๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:02:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ  (อ่าน 31248 ครั้ง)
พ่อน้องพี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:40:37 AM »

ขอบคุณอีกครั้งครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:51:45 AM »

ผมหารถขุดวางท่อขนาดกลางๆอยู่   มีใครเลิกใช้บ้างครับ

แถวๆวังน้อย-รังสิตครับ  มีเยอะแยะไปหมดเลย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 12:37:48 PM »

ลองดูของคูโบต้าเปรียบเทียบบ้างก็น่าจะดีนะครับ
มีตั้งแต่รุ่นเล็ก-ใหญ่  ไปลองขับดูก่อน
บริษัทลูกของคูโบต้าจัดไฟแนนซ์เองมีอยู่หลายโปรแกรม
ถ้ามีเวลาลองดูหลายๆตัวแทนจำหน่ายเพราะขายรถตัวเดียวกัน
อาจจะแตกต่างกันเล็กๆน้อยๆเรื่อง ของแถม บริการ อุปกรณ์ต่อพ่วง และราคา

มีรุ่น 28,38,45,50,70,90,105 แรงม้า  ทุกตัว 4WD

ทุกรุ่นที่กล่าวมาประกอบในญี่ปุ่น

จังหวัดที่มีการทำเกษตรกันมากจะมีตัวแทนจำหน่ายประจำหรือจังหวัดใกล้เคียง
จังหวัดที่ไม่มีตัวแทนจำหน่ายคือ 3 จชต.ภาคใต้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 01:06:31 PM »

ถ้าจะเอาของ Ford  ผมเชียร์ครับ (ต้องเลือกตามสภาพด้วยนะครับ) แรงดีมากครับ  อะไหล่ก็หาไม่ยาก  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 01:49:40 PM »

ฟอร์ดมีให้ควรเลือก3รุ่นคือ  6000  6600 7000  ครับ  3รุ่นนี้อะไหล่หาง่าย  บางตัวใช้ร่วมกันได้  คูโบต้า เป็นยี่ห้อที่น่าเล่นมากอีกตัวหนึง 

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 05:36:08 PM »

ต้องพาช่างไปดูด้ยนะครับ ไม่ใช่ดูแค่สติกเกอร์ที่ติดใว้ด้านข้าง อาจเจอรุ่น 68 ไปติด 6610 และการเช็ครถด้วยครับ

เช็คนอกไม่เพิ่มราคา เช็คใน เพิ่มประมาณ 15000-20000 บาท...

แต่เห็นมีมือสองที่ชาวบ้านเขาขายกันเอง ประมาณสองแสน นำมาเช็คใหญ่ราคาไม่น่าเกิน 320000 รวมๆแล้วถูกกว่ารถเตนท์พอประมาณ(รถที่วางขายไม่ใช่รถใหม่ครับ ใช้งานมาแล้วเกือบยี่สิบปี)นอกจากว่าอยากจะได้สี่ใหม่ๆ Grin

รักเธอ....ประเทศไทย
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:00:16 PM »

ลองดูของคูโบต้าเปรียบเทียบบ้างก็น่าจะดีนะครับ
มีตั้งแต่รุ่นเล็ก-ใหญ่  ไปลองขับดูก่อน
บริษัทลูกของคูโบต้าจัดไฟแนนซ์เองมีอยู่หลายโปรแกรม
ถ้ามีเวลาลองดูหลายๆตัวแทนจำหน่ายเพราะขายรถตัวเดียวกัน
อาจจะแตกต่างกันเล็กๆน้อยๆเรื่อง ของแถม บริการ อุปกรณ์ต่อพ่วง และราคา

มีรุ่น 28,38,45,50,70,90,105 แรงม้า  ทุกตัว 4WD

ทุกรุ่นที่กล่าวมาประกอบในญี่ปุ่น

จังหวัดที่มีการทำเกษตรกันมากจะมีตัวแทนจำหน่ายประจำหรือจังหวัดใกล้เคียง
จังหวัดที่ไม่มีตัวแทนจำหน่ายคือ 3 จชต.ภาคใต้
ลองดูคูโบต้า ครับ รถใหม่ มีหลายขนาดให้เลือก  ครับ ผมเพิ่งซื้อตัว 45 แรงม้า มาใช้ครับ  รถเก่ากลัวปัญหาซ่อมครับ 

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:10:17 AM »

ขอ อัพ มาสอบถามหน่อยครับ

ไม่ทราบ่วา พวกรถไถ พวกนี้ขับยาก หรือเปล่า ครับ

เป็นมือใหม่ครับ อยากได้รถไถ มาใช้ในสวนยาง เพิ่งปลูก

มาคิดคำนวณแล้ว เอาเงินจ้างแรงงาน สู้ซื้อรถไถ ทำเองคุ้มกว่า 

ไหว้กำลังดู โคโบต้า รุ่น 34 แรงม้า ราคาเกือบ สี่แสนอยู่ครับ 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 11:41:36 AM »

รถไถ ขับไม่ยากครับ แต่ที่แน่ๆที่ไม่คุ้นเคยคือการกระเทือน
นั่งบนตำแหน่งคนขับ จะเล็งอะไรๆง่าย อาทิ การวางผานไถหรือวาง เครื่องมือทำงานที่ติดรถง่ายครับ

เอามาใช้ไถระหว่างร่องแถวยางใน สวนยางใช่หรือไม่  หากใช่ ไม่สมควรไถลึกมา อาจโดนรากยาง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 11:45:28 AM »

อ้อ....ช่วงนี้ มีงานเกษตรแฟร์ 2552 ลองๆมาดูก็ได้ครับ ที่ม.เกษตรศาสตร์

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 12:15:53 PM »

รถไถ ขับไม่ยากครับ แต่ที่แน่ๆที่ไม่คุ้นเคยคือการกระเทือน
นั่งบนตำแหน่งคนขับ จะเล็งอะไรๆง่าย อาทิ การวางผานไถหรือวาง เครื่องมือทำงานที่ติดรถง่ายครับ

เอามาใช้ไถระหว่างร่องแถวยางใน สวนยางใช่หรือไม่  หากใช่ ไม่สมควรไถลึกมา อาจโดนรากยาง
  เอาไว้ดันดินน่ะครับ

คือว่า สวนยางที่ปลูก เป็นภูเขา เลยตัดขั้นบันได  โดยใช้แบ็คโฮ ในช่วงที่เขาชัน
ช่วง ไม่ชัน ใช้ รถไถฟอร์ดที่มีใ บดันดินแบบรุนใหญ่(คนพื้นที่มีน่ะครับเช่าเอา) มา
puggi
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 12:22:46 PM »

เอามาไว้ปรับแต่งขั้น บันได น่ะครับ

ที่ปลูกยางเป็นภูเขาครับ ตอนช่วงปลูก  แปลงแรก ไม่ได้ทำขั้นบันไดไว้  เลยอยากได้รถไถ แบบเล็กๆไม่ต้องใหญ่มาก
มาดันดินให้เป็นแนวขั้นบันได ครับ เพื่อความสะดวกในการเดินกรีดยางในอนาคต

ส่วนแปลงทีสอง นั้นช่วงปลูก  ภูเขาที่ชันๆ ได้ใช้ รถแบ็คโอ ตัดขั้นบันไดไว้
ส่วนช่วงที่ไม่ชันมาก  ใช้รถไถแทรคเตอร์ จ้างชาวบ้านแถวนั้น ดันดินเป็นขั้นบันได

คราวนี้ เลยอยากได้รถไถเล็กๆ ที่มีใบดันดินด้านหน้า ไว้สำหรับ ปรับแต่งขั้ันบันได เพราะ ฝนตก เอย ฯลน
ทำให้ขั้นบันได มันก็โดนน้ำเซาะไปบ้างน่ะครับ   คราวนี้ไอ้ตัวขั้นบันได มันใหญ่พอควรเลยต้องการใช้แค่รถไถเล็กมาดันดินปรับแต่ง เพราะหากใช้รถไถใหญ่แบบชาวบ้าน กลัวมันสะเทือนต้นยางที่ปลูกน่ะครับ

อีกอย่าก เห็น ว่าพวกนี้มันมีอุปกรณ์ สำหรับตัดหญ้าด้วย เลยยิ่งอยากได้เพราะไม่อยากฉีดยาฆ่าแมลง
ตั้งใจ ไม่อยากให้มีเคมีในสวนยางครับ ผมใช้ปุ๋ยอินทรีย์ ต้้นยาง ก็เห็นโตดีและประหยัดเงินด้วย
เห็นว่ามันมีอุปกรณ์สำหรับ ใส่ปุ๋ย และกลบให้ด้วย

ผมมาคำนวณยิ่งคุ้มกว่าจ้างแรงงานครับ เพราะว่าพวกชาวบ้านแถวั้นทำงานก็เอาเปรียบเราเหมือนกัน
ปีนี้ จะไปปลูกบ้าน แล้ว กะว่าะ ทุกเสาร์อาทิตย์ เสร็จงานในเมือง ก็จะไปทำเอง คาดว่าคงประหยัดเงินได้มากอยู่

คราวน
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 10:58:34 PM »

เอามาไว้ปรับแต่งขั้น บันได น่ะครับ

ที่ปลูกยางเป็นภูเขาครับ ตอนช่วงปลูก  แปลงแรก ไม่ได้ทำขั้นบันไดไว้  เลยอยากได้รถไถ แบบเล็กๆไม่ต้องใหญ่มาก
มาดันดินให้เป็นแนวขั้นบันได ครับ เพื่อความสะดวกในการเดินกรีดยางในอนาคต

ส่วนแปลงทีสอง นั้นช่วงปลูก  ภูเขาที่ชันๆ ได้ใช้ รถแบ็คโอ ตัดขั้นบันไดไว้
ส่วนช่วงที่ไม่ชันมาก  ใช้รถไถแทรคเตอร์ จ้างชาวบ้านแถวนั้น ดันดินเป็นขั้นบันได

คราวนี้ เลยอยากได้รถไถเล็กๆ ที่มีใบดันดินด้านหน้า ไว้สำหรับ ปรับแต่งขั้ันบันได เพราะ ฝนตก เอย ฯลน
ทำให้ขั้นบันได มันก็โดนน้ำเซาะไปบ้างน่ะครับ   คราวนี้ไอ้ตัวขั้นบันได มันใหญ่พอควรเลยต้องการใช้แค่รถไถเล็กมาดันดินปรับแต่ง เพราะหากใช้รถไถใหญ่แบบชาวบ้าน กลัวมันสะเทือนต้นยางที่ปลูกน่ะครับ

อีกอย่าก เห็น ว่าพวกนี้มันมีอุปกรณ์ สำหรับตัดหญ้าด้วย เลยยิ่งอยากได้เพราะไม่อยากฉีดยาฆ่าแมลง
ตั้งใจ ไม่อยากให้มีเคมีในสวนยางครับ ผมใช้ปุ๋ยอินทรีย์ ต้้นยาง ก็เห็นโตดีและประหยัดเงินด้วย
เห็นว่ามันมีอุปกรณ์สำหรับ ใส่ปุ๋ย และกลบให้ด้วย

ผมมาคำนวณยิ่งคุ้มกว่าจ้างแรงงานครับ เพราะว่าพวกชาวบ้านแถวั้นทำงานก็เอาเปรียบเราเหมือนกัน
ปีนี้ จะไปปลูกบ้าน แล้ว กะว่าะ ทุกเสาร์อาทิตย์ เสร็จงานในเมือง ก็จะไปทำเอง คาดว่าคงประหยัดเงินได้มากอยู่

คราวน

ลองหาตัวแทนคูโบต้าใกล้บ้านดู  ดูหลายๆตัวแทนในจังหวัดใกล้เคียง
อุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหลายที่กล่าวมีครบ Cheesy
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 11:13:51 PM »

อยากบอกอีกแหล่งแต่ไม่ทราบมือสองหรือใหม่ดูใหม่ๆมาก
คือที่ชลบุรีตรงทางไปบ้าบบึงใกล้ๆสะพานมอเตอร์เวย์ตัดกับเส้นไปบ้านบึงมาทางชลบุรีมีเยอะเลยหลายร้านด้วย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2009, 07:27:43 AM »

จขกท.คงได้แล้วกระมังครับ Grin  อะไหล่ตัวที่หายากของรถไถคือปั้มไฮดรอริก  อยู่ที่ท้าย รถที่ยกหางหรือยกผานข้างหลังนั่นแหละครับ  ของฟอร์ดจะตกตัวละ4หมื่นกว่าบาท  ของยี่ห้ออื่นถามร้านขายดูนะครับว่ามีไหม  เคยเห็นของคูโบต้ารุ่นใหญ่  อะไหล่ตัวนี้เสีย  จอดทิ้งมาหลายปีแล้ว  รถคันนี้ทางการญี่ปุ่นมอบให้สหกรณ์อำเภอบ้านผมครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์