๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:33:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863356 ครั้ง)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:37:17 AM »

ขอไร้สาระนิดนึงครับ
พี่ๆว่า ถ้า Leopard2A6 สู้กับ M1A1 Abram ใครจะชนะครับ...

ผมว่าเดายากครับก็พอๆกันแล้วแต่ฝีมือพลประจำรถ แต่ในสมรภูมิรบที่ส่งกำลังบำรุงได้ยากผมว่าลีโอเหนือกว่าเอ็ม๑
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 09:03:48 AM »

ถ้าสู้กันในทะเลทราย เอ็ม1กินขาด
สู้กันในเมืองแบบสงครามกลางเมือง ที่คับแคบ
 Leopard2A6  คล่องตัวกว่า โอกาสชนะพอมี

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 11:31:16 AM »

พี่ๆว่า ถ้า Leopard2A6 สู้กับ M1A1 Abram ใครจะชนะครับ...

คนที่จับเป้า ยิงอีกข้างถูกก่อนครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:20:46 PM »

ผมว่าเดายากครับก็พอๆกันแล้วแต่ฝีมือพลประจำรถ แต่ในสมรภูมิรบที่ส่งกำลังบำรุงได้ยากผมว่าลีโอเหนือกว่าเอ็ม๑
m1  ใช้เครื่องยนแก๊สเทอร์ไบน์กินน้ำมัน 6 gallon/mile leopard 2 a6 ใช้เครื่องยนต์ดีเซล 1500 แรงม้า เท่า m1 แต่ระยะทำการไกลกว่า เกราะดีกว่า m1 ปืนใหญ่รุ่นใหม่ ความเร็วต้นสูงกว่ายิงได้ไกลกว่า m1 ครับ ระบบบรรจุกระสุน m1 ใช้ พลบรรจุ leopard บรรจุอัตโนมัติ ทำให้m1 มีขนาดใหญ่กว่าเป็นเป้าใหญ่กว่า leopard ครับ
http://www.army-technology.com/projects/abrams/
http://www.army-technology.com/projects/leopard/

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:30:15 PM »

m1  ใช้เครื่องยนแก๊สเทอร์ไบน์กินน้ำมัน 6 gallon/mile leopard 2 a6 ใช้เครื่องยนต์ดีเซล 1500 แรงม้า เท่า m1 แต่ระยะทำการไกลกว่า เกราะดีกว่า m1 ปืนใหญ่รุ่นใหม่ ความเร็วต้นสูงกว่ายิงได้ไกลกว่า m1 ครับ ระบบบรรจุกระสุน m1 ใช้ พลบรรจุ leopard บรรจุอัตโนมัติ ทำให้m1 มีขนาดใหญ่กว่าเป็นเป้าใหญ่กว่า leopard ครับ
http://www.army-technology.com/projects/abrams/
http://www.army-technology.com/projects/leopard/

แถมราคาถูกกว่ามากอีกด้วยหรือเปล่าครับ???...

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 09:09:45 PM »

เชียร์ leopard2 A6 ครับมันแบนๆๆดีเหมือนแมงสาป

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 09:15:01 PM »

เชียร์ leopard2 A6 ครับมันแบนๆๆดีเหมือนแมงสาป
ผมอีก ๑ เสียงครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 10:07:06 PM »

ไม่รู้เอามาลงยังครับ T28 Heavy Tank ของไอ้กันยุคWWII
ปืนใหญ่105mm หนัก84ตัน
ความเร็วสูงสุด13กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ระยะทำการ161กิโลเมตร

http://www.youtube.com/watch?v=CAKeIbSMzSw&NR=1
วิ่งกระดกเงยๆจะไปรอดไหมเดนี่ย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 11:57:30 PM »

คนที่จับเป้า ยิงอีกข้างถูกก่อนครับ

เห็นด้วยกับท่านวิลเฮล์มครับ...

ผู้ที่มีข้อมูลมากที่กว่ามีโอกาสชนะสูงกว่าครับ...Cheesy
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 09:29:34 AM »

ไม่แน่ครับเกราะ M1 ใช้ DU ซึ่งขึ้นชื่อว่าเหนียวสุดๆ ขนาด กระสุน DU ยิงจาก m1 ยังกินไม่ลงเลยครับ

As a result of tactical requirements Rheinmetall Waffe Munition GmbH developed the improved kinetic energy ammunition known as LKE 2 DM53. With the DM53 round the L55 gun can fire to a range of 5,000m. The effect of the kinetic energy projectile on an enemy target is achieved by 1) the penetrator length and projectile mass and the impact velocity and 2) the interaction between the projectile and the target.
"The Leopard 2 is equipped with a land navigation system."

The penetrator material is heavy tungsten powder in a monoblock structure. The improved kinetic energy ammunition has higher muzzle energy and recoil forces. Especially when using the new DM 53 KE round, the L55 enables an approx. 30% increase in performance compared with conventional systems. For example a muzzle velocity can be achieved in excess of 1,750m/s.

ส่วนของเสือดาวเยอรมันใช้ The penetrator material is heavy tungsten  ไม่แน่ว่าจะหยุดเกราะ M1 ได้หรือเปล่า

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 01:55:46 PM »

เอาโฆษณาไปดูครับ http://www.youtube.com/watch?v=Zl6uaq7DTdg

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 12:21:18 AM »

เอาโฆษณาไปดูครับ http://www.youtube.com/watch?v=Zl6uaq7DTdg

ฮาๆๆการแข่งรถสูตรหนึ่งยังอายเลยครับเข้าpit4วิทำไปได้โม้จริงๆ
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 03:15:15 AM »

ไม่รู้เอามาลงยังครับ T28 Heavy Tank ของไอ้กันยุคWWII
ปืนใหญ่105mm หนัก84ตัน
ความเร็วสูงสุด13กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ระยะทำการ161กิโลเมตร

http://www.youtube.com/watch?v=CAKeIbSMzSw&NR=1
วิ่งกระดกเงยๆจะไปรอดไหมเนี่ย

ผมว่ารถถังแบบนี้เอาไปลงสนามรบ ถ้าลุยเดี่ยวหรือยู่กลางวงล้อมเมื่อไหร่เจอข้าศึกรุมยิงด้วยคจตถ. M72 หรือ RPG จนพังแน่ครับ เพราะกว่าจะหันปืนกลับมายิงได้ก็เสียเวลาไปมากแล้ว ยิ่งเดี๋ยวนี้มีกระสุน Sabot แบบ DU เข้าไปด้วย คงเจอยิงอัดข้างกับยิงถล่มด้านบนแล้วก็ด้านหลังจนพังแน่ครับ

รถถังแบบนี้นาซีเยอรมันก็เปิดสายการผลิตมาแล้ว โดยจัดเป็นรถถังตระกูล Tank Destroyer โดยมักจะขึ้นต้นด้วยคำว่า Jadge รุ่นต่างๆเช่น Jadgepanther, Jadgetiger , etc. พวกนี้ โดยจุดประสงค์หลักคือเพื่อเพิ่มกำลังการผลิตให้ทันต่อความต้องการใช้รถถังในแนวรบที่เพิ่มมากขึ้นในช่วงท้ายของสงครามโลกครั้งที่ 2 เนื่องการผลิตรถถังที่ใช้ป้อมปืนหมุนได้มันใช้เวลานานและมีต้นทุนสูง โดยจะเน้นไปที่การเสริมเกราะด้านหน้าและด้านข้างให้หนา และติดตั้งปืนใหญ่รถถังขนาดใหญ่ตั้งแต่ 75 มม.ขึ้นไป หรือบางรุ่นก็ติดตั้งปืนใหญ่ Howitzer ขนาด 105 มม.เข้าไปแทน เช่น รถถัง StuH 42 ครับ

หน้าที่หลักส่วนใหญ่ก็จะเป็นการวิ่งตามหลังพวกทหารราบหรือรถถังหลักด้วยกัน แล้วทำการยิงสนับสนุนข้ามหัวจากระยะไกลเพื่อทำลายทำลายข้าศึก แต่มีข้อเสียคือเมื่อไหร่ก็ตามที่ต้องดวลกันตัวต่อตัว รถถังพวกนี้มักจะเสร็จรถถังฝ่ายสัมพันธมิตรเสมอเพราะหันป้อมปืนมายิงสู้ไม่ทันนี่ละครับ บางรุ่นถึงขนาดปืนกลประจำรถยังไม่มีให้เลย อ๋อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 05:02:13 AM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 07:51:29 AM »

หลักนิยมการใช้ยานเกราะ ............ จำนวนต้องไม่ต่ำกว่า 2 ครับ และต้องคู่กับทหารราบเดินเท้าหรือ ทหารราบยานยนต์ ...................

หลักนิยมการใช้ Tank Destroyer  .......... สำหรับเพิ่มอำนาจการยิง ในการสนับสนุนทหารราบและยานเกราะ ............ในการเข้าตีและตั้งรับ ระยะไกล โดยเฉพาะการซุ่มยิงทำลายยานพาหนะข้าศึก และเปลี่ยนที่ตั้งยิงอย่างรวดเร็ว..........จะหลีกเลียงการใช้Tank Destroyer ในการปะทะตรงๆแบบรถถัง............หลังช่วงสงครามเกาหลี การใช้ Tank Destroyer  เริ่มล้าสมัยและเลิกใช้เพราะ รถถังด้วยกันสามารถทำหน้าที่นี้ได้ และต่อมาเป็นหน้าที่ของ ฮ.โจมตีและ อากาศยานโจมตีระดับต่ำ ........

Tank Destroyer ของเยอรมันในช่วง WW II .............. แนวความคิดเกิดจาก ของเหลือใช้

เริ่มต้นจาก Panzer I .......... ที่เป็นรถถังเบาติดปืนกล7.92 mm MG13 machine guns 2 กระบอก ........... และเป็น Tank Destroyer โดยติดปืน 47 มม. บนแคร่รถ Panzer Iเป็น Panzerjäger I ............. และนำปืน 105 มม. มาติดตั้งเป็นปืนอัตาจรใน Bison .......

ต่อมาการพัฒนารถถังเป็นรุ่น Panzer II ติดปืน 20มม.(2 cm KwK 30 L/55 cannon)................ แคร่รถรุ่น Panzer I ก็ยังคงเอามาทำ Tank Destroyer และ รถปืนอัตาจร..............

พอพัฒนาเป็น Pazer III ติดปืนตั้งแต่ 37  มม. 50 มม.  และเป็น 75 มม. ความเร็วต้นปานกลางในรุ่น N ..................เอาแคร่รถ Panzer II มาติดปืน 75 มม.( 7.5 cm PaK 40)..............มาติดปืนHowizer 105 ทำเป็นรถอัตาจร Wape .................. รวมทั้งเอาแคร่รถรุ่น 38(t) ที่เอามาจากสโกด้าของเช็คฯ มาใส่ปืน 76.2 มม. ของโซเวียตที่ยึดได้มาติดตั้ง รวมทั้งเอาแคร่รุ่นสองมาติดปืน 75 มม. Hetzer เป็น Tank Destroyer ...........

เมื่อพัฒนาเป็น Pazer IV ติดปืน 75 มม.KwK 40 L/48  ............... ก็เอาแคร่ panzer III มาติดปืน 75 มม. KwK 40 L/48 รุ่นเดียวกับ IV เป็น Tank Destroyer รุ่นStug III ..................เอาปืน Howizer 105 มม.(10.5 cm leFH 18 howitzer)ใส่ใน Stug III เป็นรถอัตาจร รุ่น StuH 42

เมื่อพัฒนาต่อเป็น Panther รุ่น Panzer V ติดปืน 75 มม. 7.5 cm KwK 42 L/70ความเร็วต้นสูง .................ก็เอาแค่ Panzer IV ที่เหลือ มาทำเป็น Tank Destroyer  เป็นแบบปิด ติดปืน 7.5 cm KwK 42 L/70รุ่นเดียวกับ panther เป็นรุ่น Stug IV ...........ติดปืน 88 มม. PaK 43/1แบบหลังคาเปิดในรุ่น  Nashorn............. เอาHowizer 105 มาทำเป็นรถปืนใหญ่อัตาจรหลังคาเปิด ในรุ่น Hummell ...........เอามติดปืน 150 มม. เป็นรถปืนใหญ่อัตาตรสนับสนุนทหารราบ   Brummbär...............รวมทั้งเอาชุดปตอ. 20 มม. 4 กระบอก มาติดตั้งแบบป้อมดอกบัวเป็นรถปตอ.อัตาจร Wirbelwind ..........

เมือ่การพัฒนาเพิ่มมากขึ้นเป็น รถถังหนัก Panzer VI หรือที่รู้จักกันในชื่อ Tiger I ติดปืน 8.8_cm_KwK_36  ที่เลื่องลือ ..............แคร่รถของ Panzer V หรือ Panther ก็ถูกนำมาทำเป็นTank Destroyer  ในรุ่นJadgepanther ติดปืน 88 มม. (8.8 cm Pak 43/3 or 43/4 L/71) .............

และเมื่อผลิตรถถัง King Tiger หรือ Tiger II หรือ Panzerr VII ติดปืน8.8 cm KwK 43 L/71ความเร็วต้นสูงที่ปลอกกระสุนใหญ่ขึ้นมาอีก.............. Tank Destroyer ช่วงนี้ ไม่ใช้แคร่รถของ Tiger I ตัว Henschel ..............แต่ใช้แคร่ Tiger I ของตัว  Porscheซึ่งตกสเป็คตอนประกวดแคร่รถแข่งกับ  Henschel ตอนที่ผลิต Tiger I เอามาใส่ปืน 8.8 cm PaK 43/2 L/71ของ King Tiger แบบป้อมปิด ในรุ่น Elefant ..........และเอาแคร่ King Tiger มาใส่ปืน 12.8 cm PaK 44 L/55แบบป้อมปิดเช่นกันในรุ่น Jadgetiger ...............

การพัฒนารถถังของเยอรมัน ถึงขั้นที่ฮิตเลอร์บ้าสุดขีด ............ คือการออกแบบและสร้างรถถังที่หนักและใหญ่ที่สุดในโลกคือ Maus หรือ Panzer VIII หนัก 180 ตัน เฉพาะป้อมหนัก 50 ตัน ติดปืนใหญ่หลัก 128 mm KwK44 L/55 ปืนใหญ่รอง 75 mm KwK 44 L/36.5 ..........ความเร็ว 13 กม./ชม.

คร่าวๆครับ............เหนื่อยแล้ว คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 08:16:37 AM »

ขนาดคร่าวๆ คิก คิก ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 271
  พิมพ์