๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 05:31:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะที่ลูกกระสุนมีแรงมากที่สุด?  (อ่าน 4398 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:45:17 PM »

โมเมนตัม = มวล x ความเร็ว
พลังงาน = 1/2 x มวล x ความเร็ว^2

ขอบคุณมากครับพี่ธำรง

Huh ตอนเรียนไม่ค่อยตั้งใจ ตอนนี้เลยงงใหญ่เลย  คือว่าแรงสุดที่ปากลำกล้อง  และระยะที่กระสุนแต่ละชนิดจะเจาะลึกสุดประมาณกี่เมตรครับ

ลองอ่านที่ท่านผู้การโพสอีกทีนะครับ    Grin Grin

หัวกระสุนมีความเร็ว และพลังงานมากที่สุดที่ปากลำกล้อง   และจะลดลงไปเรื่อย ๆ  ไม่ใช่เพิ่มขึ้น
หัวกระสุนมีอาการทางขีปนวิธีอย่างหนึ่งที่เรียกว่า YAW  เป็นการที่ปลายแกว่ง  ซึ่งจะลดลงเรื่อย ๆ จนกระทั่งอยู่ในแนวแกนหัวกระสุน   ที่ระยะนี้ หัวกระสุนจะเจาะได้ลึกที่สุด  ใกล้กว่านี้หัวกระสุนยังทรงตัวไม่ดี  ไกลกว่านี้ความเร็วลดลง
พลังงาน = 1/2 x มวล x ความเร็ว^2

ลืมค่า g ไปนะครับ  เรายิงปืนที่ผิวโลก

ผมถามพี่ๆทุกท่านต่ออีกที ว่า ซอฟแวร์ที่ใช้คำนวณความเร็วกระสุนพวกนี้หาได้จากที่ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้า  ไหว้ ไหว้

ใช้ของฟรี ที่นี่ก็ได้ครับ
http://www.eskimo.com/~jbm/calculations/calculations.html

ขอบคุณครับ

civic666
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 08:29:56 AM »

มาขอความรู้ครับ ไหว้

คนที่รับราชการ ถือว่ารับงานของราชะมาทำต่อ สิ่งแรกที่ต้องทำ
คือต้องรักประชาชน ทำงานเพื่อประชาชน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:25:44 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ธำรง

Huh ตอนเรียนไม่ค่อยตั้งใจ ตอนนี้เลยงงใหญ่เลย  คือว่าแรงสุดที่ปากลำกล้อง  และระยะที่กระสุนแต่ละชนิดจะเจาะลึกสุดประมาณกี่เมตรครับ

ลองอ่านที่ท่านผู้การโพสอีกทีนะครับ    Grin Grin

หัวกระสุนมีความเร็ว และพลังงานมากที่สุดที่ปากลำกล้อง   และจะลดลงไปเรื่อย ๆ  ไม่ใช่เพิ่มขึ้น
หัวกระสุนมีอาการทางขีปนวิธีอย่างหนึ่งที่เรียกว่า YAW  เป็นการที่ปลายแกว่ง  ซึ่งจะลดลงเรื่อย ๆ จนกระทั่งอยู่ในแนวแกนหัวกระสุน   ที่ระยะนี้ หัวกระสุนจะเจาะได้ลึกที่สุด  ใกล้กว่านี้หัวกระสุนยังทรงตัวไม่ดี  ไกลกว่านี้ความเร็วลดลง

ลืมค่า g ไปนะครับ  เรายิงปืนที่ผิวโลก

ผมถามพี่ๆทุกท่านต่ออีกที ว่า ซอฟแวร์ที่ใช้คำนวณความเร็วกระสุนพวกนี้หาได้จากที่ไหนครับ ขอบคุณล่วงหน้า  ไหว้ ไหว้

ใช้ของฟรี ที่นี่ก็ได้ครับ
http://www.eskimo.com/~jbm/calculations/calculations.html

ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 08:51:29 AM »

พอดีเพิ่งเขียนรูปลงหนังสือเสร็จ  เลยขออธิบายเรื่อง YAW ต่อ
อาการแกว่ง YAW เกิดขึ้นเพราะ CG ของหัวกระสุนอยู่คนละตำแหน่งกับศูนย์กลางความกดดัน   ทำให้หัวกระสุนแกว่งรอบตัวเอง  และในขณะเดียวกัน YAW จะเพิ่มแรงต้านที่ส่วนปลายของหัวกระสุน   แรงต้านนี้จะบีบให้ YAW ลดลง ๆ เรื่อย ๆ จนกระทั่งอยู่ในแนวแกนหัวกระสุน  และทีระยะนี้เอง ที่หัวกระสุนจะมีอำนาจเจาะลึกมากที่สุด
YAW จะมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่าง CG กับ CP  กับปัจจัยอื่นอีกมากมาย เช่นรูปร่างหัวกระสุน ความเร็ว  แรงดันในลำกล้อง  ความกดอากาศ  ดังนั้นระยะที่หัวกระสุนเจาะลึกที่สุด จึงแตกต่างกันไปตามคาลิเบอร์  แบบของหัวกระสุน  และสภาพแวดล้อมในขณะยิง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 08:57:20 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 09:30:05 AM »

ขอบคุณมากครับ  สำหรับความรู้
เรื่องคำนวน  แบบว่า  สมัยมัธยมฟิสิกส์ได้ ๑ ประจำ
สมัยเรียนอุดมศึกษา อดได้เกียรตินิยม 
เพราะคณิตพื้นฐานได้เกรด ๑  เช่นกัน  ท่าจะถนัด
สมองซีกขวาจริงแฮะ เขียนก็ซ้าย  ผมก็เริ่มหงอกซีกขวา

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 10:56:12 AM »

แหะ แหะ แหะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:04:06 AM »

พอดีเพิ่งเขียนรูปลงหนังสือเสร็จ  เลยขออธิบายเรื่อง YAW ต่อ
อาการแกว่ง YAW เกิดขึ้นเพราะ CG ของหัวกระสุนอยู่คนละตำแหน่งกับศูนย์กลางความกดดัน   ทำให้หัวกระสุนแกว่งรอบตัวเอง  และในขณะเดียวกัน YAW จะเพิ่มแรงต้านที่ส่วนปลายของหัวกระสุน   แรงต้านนี้จะบีบให้ YAW ลดลง ๆ เรื่อย ๆ จนกระทั่งอยู่ในแนวแกนหัวกระสุน  และทีระยะนี้เอง ที่หัวกระสุนจะมีอำนาจเจาะลึกมากที่สุด
YAW จะมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับระยะห่างระหว่าง CG กับ CP  กับปัจจัยอื่นอีกมากมาย เช่นรูปร่างหัวกระสุน ความเร็ว  แรงดันในลำกล้อง  ความกดอากาศ  ดังนั้นระยะที่หัวกระสุนเจาะลึกที่สุด จึงแตกต่างกันไปตามคาลิเบอร์  แบบของหัวกระสุน  และสภาพแวดล้อมในขณะยิง

เรียนถามผู้การครับ... ว่าถ้าเป็นกระสุนแบบวัตคัตเตอร์... จุด Center of gravity กับจุด Center of pressure จะเป็นจุดเดียวกันหนือไม่ครับ... ถ้าเป็นจุดเดียวกันจะเกิด YAW หรือไม่ครับ... ขอบคุณครับ...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 02:12:15 PM »

เรียนถามผู้การครับ... ว่าถ้าเป็นกระสุนแบบวัตคัตเตอร์... จุด Center of gravity กับจุด Center of pressure จะเป็นจุดเดียวกันหนือไม่ครับ... ถ้าเป็นจุดเดียวกันจะเกิด YAW หรือไม่ครับ... ขอบคุณครับ...

หัวกระสุนหยาบ ๆ อย่างเช่นของปืนสั้น   ไม่มีทางเลยครับ
ต้องผลิตโดยมีเจตนาให้ได้ความแม่นยำสูงสุดเท่านั้น
ส่วนใหญ่ออกแบบอย่างปรานีต  ใช้คอมพิวเตอร์ขนาดใหญ่จำลองสภาวะอากาศ สร้างขึ้นมาลงลึกไปถึงระดับโมเลกุล   และเป็นหัวกระสุน Solid ขึ้นรูปด้วยวิธีกลึง CNC  หัวกระสุนพวกนี้ทำกลุ่มที่พันหลาไม่ถึง 3 นิ้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 07:47:18 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 06:55:57 PM »

เหมือนที่เห็นในหนังเรื่อง SHOOTER เลย

ขอบคุณ ท่านผู้การฯ สำหรับความรู้ใหม่ครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 09:07:09 PM »

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์