๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 07:51:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ได้อ่าน article ใน The Economist กันแล้วหรือยังคะ...  (อ่าน 3077 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 05:56:18 PM »

ผมไม่แคร์ว่าฝรั่งว่าไง  ตราบใดที่คนไทยเราเองเข้าใจและพยายามช่วยกันแก้ปัญหาครับ  แต่ว่าเรายังมีคนไทยอีกหลายคนที่ไม่เข้าใจ  หรือเข้าใจแต่ตั้งใจทำลายระบบของเราเพราะความอยากเป็นใหญ่  หรืออยากให้บางคนเป็นใหญ่เพื่อประโยชน์ของเจ้านายมันเท่านั้น

ขอบคุณคุณโบว์ที่หาข้อมูลมาให้อ่านครับ   แต่เรื่องแบบนี้ไม่ใหม่หรอกครับ  20 กว่าปีก่อนฝรั่งคิดว่าไทยก็ต้องเป็น คอมมิวนิสต์เหมือนประเทศเพื่อนบ้าน  ผมบอกเพื่อนๆฝรั่งที่เคยอยู่มาเลย์ว่า  พวกมึงไม่เข้าใจคนไทยใช่ไหม  ไม่มีทางที่คนไทยจะเป็นคอมมิวนิสต์เด็ดขาดเพราะเรามีสถาบันที่เราเคารพ   ตอนนี้ก็ไม่มีทางครับ  

เรื่องจะมีระบบอื่นๆน่ะ  ถ้ารากหญ้ารู้เจตนา  ผมก็ว่าไม่มีทางเช่นกัน  มั่นใจในระบบที่เรามีและทำหน้าที่ปกป้องสถาบัน ตั่งแต่ในระดับส่วนตัวอย่างเช่นคุยกับเพื่อนๆ  จนถึงในระดับส่วนรวมเช่นการร่วมถวายความเคารพในที่สาธารณะอย่างเปิดเผย   ไม่มีอีแอบที่ไหนหรือชาติไหนทำอะไรเราได้ง่ายๆหรอกครับ  

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 03:58:23 PM »

ขอบคุณเจ้าค่ะ ตอนนี้รู้สึกดีขึ้นแล้ว.......แรกๆ ก็ไม่สบายใจ เพราะข้อความใน article มันรุนแรงกว่าที่ข้าน้อยคิดไว้มาก

เพราะตั้งแต่ตอนไปบาหลี....เพื่อนชาวต่างชาติ มาคุยกับข้าน้อย สอบถามกันใหญ่ว่าเมืองไทยเป็นอย่างไรบ้าง ให้ระวังตัวด้วย เขาเป็นห่วง อย่างโน่น อย่างนี้....ข้าน้อยยังยิ้ม หัวเราะ แล้วตอบเพื่อนไปว่าไม่ต้องเป็นห่วงหรอก ในประเทศไทยไม่มีอะไรรุนแรงหรอก เพราะคนไทย ยังไงก็เป็นคนไทย เราก็แค่คิดเห็นไม่ตรงกัน แบ่งเป็นฝ่ายคนที่รักทักษิณ กับคนที่ไม่รักทักษิณก็เท่านั้นเอง

แต่หลายๆ คนก็พูดถึงเรื่องที่พระราชินีเสด็จไปงานศพ แล้วเขาก็บอกว่าไม่สมควร ราชวงศ์ไม่ควรยุ่งเกี่ยวกับการเมือง...พอถึงตรงนี้ข้าน้อยก็พูดอธิบายไม่ถูก ภาษาไทยยังพูดลำบาก ให้พูดอังกฤษ เลยไม่พูดดีกว่า ..... ได้แต่บอกว่าคนไทยรักในหลวง ซึ่งตอนนั้นก็มีชาวออสเตรเลียซึ่งเคยมาเมืองไทย พูดขึ้นมาว่า "จริงๆ นะ คนไทยเค้ารัก เคารพในหลวงมากนะ พวกเขาจะใส่เสื้อเหลืองกันวันจันทร์ด้วย เพราะในหลวงชอบสีเหลือง" ข้าน้อยเลยพูดแก้ไขไปว่าไม่ใช่เพราะท่านชอบสีเหลือง แต่เพราะท่านเกิดวันจันทร์ คนไทยจึงใส่สีเหลืองในวันจันทร์ และใส่สีฟ้าในวันศุกร์ เพราะเป็นวันเกิดของพระราชินี...

เท่านั้นแหละ ฝรั่งคนอื่นที่ฟังอยู่หัวเราะขึ้นมา แล้วพูดว่า "ตลกดีนะประเทศนี้ ใส่เสื้อสีเหลืองในวันจันทร์ โดนบังคับใช่ไหม ถ้าไม่ใส่ตำรวจจับหรือเปล่า"....ข้าน้อยตอบว่าไม่ ไม่มีการบังคับ ไม่มีตำรวจจับ ไม่มีอะไรทั้งนั้น คุณจะไม่ใส่ก็ได้ ไม่มีใครว่าอะไรคุณ แต่คนไทยอยากใส่กันเอง เราอยากแสดงให้เห็นว่า คนไทยเรารักในหลวง.........

หลังจากวันนั้น ข้าน้อยก็คิดอยู่ว่าฝรั่งต่างชาติคงไม่เข้าใจหรอกว่าทำไมเราถึงรักในหลวง ทำไมเราถึงทำอะไรอย่างนั้น...แต่ก็ไม่คิดว่าเขาจะเข้าใจระบบกษัตริย์ผิดๆ ถึงขนาดที่เขียนใน article

แต่ตอนนี้ก็รู้สึกดีขึ้นแล้วค่ะ เพราะรู้ว่ามีต่างชาติอีกเยอะแยะมากมายที่เข้าใจ และเทิดทูนในหลวงเขาเรา เพราะเขารู้ว่าในหลวงทำอะไรให้คนไทยเราไว้บ้าง
  Smiley

I am dying... -*-

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 04:45:56 PM »

คนต่างชาติไม่มีวันเข้าใจครับ
ผมเคยมีเพื่อนชาวต่างชาติเป็นชาวปากีสถาน  ระหว่างขับรถพาเขาเที่ยวในกรุงเทพ เขาถามถึงเรื่องเงินปีที่รัฐบาลไทยถวายพระเจ้าอยู่หัว
ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเรามีการถวายเงินปีแบบอังกฤษหรือเปล่า แต่ด้วยรูปแบบคำถามและน้ำเสียง...เขาถามเป็นทำนองไม่ให้เกียรติในหลวงเลย
ผมโกรธจนสั่น...แต่ด้วยเห็นว่าเป็นเพื่อน (เพื่อนเมีย)...ผมบอกว่าคนไทยเต็มใจถวายเงินและบอกเขาว่า อย่าได้ถามคำถามทำนองนี้กับคนไทยคนอื่นนะ...มันอันตรายสำหรับตัวยูเอง

ลองหาอ่านคอลัมน์จดหมายของ นสพ. เดอะเนชั่น วันนี้สิครับ  ดร.สุเมธ ชุมสายฯ เขียนตอบโต้คอลัมน์ของ The Economists เอาไว้ (ผมจะลอกมาลงก็ยาวเหลือเกิน)

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 04:21:55 PM »

Smiley กระทรวงการต่างประเทศดำเนินการแล้วครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 10:42:29 AM »

อ่านแล้วไม่แปลกใจ ใครที่อยู่เบื่องหลัง ที่จ้าง The Economist เขียน
เป็นการกระทำของ หมาจนตรอก จริงๆ ที่ได้แต่เห่า

อเสวนา จะ พาลานัง
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 02:54:58 PM »

สื่อรับจ้าง

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์