๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:52:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863499 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #375 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:39:54 AM »

ชอบคันนี้ด้วยครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Stridsvagn_103

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #376 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 12:13:53 PM »

Stridsvagn 103

http://en.wikipedia.org/wiki/Stridsvagn_103

รถถัง Sweden  นี่ราคาคันละเท่าไหร่ครับ  ดูข้อมูลแล้วน่าสนใจดีครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 11:01:32 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #377 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:28:14 PM »

เอ๊ะ รึ  King tiger ดี  Grin

ไม่เอา ยาดทีเกอร์ ด้วยอะพี่ ใช้ตัวถึงของคิง แต่ติดปืน 128 มม

รูปร่างประหลาดดี ใหญ่ไปครับพี่โจ๊ก  Grin  น่าจะเป็นปืนใหญ่อัตตราจรซะมากกว่านิ  Cheesy
รถถัง Jagdtiger ถือว่าเป็นรถถังแบบ Assault Gun แบบพวก StuG IV ครับน้าโซเวียต ดัดแปลงด้วยการนำแคร่รถถัง Tiger II (King Tiger) มาติดตั้งปืนต่อสู้รถถังขนาด 128 มม. Pak 44 แล้วใช้ป้อมปืนแบบตายตัวครับ  Smiley

แต่ผมว่ารถถังแบบ Assault Gun มันมีข้อเสียตรงที่มันมีมุมยิงน้อยเกินไป จะหันไปยิงด้าน 3,6,9 นาฬิกของตัวรถทันทีไม่ได้ ต้องหันไปพร้อมกันทั้งปืนทั้งตัวรถ แบบนี้ถ้าดวลกัน 1:1 กับรถถังฝ่ายพันธมิตรก็น่าห่วงเลยครับ 

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #378 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:18:18 AM »

เอ๊ะ รึ  King tiger ดี  Grin

ไม่เอา ยาดทีเกอร์ ด้วยอะพี่ ใช้ตัวถึงของคิง แต่ติดปืน 128 มม

รูปร่างประหลาดดี ใหญ่ไปครับพี่โจ๊ก  Grin  น่าจะเป็นปืนใหญ่อัตตราจรซะมากกว่านิ  Cheesy
รถถัง Jagdtiger ถือว่าเป็นรถถังแบบ Assault Gun แบบพวก StuG IV ครับน้าโซเวียต ดัดแปลงด้วยการนำแคร่รถถัง Tiger II (King Tiger) มาติดตั้งปืนต่อสู้รถถังขนาด 128 มม. Pak 44 แล้วใช้ป้อมปืนแบบตายตัวครับ  Smiley

แต่ผมว่ารถถังแบบ Assault Gun มันมีข้อเสียตรงที่มันมีมุมยิงน้อยเกินไป จะหันไปยิงด้าน 3,6,9 นาฬิกของตัวรถทันทีไม่ได้ ต้องหันไปพร้อมกันทั้งปืนทั้งตัวรถ แบบนี้ถ้าดวลกัน 1:1 กับรถถังฝ่ายพันธมิตรก็น่าห่วงเลยครับ 

ผมว่ารถถังแบบนี้ถึงมุมยิงจะน้อยไปแต่ไม่น่าเสียเปรียบรถถังสมัยนั้นเท่าไหรครับ หากพลขับเข้าขั้น ชำนาญ ด้วยแล้ว การหันรถไปหาเป้าหมายน่าจะคล่องกว่าด้วยซ้ำครับพี่   แต่ยังไงผมก็ยังว่ามันประหลาดอยู่ดีแหละครับ  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #379 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 01:55:50 PM »

ผมว่ารถถังแบบนี้ถึงมุมยิงจะน้อยไปแต่ไม่น่าเสียเปรียบรถถังสมัยนั้นเท่าไหรครับ หากพลขับเข้าขั้น ชำนาญ ด้วยแล้ว การหันรถไปหาเป้าหมายน่าจะคล่องกว่าด้วยซ้ำครับพี่   แต่ยังไงผมก็ยังว่ามันประหลาดอยู่ดีแหละครับ  คิก คิก
กรณีดวลกันตัวต่อตัวเสียเปรียบมากครับน้าโซเวียต เหมือนคนที่คอแข็งตัวแข็งจะไปชกกับคนที่เคลื่อนที่ได้พริ้ว แบบนี้กว่าจะชกโดนอีกฝ่ายก็ช้ำก่อนละครับ

เวลาพวกพวกอีวาน (โซเวียต) หรือแยงกี้ (อเมริกัน) เจอรถถังแบบนี้ พวกก็เล่นใช้วิธีสวนควันปืนเข้าหารถถังพวกนี้เป็นกลุ่มเลย ถึงโดนยิงอย่างมากก็แค่ 1-2 คัน จากนั้นก็วิ่งอ้อมไปด้านหลังแล้วหันป้อมปืนกลับมายิง แค่นี้รถถังแบบป้อมปืนตายตัวอย่างตระกูล Jagd หรือ StuG ก็หมดท่าแล้วครับ เพราะกว่าจะหันไปยิงทันก็โดนยิงใส่มาหลายนัดแล้ว โดนชก

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #380 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 02:31:28 PM »

กรณีดวลกันตัวต่อตัวเสียเปรียบมากครับน้าโซเวียต เหมือนคนที่คอแข็งตัวแข็งจะไปชกกับคนที่เคลื่อนที่ได้พริ้ว แบบนี้กว่าจะชกโดนอีกฝ่ายก็ช้ำก่อนละครับ

เวลาพวกพวกอีวาน (โซเวียต) หรือแยงกี้ (อเมริกัน) เจอรถถังแบบนี้ พวกก็เล่นใช้วิธีสวนควันปืนเข้าหารถถังพวกนี้เป็นกลุ่มเลย ถึงโดนยิงอย่างมากก็แค่ 1-2 คัน จากนั้นก็วิ่งอ้อมไปด้านหลังแล้วหันป้อมปืนกลับมายิง แค่นี้รถถังแบบป้อมปืนตายตัวอย่างตระกูล Jagd หรือ StuG ก็หมดท่าแล้วครับ เพราะกว่าจะหันไปยิงทันก็โดนยิงใส่มาหลายนัดแล้ว โดนชก

ไหนๆก็อุ้ยอ้ายแล้ว น่าจะติดเกราะหนาๆไปเลยเนาะครับ  แบบว่าถึกๆโดนรุมไม่ค่อยสะเทือนเท่าไร  แต่สวนดอกเดียวหงายเงิบ   คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #381 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 03:23:21 PM »

ภาพบน เสิร์ชมั่วๆเจอในเนต  เขาบอกว่าเป็นรถATV
เอาไว้ทำอะไรครับ แบบนี้ 

(ATV = All terrain vehicle = ยานยนต์ที่ไปได้ทุกภูมิประเทศ ของฝรั่งกว้างมากๆ บางทีพวกตีนตะขาบพวกก็เรียก ATV)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #382 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 04:57:30 PM »

รถถัง Sweden  นี่ราคาคันละเท่าไหร่ครับ  ดูข้อมูลแล้วน่าสนใจดีครับ  ไหว้
ขายไม่ออกนี่ครับรุ่นนี้ เพราะมันออกแบบมาเพื่อใช้เฉพาะในป่าสนภูมิประเทศแบบหิมะอย่างประเทศผู้ผลิต ที่ที่ป้อมปืนแบบหมุนได้ไม่มีประโยชน์เนื่องจากในป่าไม่สามารถหมุนป้อมปืนได้สะดวกเพราะติดต้นไม้  การปรับมุมยิงใช้ไฮโดรลิคที่ตีนตะขาบเพื่อกดหัวลงหรือเงยขึ้น  ความคล่องตัวต่ำไม่เหมาะกับบ้านเราสุดๆนะผมว่า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #383 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:02:36 PM »

ไหนๆก็อุ้ยอ้ายแล้ว น่าจะติดเกราะหนาๆไปเลยเนาะครับ  แบบว่าถึกๆโดนรุมไม่ค่อยสะเทือนเท่าไร  แต่สวนดอกเดียวหงายเงิบ   คิก คิก

ถังเยอรมันแบบนี้ผมว่าถ้าแนวยุโรปตะวันตกจะแย่กว่าครับ เพราะภูมิประเทศเป็นทุ่งมีแนวไม้ เนินเตี้ยๆ หรือตัวเมือง ซึ่งเมื่อเห็นกันก็เข้าระยะยิงของทั้งสองผ่าย อยู่ที่โดนรุม โดนยิงแล้วพังเร็ว พังช้ากว่ากัน

แต่ทางตะวันออก ทุ่งรัสเซีย ยูเครน น่าจะใช้ได้ดีกว่าเพราะมันกว้างมาก เยอรมันยิงได้ผลก่อน

ปล. ไม่รู้ว่าปืนถังเมกัน ๗๕ มม. รุ่นลำกล้องยาว ซัดพวกเยอรมันรุ่นใหญ่ ตรงไหน ที่ระยะเท่าไหร่ ถึงจะอยู่?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #384 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:42:49 PM »

พูดถึงถังเยอรมันป้อมไม่หมุน กับแนวรบด้านตะวันออกแล้ว เลยนึกถึงเรื่องของนาย Gunter Grass นักเขียนรางวัลโนเบลชาวเยอรมัน ซึ่งตอนแกแก่เกือบ ๘๐ แล้ว แกเขียนหนังสืออัตชีวะประวัติเรื่อง "ปอกเปลือกหัวหอม" บอกว่าปลายสงครามโลกตอนอายุ ๑๗ แกไปเป็น Waffen SS Panzer ก็เป็นเรื่องกันขึ้นมา เช่น โปแลนด์เรียกคืนกุญแจเมืองกดานซ์ (ดานซิก) คืน ฯลฯ

เนื้อเรื่อง ๒/๓ เลยไปช่วงหลังสงคราม ช่วงสงครามมีตอนหนึ่งว่า หน่อวยแกมี ยาดแพนเธอร์ ตั้งแนวรับอยู่ในเยอรมันตอนเดือน เมษา ๔๕ โซเวียตไม่ได้ส่งรถถังเข้ามาแต่ใช้สตาลินออร์แกนถล่มซะยับยุ่ย

เรื่องนี้เป็นพรรณาโวหารแสดงความคิด ความรู้สึกเสียมาก บางอารมณ์จะอ่านเพลินดีครับ มีตอนตลกๆ ด้วย เช่น ในค่ายเชลยศึกเมกัน ซึ่งอาหารการกินขาดแคลนมาก ได้รับอาหารวันละ ๘๐๐ กว่า กก.แคลอรี่ พวกเชลยศึกเยอรมันอยู่ว่างไม่ทำการงานพัฒนาอะไรไม่ได้ (ตามนิสัย) ก็จัดสอนหลักสูตรต่างๆ กันไป วิชาหนึ่งคือ "วิชาทำกับข้าว" ทหารนายหนึ่งที่เคยเป็นพ่อคารัวเป็นครูสอน ของจริงจะทำกันก็ไม่มีครับ แกก็สอนทฤษฎีให้จดจำไป บรรยายถึง หมู ตั้งแต่เอาเลือดมาเคียวทำไส้กรอก เยลลี่จากหัวหมู หู หมู คอหมู ฯลฯ พวกนักเรียนหิวโซก็ตาลอยจิตหลุดจากร่าง ลอยไปหาหมูในจาน... คิก คิก

Thou shalt not rely on help from the stranger.
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #385 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:16:05 PM »

ขายไม่ออกนี่ครับรุ่นนี้ เพราะมันออกแบบมาเพื่อใช้เฉพาะในป่าสนภูมิประเทศแบบหิมะอย่างประเทศผู้ผลิต ที่ที่ป้อมปืนแบบหมุนได้ไม่มีประโยชน์เนื่องจากในป่าไม่สามารถหมุนป้อมปืนได้สะดวกเพราะติดต้นไม้  การปรับมุมยิงใช้ไฮโดรลิคที่ตีนตะขาบเพื่อกดหัวลงหรือเงยขึ้น  ความคล่องตัวต่ำไม่เหมาะกับบ้านเราสุดๆนะผมว่า

ผมนึกว่ามันจะหมุนได้ซะอีก  โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #386 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:22:24 PM »

จุดประสงค์หลักของการออกแบบรถถังสวีเดนนี้ คือเพื่อให้เตี้ยครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #387 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:35:11 PM »

Type 89 I-Go

http://en.wikipedia.org/wiki/Type_89_I-Go

มาดูรถถังญี่ปุ่นกันบ้างครับ  Wink

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #388 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:47:09 AM »

รถถังเยอรมันแบบนี้ผมว่าถ้าแนวยุโรปตะวันตกจะแย่กว่าครับ เพราะภูมิประเทศเป็นทุ่งมีแนวไม้ เนินเตี้ยๆ หรือตัวเมือง ซึ่งเมื่อเห็นกันก็เข้าระยะยิงของทั้งสองผ่าย อยู่ที่โดนรุม โดนยิงแล้วพังเร็ว พังช้ากว่ากัน

แต่ทางตะวันออก ทุ่งรัสเซีย ยูเครน น่าจะใช้ได้ดีกว่าเพราะมันกว้างมาก เยอรมันยิงได้ผลก่อน

ปล. ไม่รู้ว่าปืนถังเมกัน ๗๕ มม. รุ่นลำกล้องยาว ซัดพวกเยอรมันรุ่นใหญ่ ตรงไหน ที่ระยะเท่าไหร่ ถึงจะอยู่?
แนวรบด้านตะวันตกเป็นภูมิประเทศแบบที่พี่ต็อกว่าไว้เลยครับ เป็นแนวต้นไม้สลับเนินเตี้ยๆ พอเข้ามาในเขตเมืองก็เป็นถนนแคบต้องวิ่งช้าลง แล้วก็เจอพวกเยอรมันวางเครื่องกีดขวาง เช่น แท่งคอนกรีต งาแซง ขวางไว้ พอเลี้ยวไปอีกทางกว่าจะรู้ตัวก็เจอกับระเบิดหรือเข้าพื้นที่สังหารไปเรียบร้อยโรงเรียนเยอรมันแล้วครับ  โดนชก

แต่ในภูมิประเทศดังกล่าว รถถังเยอรมันจะได้เปรียบกว่ารถถังฝ่ายสัมพันธมิตร ตรงที่มีการทำลายพราง (Camouflage) สำหรับภูมิประเทศแถบนี้ไว้บนตัวรถ เวลาซุ่มโจมตีก็อาศัยการจอดซุ่มตามมุมถนน มุมตึก หรือตามแนวต้นไม้แล้วใช้กิ่งไม้ ใบไม้พรางไว้ พอขบวนรถฝ่ายสัมพันธมิตรผ่านเข้ามาก็ยิงใส่ กว่าพวกแยงกี้จะตั้งตัวได้เยอรมันก็เผ่นหนีไปแล้วครับ

ส่วนปืนใหญ่รถถังขนาด 75 มม. ของรถถัง M4 Sherman คือรุ่น M3 75 mm. L/40 Gun ครับพี่ ลำกล้องยาว 3 เมตร (38.5 คาลิเบอร์) ความเร็วต้น 2,030 ฟุต/วินาทีด้วยกระสุน M72 AP เจาะเกราะได้ลึกสุด 76 มม.ที่มุม 90 องศา ในระยะยิง 457 เมตรครับ ซึ่งก็ไม่เพียงพอที่จะใช้น็อคพวกรถถังรุ่นใหญ่ๆของเยอรมันอย่าง Panther หรือ Tiger แน่นอน เพราะแค่รถถัง 2 รุ่นนี้เกราะด้านหน้าก็หนาถึง 110-120 มม.แล้ว ถ้าจะยิงให้ผลก็ต้องเข้าในระยะ 450 กว่าเมตรแบบนี้ก็เสร็จเยอรมันก่อนพอดี เพราะปืนใหญ่ของรถถัง 2 รุ่นนี้ก็ยิงหวังผลได้ตั้งแต่ 1,000 เมตรขึ้นไปแล้วครับ 

ด้วยเหตุนี้ พวกอังกฤษตอนได้รับรถถัง M4 จากอเมริกาถึงได้เปลี่ยนปืนใหญ่รถถังจากปืนใหญ่ M3 Gun ขนาด 75 มม.มาเป็นปืนใหญ่ต่อสู้รถถัง Ordnance QF 17 pounder (OQF 17 pdr. gun) ขนาด 76.2 มม. (3 นิ้ว) แทน เพราะมีความเร็วต้นสูงกว่า ยิงได้ไกลและแม่นยำกว่า แล้วที่สำคัญใช้งานกับกระสุน APDS ได้ด้วยครับ

รถถัง Sherman Firefly กับปืน OQF 17 pdr.

ภาพกระสุน APDS  (นัดที่ 5 จากซ้าย)

ภาพหัวกระสุน APDS ขนาด 76.2 มม.

ส่วนตำแหน่งการยิง เท่าที่ผมสังเกตมารถถังเยอรมันจะถูกยิงบริเวณด้านข้าง ด้านหลัง หรือป้อมปืนด้วยวิธีวิ่งสวนแล้วอ้อมกลับมายิง แล้วไม่ใช่โดนแค่นัดสองนัดนะครับพี่ แต่บางคันถูกยิงเป็น 10 นัดเลย ไหว้

ภาพรถถัง StuG III หมายเลข 121 ถูกยิงเข้าที่ด้านข้าง

ภาพรูกระสุนด้านข้างรถถัง Jadgpanther 

รถถัง Jadgpanther ถูกยิงเข้าที่ด้านหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 12:53:19 AM โดย รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #389 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 01:00:36 AM »

ประเทศไทยก็เคยสั่งซื้อรถถังจากประเทศญี่ปุ่นด้วยนะครับ เป็นรถถังเบารุ่น Type 95 Ha-Go สั่งซื้อมาจำนวน 50 คัน ตอนนี้พอมีให้เห็นที่ค่ายอดิศร จ.สระบุรีกับที่ค่ายจิรประวัติ จ.นครสวรรค์ครับ  Smiley

รถถังเบา Type_95_Ha-Go

หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 271
  พิมพ์