๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:34:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 868981 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #285 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 12:43:31 PM »

เครื่องหมายที่รถถังของอังกฤษที่เป็นรูปสัตว์หางยาวๆเหมือนตัวมิว จริงๆแล้วมันคือตัวอะไรและหมายถึงอะไรท่านใดพอทราบไหมครับ
ตอนแรกก็ไม่สังเกตุพอดีไปเห็นตรงเครื่องเล็งของรถถังChallengerมีสัญลักษณ์เจ้าตัวนี้อยู่เหมือนกัน
แล้วก็มาเห็นบนรถถังในเกมCoHอีกถึงได้รู้ว่ามันมีมาตั้งแต่สงครามโลกแล้ว

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #286 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 12:52:48 PM »

หนูทะเลทราย ฉายาของ กองพลยานเกราะที่ 7 ของอังกฤษครับ ไอเดีโลโก้ได้มาจากตอนอยู่อัฟริกาเหนือ WWII

http://www.btinternet.com/~ian.a.paterson/main.htm

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #287 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 01:02:02 PM »

หนูทะเลทราย ฉายาของ กองพลยานเกราะที่ 7 ของอังกฤษครับ ไอเดีโลโก้ได้มาจากตอนอยู่อัฟริกาเหนือ WWII

http://www.btinternet.com/~ian.a.paterson/main.htm

ขอบคุณครับ ไหว้ หนูทะเลทรายหางยาวจริงๆ อีกรูปเหมือนจิงโจ้ไม่รู้ว่าจิงโจ้จัดเป็นหนูทะเลทรายหรือป่าว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #288 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 06:53:58 PM »

เออ ไม่ทราบว่าเรือ เมื่อก่อนราคาแพงมากหรือครับถ้าเทียบกับตอนนี้ ถึงสร้างเยอะไม่ได้

นอกจากการสร้างแล้ว  ผู้ใช้ ผู้ควบคุม อย่างเรือระดับบิสมาร์คนี่ คนที่เหมาะที่จะเป็นกัปตัน คือความสามารถถึง
มีกี่คน เอาคนความสามารถไม่ถึงมาคุม เห็นจะเสียของเปล่า แถมเสียเรือไปไม่พอ ยังจะทำให้คนยังเหลือเสียขวัญไปอีก

ดังนั้น ถ้าจะสร้าง ใครจะดูแล
ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง เยอรมัน มีศักยภาพทางเทคโนโลยีสูงมากครับ
ในสงครามโลกครั้งที่ 2 เยอรมันถือได้ว่าเป็นชาติที่มีเทคโนโลยีทางทหารดีที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้เช่นกันครับน้าซัีบฯ  เยี่ยม

จริงๆแล้วอาวุธในสมัยนี้ส่วนหนึ่งก็เป็นมรดกทางความคิดที่ถ่ายทอดมาจากเทคโนโลยีของนาซีเยอรมันนี่เอง เช่น เครื่องบินไอพ่นสมัยใหม่ที่ได้พัฒนามาจากเครื่องบินไอพ่น Messerschmitt Me 262 จรวดขีปนาวุธก็ได้มาจากเทคโนโลยีของจรวด V1 และ V2 รถถังหลายรุ่นก็พัฒนามาจากแนวคิดของรถถัง Panther แล้วก็ปืนไรเฟิลจู่โจมยุคใหม่อย่างปืน AK-47 ที่ได้แนวคิดมาจากปืน StG44 หรือ MP44 

ผมว่าถ้าเยอรมันไม่มีผู้นำที่มีวิสัยทัศน์คับแคบแบบอดอร์ฟ ฮิตเลอร์มาปกครอง บางทีตอนนี้เยอรมันอาจจะชนะสงครามและได้ครองโลกสมใจไปเรียบร้อยแล้วครับ  

เคยมีการวิเคราะห์มุมกลับมั้ยครับ  ว่าถ้าเป็นเยอรมันชนะสงคราม  ผลที่ออกมาจะเป็นอย่างไร  

มุมมองของผมถ้าเยอรมันชนะสงครามจริง คนผิวสีทั้งหลายจะซวย เพราะฮิตเลอร์มองว่าชนชาติตนเป็นอารยัน สูงส่งกว่าชาติพันธุ์อื่นๆมองคนผิวดำว่าเป็นได้แค่ทาส เหยียดคนผิวเหลืองว่าเป็นเหมือนลิงเหลือง เยอรมันจะข่มเหงเหมือนที่ทำกับพวกยิว  สุดท้ายก็จะเกิดสงครามระหว่างเยอรมันและญี่ปุ่นเพราะเรื่องชาติพันธุ์สีผิว   ไหว้
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #289 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 06:03:24 AM »

รถหุ้มเกราะล้อยางของ ยูเครน ตกลงไทยซื้อหรือเปล่าครับเรียนถามผู้รู้ด้วยครับ

mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #290 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 12:03:49 PM »

The Cavalry Moves Out In Vietnam

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:21:31 PM »

คันนี้อย่างเทพครับ challenger2 ของอังกฤษ บุกอิรัก 2003 ครับ ไม่แพ้ M1A2 อัมบรามท์ ของ  US นะครับ

Crew4 - Commander, gunner, loader, driverLength8.3mWidth3.5mLength With Gun Forward11.5mHeight2.5mWeight62,500kgGuns1 x 120mm, model L30 gunFull specifications
--------------------------------------------------------------------------------

Challenger 2 is an advanced main battle tank built by BAE Systems Land Systems (formerly Vickers Defence Systems, then Alvis Vickers Ltd). Challenger 2 is in service with the British Army and with the Royal Army of Oman. The UK placed orders for 127 Challenger 2 tanks in 1991 and an additional 259 in 1994. In 1993 Oman ordered 18 Challenger 2 tanks and an order for a further 20 tanks was placed in November 1997.

Challenger 2 entered service with the British Army in June 1998 and the last of the 386 tanks was delivered in April 2002. Deliveries for Oman were completed in 2001. Challenger 2 has seen operational service in Bosnia and Kosovo. British Army Challenger 2 tanks were deployed on active service in Operation Iraqi Freedom.

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 10:36:40 PM »

เรียนถามผู้รู้ครับ ว่าเครื่องหมายติดอยู่กับรถถังที่ เขียนเป็นรูปตัว V ทั้งคว่ำ หงาย ซ้าย ขวา มีความหมายว่าอย่างไรครับ
V  ^     <  >     

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:09:43 PM »

แล้ว..ประเทศใดมีรถถัง มากที่สุดครับ    และไทยเรามี จำนวนเท่าไร่ครับ ? 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 08:53:58 AM โดย kit ๖๗๖๗ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:59:32 PM »

จาก wiki pedia ไทยมีประมาณ 800++คันครับ ประเทศที่มีมากที่สุดไม่ทราบครับ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 10:42:38 PM »

แล้วลำนี้พบจุดจบอย่างไรครับ
Scharnhorst

จุดจบครับ  ที่มา wiki pedia ครับ

Scharnhorst often sailed into battle accompanied by her sister-ship, Gneisenau. She was sunk after being engaged by Allied forces at the Battle of North Cape in December 1943.

รายละเอียด ถามท่านผู้เชี่ยวชาญ  ww2  มาตอบครับ
Scharnhorst  ลาดตระเวณหนักติดปืน 11 นิ้ว 9 กระบอก โดนกองเรืออังกฤษ นำโดยเรือชั้น king gorge ชือเรือ duke of york ติดปืน 14 นิ้ว 10 กระบอก  (คลาสเดียวกับเรือ prince of wale ที่ในยุทธการจมเรือ hood ที่บิสมาร์คถูกยิงถังน้ำมันจาก prince of wale) พร้อมกับเรือลาดตระเวณ และ เรือพิฆาตจำนวนมาก แต่จุดอ่อนที่สุดคือ การเอากัปตันเรือพิฆาต มาเป็นผบ.เรือ Scharnhorst ทั้งๆที่ไม่มีประสบการณ์ทำงานกับเรือประจันบานมาก่อน เปรียบไปก็เหมือนเอา สุนัขมานำราชสิห์ ความหายนะย่อมบังเกิด พอๆกับเอาเด็กทารก2 คนที่ไม่เคยมีผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันมาถือหางเสือประเทศฝ่ามรสุมเศรษฐกิจครับ Cheesy

ชาร์นฮอร์ส เป็นเรือลาดตระเวนประจัญบานในชั้นชาร์นฮอร์สครับ เพราะระวางขับน้ำร่วมๆ 38900 ตัน และมีเร ือที่เป็นลำน้อง ชื่อว่ากไนเชเนา ครับ ในยุทธการครั้งสุดท้ายโดนรุมกินโต๊ะจากอังกฤษที่นอร์ทเคป โดยชาร์นฮอร์สลำเดียว ดวลปืนกับเรือประจัญบาน 1 ลำ เรือลาดตระเวนหนัก 1 ลำ เรือลาดตระเวนเบา 3 ลำ และเรือพิฆาต 9 ลำ

แม้ว่ากำลังจะด้อยกว่ามาก แต่พลเรือโทอีริค เบย์(เคยเป็น ผบ กองเรือพิฆาตมาก่อน) ก็ให้นำเรือเข้าต่อสู้ จนเรือจม และตนเองก็เสียชีวิตในที่รบ

หลังจากยุทธนาวีสิ้นสุดลง พลเรือเอก บรูซ เฟรเซอร์ ผบ กองเรืออังกฤษในยุทธนาวีที่นอร์ทเคป ได้กล่าวกับผู้ใต้บังคับบัญชาของตนว่า

"Gentlemen, the battle against Scharnhorst has ended in victory for us. I hope that if any of you are ever called upon to lead a ship into action against an opponent many times superior, you will command your ship as gallantly as Scharnhorst was commanded today".

(ทุกท่าน การรบกับชาร์นฮอร์สจบลงด้วยชัยชนะของเรา ข้าพเจ้าหวังว่าหากท่านต้องนำเรือเข้าต่อสู้กับข้าศึกที่มีกำลังมากกว่าหลายเท่า ท่านจะนำเรือเข้าต่อสู้อย่างกล้าหาญ เหมือนกับที่ชาร์นฮอร์สได้ทำในวันนี้)

หลังจากนั้นได้มีการปล่อยพวงมาลา ณ จุดที่ชาร์นฮอร์ส ได้จมลงไปครับ

ผมว่าการเปรียบเทียบกับสุนัข คงจะไม่งามเท่าไรครับ ด้วยความเคารพ

ส่วนเรือฮูด ผมว่าโดนเข้าไปที่คลังกระสุนครับ เพราะโดนเข้าจากการยิงครั้งที่ 5 ของบิสมาร์คและจมใน 3 นาที  ตอนนี้มีหลายทฤษฏีมาก แต่ทุกทฤษฏีล้วนเกี่ยวข้องกับการระเบิดของกระสุนในคลัง หรือไม่ก็ตอร์ปิโดตัวเองครับ

ญี่ปุ่นทุ่มทรัพยากรไปสร้างเรือปืนโตมากเพราะยังติดมาจากสมัยรบที่ ซูชิม่า สงคราม ญี่ปุ่น-รัสเซีย 1904-1905 ซึ่งญี่ปุ่นชนะรัสเซียจากการยุทธวิธีทางเรือ ดวลปืนโต

สมัยนี้ ส่วนตัวผมว่าเรือบรรทุกสำคัญกว่ามากครับ อิ อิ

สงครามนี้คล้ายๆ เวลาเล่นเกมส์ war craft หรือ red alert ที่แข่งกันปั๊ม unit ออกมาสู้กัน อเมริกา มีทรัพยากร และกำลังผลิตอุตสาหกรรมสูงกว่า ญี่ปุ่นและเยอรมันหลายเท่าครับ ญี่ปุ่นมีแค่ ยามาโต้และมุซาชิ แต่อเมริกาผลิตเรือชั้นนิวเจอร์ซี 4 ลำ ติดปืน16 นิ้ว 9 กระบอก ในระหว่างสงคราม เรือบรรทุกเครื่องบินนับสิบ เรือพิฆาตนับไม่ถ้วน ที่สำคัญอเมริกา สร้างเทคโนโลยีหัวกระสุนเฉียดระเบิด โดยใช้หลอดสูญญากาศเป็น sensor มาใช้กับปตอ. 5 นิ้ว และ 40 มม. ปตอ 40 มม. นี่แสบมาก อย่างบนเรือบรรทุก บ. นี่แท่นปืน 40 มม. 1 แท่น มี 4 กระบอก อัตรายิงรวมประมาณ 400-600 นัด/ นาที1 วินาที ยิงได้เกือบ 10 นัด กระสุน40 mm รัศมีฉกรร คือ 5 เมตร x พาย แล้วยกกำลังสอง เท่ากับ 1 นัดคลุมพื้นที่ประมาณ 80 ตารางเมตร 10 นัดก็ 800 ตารางเมตรภายใน 1 วินาที (แต่อาจจะยิงหลายวินาทีก็ได้ลำหนึ่งมีกว่า 10แท่น)แปลว่า ยิงเครื่อง ซีโร่ kate ร่วงได้บางส่วนตั้งแต่5-6 km. ส่วนระยะ 1-2 km. เครืองบินญี่ปุ่นน่าจะร่วง100Z%หมดสิทธิ์เข้าใกล้เรือบรรทุกบ.หรือ เรือประจันบาญอเมริกันครับแล้วครับ แม้แต่กามิกาเซ่ส่วนใหญ่กลายเป็นตามเปล่าตกทะเลแทนที่จะพลีชีพพร้อมเรือข้าศึกครับ

สมัยนั้นนอกจากเรือยามาโต และมูซาชิ ในชั้นยามาโต ทั้งสองลำแล้ว ยังมี

ชั้นนากาโต สองลำ คือ นากาโต และ มัตสึ สองลำนี้ติด 16 นิ้ว ครับ ไม่เบาเหมือนกัน ลำแรกรอดจากสงคราม ด้วยครับ
ชั้นอิเสะ สองลำ อิเสะ และ ฮยูกะ อาวุธหลักคือ 14 นิ้ว ภายหลังอิเสะถูกดัดแปลงเป็นเรือบรรทุกเครื่องบินประจัญบาน
ชั้นคองโก เรือชั้นนี้ต่อที่อังกฤษครับ และญี่ปุ่นก็มาสร้างเพิ่ม มีสี่ลำ คือ คองโก ฮารุนะ ฮิเอ คิริชิม่า
ชั้นฟูโซ เรือเก่า ค่อนข้างตกยุค มีสองลำ คือฟูโซ กับ ยามาชิโร

ตั้งแต่เหตุการณ์ที่อ่าวเพิร์ล ผมว่าญี่ปุ่นน่าจะคิดได้ครับ ถึงคุณค่าของเรือบรรทุกเครื่องบิน จะเห็นได้ว่ามีการนำเรือสินค้ามาดัดแปลง เช่นเรือชั้นจุนโย หรือเรือชั้นชินาโน ที่เอาตัวเรือชั้นยามาโตมาดัดแปลง จนไปถึงเรืออิเสะ ที่เป็นเรือประจัญบานบรรทุกเครื่องบิน

ส่วนกระสุนชนวน VT ผมว่าน่ากลัวจริงๆครับ เคยดูสารคดี เห็นเขายกให้เป็นอาวุธที่น่ากลัวแบบหนึ่งของโลกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2009, 10:45:34 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #296 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 05:59:57 AM »

king tiger ที่ยังวิ่งได้ เยี่ยม

Kingtiger

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 07:21:34 AM »

รถสายพานลำเลียงพลที่ใช้ในวันที่ 19 พฤษภาคม 2553

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 07:26:32 AM »

รายละเอียดครับ ของไทยมีการดัดแปลงป้อมปืนเพิ่มรับการยิง  m79

chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 06:46:21 PM »

รายละเอียดครับ ของไทยมีการดัดแปลงป้อมปืนเพิ่มรับการยิง  m79

การดัดแปลงป้อมปืนนั้น เพื่อป้องกันพลประจำปืนกล เพราะเป็นคนเดียวที่เอาร่างกายโผ่มานอกตัวรถ
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 271
  พิมพ์