๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 02:31:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ  (อ่าน 31242 ครั้ง)
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 08:15:40 AM »

จขกท.คงได้แล้วกระมังครับ Grin  อะไหล่ตัวที่หายากของรถไถคือปั้มไฮดรอริก  อยู่ที่ท้าย รถที่ยกหางหรือยกผานข้างหลังนั่นแหละครับ  ของฟอร์ดจะตกตัวละ4หมื่นกว่าบาท  ของยี่ห้ออื่นถามร้านขายดูนะครับว่ามีไหม  เคยเห็นของคูโบต้ารุ่นใหญ่  อะไหล่ตัวนี้เสีย  จอดทิ้งมาหลายปีแล้ว  รถคันนี้ทางการญี่ปุ่นมอบให้สหกรณ์อำเภอบ้านผมครับ

Cheesyยังไม่ได้ เลยครับ   แต่ก็มีโทรไปสอบถามแล้ว ดูแล้ว น่าจะ เจ้า คูโบต้า เพราะเรื่องบริการหลังการขาย คงไว้ใจได้

ยังกังวลเรื่องการขับ การบังคับ ใบดันดิน  ฯลฯ อยู่ครับ ไม่เคยขับ  เลยว่าจะต้องถามตัวแทนจำหน่ายก่อนว่ามีสอนให้หรือเปล่าน่ะครับ

นี่ จริงๆ หาก ที่บ้าน เค้าไม่เกี่ยง ผมหาซื้อมือสองแล้ว   ที่ อ ด่านช้าง สุพรรณ เห็น บริษัทนึง มีมือสอง เป็นเกือบ ร้อยๆเครื่อง หลายยี่ห้อ  แต่ ว่าที่บ้านไม่กล้าเสี่ยงน่ะครับ เ พราะยิ่งมือใ หม่ด้วยแล้ว เอาของมือหนึ่ง ดีกว่า     ราคารวมสี่แสนกว่า เอ้ง โดนชก
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 03:42:27 PM »

คูโบต้าถ้าเล่นรุ่น20-40แรงม้า  อะไหล่จะมีเยอะเพราะในญี่ปุ่นใช้กันเยอะ  ชุดดันดินหน้า  เป็นของที่ช่างบ้านเราทำขึ้นมาขายครับ  อะไหล่ไม่ต้องห่วง  การขับการใช้งานไม่ยากครับ  หัดไม่กี่วันก็เป็นแล้ว  ทางร้านเขาคงไม่สอนให้  ผมคิดว่าคนขายก้ขับไม่เป็นหรอก  การขับการบังคับนี่ต้องใช้ความสามารถ  อยู่แถวไหนครับ  ตอนนี้ลูกน้องที่บ้านผมไม่มีงานพอดี  ให้ยืมไปใช้งานครับ  หาบัดดี้มาเรียนอยู่ด้วยสัก1เดือนรับรองเก่งครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:48:31 AM »

ขอสอบถามหน่อยครับ

งบค่าตัวรถ 300,000 บาท ไม่รวมอุปกรณ์  พี่ๆพอเเนะนำได้ไหม  เอาเเบบไปรับจ้างรับงานได้ด้วยครับ

เเยกเป็นรถใหม่ เเละ มือสองครับ

ขอบคุณครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 01:44:00 PM »

แนะนำให้ใช้รุ่นที่เติมไบโอดีเซล ได้ด้วยน่ะครับ   

ผมแน่ะนำอย่างเดียวครับ  แต่ไม่รู้ว่ามีรุ่นใหนบ้าง   Grin Grin
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 06:30:01 PM »

ขอสอบถามหน่อยครับ

งบค่าตัวรถ 300,000 บาท ไม่รวมอุปกรณ์  พี่ๆพอเเนะนำได้ไหม  เอาเเบบไปรับจ้างรับงานได้ด้วยครับ

เเยกเป็นรถใหม่ เเละ มือสองครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าต้องการแบบใช้งานหนักผมแนะนำฟอร์ดครับ  รุ่น6600หรือ7000  ทั้งๆที่ผมอยู่ญี่ปุ่นมา20ปีผมจะไม่พูดถึงของญี่ปุ่น  เพราะมันหลายรุ่นเกินไป  อะไหล่บางตัวยังหายากและแพง  ถ้าเป็นของฟอร์ด2รุ่นที่ว่ามานี้  ผมรับรองว่ามีให้เปลี่ยนทุกชิ้น  เพราะบ้านเราใช้มาหลายสิบปีแล้ว  2คันที่บ้านผมใช้มาเกือบ30ปีแล้วครับ  ยกเครื่องไปแล้ว4ครั้ง  ที่เปลี่ยนบ่อยคือครัช  งบ3แสนคงได้แต่ตัวเครื่องชุดผาน6-7ใบมีด  ราคาเกือบๆแสน  ชุดดินที่ติดข้างหน้ารถราคาราวๆ4หมื่น  ถ้าเป็นรถใหม่ราคาราว6-7แสนครับ  ถ้าเป็นแบบขับเคื่อน4ล้อหรือ4WDจะแพงขึ้นไปอีกราวๆ2แสนครับ

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:22:31 AM »

ไปดูรถมือสองที่เต๊นท์มาเเล้ว  FORD รุ่น 6610 เเถวรังสิตดูมาสองเจ้าครับ

รถดิบๆสต๊าทติดวิ่งได้ยังไม่เเต่งอะไรเลยฟังเสียงเครื่องได้อย่างเดียว ราคา 380000

ถ้าเป็นรถเเต่งเเล้วอุปกรณ์หน้าหลังครบพร้อมลุยทำงานได้เลย ราคา 580000

โดยรวมราคาเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 03:28:52 PM »

มาถามเพิ่มครับ

รถไถFORD มันมีทะเบียนไหมครับ

กลัวซ้ื้อต่อจากชาวบ้านเเล้วเค้าไปขโมยมาขาย  เดี๋ยวโดนจับรับของโจร  เงินก็สูญ  เสียวครับ

เลยอยากขอข้อมูลพี่ๆหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 04:42:40 PM »

มาถามเพิ่มครับ

รถไถFORD มันมีทะเบียนไหมครับ

กลัวซ้ื้อต่อจากชาวบ้านเเล้วเค้าไปขโมยมาขาย  เดี๋ยวโดนจับรับของโจร  เงินก็สูญ  เสียวครับ

เลยอยากขอข้อมูลพี่ๆหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
ตอนซื้อออกจากร้าน  ทางร้านจะมีใบซื้อขายให้ครับ  เอาใบนี้ไปยื่นขอทำทะเบียนที่ขนส่งจังหวัดใกล้บ้านท่าน  จะได้ป้ายทะเบียนมา1แผ่นและคู่มือ  ต่อไปก็สามารถขายต่อได้อย่างสบายใจ   ที่บ้านผมผมไม่มีเอกสารอะไรนอกจากใบเสร็จรับเงินจากร้าน  เพราะไม่เคยคิจะขาย
ถ้าไม่มีเอกสารอะไรก้สามารถขอทำทะเบียนได้ครับ  ติดต่อได้ที่ขนส่งจังหวัดใกล้บ้านท่านครับ

INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 07:29:19 PM »

ที่บ้านผมมี  Massy 185 อยู่คันนึง.....ถ้างานไม่หนักมาก...ใช้ไถพรวน ยกร่อง  หรือใส่ที่ตัดหญ้า  ที่เจาะหลุมยาง .....ก็น่าใช้ครับ  (แต่ถ้าใส่ที่ดันดิน  ไม่ดีครับ  แรงสู้ฟอร์ดไม่ได้)    ราคาอะไหล่ถูกกว่าฟอร์ด    อะไหล่หาไม่ยากอย่างที่คิด   .....  และประหยัดน้ำมันกว่า
ตอนที่พ่อผมซื้อมาปี 2518 (ก่อนผมเกิดอีก ^_^) มือสอง   230000 บาท...   ครับ
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 07:40:01 PM »

ขอบคุณพี่aniki่ครับ

เท่ากับว่ารถทุกคันจะต้องมีใบซื้อขายจากร้าน

เเม้ชาวบ้านเอามาขายต่อก็ต้องมีใบซื้อขายจากร้านที่ได้มา  ถ้าเก็บไว้ก็เอามาให้ดูได้ใช่ไหมครับ

เเต่ถ้าเค้าไม่มีเอกสารเเสดงความเป็นเจ้าของ  อย่างนี้ถ้าซื้อมามันจะมีปัญหาไหมครับ

ขอบคุณครับ

safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 09:13:30 PM »

ขอบคุณพี่aniki่ครับ

เท่ากับว่ารถทุกคันจะต้องมีใบซื้อขายจากร้าน

เเม้ชาวบ้านเอามาขายต่อก็ต้องมีใบซื้อขายจากร้านที่ได้มา  ถ้าเก็บไว้ก็เอามาให้ดูได้ใช่ไหมครับ

เเต่ถ้าเค้าไม่มีเอกสารเเสดงความเป็นเจ้าของ  อย่างนี้ถ้าซื้อมามันจะมีปัญหาไหมครับ

ขอบคุณครับ

ดูหลายๆยี่ห้อครับค่อยตัดสินใจ

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์