๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:47:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 869211 ครั้ง)
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #420 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 09:44:06 AM »

พี่ๆที่รู้ข้อมูลเปรียบมวยหน่อยครับว่า ของเขมรของไทย ตรงไหนต่างกัน

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #421 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 10:35:52 AM »

พี่ๆที่รู้ข้อมูลเปรียบมวยหน่อยครับว่า ของเขมรของไทย ตรงไหนต่างกัน
มวยวัดก่อนนะครับ
T55                                                                                M60
น้ำหนักเกือบ ๆ 40 ตัน                                                       น้ำหน้ก        45-50 ตัน   
ปืนหลัก 100 มิล                                                               ปืนหลัก         105   มิล 
เกราะหนาประมาณ 90 มิล                                                  เกราะหนาประมาณ 155 มิล
ความเร็วสูงสุด 55 กม./ชม.                                                ความเร็วสูงสุด 48กม./ชม.
รัศมีทำการประมาณ 500 กม.(600 กม.ถ้าใช้ถังเพิ่ม)               รัศมีทำการประมาณ 500 กม.
จำนวน 50                                                                        จำนวน 178
ปีการผลิตปลายยุคปี 40 - ปลายต้นยุคปี 80                         ปีการผลิตต้นยุค 60 - ปลายยุค 90

BTR-60                                                                           BTR-3
น้ำหนัก 10 ตันนิด ๆ                                                            น้ำหนัก 16 ตันกว่า ๆ   
ปืนหลัก (ดูจากรูปน่าจะ) ปืนกล 14.5mm                               ปืนหลัก ปืนกล 30 mm
                                                                                                    ระบบอาวุธนำวิถีต่อสู้รถถัง แบบ BARRIER
                                                                                                    ค.อัตโนมัติ ขนาด ๓๐ ม.
เกราะเหล็กกล้า                                                                   เกราะ เหล็กกล้าชนิดแข็งมากผสมใยสังเคราะห์ KEVLAR สามารถเสริม   
                                                                                                  แผ่นเซรามิกเพื่อป้องกันปืนขนาด .50 ได้
ความเร็ว 80 กม/ชม.                                                            ความเร็ว 85 กม./ชม.
รัศมีปฏิบัติการ 5-600 กม.                                                     รัศมีปฏิบัติการ 700 กม.นิด ๆ
จำนวน 40                                                                          จำนวน 96++

ดูจากตารางมันพอ ๆ กันครับ เราเหนือกว่าตรงจำนวน แต่ถ้าพิจารณาลงรายละเอียด เอาแค่ระบบยิงของรถถัง M60A3 ผมว่าเหมือนปืนติดกล้องจุดแดง ส่วนฝ่ายโน้นใช้ศูนย์เปิดธรรมดา  เราจับเป้าได้เร็วกว่า เผลอ ๆ วิ่งไปยิงไปก็ยังได้ ส่วนรถหุ้มเกราะนี่ถ้าติดแค่ปืนกล 14.5 มิล โดนจวรดส่องตั้งแต่อยู่ในมุ้งครับ(คือยังไม่ทันจะวิ่งเข้าระยะยิงตัวเองเลย ตูม..... จรวดของเรายิงไกล 5 กม.นิด ๆ อะเพื่อพี่ ๆ ทหารจะเสียเวลาเล็ง โผลเข้ามาที่ 5 กม. ก็ยังโดนครับระยะยิงของ 14.5 มิลตัวนี้ที่ค้นได้คือ 2 กม. ปืนกล 30 มิลเรายิงได้ 4 กม.)
 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
นี่แฟร ๆ กันเลยนะครับคือเอารถถังมายิงกับรถถัง ไม่นับเครื่องบิน ปืนใหญ่ฝ่ายเราช่วยยิง นะครับ เยาะเย้ย
โม้ได้แค่นี้แหละครับ มวดวัด ไม่ใช้กูรู เป็นประเภท กูรู้ 555+  หัวเราะร่าน้ำตาริน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #422 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:24:59 AM »

แค่ความสงสัยส่วนตัวนะครับ ทางการไทยเราก็มีความสัมพันธภาพที่ดีกับอิสราเอล

ขนาดปืน Tavor ยังซื้อมาใ้ได้ แล้วทำไมไม่ขอซื้อรถถัง Merkava Mk4 ของทางโน้นมาสักฝูงละครับ

Future Weapons Israel special part 1 - Merkava tank

Future Weapons Israel special part 2 - Merkava, APAM

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #423 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 11:28:08 AM »

พี่ๆท่านใดมีข้อมูลช่วยเปรียบเทียบ Merkava Mk4 กับ M1A1 Abrams ให้หน่อยครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #424 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:02:27 PM »

http://en.wikipedia.org/wiki/Merkava

http://en.wikipedia.org/wiki/M1_Abrams
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #425 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:08:37 PM »

พี่อั้ม 26นี้มาดูเขาเทส BTR -3E1  ที่หระรีไหมครับ  เดี๋ยวจะพาปีนรั้วเข้าไปดู   ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 03:12:27 PM โดย soveat- รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #426 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:14:18 PM »

พี่อั้ม 26นี้มาดูเขาเทส BTR -3E1  ที่หระรีไหมครับ  เดี๋ยวจะพาปีนรั้วเข้าไปดู   ยิ้มีเลศนัย

จะให้ตื่นเต้น... ต้องวิ่งล่อเป้า... Grin Grin Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #427 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:21:38 PM »

จะให้ตื่นเต้น... ต้องวิ่งล่อเป้า... Grin Grin Grin

เอาอาร์พีจีที่หลอยมาจากลพบุรีไปด้วยนะครับ   Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #428 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:25:05 PM »

เอาอาร์พีจีที่หลอยมาจากลพบุรีไปด้วยนะครับ   Grin Grin

อืม... เป็นการช่วยทางการทดสอบเกราะรถ... เห็นด้วย... Grin Grin Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #429 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:25:26 PM »

ที่แท้ก็มาอยู่แถวๆนี้เอง คิก คิก

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #430 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 04:04:04 AM »

ดูจากตารางมันพอ ๆ กันครับ เราเหนือกว่าตรงจำนวน แต่ถ้าพิจารณาลงรายละเอียด เอาแค่ระบบยิงของรถถัง M60A3 ผมว่าเหมือนปืนติดกล้องจุดแดง ส่วนฝ่ายโน้นใช้ศูนย์เปิดธรรมดา  เราจับเป้าได้เร็วกว่า เผลอ ๆ วิ่งไปยิงไปก็ยังได้ ส่วนรถหุ้มเกราะนี่ถ้าติดแค่ปืนกล 14.5 มิล โดนจวรดส่องตั้งแต่อยู่ในมุ้งครับ(คือยังไม่ทันจะวิ่งเข้าระยะยิงตัวเองเลย ตูม..... จรวดของเรายิงไกล 5 กม.นิด ๆ อะเพื่อพี่ ๆ ทหารจะเสียเวลาเล็ง โผลเข้ามาที่ 5 กม. ก็ยังโดนครับระยะยิงของ 14.5 มิลตัวนี้ที่ค้นได้คือ 2 กม. ปืนกล 30 มิลเรายิงได้ 4 กม.)
 เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
นี่แฟร ๆ กันเลยนะครับคือเอารถถังมายิงกับรถถัง ไม่นับเครื่องบิน ปืนใหญ่ฝ่ายเราช่วยยิง นะครับ เยาะเย้ย
โม้ได้แค่นี้แหละครับ มวดวัด ไม่ใช้กูรู เป็นประเภท กูรู้ 555+  หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin M-60 A1/A3 และ Commando Stingray ของเรามีระบบรักษาสมดุลอัตโนมัติของป้อมปืน วิ่งไปยิงไปได้ครับ แต่ T-55 ไม่มี อีกทั้งระบบการเล็งและตัวปืนใหญ่หลักของเราเหนือกว่ามาก T-55 และ BTR-60 น่าจะเป้นการจัดหามือสองมา เพราะทั้งสองรุ่นปิดสายการผลิตนานแล้ว จากความสามารถในการซ่อมบำรุงของเขมรแล้ว คาดว่าเอามาใช้ไม่นานคงต้องจอดทิ้งเหมือน T-69 ของเราที่ซื้อมาจากจีน Grin
 Grin M-60 A3 อเมริกานำมาใช้ในสนามรบครั้งสุดท้ายในสงครามอ่าวครั้งแรก ยังสามารถเอาชนะยิง T-55/69/72 ไปได้หลายคัน Grin

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #431 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 06:59:11 AM »

วันจันทร์ติดสอบคงจะไม่ได้ครับพี่กวาง  ไหว้ ไหว้

ผมรอวิ่งกับพี่ดีกว่าครับ  คิก คิก คิก คิก
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #432 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:26:44 AM »

ผมรอวิ่งกับพี่ดีกว่าครับ  คิก คิก คิก คิก

งั้นเดี๋ยวผมหาเชือกมามัดขาติดกันไว้ดีกว่า... จะได้ไม่ทิ้งกัน... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #433 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:46:25 AM »

ระบบอิเลคโทรนิคอํานวยการยิงสําหรับรถถังสําคัญมากในการรบยุคใหม่....

ผมเคยดูสารคดีในช่องDiscovery....เป็นเรื่องการฝึกทดสอบยุทธวิธีของหน่วยรถถังแคนาดากับอเมริกา....

มีการเตรียมการแบบเข้มข้นก่อนเข้าทดสอบ.....

แคนาดาใช้รถถังLeopardของเยอรมัน...ส่วนอเมริกาก็ M1....

ผมจําผลไม่ได้ครับ...จําได้แต่ว่า...แคนาดาชนะในการรบกลางคืน....เพราะมีระบบไนท์วิชั่นที่ดีกว่า.....ยิงได้ก่อน

ระยะยิงของปืนใหญ่ประจํารถก็มีส่วนอย่างมาก.....ในสงครามอ่าว....T-72ของอิรัคถูกยิงจากนอกระยะยิงของปืนใหญ่T-72.....

พูดง่ายๆคือโดนล่อเป้าอย่างเดียว......ยิงตอบโต้ก็ไม่ได้..เพราะนอกระยะ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #434 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:38:29 AM »

จูบบบบ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 01:04:42 PM โดย NaiDiputs(รักในหลวงครับ) » บันทึกการเข้า

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 271
  พิมพ์