๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:04:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 868839 ครั้ง)
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #270 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:45:39 AM »

ญี่ปุ่นทุ่มทรัพยากรไปสร้างเรือปืนโตมากเพราะยังติดมาจากสมัยรบที่ ซูชิม่า สงคราม ญี่ปุ่น-รัสเซีย 1904-1905 ซึ่งญี่ปุ่นชนะรัสเซียจากการยุทธวิธีทางเรือ ดวลปืนโต

สมัยนี้ ส่วนตัวผมว่าเรือบรรทุกสำคัญกว่ามากครับ อิ อิ

สงครามนี้คล้ายๆ เวลาเล่นเกมส์ war craft หรือ red alert ที่แข่งกันปั๊ม unit ออกมาสู้กัน อเมริกา มีทรัพยากร และกำลังผลิตอุตสาหกรรมสูงกว่า ญี่ปุ่นและเยอรมันหลายเท่าครับ ญี่ปุ่นมีแค่ ยามาโต้และมุซาชิ แต่อเมริกาผลิตเรือชั้นนิวเจอร์ซี 4 ลำ ติดปืน16 นิ้ว 9 กระบอก ในระหว่างสงคราม เรือบรรทุกเครื่องบินนับสิบ เรือพิฆาตนับไม่ถ้วน ที่สำคัญอเมริกา สร้างเทคโนโลยีหัวกระสุนเฉียดระเบิด โดยใช้หลอดสูญญากาศเป็น sensor มาใช้กับปตอ. 5 นิ้ว และ 40 มม. ปตอ 40 มม. นี่แสบมาก อย่างบนเรือบรรทุก บ. นี่แท่นปืน 40 มม. 1 แท่น มี 4 กระบอก อัตรายิงรวมประมาณ 400-600 นัด/ นาที1 วินาที ยิงได้เกือบ 10 นัด กระสุน40 mm รัศมีฉกรร คือ 5 เมตร x พาย แล้วยกกำลังสอง เท่ากับ 1 นัดคลุมพื้นที่ประมาณ 80 ตารางเมตร 10 นัดก็ 800 ตารางเมตรภายใน 1 วินาที (แต่อาจจะยิงหลายวินาทีก็ได้ลำหนึ่งมีกว่า 10แท่น)แปลว่า ยิงเครื่อง ซีโร่ kate ร่วงได้บางส่วนตั้งแต่5-6 km. ส่วนระยะ 1-2 km. เครืองบินญี่ปุ่นน่าจะร่วง100Z%หมดสิทธิ์เข้าใกล้เรือบรรทุกบ.หรือ เรือประจันบาญอเมริกันครับแล้วครับ แม้แต่กามิกาเซ่ส่วนใหญ่กลายเป็นตามเปล่าตกทะเลแทนที่จะพลีชีพพร้อมเรือข้าศึกครับ

โอว..
พี่ท่าน ข้อมูลแน่นจริงๆครับ ขอบคุณครับ ติดสินบนให้ด้วย 1 แต้มครับ ชอบๆๆๆ
ต่อเลยครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #271 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:15:17 AM »

สวัสดีครับคุณนาร์ หายไปนานเลยนะครับ ขอ + 1

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #272 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:25:47 AM »

ไหน ๆ ก็หลวมตัวกันมาทั้งคู่แล้ว  กระทู้เรื่องสงครามโลกครั้งที่ 2 ทำมัยปล่อยให้เงียบไปละครับ พี่nar และพี่Wil เรารึอุตส่าตามอ่าน อยู่ดี ๆ ก็ปล่อยให้ตกไปซะงั้น งอน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #273 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 11:36:04 AM »

ไม่ว่าเรือรบจะเยอะหรือใหญ่แค่ไหน ไม่ว่าเครื่องบินจะล้ำยุคและครองน่านฟ้าได้ก็ตาม...สุดท้ายต้องใช้รถถังกับทหารราบเท่านั้นที่จะเข้าไปยึดครองและทำให้การรบบรรลุผลจบสิ้นโดนแท้จริงใช่ไหมครับ?
แต่เห็นกองทัพอเมริกาบอกว่าการรบทางอากาศสำคัญมาก เพราะถ้าทางอากาศเราชนะทางบกและน้ำเราก็จะชนะ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #274 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:38:03 PM »

ไหน ๆ ก็หลวมตัวกันมาทั้งคู่แล้ว  กระทู้เรื่องสงครามโลกครั้งที่ 2 ทำมัยปล่อยให้เงียบไปละครับ พี่nar และพี่Wil เรารึอุตส่าตามอ่าน อยู่ดี ๆ ก็ปล่อยให้ตกไปซะงั้น งอน

ก็ดีเหมือนกันครับจะได้เอาบางโพสในกระทู้อื่นไปรวมด้วย แต่ผมก็หากระทู้เดิมไม่เจอแล้วครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #275 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 01:45:05 PM »

ไม่ว่าเรือรบจะเยอะหรือใหญ่แค่ไหน ไม่ว่าเครื่องบินจะล้ำยุคและครองน่านฟ้าได้ก็ตาม...สุดท้ายต้องใช้รถถังกับทหารราบเท่านั้นที่จะเข้าไปยึดครองและทำให้การรบบรรลุผลจบสิ้นโดนแท้จริงใช่ไหมครับ?
แต่เห็นกองทัพอเมริกาบอกว่าการรบทางอากาศสำคัญมาก เพราะถ้าทางอากาศเราชนะทางบกและน้ำเราก็จะชนะ

ขออนุญาตเห็นแย้งซักดังนี้ครับ

ไม่ว่าเรือรบจะเยอะหรือใหญ่แค่ไหน ไม่ว่าเครื่องบินจะล้ำยุคและครองน่านฟ้าได้ก็ตาม...ไม่ว่าจะมีรถถังกับทหารราบที่จะเข้าไปยึดครองพื้นที่การรบอย่างมีประสิทธิภาพและรวดเร็วปานสายฟ้าฟาดแต่การที่จะชนะสงครามแบบเบ็ดเสร็จได้ในปัจจุบันคือการเอาเอาชนะใจของคนในดินแดนนั้น
กองทัพอเมริกาชนะสงครามแบบนี้ครั้งสุดท้ายก็ตอนปลดปล่อยคูเวต
บทเรียนราคาแพงในการไม่สามารถชนะใจคนในต่างดินแดนคือสงครามเวียดนาม สงครามปราบปรามกลุ่มตาลีบัน และสงครามกับอิรัก

ก็ดีเหมือนกันครับจะได้เอาบางโพสในกระทู้อื่นไปรวมด้วย แต่ผมก็หากระทู้เดิมไม่เจอแล้วครับ
รักตายเลย เดี๋ยวหาให้ครับพี่ หลงรัก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #276 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:23:54 PM »

ผู้ใดครองฟ้า ผู้นั้นครองโลก

ของกองทัพอากาศไทยครับ

การครองน่านฟ้า เป็นตัวชี้วัดผลแพ้ชนะของคู่สงครามอย่างหนึ่งครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #277 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:44:14 PM »

เออ ไม่ทราบว่าเรือ เมื่อก่อนราคาแพงมากหรือครับถ้าเทียบกับตอนนี้ ถึงสร้างเยอะไม่ได้

นอกจากการสร้างแล้ว  ผู้ใช้ ผู้ควบคุม อย่างเรือระดับบิสมาร์คนี่ คนที่เหมาะที่จะเป็นกัปตัน คือความสามารถถึง
มีกี่คน เอาคนความสามารถไม่ถึงมาคุม เห็นจะเสียของเปล่า แถมเสียเรือไปไม่พอ ยังจะทำให้คนยังเหลือเสียขวัญไปอีก

ดังนั้น ถ้าจะสร้าง ใครจะดูแล
ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง เยอรมัน มีศักยภาพทางเทคโนโลยีสูงมากครับ
ในสงครามโลกครั้งที่ 2 เยอรมันถือได้ว่าเป็นชาติที่มีเทคโนโลยีทางทหารดีที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้เช่นกันครับน้าซัีบฯ  เยี่ยม

จริงๆแล้วอาวุธในสมัยนี้ส่วนหนึ่งก็เป็นมรดกทางความคิดที่ถ่ายทอดมาจากเทคโนโลยีของนาซีเยอรมันนี่เอง เช่น เครื่องบินไอพ่นสมัยใหม่ที่ได้พัฒนามาจากเครื่องบินไอพ่น Messerschmitt Me 262 จรวดขีปนาวุธก็ได้มาจากเทคโนโลยีของจรวด V1 และ V2 รถถังหลายรุ่นก็พัฒนามาจากแนวคิดของรถถัง Panther แล้วก็ปืนไรเฟิลจู่โจมยุคใหม่อย่างปืน AK-47 ที่ได้แนวคิดมาจากปืน StG44 หรือ MP44 

ผมว่าถ้าเยอรมันไม่มีผู้นำที่มีวิสัยทัศน์คับแคบแบบอดอร์ฟ ฮิตเลอร์มาปกครอง บางทีตอนนี้เยอรมันอาจจะชนะสงครามและได้ครองโลกสมใจไปเรียบร้อยแล้วครับ  

เคยมีการวิเคราะห์มุมกลับมั้ยครับ  ว่าถ้าเป็นเยอรมันชนะสงคราม  ผลที่ออกมาจะเป็นอย่างไร   

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #278 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 02:50:13 PM »

แล้วลำนี้พบจุดจบอย่างไรครับ
Scharnhorst

จุดจบครับ  ที่มา wiki pedia ครับ

Scharnhorst often sailed into battle accompanied by her sister-ship, Gneisenau. She was sunk after being engaged by Allied forces at the Battle of North Cape in December 1943.

รายละเอียด ถามท่านผู้เชี่ยวชาญ  ww2  มาตอบครับ
Scharnhorst เป็นเรือชั้น ลาดตระเวณหนักติดปืน 11 นิ้ว 9 กระบอก โดนกองเรืออังกฤษ นำโดยเรือชั้น king gorge ชือเรือ duke of york ติดปืน 14 นิ้ว 10 กระบอก  (คลาสเดียวกับเรือ prince of wale ที่ในยุทธการจมเรือ hood ที่บิสมาร์คถูกยิงถังน้ำมันจาก prince of wale) พร้อมกับเรือลาดตระเวณ และ เรือพิฆาตจำนวนมาก แต่จุดอ่อนที่สุดคือ การเอากัปตันเรือพิฆาต มาเป็นผบ.เรือ Scharnhorst ทั้งๆที่ไม่มีประสบการณ์ทำงานกับเรือประจันบานมาก่อน เปรียบไปก็เหมือนเอา สุนัขมานำราชสิห์ ความหายนะย่อมบังเกิด พอๆกับเอาเด็กทารก2 คนที่ไม่เคยมีผลงานอะไรเป็นชิ้นเป็นอันมาถือหางเสือประเทศฝ่ามรสุมเศรษฐกิจครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #279 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:27:53 PM »

นอกจากการสร้างแล้ว  ผู้ใช้ ผู้ควบคุม อย่างเรือระดับบิสมาร์คนี่ คนที่เหมาะที่จะเป็นกัปตัน คือความสามารถถึง
มีกี่คน เอาคนความสามารถไม่ถึงมาคุม เห็นจะเสียของเปล่า แถมเสียเรือไปไม่พอ ยังจะทำให้คนยังเหลือเสียขวัญไปอีก

ดังนั้น ถ้าจะสร้าง ใครจะดูแล
ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง เยอรมัน มีศักยภาพทางเทคโนโลยีสูงมากครับ
[/quote]
ในสงครามโลกครั้งที่ 2 เยอรมันถือได้ว่าเป็นชาติที่มีเทคโนโลยีทางทหารดีที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้เช่นกันครับน้าซัีบฯ  เยี่ยม

จริงๆแล้วอาวุธในสมัยนี้ส่วนหนึ่งก็เป็นมรดกทางความคิดที่ถ่ายทอดมาจากเทคโนโลยีของนาซีเยอรมันนี่เอง เช่น เครื่องบินไอพ่นสมัยใหม่ที่ได้พัฒนามาจากเครื่องบินไอพ่น Messerschmitt Me 262 จรวดขีปนาวุธก็ได้มาจากเทคโนโลยีของจรวด V1 และ V2 รถถังหลายรุ่นก็พัฒนามาจากแนวคิดของรถถัง Panther แล้วก็ปืนไรเฟิลจู่โจมยุคใหม่อย่างปืน AK-47 ที่ได้แนวคิดมาจากปืน StG44 หรือ MP44 

ผมว่าถ้าเยอรมันไม่มีผู้นำที่มีวิสัยทัศน์คับแคบแบบอดอร์ฟ ฮิตเลอร์มาปกครอง บางทีตอนนี้เยอรมันอาจจะชนะสงครามและได้ครองโลกสมใจไปเรียบร้อยแล้วครับ  
[/quote]

เคยมีการวิเคราะห์มุมกลับมั้ยครับ  ว่าถ้าเป็นเยอรมันชนะสงคราม  ผลที่ออกมาจะเป็นอย่างไร  
[/quote]

เรื่องนี้งูกินหาง ผมว่าถ้าไม่มีฮิตเล่อร์ เยอรมันคงไม่คิดครองโลกครับ และถ้าทหารรบเอง ก็คงไม่รบกับหลายประเทศ ทำให้ไม่มีการแพ้หรือชนะในที่ต่างๆ อย่างที่เกิดขึ้นเนื่องจากฮิลเล่อร์สั่งให้รบ

เรื่อง ลีเบนส์รุม หรือ ที่สำหรับอาศัยใช้ชีวิต สำหรับชนชาติเยอรมัน ที่ต้องขยายไปทางยุโรปตะวันออกเกิดขึ้นได้เพราะนาซีนำมายึดถือปฏิบัติ ซึ่งฮิตเล่อร์โฆษณาไว้ตั้งแต่ในหนังสือ การต่อสู้ของข้าพเจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2009, 04:31:13 PM โดย Wilhelm Tell -(-- » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #280 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:31:58 PM »

ขอบคุณมากครับคุณสน เดี๋ยวผมย้ายโพสของผมไปกระทู้โน้นนะครับ

Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #281 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 04:49:41 PM »

เรื่องนี้งูกินหาง ผมว่าถ้าไม่มีฮิตเล่อร์ เยอรมันคงไม่คิดครองโลกครับ และถ้าทหารรบเอง ก็คงไม่รบกับหลายประเทศ ทำให้ไม่มีการแพ้หรือชนะในที่ต่างๆ อย่างที่เกิดขึ้นเนื่องจากฮิลเล่อร์สั่งให้รบ

เรื่อง ลีเบนส์รุม หรือ ที่สำหรับอาศัยใช้ชีวิต สำหรับชนชาติเยอรมัน ที่ต้องขยายไปทางยุโรปตะวันออกเกิดขึ้นได้เพราะนาซีนำมายึดถือปฏิบัติ ซึ่งฮิตเล่อร์โฆษณาไว้ตั้งแต่ในหนังสือ การต่อสู้ของข้าพเจ้า

[/quote]

ขอบคุณครับพี่   ไหว้     

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #282 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 06:46:36 PM »

ขอดึงกลับมาเรื่องรถถัง-ยานเกราะต่อนะครับ หลังจากออกอ่าวออกทะเลไปเรื่องสงครามโลกกันใหญ่แล้ว  Grin แต่ถึงออกอ่าวออกทะเลก็ออกแบบมีสาระความรู้ติดมาด้วยนะครับ  เยี่ยม

วันนี้ผมจะมาเสนอรถยานเกราะติดแท่นยิงจรวดหลายลำกล้อง (จลก.) ของนาซีเยอรมันที่มีชื่อว่า Wurfrahmen 40 หรือ Walking Stuka ซึ่งนำมาติดตั้งบนรถบรรทุกกึ่งสายพาน SdKfz 251  

โดยเจ้าแท่นยิง Walking Stuka นี้ประกอบด้วยแท่นยิงจำนวน 6 ชุด สามารถยิงลูกจรวดชนิดต่างๆได้แก่ ชนิดระเบิดแรงสูง (High Explosive : HE) ขนาด 280 มม.และ 300 มม. และชนิดกระสุนเพลิง (Incendiary) ขนาด 320 มม. ซึ่งแท่นยิงจรวดดังกล่าวพัฒนาต่อมาจากเครื่องยิงจรวดหลายลำกล้องขนาด 150 มม. Nebelwerfer นี่เองครับ   

ภาพขณะทำการยิงจรวด Wurfrahmen 40

หน้าตาของลูกจรวดครับ

ภาพการบรรจุลูกจรวดลงแท่นยิงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2009, 07:03:37 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #283 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 04:32:36 AM »

เมื่อวานดู history chanel ช่วงท้ายๆสงครามโลกครั้งที่2 ใช้ทรัพยากรเหล็กปีละ 65 ล้านตัน คิดง่ายๆ เรือบรรทุกเครื่องบินลำล่าสุดของ us ชั้น จอร์จ บุช ระวางขับน้ำ ประมาณ แสนตัน ใช้เวลาสร้าง 3-5 ปี  เท่ากับสร้างเรือยักษ์คลาสนี้ปีละ 650 ลำ ถ้าคิดในมุมกลับ เอาไอ้เครื่องจักรสงครามจำนวนนี้มาคงทำให้คนทั้งโลกหายอดอยาก  ไม่มีคนจน สงครามเป็นหายนะของมนุษยชาติจริงๆครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #284 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 09:07:17 AM »

เมื่อวานดู history chanel ช่วงท้ายๆสงครามโลกครั้งที่2 ใช้ทรัพยากรเหล็กปีละ 65 ล้านตัน คิดง่ายๆ เรือบรรทุกเครื่องบินลำล่าสุดของ us ชั้น จอร์จ บุช ระวางขับน้ำ ประมาณ แสนตัน ใช้เวลาสร้าง 3-5 ปี  เท่ากับสร้างเรือยักษ์คลาสนี้ปีละ 650 ลำ ถ้าคิดในมุมกลับ เอาไอ้เครื่องจักรสงครามจำนวนนี้มาคงทำให้คนทั้งโลกหายอดอยาก  ไม่มีคนจน สงครามเป็นหายนะของมนุษยชาติจริงๆครับ Cheesy
History  อยากมีช่องนี้ที่บ้านมากครับ ที่บ้านมีแค่Discovery  x-zyte กับnational geographicที่ดูแล้วมีประโยชน์
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 271
  พิมพ์