๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:34:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863259 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 10:15:26 AM »

ส่วน M 1 ไม่ต้องพูดมาก เข้าสนามรบ มาแล้ว สอย ตระกูล T จนป้อมปลิว ไปหลายร้อยคัน และไม่มีรายงานปรากฎว่าศูนย์เสียจากข้าศึกแม้แต่คันเดียว(เกราะหนามากกกกกก)

ขอแย้งซักนิดครับ ถ้าผมจำไม่ผิด เจ้า M1 เคยเจอตุ๋ย ในอิรักนะครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 10:32:04 AM »

ไม่แน่ใจว่าเคยเห็น M1 โดนรถถังข้าศึกทำลายหรือเปล่า แต่มีพังในการรบบ้างครับ โดนกับระเบิด ฯลฯ 

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 11:35:40 AM »

ส่วน M 1 ไม่ต้องพูดมาก เข้าสนามรบ มาแล้ว สอย ตระกูล T จนป้อมปลิว ไปหลายร้อยคัน และไม่มีรายงานปรากฎว่าศูนย์เสียจากข้าศึกแม้แต่คันเดียว(เกราะหนามากกกกกก)

ขอแย้งซักนิดครับ ถ้าผมจำไม่ผิด เจ้า M1 เคยเจอตุ๋ย ในอิรักนะครับ Grin

ถูกแม่บ้าน เอา RPG 7 ใส่ท้ายรถ ขับสวนทาง  แล้วลงมายิงใส่ห้องเครื่องยนต์

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 12:13:45 PM »

ถูกแม่บ้าน เอา RPG 7 ใส่ท้ายรถ ขับสวนทาง  แล้วลงมายิงใส่ห้องเครื่องยนต์

...คนอิรักคงกลัวเมียกันน่าดูนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 01:44:43 PM »

Merkava Mark 4 เป็นรถถังที่ดีแบบหนึ่งออกแบบโดย Israel เอง โดยเอา เอา เครื่องยนต์มาไำว้ด้านหน้ารถช่วยป้องกันพลประจำรถ และออกแบบให้มีทางเข้าและออกได้ทั้งทางป้อมปืนและ ด้านหลังรถทำให้สะดวกต่อการเข้าออกและการลำเลียงสิ่งของอย่างมาก ที่แปลกกว่าชาวบ้านก็คือติดเครื่องยิงลูกระเบิดขนาด 60 มม. ด้วย และได้รับการทดสอบในสนามรบจริงแล้วและปรับปรุงตลอด

ส่วน Leopard นั้นดังอย่างมากในการฝึกREFORGER ประลองทีไรชนะชาวบ้านเขาตลอด จน M1 ปรากฏตัว ขึ้น ก็ต้องยกแชมป์ให้ไป

http://en.wikipedia.org/wiki/Merkava
http://en.wikipedia.org/wiki/Leopard_2

เดี๋ยวนี้โครงการ Compact tank ไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว ลดพลประจำรถเหลือ 2 นาย ปืน 140 มม
ปล ปืน 125 มม. ของรัสเซีย ยิง กระสุนนำวิถีได้ด้วย

ผมเคยอ่านเจอว่า  Merkava ถูกออกแบบมาเพื่อสนองรูปแบบยุทวิธีการรบของยิว  ที่ต้องการบรรทุก ทหารราบติดไปกับรถถังด้วย
 Merkava Mark 4 เลยมีประตูออกทางด้านหลังเหมือนพวกรถหุ้มเกราะลำเลียงพล   จำได้ว่าพาทหาราบติดไปได้ 6 นาย (อาจจะจำผิดก็ได้)ครับ ไหว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 02:11:35 PM »

Merkava Mark 4 เป็นรถถังที่ดีแบบหนึ่งออกแบบโดย Israel เอง โดยเอา เอา เครื่องยนต์มาไำว้ด้านหน้ารถช่วยป้องกันพลประจำรถ และออกแบบให้มีทางเข้าและออกได้ทั้งทางป้อมปืนและ ด้านหลังรถทำให้สะดวกต่อการเข้าออกและการลำเลียงสิ่งของอย่างมาก ที่แปลกกว่าชาวบ้านก็คือติดเครื่องยิงลูกระเบิดขนาด 60 มม. ด้วย และได้รับการทดสอบในสนามรบจริงแล้วและปรับปรุงตลอด

ส่วน Leopard นั้นดังอย่างมากในการฝึกREFORGER ประลองทีไรชนะชาวบ้านเขาตลอด จน M1 ปรากฏตัว ขึ้น ก็ต้องยกแชมป์ให้ไป

http://en.wikipedia.org/wiki/Merkava
http://en.wikipedia.org/wiki/Leopard_2

เดี๋ยวนี้โครงการ Compact tank ไม่รู้ไปถึงไหนแล้ว ลดพลประจำรถเหลือ 2 นาย ปืน 140 มม
ปล ปืน 125 มม. ของรัสเซีย ยิง กระสุนนำวิถีได้ด้วย

ผมเคยอ่านเจอว่า  Merkava ถูกออกแบบมาเพื่อสนองรูปแบบยุทวิธีการรบของยิว  ที่ต้องการบรรทุก ทหารราบติดไปกับรถถังด้วย
 Merkava Mark 4 เลยมีประตูออกทางด้านหลังเหมือนพวกรถหุ้มเกราะลำเลียงพล   จำได้ว่าพาทหาราบติดไปได้ 6 นาย (อาจจะจำผิดก็ได้)ครับ ไหว้

ประตูด้านหลังถูกออกแบบให้ออกจากรถถังได้รวดเร็วคล้ายประตูฉุกเฉินครับเข้าออกได้ทีล่ะคนเท่านั้น

และไม่สามารถบรรทุกทหารราบไปด้วยได้ เพราะไม่มีที่ว่าภายในมากขนาดนั้นแค่พลประจำรถ 3-4คนก็เต็มแล้ว  แต่ถ้าเมอคาว่าแบบลำเลีงพลโดยเฉพาะล่ะมีครับ ชื่อเหมือนกันอาจจะสับสน

plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 03:10:39 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน....ว่าแล้วเชียวจำผิดปล่อยไก่เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 05:13:19 PM »

ยิวเขามีของดีๆ ใช้เยอะ... ไม่งั้นคงโดนลบออกจากแผนที่โลกไปแล้ว... เยาะเย้ย

ที่ฉนวนกาซา...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 05:46:36 PM »

ยิวเขามีของดีๆ ใช้เยอะ... ไม่งั้นคงโดนลบออกจากแผนที่โลกไปแล้ว... เยาะเย้ย

งานเข้าครับ ไม่รู้จะเคลื่อนเขาตีทางบกหรือเปล่า ฉนวน กาซ่า นะครับ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 06:23:50 PM »

ตัวนี้ที่อัดตูดอะบรามส์ น่าจะเป็นจรวดแบบ PG-7VR ครับ

เคยมีรายงานว่ามันเคยทะลวง M-1 รุ่นแรกๆ จากด้านข้าง ที่มีเกราะช็อบแฮม ป้องกัน แล้วทะลวงไปถึงถังน้ำมันได้ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 07:28:17 PM »

สงคราม ๗ วัน  อิสราเอลเคยพิสูจน์ความสามารถมาแล้ว  รอบ ๆ มีประเทศที่มีประชากรที่เป็นศัตรู 200 ล้านคน อิสราเอลมี 5 ล้านคน 
จำนวนทหารต่างกันลิบลับ แต่ ๗ วัน อียิปถูกยึดไปครึ่งประเทศ เฉพาะที่แหลมซีนายและฉนวนกาซา ทหารอียิปต์เสียชีวิตไปราว 10,000 นาย ขณะที่อิสราเอลสูญเสียแค่ 300 นาย โดยรวมแล้ว อียิปต์เสียทหาร 11,000 นาย จอร์แดนเสียประมาณ 6,000 นาย ซีเรียเสียราว 1,000 นาย และอิสราเอลเสีย 700 นาย

ไม่ทราบว่าถูกรึเปล่าครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 11:07:56 PM »

สงคราม ๗ วัน  อิสราเอลเคยพิสูจน์ความสามารถมาแล้ว  รอบ ๆ มีประเทศที่มีประชากรที่เป็นศัตรู 200 ล้านคน อิสราเอลมี 5 ล้านคน 
จำนวนทหารต่างกันลิบลับ แต่ ๗ วัน อียิปถูกยึดไปครึ่งประเทศ เฉพาะที่แหลมซีนายและฉนวนกาซา ทหารอียิปต์เสียชีวิตไปราว 10,000 นาย ขณะที่อิสราเอลสูญเสียแค่ 300 นาย โดยรวมแล้ว อียิปต์เสียทหาร 11,000 นาย จอร์แดนเสียประมาณ 6,000 นาย ซีเรียเสียราว 1,000 นาย และอิสราเอลเสีย 700 นาย

ไม่ทราบว่าถูกรึเปล่าครับ  ไหว้

ขออภัยครับ...

เคยรู้จักแต่สงครามหกวัน...

http://en.wikipedia.org/wiki/6_day_war

กับสงคราม ยม-คิปปูร์ ครับ...

http://en.wikipedia.org/wiki/Yom_Kippur_War

หมายถึงครั้งไหนหรือว่าครั้งอื่นครับ...Cheesy
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 01:00:13 AM »

ดูเกราะของพวกมันสิงามจริงๆ พวกยิวนี่เก่งสุดยอดแต่เห็นแก่ตัวสุดยอดมากกว่า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 11:58:08 AM »

เจอเยอะครับ  รถถังทุกแบบมีจุดอ่อนที่ด้านหลังกะด้านบน

ด้านหน้า ด้านข้าง และด้านล่างเป็นจุดแกร่งสุด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 12:03:51 PM »

ที่เหลือ เอา m1 tank destroyed เข้ากูเกิลแล้ว คลิกไปที่รูปภาพ  ได้มาครับ

http://images.google.co.th/images?um=1&hl=th&q=M1+tank+destroyed&btnG=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 271
  พิมพ์