๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:10:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863273 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #555 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:55:10 PM »

ไอ้พวกอีวานนี่ชอบทำอะไรพิสดาร+เน้นปริมาณจริงๆครับ  ตกใจ

ปรกติแค่ระบบจรวดหลายลำกล้องของรัสเซียก็เล่นเอาฝ่ายถูกยิงขนลุกแล้ว ลองนึกเวลาจรวด BM-21 ยิงซัลโวมาทั้งกองพัน (18 หน่วยยิง) ก็เท่ากับโดนยิงถล่มด้วยจรวดถึง 40x18 = 720 ลูก/1 ตร.กม. แล้วครับ  อ๋อย

นี่ยังจะพิสดารผลิตปืนใหญ่อัตตาจรแบบลำกล้องคู่กับลำกล้องสามอีก พวกกะยิงถล่มทีนึงให้มดวิ่งลงรูแทบไม่ทันเลยมั้งครับ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2011, 11:57:27 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #556 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:58:30 PM »

ไอ้พวกอีวานนี่ชอบทำอะไรพิสดาร+เน้นปริมาณจริงๆครับ  ตกใจ

ปรกติแค่ระบบจรวดหลายลำกล้องของรัสเซียก็เล่นเอาฝ่ายถูกยิงขนลุกแล้ว ลองนึกเวลาจรวด BM-21 ยิงซัลโวมาทั้งกองพัน (18 หน่วยยิง) ก็เท่ากับโดนยิงถล่มด้วยจรวดถึง 40x18 = 720 ลูก/1 ตร.กม. แล้วครับ  อ๋อย

นี่ยังจะพิสดารผลิตปืนใหญ่อัตตาจรแบบลำกล้องคู่กับลำกล้องสามอีก พวกกะยิงถล่มทีนึงให้มดวิ่งลงรูแทบไม่ทันเลยมั้งครับ คิก คิก

Koalitziya-SV artillery system ลำกล้องคู่ตัวนี้เป็นเพียงแค่ต้นแบบและยกเลิกโครงการไปแล้วครับพี่  Grin Grin
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #557 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:14:46 AM »

Koalitziya-SV artillery system ลำกล้องคู่ตัวนี้เป็นเพียงแค่ต้นแบบและยกเลิกโครงการไปแล้วครับพี่  Grin Grin
ขอบคุณมากครับ คุณอรชุน ไหว้

เมื่อสักครู่ลองค้นในอินเตอร์เนตแล้ว ภาพที่เป็นลำกล้องคู่นั้นเป็นของจริงครับ ส่วนที่เป็นแบบลำกล้องสามนั้นเป็นภาพตัดต่อครับ แล้วปัจจุบันทางรัสเซียจะเน้นไปที่ระบบจรวดหลายลำกล้องกับระบบขีปนาวุธนำวิถีด้วยดาวเทียมมากกว่าระบบปืนใหญ่อัตตาจร

เมื่อผมเห็นภาพผมถึงได้สงสัยว่าทางรัสเซียจะผลิตปืนใหญ่แบบนี้ออกมาทำไมกันไงครับ   Cheesy Cheesy Cheesy

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #558 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 12:28:19 AM »

มุขคลายครียดครบพี่   เห็นมีปืน 3  กระบอก

ตรงกับสามเกลอ  พอดี   คิก คิก
ผมไม่ขอปืนใหญ่หรอกครับ ขอแค่มือดีช่วยยิง M79 ลงกลางวงบนเวทีแม่นๆสักลูกก็เกินพอแล้ว  ยิ้มีเลศนัย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #559 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 09:36:52 AM »

เมื่อสักครู่ลองค้นในอินเตอร์เนตแล้ว ภาพที่เป็นลำกล้องคู่นั้นเป็นของจริงครับ ส่วนที่เป็นแบบลำกล้องสามนั้นเป็นภาพตัดต่อครับ แล้วปัจจุบันทางรัสเซียจะเน้นไปที่ระบบจรวดหลายลำกล้องกับระบบขีปนาวุธนำวิถีด้วยดาวเทียมมากกว่าระบบปืนใหญ่อัตตาจร

เมื่อผมเห็นภาพผมถึงได้สงสัยว่าทางรัสเซียจะผลิตปืนใหญ่แบบนี้ออกมาทำไมกันไงครับ   Cheesy Cheesy Cheesy

ขายครับ... Grin Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #560 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 10:57:17 AM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #561 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 11:02:40 AM »

อยากได้ซัก ๑๐ คัน  เอามาไว้แถวเขาพระวิหาร   น้ำลายหก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #562 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 02:18:47 PM »

เมื่อผมเห็นภาพผมถึงได้สงสัยว่าทางรัสเซียจะผลิตปืนใหญ่แบบนี้ออกมาทำไมกันไงครับ   Cheesy Cheesy Cheesy

ผมเกรงว่ารัสเซียมันจะไม่ขายอย่างเดียวนะสิครับน้ากวาง มันเป็นประเภทไม่แจกมั่วแต่ทั่วถึงเสียด้วย ยิ่งถ้ารักชอบกับประเทศไหน พวกอีวานลดแลกแจกแถมให้ไม่ยั้งเลย  ตกใจ

ดูอย่างตอนสงครามเย็น โซเวียตสนับสนุนอาวุธยุทโธปกรณ์ให้ประเทศบริวารเพียบไปหมด ปืนใหญ่ 122 มม. กับ 130 มม.ที่ไอ้แกวมันเอามายิงกับเราตอนศึกชายแดนไทย-เขมร โซเวียตก็ช่วยทั้งเรื่องปืนกับกระสุน ยิงถล่มจนไทยเราแทบเจ๊งเพราะเรายิงแต่ละตูมมีค่าใช้จ่ายทุกลูก แต่ของมันยิงเข้าไปเถอะ ลูกพี่ตูรวย+แจกให้ฟรี เรายิงไปนัดเดียวมันสวนกลับมาเป็นสิบ นี่ยังไม่รวมที่มันยิงรบกวนทุกชัวโมงด้วยนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 02:22:28 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #563 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 02:33:42 PM »

ตอนนี้กองทัพผลิตได้เองแล้ว  คงลดค่าใช้จ่ายได้เยอะมั้งครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #564 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 02:43:52 PM »

อยากได้ซัก ๑๐ คัน  เอามาไว้แถวเขาพระวิหาร   น้ำลายหก
ผมว่่าแค่เราเคลื่อนย้ายปืนใหญ่อัตตาจร M109A5 กับปืนใหญ่อัตตาจร Caesar มาประจำการรอบเขาพระวิหาร ก็มีอำนาจการยิงเกินพอสำหรับถล่มไอ้ฮุน มาเนตกับบริวารกองทัพลูกหลานพระยาละแวกให้วิ่งลงรูแทบไม่ทันแล้วครับ  อ๋อย 

ระหว่างนี่ก็เร่งสร้าง จลก. DTI-1 ให้ครบสัก 1 กองพัน (18 หน่วยยิง) เอาไว้ถล่มพวกมันในระยะไกลด้วยก็จะดีมากเลย  ไหว้  

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #565 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:03:56 PM »

ตอนนี้กองทัพผลิตได้เองแล้ว  คงลดค่าใช้จ่ายได้เยอะมั้งครับ   ไหว้

Grin ผลิตได้มาพักใหญ่แล้วครับ Grin

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #566 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:07:30 PM »

ตอนนี้กองทัพผลิตได้เองแล้ว  คงลดค่าใช้จ่ายได้เยอะมั้งครับ   ไหว้
ณ ช่วงเวลานั้น โรงงานวัตถุระเบิดทหารยังไม่ได้จัดตั้งเลยครับ กระสุนปืนใหญ่ทุกนัดเราต้องซื้อหามาจากต่างประเทศ ซึ่งนับว่ามีค่าใช้จ่ายในแต่ละนัดค่อนข้างสูงอยู่ ผิดกับพวกญวน พวกเขมรที่ได้รับการสนับสนุนทั้งปืนใหญ่และกระสุนจากทางรัสเซีย (ตอนนั้นญวน+รัสเซียกำลังมีเรื่องพิพาทกับจีน จีนเลยไม่ช่วยเสียเลย) มันถึงยิงถล่มใส่เราแบบไม่อั้นเลยครับ

ปัจจุบัน ถึงเราจะมีโรงงานวัตถุระเบิดทหารผลิตทั้งกระสุนปืนเล็กและปืนใหญ่แล้วก็จริง แต่มันก็ยังมีต้นทุนในการผลิตอยู่ดีครับ ผิดกับพวกเขมรและญวนที่ผมเชื่อว่าถึงแม้มันจะซื้อหามา แต่ก็น่าจะซื้อหามาในราคามิตรภาพที่ค่อนข้างถูกจนเหมือนแจกฟรีด้วยแน่นอนครับ เพราะสองชาตินี้จัดเป็นมหามิตรของทางรัสเซียในปัจจุบันเลย  ไหว้  

ฉะนั้นผมว่าเราใช้วิธียิงทีละน้อยแต่เข้าเป้าทุกนัด ดีกว่าไปใช้วิธีสาดกระสุนเป็นกระบุงโกยแต่เข้าเป้าไม่กี่นัดครับ แค่ทุกวันนี้พวกเขมรก็คงขยาดปืนใหญ่ 155 มม.ของเราไปอีกนาน  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2011, 03:12:21 PM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #567 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:18:18 PM »

Grin ผลิตได้มาพักใหญ่แล้วครับ Grin
คุณใหม่เคยได้ลองยิงกระสุน .45 ของ รวท. บ้างไหมครับ

ผมเคยลองยิงกล่องนึงของเพื่อน มันได้มา 3 กล่องเลยแบ่งให้ผม 1 กล่อง รีคอยล์นุ่มมือ กลุ่มกระสุนแน่นดี ไม่มีอาการติดขัดเลยสักนิด เสียอย่างเดียวว่าตั้งแต่นั้นมาหาซื้อไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเลิกผลิตขายเอกชนแล้วหรืออย่างไรกัน

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #568 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:30:40 PM »

คุณใหม่เคยได้ลองยิงกระสุน .45 ของ รวท. บ้างไหมครับ

ผมเคยลองยิงกล่องนึงของเพื่อน มันได้มา 3 กล่องเลยแบ่งให้ผม 1 กล่อง รีคอยล์นุ่มมือ กลุ่มกระสุนแน่นดี ไม่มีอาการติดขัดเลยสักนิด เสียอย่างเดียวว่าตั้งแต่นั้นมาหาซื้อไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเลิกผลิตขายเอกชนแล้วหรืออย่างไรกัน
สมัยก่อนเคยมีผู้ใหญ่แนะนำว่า  อย่าใช้กระสุนทหารทุกชนิด เพราะจะแรงกว่ากระสุนพาณิชย์ Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #569 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 03:38:19 PM »

อยากได้ซัก ๑๐ คัน  เอามาไว้แถวเขาพระวิหาร   น้ำลายหก
ผมว่่าแค่เราเคลื่อนย้ายปืนใหญ่อัตตาจร M109A5 กับปืนใหญ่อัตตาจร Caesar มาประจำการรอบเขาพระวิหาร ก็มีอำนาจการยิงเกินพอสำหรับถล่มไอ้ฮุน มาเนตกับบริวารกองทัพลูกหลานพระยาละแวกให้วิ่งลงรูแทบไม่ทันแล้วครับ  อ๋อย  

ระหว่างนี่ก็เร่งสร้าง จลก. DTI-1 ให้ครบสัก 1 กองพัน (18 หน่วยยิง) เอาไว้ถล่มพวกมันในระยะไกลด้วยก็จะดีมากเลย  ไหว้  

แต่ผมอยากได้ปืนใหญ่อัตตาจรเพิ่มครับ  ถึงจะยิงไม่ได้ไกลเท่ากับจรวดหลายลำกล้องแต่ยิงซ้ำได้เร็วกว่า  กระสุนก็น่าจะถูกกว่าครับ   ไหว้

หน้า: 1 ... 35 36 37 [38] 39 40 41 ... 271
  พิมพ์