๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:31:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 271
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องรถถัง-ยานเกราะ จรวด อาวุธทางบกครับ  (อ่าน 863436 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 01:32:32 AM »

แต่ผมอยากทราบคือทำไมลำกล้องปืนใหญ่รถถังสมัยใหม่ชอบใช้แบบเรียบกัน หรือว่าแบบเกลียวมันมีขอเสียยังไง

เท่าที่จำได้นะครับ
กระสุนรุ่นเก่าจะเป็นแบบระเบิด ทรงตัวด้วยการหมุนรอบตัวเอง
กระสุนเจาะเกราะรุ่นใหม่จะใช่พลังงานจลน์ (ความเร็ว)
รูปร่างจะเหมือนกับลูกดอก ทรงตัวด้วยครีบหาง
ไม่จำเป็นต้องหมุนรอบตัวเอง และ เกลียวในลำกล้องจะทำให้ความเร็วต่ำลง

เท่าที่ผมจำได้ ไม่ทราบผิดหรือถูกนะครับ เห็นเขาบอกว่า ปืนใหญ่ลำกล้องเรียบเนี่ย ลำกล้องเรียบได้ เพราะกระสุนมีระบบนำวิถีครับ รู้สึกว่าจะด้วยเลเซอร์

กระสุนไม่ได้นำวิถีด้วยเลเซอร์ครับ แต่นำวิถีให้ปากกระบอกปืนใหญ่ คือเลเซอร์ล๊อคเป้าไปที่ไหนปากกระบอกจะหันตามไปพร้อมกับชดเชยวิถีกระสุนให้ด้วย

แต่ผมอยากทราบคือทำไมลำกล้องปืนใหญ่รถถังสมัยใหม่ชอบใช้แบบเรียบกัน หรือว่าแบบเกลียวมันมีขอเสียยังไง

เท่าที่จำได้นะครับ
กระสุนรุ่นเก่าจะเป็นแบบระเบิด ทรงตัวด้วยการหมุนรอบตัวเอง
กระสุนเจาะเกราะรุ่นใหม่จะใช่พลังงานจลน์ (ความเร็ว)
รูปร่างจะเหมือนกับลูกดอก ทรงตัวด้วยครีบหาง
ไม่จำเป็นต้องหมุนรอบตัวเอง และ เกลียวในลำกล้องจะทำให้ความเร็วต่ำลง

กระสุนแทบทุกชนิดเป็นกระสุนพลังงานจลน์ทั้งนั้นครับ กระสุนปืนพกที่เราใช้อยู่ก็ใช่
ปืนใหญ่ลำกล้องเรียบลำกล้องก็ไม่ได้เรียบเป็นท่อประปาแต่บีบหัวเล็กน้อย และกระสุนก็ไม่ได้มีเพียงลูกดอกซาโบต์เจาะเกราะความเร็วสูงเพียงแบบเดียว แต่ยังมีแบบที่เป็นหัวรบดินโพรง แล้วแบบกระสุนเจาะเกราะตันๆธรรมดาสำหรับทำลายป้อมหรือรถหุ้มเกราะบางๆ (ลูกดอกซาโบต์มันแพง)

ซ้ายกระสุนเจาะเกราะธรรมดา   กลางกระสุนหัวรบดินโพรง   ขวาลูกดอกซาโบต์ความเร็วสูง

ลูกดอกซาโบต์พอยิงออกไปแล้วจะสลัดเปลือกทิ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2008, 01:34:43 AM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 03:14:06 AM »

Multi fuel Engine  มันคือเครื่องยนต์ ที่เติมน้ำมันชนิดไหนก็ได้ ดังนั้นรถถัง M 1 และ LEOPARD 2 ก็เติมได้ทั้ง ดีเซลและเบนซิล รวมทั้ง jet  a1 ด้วย ถูกต้องไหมครับ Huh

หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 03:19:15 AM »

Multi fuel Engine  มันคือเครื่องยนต์ ที่เติมน้ำมันชนิดไหนก็ได้ ดังนั้นรถถัง M 1 และ LEOPARD 2 ก็เติมได้ทั้ง ดีเซลและเบนซิล รวมทั้ง jet  a1 ด้วย ถูกต้องไหมครับ Huh

ครับขออย่าให้เป็นน้ำมันหมูน้ำมันเครื่อง   แต่กำลังที่ได้ก็จะไม่เท่ากันแล้วแต่ชนิดเชื้อเพลิง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 08:26:01 AM »

เพิ่มเติมครับ
ข้อดีของเครื่องยนต์ Gus Turbine คือให้กำลังมาก
แต่ก็ "ซด" น้ำมัน "จุ" เหลือหลายครับ

เคยได้ยินมาเมื่อหลายปีก่อน จากไหนก็เลือน ๆ แล้ว ว่า M1 ซดกิโลละสิบลิตร  ตกใจ

ขนาดนั้นเลยหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับ
ผมว่าไม่น่าถึงกิโลเมครละ 10 ลิตรครับ

เครื่องบิน Boeing 777 สองเครื่องยนต์
กำลังขับเครื่องละ 60,000 ปอนด์ (เทียบเท่า 60,000 แรงม้า)
น้ำหนักบินขึ้นสูงสุด 250 ตัน
บินระหว่าง กรุงเทพ กับ Melbourne ระยะทาง 7,500 กิโลเมคร
ใช้น้ำมันประมาณ 80,000 ลิตร
(หากข้อมูลไม่ถูกต้อง ขออภัยด้วยครับ)

ผมว่าเปรียบเทียบลักษณะนี้ไม่ได้ครับ เพราะการใช้พลังงาน/พาหนะต่างกัน เป็นเทอร์โบแฟน พ่นไอร้อน สำหรับอากาศยานที่การเคลื่อนที่ จะต่างกับ เครื่องเจตที่ต่อเฟืองหมุนล้อ แทรกๆๆๆๆ ตามถนน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 09:17:33 AM »

แล้วของยิว ละครับ... ?

"Merkava Mark 4"

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 09:33:32 AM »

สมัยสงครามโลกรถถังเยอรมันก็ดีใช่ย่อยครับ  แพ้แต่เครื่องบินของสหรัฐ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:52:24 AM »

Merkava Grin

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:53:34 AM »

..รถถังในปฏิบัติการโจมตีกองโจรใต้ดิน Shocked

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:54:02 AM »

Merkava Grin

ไต่ลงเนิน  แต่ผเอิญเนินสูงไปหน่อย    ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 12:09:45 PM »

จุดเด่นของเมอคาว่าถ้าผมจำไม่ผิด จะวางเครื่งยนต์ไว้ข้างหน้า แล้วใช่ระบบป้อนกระสุนแบบอัตโนมัติ ทำให้ลดพลประจำรถไปได้1คน
ความจุเชื้อเพลิง 1400 ลิตร พิสัยทำการไกลถึง500 km. และมีประตูทางออกฉุกเฉินทางด้านท้ายรถ

สมัยสงครามโลกรถถังเยอรมันก็ดีใช่ย่อยครับ  แพ้แต่เครื่องบินของสหรัฐ  Grin
รถถังเยอรมันเหนือกว่ารถถังฝ่านสัมพันธมิตรทุหด้านครับถ้าดวลกันตรงๆมีแต่ตายกับตาย เพราะยิงรถถังเยอรมันไม่เข้า
แต่รถถังเยอรมันยิงทำลายได้ก่อนที่รถถังพันธมิตรเข้าระยะยิง  เรื่องเครื่องบินเยอรมันทั้งๆที่มีเครื่องยนต์เจ็ทใช้ก่อนพันธมิตรก่อนร่วมปี
แต่ท่านผู้นำดันคิดใช้ให้เป็นเครื่องบินทิ้งระเบิดระยะไกล แทนที่จะใช้เป็นเครื่องขับไล่

กว่าจะผลิตเป็นเครื่องขับไล่ขึ้นใช้ได้ก็เสียเวลาเปล่าๆไปร่วม18เดือน ซึ่งมันช้าไปเสียแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2014, 01:46:24 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 12:47:30 PM »

ผมเคยอ่านเจอ สมัยสงครามโลกรถถังของอังกฤษก็สู้รถถังของเยอรมันไม่ได้   เพราะรถถังของอังกฤษเน้นบรรทุกกระสุนมาก  แต่ปืนมีขนาดเล็กยิงไม่ไม่ไกล  ส่วนของเยอรมัน กระสุนบรรทุกได้น้อย  ลูกใหญ่กว่า ยิงได้ไกลกว่า  รถถังอังกฤษเลยถูกรถถังเยอรมันยิงซะเรียบเลย
สหรัฐต้องส่งรถถังมาช่วย  และส่งเครื่องบินมาทิ้งระเบิดที่ห้องเครื่อง(ส่วนท้ายของรถถัง) รถถังเยอรมัน  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 01:58:50 PM »

ยุทธวิธีผิดกันครับ แนวคิดในการออกแบบก็ผิดกัน เลโอปาร์ด ถูกออกแบบไว้ในเชิงตั้งรับมากกว่าอับบราม และบำรุงรักษาง่ายกว่า มีค่าใช้จ่าย น้อยกว่า
เคยมีการแข่งขันยิงปืนใหญ่รถถัง มี เลโอปาร์ด2 อับบราม เซ็นจูเรียน เลคเลิร์ค
อับบรามเป็นที่1 ในการยิงขณะเคลื่อนที่ครับ
ส่วนเลโอปาร์ด เป็นที่1 ในการยิงขณะหยุดนิ่ง
อับบราม ใช้เกราะคอมโพสิท
เลโอปาร์ด ใช้ แผ่นเหล็กเป็นเกราะชั้นในส่วนชั้นนอกใช้ เหล็กหล่อขึ้นรูป
เซ็นจูเรียน ใช้ชอบแฮม เป็นแผ่นเกราะซ้อนกันหลายชั้น
เลคเลิร์ค ไม่ทราบครับ
แล้วยังมีอัตราเร่ง 0-24 0-36 0-48 ภายใน 10 วินาทีด้วยครับที่เป็นจุดต่าง
เคยอ่านเจอในนิตยสารสงคราม เล่มเก่า ๆ นานมากแล้ว รายละเอียดเลยตก ๆ หล่น ๆ บ้างต้องขออภัยครับ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 02:02:15 PM »

ขอวก มา ที่รถถังไทยหน่อยครับ
เคยมีข่าว เมาท์ๆ  ว่า ไทย สนใจรถถุงจีน รุ่น type 96g
http://www.sinodefence.com/army/tank/type96.asp

ไม่ทราบว่า พอ สูสี กับ พวก pt 91  ของ ประเทศข้างล่างได้หรือเปล่าครับ
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 02:15:34 PM »

ยุทธวิธีผิดกันครับ แนวคิดในการออกแบบก็ผิดกัน เลโอปาร์ด ถูกออกแบบไว้ในเชิงตั้งรับมากกว่าอับบราม และบำรุงรักษาง่ายกว่า มีค่าใช้จ่าย น้อยกว่า
เคยมีการแข่งขันยิงปืนใหญ่รถถัง มี เลโอปาร์ด2 อับบราม เซ็นจูเรียน เลคเลิร์ค
อับบรามเป็นที่1 ในการยิงขณะเคลื่อนที่ครับ
ส่วนเลโอปาร์ด เป็นที่1 ในการยิงขณะหยุดนิ่ง
อับบราม ใช้เกราะคอมโพสิท
เลโอปาร์ด ใช้ แผ่นเหล็กเป็นเกราะชั้นในส่วนชั้นนอกใช้ เหล็กหล่อขึ้นรูป
เซ็นจูเรียน ใช้ชอบแฮม เป็นแผ่นเกราะซ้อนกันหลายชั้น
เลคเลิร์ค ไม่ทราบครับ
แล้วยังมีอัตราเร่ง 0-24 0-36 0-48 ภายใน 10 วินาทีด้วยครับที่เป็นจุดต่าง
เคยอ่านเจอในนิตยสารสงคราม เล่มเก่า ๆ นานมากแล้ว รายละเอียดเลยตก ๆ หล่น ๆ บ้างต้องขออภัยครับ

เอบรามใช้เกราะโลหะยูเรเนียมครับ ไม่ใช่คอมโพสิท
M1 Abrams Armor      Chobham, RHA, steel encased depleted uranium mesh plating

เลโอพาร์ดใช้เกราะคอมโพสิทครับ
Leopard 2A6  Armor 3rd Generation composite; including high-hardness steel, tungsten and plastic filler with ceramic component.
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 02:38:13 PM »

ผมว่าไอ้อ้วนนี่มันหนักและเทอะทะเกินไป แต่ก็มีข้อดีอยู่เยอะเช่นเกราะบนป้อมปืนทำมุม60องศาโดยรอบทำให้เกราะหนาขึ้นเท่าตัว รถถังส่วนใหญ่เกราะทำมุม60องศาแค่ด้านหน้า แถมสามารถบรรทุกทหารแทนยานเกราะลำเลียงทางด้านหลัง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 271
  พิมพ์