๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 07:29:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ  (อ่าน 31271 ครั้ง)
พ่อน้องพี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:29:42 AM »

พี่ๆน้องๆท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับรถไถนามือสองของ Ford บ้างครับ พอดีจะซื้อไปใช้งานแต่ดูไม่เป็นกลัวจะซื้อมาซ่อม ลงเบอร์ไว้ก็ได้ครับแล้วผมโทรกลับไป ด่วนครับตัวรถอยู่หนองคาย อำเภอ บึงกาฬ ส่วนตัวผมอยู่หาดใหญ่  คนละซีกประเทศ
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:05:55 AM »

ขออนุญาตแนะนำว่า ถ้าจะซื้อรถไถ ไม่ต้องไปดูรถถึงบึงกาฬ ให้เสียทั้งเวลาและค่าเดินทางครับ ไม่คุ้มค่า
ลองดูแถว นครปฐม , ถนนพุทธมณฑล , บรมราชนนี , รังสิต , วังน้อย , ถนนบางนา-ตราด พวกเชียงกงมีเยอะแยะ 
ข้อสำคัญในการซื้อ  1.ต้องดูสภาพรถเป็น มองออกว่า ชิ้นส่วนไหน(ที่มองเห็นได้ด้วยตา) สภาพดี - ปกติ เป็นยังไง
                             2.ต้องฟังเสียงเครื่องยนต์เป็น ว่า ยังไงหลวม ยังไงพอใช้ (ไอ้ที่ฟิต ไม่ต้องพูดถึง ต้องป้ายแดง)
                             3.ต้องลองทดสอบการขับขี่ ทดสอบอุปกรณ์ ว่ายังมีกำลังใช้ได้มั๊ย ?
                             4.ต้องมีความอดทน จะขับรถ หรือ เดินดู  ดูมันทั้งย่าน ร้านไหนมี รถ รุ่น ที่อยู่ในเป้าหมาย
                                ไม่ต้องอาย ครับ เข้าไปดูสภาพ  สอบถามราคา พร้อมถามราคาสุทธิ ที่จะขายได้ ถ้าเราจะ
                                ซื้อ  เปรียบเทียบไปเรื่อยๆ  ข้อนี้สำคัญมาก  ถ้าไม่อยากเจ็บใจตัวเอง ที่รีบตัดสินใจซื้อ ยังมีของดี ที่เรายังไม่พบ
                              5.ถ้าไม่มี ความรู้ตามข้อ 1. - 3. พ่อน้องพี ต้องไปสืบเสาะหา ญาติ พรรคพวก เพื่อนฝูง ที่เขามี
                                 ความรู้  ประสบการณ์  และต้องใจเย็นด้วย(ตามเหตุผลข้อ 4.)
ขอให้โชคดี เจอรถที่มีสภาพใช้ได้  ราคาสมเหตุผล ครับ   
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 11:10:56 AM »

ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูล จากประสบการณ์ของตนเอง ขับรถ + เดินดู 2 วัน ย่านรังสิต กับย่านบางนา-ตราด  โดยภาพรวม(ไม่ทุกร้าน) ย่านบางนา-ตราด  การบอกราคาจะเบากว่า ครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 04:49:43 PM »

รถไถนายี่ห้อนี้ถ้าเป็นรุ่น6600  ถ้าราคาดีเอาไว้เลยครับ  ไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่  มีทุกชิ้นแน่นอน  เป็นรถไถนาที่มีมากที่สุดในเมืองไทย  ซ่อมบำรุงง่าย  ช่างซ่อมรถในเมืองไทยเห็นแล้วยิ้ม Grin   ที่บ้านผมมี2คัน  7000กับ6600  ตัว7000เดิมๆติดเทอร์โบ  เดียวนี้ตัดออกแล้ว  อึดแรงดีมาก  6600รอบจัดเร็วกว่า  แต่แรงน้อยกว่า  ใช้มา27ปีแล้วครับ  ยกเครื่องไปแล้ว5ครั้ง  อะไหล่ไม่แพง  บ้านผมอยู่โคราช +จังหวัดใกล้เคียง มีร้านขายอะไหล่เยอะแยะ  ทางใต้ไม่น่าจะเกินกันนะครับ
ราคาของมือ2ที่ทางร้านเอามาขาย  ทำสีใหม่ที่เห็นๆอยู่ราคาจะเริ่มต้นที่5-6แสนบาทรวมผานไถ+ใบมีดหน้า  เอาไว้ดันดิน  ถ้าไม่เอาบอกผมด้วยครับ Grin  มีคนกำลังหาอยู่พอดี

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 05:46:05 PM »

พี่ครับ

รับผมไปไถนาแทนไหมครับ เลี้ยงง่าย -*-

แหะๆ ผมไม่ทราบข้อมูลด้านนี้หรอกครับ จะเข้ามาบอกว่า ขอให้ได้ของที่มีคุณภาพดีๆ ราคาเป็นมิตรครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:08:15 PM »

ถ้าดูเองไม่เป็น เวลาไปดูพาช่างที่ไว้ใจไปดูด้วยครับ  ที่พอสังเกตุเองได้ง่ายคือดูร่องรอยของหัวน็อต ต้องไม่มีรอยเคยถอด ไม่เย็นไม่ยู่
รถไถฟอร์ดใช้น็อตระบบนิ้ว ถ้าเจอพวกช่างเถอะ เคยถอดมาก่อน หัวน็อตไปหมด   ยี๊

เลือกฟอร์ดไม่ผิดหวังครับ ทนทาน ที่บ้านมีรุ่นเล็ก สามสูบ ซื้อตั้งแต่ ปี 2500 พ่อดัดแปลงใช้งานสารพัด ไถนา ลากกะบะ ลากใบเกลี่ยดิน คราด เปลี่ยนใส่ล้อเหล็กตีดินทำนาปังได้ด้วย ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ อะไหล่ก็ยังหาได้  เยี่ยม  เยี่ยม

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:27:30 PM »

..... ผมเองเพิ่งเอาออกมาใหม่เมื่อเดือน มิ.ย. 51  แต่เป็นรถไถนาของ ยันมาร์ รุ่น 45 แรงม้า  พร้อมอุปกรณ์ ชุดไถผาน 6 ใบ 26 นิ้ว  ของ CMT  ใบเกรดดันดินของยันมาร์เอง (ครั้งแรกทางร้านเอาของยี่ห้ออื่นมาใส่มาให้)  จอบหมุนโรตารี่ของวิเชียร ขนาด 1.80 เมตร รวมราคาเบ็ดเสร็จ ราคา 647,000 บาท เป็นรถขนาดกลางไม่เล็กเกินไป  คล่องตัวในการทำงาน ทั้งในน้ำและบนบก  ขับเคลื่อน 4 ล้อ .. ครับผม ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:32:55 PM »

... การที่เราจะเล่นรถแทรคเตอร์ฟาร์มไม่ว่าจะขนาดเล็กหรือขนาดใหญ่  จะใหม่หรือเก่าหลายมือนั้น  ต้องดูว่าเราจะนำมาทำงานแบบใดเป็นส่วนใหญ่  ถ้าที่ดินแปลงใหญ่ ๆ ก็ควรเล่นแบบตัวใหญ่ซึ่งมีให้เลือกมากมายหลายยี่ห้อ ส่วนผมนั้นที่เล่นตัวเล็กลงมาก็เพราะงานที่ใช้ไม่ใหญ่โตมากนัก  ทำงานเป็นบางฤดูไม่เน้นทำเงินด้วยการรับจ้างเป็นหลัก ....

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:42:18 PM »

.... แต่ถ้าจะเล่นฟอร์ดใช้แล้วจริง ๆ อยากให้เล่นตัวที่เราเห็นเขาใช้งานอยู่ในพื้นที่น่ะครับ  อุปกรณ์ที่ชำรุดมันอยู่ด้านในนะครับ  เรามองด้วยตาเปล่าไม่เห็น  การทดลองขับทำงานชั่วครู่ชั่วยามนั้นบางทีก็มองไม่เห็นปัญหานะครับผม  แต่ถ้าเป็นรถที่เรารู้จักเห็นเขาใช้เราจะได้ผิดหวังน้อยหน่อยน่ะครับ  เพราะเห็น ๆ กันอยู่ ... ที่ผ่านมาเห็นพวกกันผิดหวังจากรถใช้แล้วหลายคนแล้วครับ  บางคนถึงกับต้องยอมขายขาดทุนไปเลยนะครับ  ไปโดนของย้อมแมวน่ะครับผม ... สุดท้ายก็อยู่ที่ตัวท่านเป็นสำคัญว่าจะตัดสินใจเอาแบบใด .... ด้วยความจริงใจครับ ...

พ่อน้องพี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 01:23:19 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับที่ แนะแนวทางให้ครับ แล้ว ถ้าเป็นพวก Massey Ferguson MF595 เป็นอย่างไรบ้างครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 02:49:43 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับที่ แนะแนวทางให้ครับ แล้ว ถ้าเป็นพวก Massey Ferguson MF595 เป็นอย่างไรบ้างครับ
ยี่ห้อนี้ถ้าเสียช่างเป็นเศษเหล็กขายอย่างเดียวครับ  รถจากเมกาหาคนใช้น้อยมากครับอย่าเสี่ยงเอามาใช้

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 02:56:35 PM »

ถ้าเป็นตัว 6600  น้าผมใช้มา 20 กว่าปี ( แกอย่ ต.ท่าข้าม อ.หาดใหญ่) 

น่าใช้  ทนทาน  ซ่อมบำรุงง่าย  แรงดี

ท่าน  จขกท.  ลองไปลองแอบถามเจ้าหน้าที่ที่ ตัวแทนจำหน่าย

อยู่เยื้องๆ  กับ  บ.บ้าน  SUZUKI  ตรงแยกตลาดใหม่
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 03:10:41 PM »

เว็บนี้ น่าสนใจครับ ตลาดแทรคเตอร์
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 03:42:16 PM »

ผมหารถขุดวางท่อขนาดกลางๆอยู่   มีใครเลิกใช้บ้างครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
superman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 06:28:06 PM »

ผมเคยซื้อ เป็นของมือสองจากนอกครับ อยู่ชลบุรี ชื่อ ชลบุรีศูนแทรคเตอร์ ครับ ผมจำเบอร์ไม่ได้ ลองหาในสมุดหน้าเหลืองดูครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์