๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 03:26:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามท่านสมาชิกเวปที่เรียนนิติศาสตร์มาหน่อยครับ  (อ่าน 8744 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:35:19 AM »

แล้วอย่างของ อเมริกา ทหารที่ถูกส่งไปอิรัค อายุต่ำสุดประมาณเท่าไหร่ครับท่านผู้การฯ ไหว้

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 12:05:56 PM »

แล้วอย่างของ อเมริกา ทหารที่ถูกส่งไปอิรัค อายุต่ำสุดประมาณเท่าไหร่ครับท่านผู้การฯ ไหว้
น่าจะ 18  19 นะครับดูจากคลิป
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 03:49:35 PM »

เพิ่มเติมเรื่องปริญญาตรีให้ครับ
ในประเทศอังกฤษ  และอีกหลายประเทศที่เดินตามอังกฤษ  จะไม่ให้ความสำคัญกับปริญญาตรี
โรงเรียนทหาร หรือโรงเรียนตำรวจ   ก็ไม่ได้ให้ความรู้ในวิชาสามัญ  ใครอยากได้ปริญญาตรี ก็ไปเรียนเอาเอง  แต่ได้มาแล้วก็ไม่มีผลกับชีวิตราชการ  เงินเดือนไม่เปลี่ยน   นักเรียนไทยที่ไปเรียนโรงเรียนนายร้อยอังกฤษ  ต้องเสียเวลาเรียนปริญญาตรี อีก 4 ปี   ส่วนที่ไปเรียนประเทศอื่นใช้เวลา 6 ปีเท่ากันแต่ได้ปริญญาโทกลับมาด้วย   แต่ไทยก็ยังส่งไปเรียนอังกฤษ กับสิงคโปร์ทุกปี  เพราะระบบอังกฤษก็มีความดีเด่นในตัวเอง

โรงเรียนนายสิบของอังกฤษ  สอนให้นักเรียนออกมาเป็นผู้บังคับหมู่   มีความรู้ในการปฏิบัติงานในหน้าที่นี้ ให้ดีที่สุดในโลก  ใช้เวลาเรียนประมาณ 1 ปี
โรงเรียนนายร้อย  ก็สอนให้ออกมาเป็นผู้บังคับหมวดที่ดีที่สุดในโลก  เรียนประมาณหนึ่งปีครึ่ง

รร. นายร้อย แซนด์เฮิร์ส ของอังกฤษ นี่เรียน 1 ปี ครึ่ง เองเหรอครับ ท่านผู้การ ยังงี้จบมา นายทหารใหม่ ร.ต. ไม่เด็กๆ กันเหรอครับ

โรงเรียนมัธยมอังกฤษจะเรียนมากกว่าแบบเมกันปีหนึ่งครับ วิชาเทียบได้กับ ม. ปีหนึ่ง ป.ตรี หลักสูตรเขา 3 ปี

ตามที่ท่านผู้การสุพินท์บอก คนต่างชาติที่ไม่ได้เรียนระบบอังกฤษมาเลยต้องไปเรียนอีกปีเพิ่ม 6 ฟอร์มฯ คอเลจ ก่อน 1 ปี แล้วสอบ A level เข้า ม. เรียน ป.ตรี 3 ปี รวมเป็น 4 ปี

จบมัธยมเมืองไทยไปจะไปสอบ A level เพื่อเข้ามหาลัยเลยไม่ได้

รร. นายร้อย เขาไม่ได้ให้ ป.ตรี เหมือนของไทย คนที่เรียนถ้าอยากได้ ป. ต้องไปเรียน ม. ก่อนเอง หรือเรียนนายร้อยแล้วค่อยไปเรียนก็ได้ อย่างเจ้าชายวิลเลี่ยม จบ ป.ตรี แล้วค่อยมาเข้านายร้อย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:33:57 PM »

อย่าไปน้อยใจครับเรื่องแบบนี้ Grin มีลูกน้องหลายคนที่จบป.ตรีแล้วยังสอบไม่ได้นายร้อยก็หลายคน ที่เรียนป.โทอยู่ก็มี
เป็นแนวทางที่ผู้บังคับบัญชาวางไว้ครับที่รับชั้นประทวนวุฒิ ป.ตรี เพื่อที่จะยกระดับตำรวจเราเองทั้งในด้านงบประมาณเงินเดือนของพวกเรา และจะได้ไม่โดนดูแคลนจากสังคมและหน่วยงานอื่นๆว่าตำรวจชั้นประทวน
ความรู้น้อย มันจะค่อยๆปรับไปครับถ้าเข้ารูปเข้ารอยแล้วเห็นระดับบนๆคุยกันว่าอาจมีการขอแก้ ป.วิอาญา บางมาตรา
หรือแก้ไขระเบียบที่เกี่ยวข้องให้ชั้นประทวนเข้ามามีหน้าที่มากขึ้นเพื่อให้สอดคล้องกับวุฒิที่รับเข้ามา
แต่บอกไว้ก่อนนะครับทุกวันนี้นายตำรวจชั้นสัญญาบัตรจบป.โท กันเยอะแล้วนะครับ เป็นนายร้อยแล้วยังต้องดิ้นรน
ศึกษาต่อครับ Grin

เเต่ผมกลับไม่เห็นด้วยเลยครับ      ผมคิดว่าเป็นการเเก้ปัญหาที่กำปั้นทุบดินมากไปหน่อย        การที่คิดเเค่ว่ารับคนที่จบสูงๆมา     จะได้มีเเต่คนดีเเละเก่งผมว่ามันคนละเรื่องกันเลย     กลายเป็นว่าคนนึงจบป.ตรีจากมหาลัยได้เป็นนายสิบ    อีกคนจบสามพรานวุฒิระดับเดียวกันเเต่ได้เป็นนายร้อย   มันหมายความว่าหลักสูตรป.ตรีจากสามพรานมีคุณภาพกว่าของมหาลัยภายนอกหรือ??      คนอยากเป้นนายร้อยที่บ้านฐานะดีสอบเตรียมทหารติดได้เป็นว่าที่นายร้อยตั้งเเต่อายุ14      มีเงินเดือน   เสื้อผ้าฟรี  อุปกรณ์การเรียนฟรี     คนอยากเป็นนายสิบต้องขวนขวายเรียนเอง(ยากจนไม่มีปัญญาเรียนก็ไม่ต้องมาเป็นตำรวจ)        จนจบป.ตรี       เเล้วถึงจะมีสิทธิมาเป็นลูกน้องคนจบนายร้อยอีกทีเวรกรรมนายสิบบางคนกับเชี่ยวชาญกฏหมายหว่านายร้อยซะอีก    เเต่ต้องเป็นเเค่นายสิบ      เเล้ววุคิดดูว่างานของชั้นประทวนต่างๆ     ให้พวกนายร้อยมานั่งทำเขาจะทำกันไหม     นั่งเฝ้าห้องขัง   พิมพ์ลายนิ้วมือ   ยืนโบกรถตามสี่เเยก   พวกนี่ต้องใช้ความรู้ถึงวุฒิปริญญาตรีหรือ     ค่าเเรงค่าตอบเเทนสวัสดิการคุ้มหรือไม่    เเล้วนักเรียนนายสิบวุฒิปริญญาตรีที่ผ่านมาถือว่ามีคุณภาพหรือไม่    ผมเห้นเเต่พวกอยากเป้นนายร้อย    โดนหลอกขายฝันมาตอนสมัครว่า  สอบมาเป็นนายสิบชั่วคราว    เดี๋ยวมีสอบภายในก็ได้เป็นนายร้อย   วันๆไม่คิดอะไรมากทำงานเเบบถนอมตัว     อะไรเสี่ยงอะไรลำบากไม่ทำ    คิดว่าจบตั้งป.ตรีทำไมต้องมาลำบากเเบบพวกรุ่นพี่วุฒิม.6     วันๆจะรอสอบเป็นนายร้อยอย่างเดียว    ไม่มีความเคารพรุ่นพี่เลย   ถือว่าตัวเองจบมาสูงกว่าฉลาดกว่า    อนาคตนายร้อย  เเล้วงานมันจะไปมีคุณภาพได้ยังไง    นี่หรือคนเเบบที่สตช.ต้องการ     เเล้วคนที่เขาอาจจะตั้งใจเป้นตำรวจจริงๆ    เเต่ฐานะลำบากจบเเค่ม.6กลับไม่มีโอกาศเป็นตำรวจเลย    ผมเห็นตำรวจเยอะเเยะ    จบม.6มาสอบนายสิบ   พอเป็นตำรวจมีการมีงานไม่ลำบากที่บ้าน    เขาก็กระตือรือล้นที่จะขวนขวายเรียนต่อป.ตรี    จนได้เป็นนายร้อย      เเต่ต่อไปคนเหล่านี้จะไม่ได้รับโอกาศได้เป็นตำรวจอีกเเล้ว      โดยวัดคุณค่าของคนเพียงเเค่กระดาษเเผ่นเดียว    ที่บอกว่าผู้บังคับบัญชาหวังดีอะผมถามคำเดียวท่านทำอะไรเคยถามความเห็นลูกน้องบ้างหรือเปล่า   
                      หรือท่านคิดว่าท่านเองเก่งอยู่เเล้วทำอะไรไปก็ต้องถูกเสมอ(ลูกน้องมีหน้าที่เเค่ปฏิ
บัติตาม)     นายพลนายพันประชุมกัน100กว่าคนถือว่าเป็นความเห็นของทั้งสตช.ทั้ง200,000คนใช่หรือไม่     

ผมว่าตรงนี้ออกจะสมมติ "อะไรๆ" หลายอย่างไปครับ เรื่องฐานะอะไรๆ หรือที่จำกัดว่า ใครอยาก "เป็น" นายสิบ ใครอยาก "เป็น" นายร้อย นึกไม่ค่อยออกว่าใครอยากเป็นนายสิบเท่านั้น ซึ่งถ้ามี บุคคลนั้นๆ ก็ไม่ต้องกังวลว่าใครเรียนเตรียมฯ สามพรานฯ มาแล้วได้เป็นนายร้อย ใครๆ

ที่จริงเป็นเรื่องที่มีโอกาสสอบแล้วสอบไม่ได้ หรือรู้ตัวไม่ทันเลยหมดโอกาส

ทุกคนที่เกิดมาก็ต้องผ่านวัยสอบนายร้อยมาแล้วทั้งนั้น ถ้ารู้ตัวว่าอยากเป็นตำรวจทันอายุสอบแล้วคุณสมบัติอื่นๆ ครบ ก็ไปสอบกันได้ทุกคน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 03:09:02 AM »

ยิ่งผมฟังเรื่องนายสิบวุฒิป.ตรี      นี้มากเท่าไร     ผมกลับรู้สึกว่ามีคนเห็นด้วยน้อยลงเท่านั้น        อย่างดีก็เเค่  ช่างมันเถอะเขาอยากทำอะไรก็ให้เขาทำไม   จะเจอกับคนที่เห็นด้วยน้อยๆมากๆ     คนที่เห็นด้วยกับนายสิบวุฒิป.ตรีที่ไม่ใช้ตำรวจผมยังไม่เคยพบเลย       บางคนมองเเง่ร้ายก็บอกว่าเป็นเรื่องของการช่วยเหลือพรรคพวกของผบ.ตร.คนก่อนโน้น     คิดว่าพอจบเเล้วก็น่าจะพับโครงการไปด้วย    เพราะว่าดูเหมือนจะไปขัดกับกฏหมายของก.พ.       เหมือนว่ารีบๆทำยังไงไม่รู้      เห็นว่าตอนนี้ผบ.ตร.ต้นคิดยังโดนคดีเรื่องการเเต่งตั้งโยกย้ายไม่เป็นธรรมยาวเป็นหางว่าวอยู่เลย       บางคนก็บอกมีประเทศไทยที่เดียวที่รับนายร้อยวุฒิม.3  รับนายสิบวุฒิป.ตรี     ไม่รู้จริงรึปล่าว(ของอเมริกาพอจะรู้  นอกนั้นไม่รู้เลย)       พอได้ไปอ่านเว็บบอร์ดตำรวจ    จึงทำให้รู้ว่ายังมีคนที่ลำบากกว่าผมอีกมาก    บางคนเรียนป.ตรีสาขาอื่นไปเเล้วก็เท่ากับหมดสิทธิกลับตัว(ยกเว้นจะมาเรียนป.ตรีกันใหม่    เกิดเรียนไป4ปีจบกลับมารับม.6อีกทีคงตลกพิลึก)           บางคนรับราชการมาเกือบ10ปีเจอเด็กเส้นเบียดในการสอบ    เหอ เหอ องค์กรนี้มันยังมีอะไรที่ผมไม่รู้อีกเยอะจริงๆ      เรื่องของผมกลายเป้นเด็กๆไปเลย     เผอิญผมเห็นในเว็บกองบัญชาการศึกษาเขาบอกว่าจะเป็นโครงการ4ปีรับประมาณ4,000คนหรือครับ     เเล้วจะพิจารณาใหม่หรือกลับไปรับม.6เหมือนเดิมรึปล่าวครับ      คนเขาบ่นกันว่าจะไปซ้ำรอยนโยบายตำรวจดับเพลิง    เรื่องตำรวจดับเพลิงนี้ผมไม่ค่อยมีข้อมูลเลย(เเต่มันจะได้ยินตำรวจบ่นถึงบ่อยๆ)       ตอนที่เกิดเรื่องผมน่าจะยังเด็กอยู่    คุณWERASAkเป็นตำรวจทันในช่วงนั้นรึปล่าวครับ    เรื่องราวมันเป็นยังไงช่วยเล่าให้ผมฟังหน่อยสิครับ     ขอบคุณครับ ไหว้     

ปล.ผมเริ่มงงกับคุณมะขิ่นละ   ว่าผมไปว่าร้ายอะไร     ผมคิดว่าโรงเรียนเตรียมทหารนั้นก็ดีอยู่เเล้ว     ตอนผมไปติวสอบได้พบนรต.คนนึง   เป็นคนบอกกับผมว่า"เอ็งจะเป็นลูกชาวนามาจากไหนก็ตาม  ถ้าเอ็งสอบเตรียมทหารได้เอ็งก็จะมีที่เรียนมีอนาคต   พ่อเเม่เอ็งก็พลอยสบายไปด้วย    ส่วนความยากลำบากต่างๆนะคนอื่นเขาก็ผ่านได้ทำไมอ็งจะผ่านไม่ได้"    ซึ่งผมก็เชื่ออย่างนั้น   ผมเองก็มีเพื่อนเป็นนักเรียนนายร้อยจปร.อยู่ตอนนี้มันอยู่ปี2ละ    ตอนไปสอบก็ไปด้วยกันนี้เเละ    เเละมันก็คิดอย่างที่ผมคิดเนี้ยเเละ     จริงๆมันอยากเป็นตำรวจ      เเต่มันก็ดันไปติดทหารบก     มันก็ต้องเอาไว้ก่อน         ตอนก่อนไปสอบมันดูเป็นคนที่รักสบายที่สุดในกลุ่มเลยด้วยซ้ำ      เเต่มันก็ไม่ได้ย่อท้อต่อความยากลำบาก    จนผ่านเตรียมทหารไปสู้จปร.       เเละผมก็เชื่อว่ามันจะต้องเป็นทหารบกที่ดีในอนาคตได้เเน่ๆ     ผมไม่เคยดูถูกใคร   เเละไม่ชอบให้ใครมาดูถูกด้วย      คุณจะเป็นนายพลนายพันผมไม่สนใจ      เเต่คำพูดประมาณว่าไม่มีปัญญาสอบก็อย่าบ่น       หรือประมาณว่าเก่งไม่เท่าคุณก็อย่ามาเถียง      อะไรเเบบนี้ผมกลับไม่เคยได้ยินจากทหาร  ตำรวจคนไหนมาก่อนเลย         เเละผมต้องการจะบอกว่าการสอบเตรียมทหารนั้นดีอยู่เเล้ว    ให้โอกาสคนได้มีอนาคต  ได้ดิบได้ดี   ผมต้องการให้การสอบนายสิบดีเทียบเท่ากับการสอบเตรียมทหาร    เเล้วมันไม่ดีอย่างไร      ถ้าเตรียมทหารไม่ดีเเล้วผมจะไปสอบทำไม    เเล้วจะเเนะนำน้องๆให้ไปสอบเพื่ออะไร    คุณจะคิดอย่างไรก็ตามทุกคนก็มีสิทธิที่จะไปสอบเท่าเทียมกัน    จะลูกนายพลนายพัน   ลูกชาวนาก็1สิทธิเท่ากัน       เเม่เเต่โดนพ่อเเม่บังคับให้สอบก็มีสิทธิ    จะได้ไม่ได้เรียนจบไม่จบก้เเล้วเเต่บุคคล    ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไรกับประเด็นที่ผมกล่าวมาเลย-*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2009, 03:37:03 AM โดย officerLudlow » บันทึกการเข้า

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 08:45:47 AM »

ส่วนเรื่องเรียนฟรี      ถ้าเข้าใจความหมายที่ผมพูด     ก็จะเข้าใจว่าผมไม่ได้ประชดอะไรเลย     เพราะเรื่องเรียนฟรี  มีเงินเดือน   มีค่าอุปกรณ์การเรียน   จบมาได้เป็นนายร้อย    มันเป็นจุดขายของโรงเรียนเตรียมทหารอยู่เเล้ว   

ขออธิบายสั้นๆก็แล้วกันว่า

ผมไม่พอใจคำกล่าวของคุณคำนี้ .................ถ้าไม่เข้าใจก็ช่วยไม่ได้ ................. ผมไม่อธิบายเพิ่มแล้ว

ผมบอกเหมือนเดิมคือ ถ้าสอบเข้าไม่ได้ ก็อย่ามาบ่นว่าน้อยใจในวาสนา เพราะ สอบไม่ได้นั้น ไม่เกี่ยวกับวาสนา แต่เป็นความสามารถล้วนๆ.............. ช่วยไม่ได้ที่สอบไม่ได้เอง ..............

ถ้ายังมีทัศนคติแบบนี้ ก็ตามสบาย ...............

ผมเจอคนที่สอบเข้าเรียนสถาบันต่างๆไม่ได้ แล้วเที่ยวพูดเที่ยววิจารณ์สถาบันที่ตัวเองสอบเข้าไม่ได้ว่า ทำไมเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ...........ทำไม่ไม่ทำแบบนี้ แบบนั้น มาเยอะ................แบบ หมาป่าเห็นองุ่นเปรี้ยว และผมก็ตำหนิคนพวกนี้ทุกครั้ง ..................

เหมือนเดิมครับ .............. ถ้าสอบเข้าเรียนไม่ได้ ก็อย่ามาวิจารณ์ว่า น่าจะทำอย่างโน้น อย่างนี้ ............ ไปหาแนวทางอื่นเอา

ผมจะเป็นนายพัน นายพลอะไร ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับคุณอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นไม่ต้องยกเรื่องนี้มาแขวะผมหรอก ................. มุ่งมั่นตั้งใจ สอบเข้าอะไรๆ ที่หวังให้ได้ก่อนเถิด ................ ถ้าความสามารถ"ถึง" ก็คงจะสอบได้แน่นอน ............... ถ้าสอบตำรวจไม่ได้ ก็อย่าไปวิจารณ์เขาอีกก็แล้วกัน

ขออวยพรให้สมหวังนะครับ ............... แล้วเวลาเข้าไปได้แล้ว(ถ้ามีปัญญาและความสามารถ) เจอนายพัน นายพลในนั้น คุณก็จะทราบเองว่า อาการ"จ๋อง"นั้น มีความรู้สึกอย่างไร ............เป็นเด็กๆ ตะเกียกคะกายเรียนและอยู่ข้างนอก ไม่รู้อะไรจริงๆอีกเยอะครับ

วาดฝันไปและทำให้ได้ก็แล้วกัน

ขอย้ำว่า คำๆนี้ "ส่วนเรื่องเรียนฟรี      ถ้าเข้าใจความหมายที่ผมพูด     ก็จะเข้าใจว่าผมไม่ได้ประชดอะไรเลย     เพราะเรื่องเรียนฟรี  มีเงินเดือน   มีค่าอุปกรณ์การเรียน   จบมาได้เป็นนายร้อย    มันเป็นจุดขายของโรงเรียนเตรียมทหารอยู่เเล้ว    "

ผมยังไม่พอใจคุณเช่นเดิม เพราะคุณบังอาจมาวิจารณ์สถาบันของผม จะน้อยอกน้อยใจอะไร ก็ไม่ต้องมาวิจารณ์สถาบันคนอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2009, 08:48:12 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 09:24:21 AM »

"วุฒิภาวะ" สำคัญมากนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ สำคัญกว่าปริญญาบัตรมากมายนัก

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #52 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 09:32:53 AM »

"วุฒิภาวะ" สำคัญมากนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ สำคัญกว่าปริญญาบัตรมากมายนัก

...........................................   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #53 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 09:45:12 AM »

ส่วนเรื่องเรียนฟรี      ถ้าเข้าใจความหมายที่ผมพูด     ก็จะเข้าใจว่าผมไม่ได้ประชดอะไรเลย     เพราะเรื่องเรียนฟรี  มีเงินเดือน   มีค่าอุปกรณ์การเรียน   จบมาได้เป็นนายร้อย    มันเป็นจุดขายของโรงเรียนเตรียมทหารอยู่เเล้ว   

ขออธิบายสั้นๆก็แล้วกันว่า

ผมไม่พอใจคำกล่าวของคุณคำนี้ .................ถ้าไม่เข้าใจก็ช่วยไม่ได้ ................. ผมไม่อธิบายเพิ่มแล้ว

ผมบอกเหมือนเดิมคือ ถ้าสอบเข้าไม่ได้ ก็อย่ามาบ่นว่าน้อยใจในวาสนา เพราะ สอบไม่ได้นั้น ไม่เกี่ยวกับวาสนา แต่เป็นความสามารถล้วนๆ.............. ช่วยไม่ได้ที่สอบไม่ได้เอง ..............

ถ้ายังมีทัศนคติแบบนี้ ก็ตามสบาย ...............

ผมเจอคนที่สอบเข้าเรียนสถาบันต่างๆไม่ได้ แล้วเที่ยวพูดเที่ยววิจารณ์สถาบันที่ตัวเองสอบเข้าไม่ได้ว่า ทำไมเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ...........ทำไม่ไม่ทำแบบนี้ แบบนั้น มาเยอะ................แบบ หมาป่าเห็นองุ่นเปรี้ยว และผมก็ตำหนิคนพวกนี้ทุกครั้ง ..................

เหมือนเดิมครับ .............. ถ้าสอบเข้าเรียนไม่ได้ ก็อย่ามาวิจารณ์ว่า น่าจะทำอย่างโน้น อย่างนี้ ............ ไปหาแนวทางอื่นเอา

ผมจะเป็นนายพัน นายพลอะไร ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับคุณอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นไม่ต้องยกเรื่องนี้มาแขวะผมหรอก ................. มุ่งมั่นตั้งใจ สอบเข้าอะไรๆ ที่หวังให้ได้ก่อนเถิด ................ ถ้าความสามารถ"ถึง" ก็คงจะสอบได้แน่นอน ............... ถ้าสอบตำรวจไม่ได้ ก็อย่าไปวิจารณ์เขาอีกก็แล้วกัน

ขออวยพรให้สมหวังนะครับ ............... แล้วเวลาเข้าไปได้แล้ว(ถ้ามีปัญญาและความสามารถ) เจอนายพัน นายพลในนั้น คุณก็จะทราบเองว่า อาการ"จ๋อง"นั้น มีความรู้สึกอย่างไร ............เป็นเด็กๆ ตะเกียกคะกายเรียนและอยู่ข้างนอก ไม่รู้อะไรจริงๆอีกเยอะครับ

วาดฝันไปและทำให้ได้ก็แล้วกัน

ขอย้ำว่า คำๆนี้ "ส่วนเรื่องเรียนฟรี      ถ้าเข้าใจความหมายที่ผมพูด     ก็จะเข้าใจว่าผมไม่ได้ประชดอะไรเลย     เพราะเรื่องเรียนฟรี  มีเงินเดือน   มีค่าอุปกรณ์การเรียน   จบมาได้เป็นนายร้อย    มันเป็นจุดขายของโรงเรียนเตรียมทหารอยู่เเล้ว    "

ผมยังไม่พอใจคุณเช่นเดิม เพราะคุณบังอาจมาวิจารณ์สถาบันของผม จะน้อยอกน้อยใจอะไร ก็ไม่ต้องมาวิจารณ์สถาบันคนอื่น

ถ้าคุณมะขิ่นจะไม่พอใจ   ผมก็เข้าใจอยู่    คงเป็นที่วิธีการเขียนหรือการใช้คำของผมละมั้ง      คือผมเล่นจากร้านเนต     บางทีการพิมพ์การใช้คำมันก็มีข้อจำกัด     ไม่ใช้ว่านึกอะไรได้ก็จะกลับมาพิมพ์ใหม่ได้      เเต่ผมก็ยืนยันจริงๆว่าผมไม่ได้คิดว่าจะไปตำหนิอะไร     เกี่ยวกับองค์กรใดๆเลย       ผมสนใจอยู่กับเรื่องการสอบนายสิบ     เลยพยามยามพูดถึงเฉพาะที่เกี่ยวกัน      อาจตัดคำพูดให้สั้นๆห้วนๆ      เลยทำให้คุณไม่พอใจ         ผมไม่ได้โกรธอะไรคุณมะขิ่นเลย            มีข้องใจบ้างในบางคำพูดเป็นเรื่องธรรมดา      ผมตั้งใจเข้ามาเพื่อเสาะหาความรู้     ไม่ไดมีเจตนาจะเข้ามาทำกร่าง   หรือไปทะเลาะเบาะเเว้งกับใคร      ข้อความที่คุณมะขิ่นไม่สบายใจ     ผมก็ยอมรับว่าอาจจะใช้คำที่ทำให้เข้าใจผิดได้     ผมก็เลยลบไปเเล้ว       เพราะจริงๆก็ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องที่ผมต้องการจะทราบซักเท่าไร       ผมจะถือเป็นบทเรียนก็เเล้วกัน      จะพยามยามกลั่นกรองเเละตรวจทานคำพูดเหมาะสมกว่านี้          จะ ได้ไม่เกิดปัญหาเช่นนี้อีก                   

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #54 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 09:46:09 AM »

ถ้าจะทำมาหากิน และเอาดีทางกฎหมาย
อย่าใช้ความรู้สึกของตัวเอง เป็นตัวตัดสินอะไรง่ายๆครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #55 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 09:55:11 AM »

แหม จริงๆ กระทู้นี้ก็หลากหลายแนว หลากหลายมุมมองดีครับ ......... บอก จขกท. ยังงี้นะ

1) ตร. ดับเพลิงนะเมื่อก่อนก็รับ คน จบ ม.6 มาสอบเป็นพลตำรวจ แล้วบรรจุกองบังคับการ ตร.ดับเพลิง ตามสถานีดับเพลิงต่างๆ สถานภาพเป็น ตร. เหมือนตร.ทั่วๆไป เพียงแต่มาดับเพลิงเท่านั้น แต่ ตอนนี้มีการถ่ายโอนอำนาจภารกิจการดับเพลิง หรือเรียกว่า การบรรเทาสาธารณภัย ไปให้ทาง กทม. ดูแล เลยถามความสมัครใจ ข้าราชการ ตร. ดับเพลิง ว่าใครจะโอนบ้าง ใครไม่โดอนก็จะให้อยู่เป็น ตร. เหมือนเดิม ผลปรากฏว่า ระดับสัญญาบัตร ขึ้นไป ส่วนใหญ่ ร.ต.อ. ไม่โอนเพราะได้ซี 6 - 7 กันถ้วนหน้า (เพราะตอนอยู่ ตร. ขึ้นสารวัตร พ.ต.ต.ไม่ได้) แถมอยู่ กทม ได้เป็นหัวหน้าสถานีอีก (ไปดูสถานีดับเพลิงจะเห็น หน.เป็นยศ ตร กันเยอะบางสถานี ด.ต. เป็นหัวหน้าสถานียังมี)  แถมมีค่าเสี่ยงภัยเข้าเวรอีกเดือนละ 5,000 อีก ปัจจุบันการรับ จนท.ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ระดับ 3 มีการรับ จากคนจบ ป.ตรี จากหลายสาขา เช่น วิศวะ กฎหมาย รัฐศาสตร์ และอีกหลายสาขา มีสอบว่ายน้ำ วิ่ง แบกสายยาง ถังอากาศ แบกหุ่น คนสมัครเยอะครับ เพราะรายได้ดี

2) ส่วนเรื่องคนอยากเป็น ตร. นั้น อยากให้ดูตอนนี้รับสมัคร ประทวน ป.ตรี สาย อก. จะเห็นว่าคนสมัครเป็นแสน เพราะรับทุกสาขา แต่พอรับ ประทวน ป.ตรี สายปราบปราม จะไม่เยอะมาก เพราะ รับ ป.ตรี กฎหมาย+รัฐศาสตร เพราะบางคนไปเปรียบเทียบกับ ปลัดอำเภอ เปรียบกับนายร้อยสอบเข้า เพราะวุฒิเท่ากัน แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มองลักษณะงานและการมีอาชีพการงานทำนะครับ ความก้าวหน้าในสายงาน ตร. นั้น คุณวุฒิ ไม่มีความหมายหรอก เป็นแค่ส่วนประกอบเล็กๆเท่านั้นเอง ถ้าได้เข้ามาสัมผัสจะทราบ จขกท. อย่าน้อยใจในวาสนาครับ พยายามมุมานะทำฝันให้ได้ครับ ไม่ได้ทางนี้ลองทางอื่นผมขอแนะนำสายปลัดอำเภอครับ จพง.ปกครอง 3 ดีนะครับถ้าความสามารถถึงก็ไต่ได้ถึง ผวจ.เลย เป็น หน. อส. ด้วย น่าจะเติมเต็มฝันของ จขกท. ได้นะครับผมเองยังมีฝันเลยว่าจะเป็นแบบ " ท่านนาจา " ให้ได้ (ซุ่มอ่านตำราสอบงวดหน้า) แต่ไม่รู้จะได้ไหมก็สอบไปเรื่อยๆ

3) อีกอย่างระบบ ตร. ทหาร นั้น เขามีระบบ เกียรติศักดิ์ ระบบรุ่นพี่รุ่นน้อง กำกับอยู่นะครับ คนนอก เช่น จขกท. มองเข้าไปอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจนัก เขาซึมซับมาตั้งแต่เรียนเตรียทหารแล้ว มาต่อใน รร.จปร. อีก รร.นรต.อีก ตอนผมเข้าไปสัมผัสผมยังงงเลย ว่าจะมานั่งฉากทำไม(บ้าเปล่าวะ) กินข้าวดันมีท่าอีก(งง) นุ่งพุ่งซัดเท้าหลัง กี่ร้อยยก (จะทำไหวไหม) ซ่อมอีกสารพัด (จะทำทำไม)  แต่พอรู้ว่าเหตุผลที่อยู่เบื้องหลังสิ่งเหล่านั้นคืออะไรก็รับสภาพ และปรับตัว(ทน) จนผ่านมาได้ อ้อ...........ผมไม่ได้มาจากเตรียมทหารนะครับ ผมมาจากบุคคลภายนอกสอบเข้ามาอบรม (ออกตัวไว้ก่อน)  และคำว่าอาการ จ๋อง ของท่านผู้การ มะขิ่น นั้น ผมก็เจอมาแล้ว แค่เดินผ่านจะทำความเคารพ (จะหลบดีไหม) , จะแดกเปล่าวะ , แค่มองหน้าสำรวจเนื้อตัวก็หนาวแล้ว

4) การเปรียบเทียบของ จขกท. นั้น ในมุมมองของคนภายนอกอาจจะมองว่าไม่เป็นธรรมบ้าง แต่ถ้ามุมมองของคนเป็นผู้บังคับบัญชาแล้ว เขาจะพูดว่า" ไม่ได้บังคับใครให้เข้ามาสอบ ใครไม่พอใจลาออกไป " ได้ยินจนบ่อยมาก และขอร้องนะครับอย่าเอาความก้าวหน้ามาเป็นตัวเปรียบเทียบ เพราะในสายงานทหาร ตร. นั้น คำว่า " กำเนิด " นั้นมีความหมายลึกซึ้งนัก ว่า คุณ " กำเนิดจากไหน "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2009, 10:13:23 AM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #56 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 11:24:35 AM »

แหม จริงๆ กระทู้นี้ก็หลากหลายแนว หลากหลายมุมมองดีครับ ......... บอก จขกท. ยังงี้นะ

1) ตร. ดับเพลิงนะเมื่อก่อนก็รับ คน จบ ม.6 มาสอบเป็นพลตำรวจ แล้วบรรจุกองบังคับการ ตร.ดับเพลิง ตามสถานีดับเพลิงต่างๆ สถานภาพเป็น ตร. เหมือนตร.ทั่วๆไป เพียงแต่มาดับเพลิงเท่านั้น แต่ ตอนนี้มีการถ่ายโอนอำนาจภารกิจการดับเพลิง หรือเรียกว่า การบรรเทาสาธารณภัย ไปให้ทาง กทม. ดูแล เลยถามความสมัครใจ ข้าราชการ ตร. ดับเพลิง ว่าใครจะโอนบ้าง ใครไม่โดอนก็จะให้อยู่เป็น ตร. เหมือนเดิม ผลปรากฏว่า ระดับสัญญาบัตร ขึ้นไป ส่วนใหญ่ ร.ต.อ. ไม่โอนเพราะได้ซี 6 - 7 กันถ้วนหน้า (เพราะตอนอยู่ ตร. ขึ้นสารวัตร พ.ต.ต.ไม่ได้) แถมอยู่ กทม ได้เป็นหัวหน้าสถานีอีก (ไปดูสถานีดับเพลิงจะเห็น หน.เป็นยศ ตร กันเยอะบางสถานี ด.ต. เป็นหัวหน้าสถานียังมี)  แถมมีค่าเสี่ยงภัยเข้าเวรอีกเดือนละ 5,000 อีก ปัจจุบันการรับ จนท.ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ระดับ 3 มีการรับ จากคนจบ ป.ตรี จากหลายสาขา เช่น วิศวะ กฎหมาย รัฐศาสตร์ และอีกหลายสาขา มีสอบว่ายน้ำ วิ่ง แบกสายยาง ถังอากาศ แบกหุ่น คนสมัครเยอะครับ เพราะรายได้ดี

2) ส่วนเรื่องคนอยากเป็น ตร. นั้น อยากให้ดูตอนนี้รับสมัคร ประทวน ป.ตรี สาย อก. จะเห็นว่าคนสมัครเป็นแสน เพราะรับทุกสาขา แต่พอรับ ประทวน ป.ตรี สายปราบปราม จะไม่เยอะมาก เพราะ รับ ป.ตรี กฎหมาย+รัฐศาสตร เพราะบางคนไปเปรียบเทียบกับ ปลัดอำเภอ เปรียบกับนายร้อยสอบเข้า เพราะวุฒิเท่ากัน แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มองลักษณะงานและการมีอาชีพการงานทำนะครับ ความก้าวหน้าในสายงาน ตร. นั้น คุณวุฒิ ไม่มีความหมายหรอก เป็นแค่ส่วนประกอบเล็กๆเท่านั้นเอง ถ้าได้เข้ามาสัมผัสจะทราบ จขกท. อย่าน้อยใจในวาสนาครับ พยายามมุมานะทำฝันให้ได้ครับ ไม่ได้ทางนี้ลองทางอื่นผมขอแนะนำสายปลัดอำเภอครับ จพง.ปกครอง 3 ดีนะครับถ้าความสามารถถึงก็ไต่ได้ถึง ผวจ.เลย เป็น หน. อส. ด้วย น่าจะเติมเต็มฝันของ จขกท. ได้นะครับผมเองยังมีฝันเลยว่าจะเป็นแบบ " ท่านนาจา " ให้ได้ (ซุ่มอ่านตำราสอบงวดหน้า) แต่ไม่รู้จะได้ไหมก็สอบไปเรื่อยๆ

3) อีกอย่างระบบ ตร. ทหาร นั้น เขามีระบบ เกียรติศักดิ์ ระบบรุ่นพี่รุ่นน้อง กำกับอยู่นะครับ คนนอก เช่น จขกท. มองเข้าไปอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจนัก เขาซึมซับมาตั้งแต่เรียนเตรียทหารแล้ว มาต่อใน รร.จปร. อีก รร.นรต.อีก ตอนผมเข้าไปสัมผัสผมยังงงเลย ว่าจะมานั่งฉากทำไม(บ้าเปล่าวะ) กินข้าวดันมีท่าอีก(งง) นุ่งพุ่งซัดเท้าหลัง กี่ร้อยยก (จะทำไหวไหม) ซ่อมอีกสารพัด (จะทำทำไม)  แต่พอรู้ว่าเหตุผลที่อยู่เบื้องหลังสิ่งเหล่านั้นคืออะไรก็รับสภาพ และปรับตัว(ทน) จนผ่านมาได้ อ้อ...........ผมไม่ได้มาจากเตรียมทหารนะครับ ผมมาจากบุคคลภายนอกสอบเข้ามาอบรม (ออกตัวไว้ก่อน)  และคำว่าอาการ จ๋อง ของท่านผู้การ มะขิ่น นั้น ผมก็เจอมาแล้ว แค่เดินผ่านจะทำความเคารพ (จะหลบดีไหม) , จะแดกเปล่าวะ , แค่มองหน้าสำรวจเนื้อตัวก็หนาวแล้ว

4) การเปรียบเทียบของ จขกท. นั้น ในมุมมองของคนภายนอกอาจจะมองว่าไม่เป็นธรรมบ้าง แต่ถ้ามุมมองของคนเป็นผู้บังคับบัญชาแล้ว เขาจะพูดว่า" ไม่ได้บังคับใครให้เข้ามาสอบ ใครไม่พอใจลาออกไป " ได้ยินจนบ่อยมาก และขอร้องนะครับอย่าเอาความก้าวหน้ามาเป็นตัวเปรียบเทียบ เพราะในสายงานทหาร ตร. นั้น คำว่า " กำเนิด " นั้นมีความหมายลึกซึ้งนัก ว่า คุณ " กำเนิดจากไหน "

ท่านrambo1th  น่ารักครับ ............

+1 ครับ เยี่ยม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #57 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 12:52:48 PM »

ท่านrambo1th  น่ารักครับ ............

+1 ครับ เยี่ยม

Cheesy
+ ๑ แต้มให้ คุณ rambo1th  เหมือนกันครับ  เยี่ยม

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #58 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 07:01:35 PM »

อืม....หายไปนาน กระทู้นี้ไวเหมือนกันนิ Cheesy ขอตอบ จขกท.ก่อน
1 ถ้า จขกท. เป็นตำรวจอยู่ ต้องไปศึกษาหน่วยงานและองค์กรของ สตช.ว่ามีอะไรบ้าง ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆในเวปนี้
จะทราบดีว่าผมอยู่ส่วนไหนมาบ้าง และปัจจุบันผมได้บอกที่ทำงานไว้ในกระทู้ต้นๆแล้ว ส่วนเรื่องโยกย้ายไม่เป็นธรรมที่ ผบ.คนก่อนลองไปดูดีๆนะครับว่าใครโดนกันบ้าง ลองสอบถามผู้ที่ร้องทุกข์ดู ส่วนเรื่องการสอบไม่มีการใช้เส้นครับ
ถ้ามีเส้นใช้เส้นก็ไม่ต้องสอบ ได้เป็นเลยยอมรับว่ามีอยู่แต่ไม่สามารถบอกได้ว่าเท่าใดและบางคนผมได้รู้จักและมาเรียนหลักสูตรสารวัตรด้วยกันก็มี Cool แต่พวกนี้เขามีไลน์หรือเส้นทางของเขาอยู่แล้วครับไม่เกี่ยวกับเรา
ส่วนเรื่องโครงการ 4 ปีจำนวน 4,000 คน เป็นการต้องการตำรวจชั้นประทวนขั้นต่ำภายในระยะเวลาดังกล่าว เนื่องจาก
ขณะนี้การขาดแคลนกำลังพลในระดับชั้นประทวน- นายร้อย เป็นปัญหามาก+ปัญหากำลังพลเสื่อมสภาพเริ่มมากขึ้น
ทำให้ตอนนี้ภาระงานต่อคนของตำรวจเกินกว่าที่จะแบกแล้ว ถ้าได้กำลังคนเพิ่มจากเดิมซึ่ง สตช.ต้องการรับมากกว่านี้
แต่ติดขัดที่งบประมาณ ขอเต็มที่จึงได้แค่ 4000 คนเท่านั้น ส่วนเรื่องรับ นสต.วุฒิ ป.ตรี ผมได้ยินนายระดับนายพลตำรวจตรีพูดๆกันเรื่องปัญหาภายในแต่ นายบอกว่าดูปัญหาว่ามีผลกระทบกับประชาชนและสังคมหรือเปล่า
ประชาชนและสังคมพอใจกับการปฎิบัติหน้าที่ของตำรวจชั้นประทวนวุฒิป.ตรีนี้หรือไม่
                     ดังนั้นโครงการนี้จะเป็นอย่างไรอยู่ที่ประชาชนครับและนี่ก็เพิ่งจะเริ่มปีที่ 2 เองแต่จำนวนยังไม่ถึงครึ่งของ 4000 คนเลย และที่สำคัญมันไม่เกี่ยวกับ ตำรวจดับเพลิงเลยครับ ช่วงที่เปลี่ยนให้ ตร.ดับเพลิงไปอยู่กับ กทม. ผมเป็นตำรวจแล้วครับก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรมากนะครับมีปัญหาแค่ระดับ รองผู้บังคับการเรื่องการเทียบซี
อย่างที่ท่าน rambo1th ว่าไว้ละครับ โอนไปเงินเดือนเพิ่มค่าตอบแทนเพิ่ม ไม่มีปัญหาครับ ดูอย่างขนส่งสิครับ
ทุกวันนี้ตำรวจที่โอนย้ายไปเหลือไม่เท่าไรแล้วครับส่วนใหญ่เกษียณไปแล้ว Cheesy
                       อ้อ.....ขอเตือนเรื่องวินัย และการเคารพระหว่างผู้น้อยกับผู้ใหญ่นะครับ Grin Grin
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์