พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ

<< < (2/9) > >>

นายขม รักในหลวง:
ถ้าดูเองไม่เป็น เวลาไปดูพาช่างที่ไว้ใจไปดูด้วยครับ  ที่พอสังเกตุเองได้ง่ายคือดูร่องรอยของหัวน็อต ต้องไม่มีรอยเคยถอด ไม่เย็นไม่ยู่
รถไถฟอร์ดใช้น็อตระบบนิ้ว ถ้าเจอพวกช่างเถอะ เคยถอดมาก่อน หัวน็อตไปหมด   ::009::

เลือกฟอร์ดไม่ผิดหวังครับ ทนทาน ที่บ้านมีรุ่นเล็ก สามสูบ ซื้อตั้งแต่ ปี 2500 พ่อดัดแปลงใช้งานสารพัด ไถนา ลากกะบะ ลากใบเกลี่ยดิน คราด เปลี่ยนใส่ล้อเหล็กตีดินทำนาปังได้ด้วย ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ อะไหล่ก็ยังหาได้  ::002::  ::002::

แจ็ค:

..... ผมเองเพิ่งเอาออกมาใหม่เมื่อเดือน มิ.ย. 51  แต่เป็นรถไถนาของ ยันมาร์ รุ่น 45 แรงม้า  พร้อมอุปกรณ์ ชุดไถผาน 6 ใบ 26 นิ้ว  ของ CMT  ใบเกรดดันดินของยันมาร์เอง (ครั้งแรกทางร้านเอาของยี่ห้ออื่นมาใส่มาให้)  จอบหมุนโรตารี่ของวิเชียร ขนาด 1.80 เมตร รวมราคาเบ็ดเสร็จ ราคา 647,000 บาท เป็นรถขนาดกลางไม่เล็กเกินไป  คล่องตัวในการทำงาน ทั้งในน้ำและบนบก  ขับเคลื่อน 4 ล้อ .. ครับผม ...

แจ็ค:

... การที่เราจะเล่นรถแทรคเตอร์ฟาร์มไม่ว่าจะขนาดเล็กหรือขนาดใหญ่  จะใหม่หรือเก่าหลายมือนั้น  ต้องดูว่าเราจะนำมาทำงานแบบใดเป็นส่วนใหญ่  ถ้าที่ดินแปลงใหญ่ ๆ ก็ควรเล่นแบบตัวใหญ่ซึ่งมีให้เลือกมากมายหลายยี่ห้อ ส่วนผมนั้นที่เล่นตัวเล็กลงมาก็เพราะงานที่ใช้ไม่ใหญ่โตมากนัก  ทำงานเป็นบางฤดูไม่เน้นทำเงินด้วยการรับจ้างเป็นหลัก ....

แจ็ค:

.... แต่ถ้าจะเล่นฟอร์ดใช้แล้วจริง ๆ อยากให้เล่นตัวที่เราเห็นเขาใช้งานอยู่ในพื้นที่น่ะครับ  อุปกรณ์ที่ชำรุดมันอยู่ด้านในนะครับ  เรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็น  การทดลองขับทำงานชั่วครู่ชั่วยามนั้นบางทีก็มองไม่เห็นปัญหานะครับผม  แต่ถ้าเป็นรถที่เรารู้จักเห็นเขาใช้เราจะได้ผิดหวังน้อยหน่อยน่ะครับ  เพราะเห็น ๆ กันอยู่ ... ที่ผ่านมาเห็นพวกกันผิดหวังจากรถใช้แล้วหลายคนแล้วครับ  บางคนถึงกับต้องยอมขายขาดทุนไปเลยนะครับ  ไปโดนของย้อมแมวน่ะครับผม ... สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวท่านเป็นสำคัญว่าจะตัดสินใจเอาแบบใด .... ด้วยความจริงใจครับ ...

พ่อน้องพี:
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับที่ แนะแนวทางให้ครับ แล้ว ถ้าเป็นพวก Massey Ferguson MF595 เป็นอย่างไรบ้างครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว