๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 08:59:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 440
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวัสดิการ สน.อส.  (อ่าน 1346359 ครั้ง)
พรชัย
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #390 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 06:37:44 PM »

ยังไงรบกวนเช็ดดู .22 แม๊กนั่มด้วยนะครับ ดำเนินการขอ ป.3 แล้วครับ ถ้าไม่มีจริง ๆ คงจะเอา ซีแซด 452 2E นั่นแหละครับ ไม่ทราบว่า
ลำกล้อง 24 หรือ 27 ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

พรุ่งนี้ถ้าไม่ติดงานจะเช็คให้
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #391 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 08:54:41 PM »

ลูกซอง เรฯ870..ฮัดซัน..สโตเกอร์
ลูกกรด  cz452..TOZ..อาร์มฯ

...อาร์มฯ...มีรูป...ไหมครับ...

...เป็นหุ่น เอ็ม 16 ใช่ไหมครับ...ราคาตัว/เท่าไหร่ครับ....

กลับไปดูสัก 3 - 4 หน้าครับพี่ แล้วจะเห็น

หรือ

...ขอบคุณครับ...

...ราคา...ครับ...

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
gunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #392 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 10:16:13 AM »

ขอบคุณครับ ท่านหนุ่มฯ

ผมอยู่ จ.สระแก้ว ครับ

เกร่งว่าลูก .380

จะหาใช้ยากครับ

แต่ถ้าต้องการมีของรับได้เลยใช่หรือไม่ครับ?

ขอบคุณครับ...

รับได้เลยครับ

ขอบพระคุณครับท่าน

สุจริต และ เที่ยงธรรม
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #393 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 11:26:39 AM »

รบกวนถามผู้รู้ ขอหนังสือรับรองความประพฤติไม่ได้แต่อยากได้ปืนสวัสดิการทำไงดีครับ?

หนังสือรับรองความประพฤติ ไม่มีหรอกครับ  มีแต่..หนังสือรับรองจากหัวหน้าหน่วยงาน มีตราครุฑตรงกลางหัวกระดาษว่า...นาย......นามสกุล......ยศ- ตำแหน่ง .....ระดับ.......ปฏิบัติราชการที่ .......กรม.....กอง......ได้รับเงินเดือน........บาท   ความประพฤติ............      สุดท้ายด้วยลงชื่อ หัวหน้าหน่วยงานนั้น ๆ พร้อมยศและตำแหน่ง
หัวหน้าหน่วยงานที่ไหนไม่ออกหนังสือดังกล่าวให้ โดยไม่ชี้แจงเหตุผล ข้าราชการผู้ใต้บังคับบัญชา ก็สามารถยื่นฟ้องศาลปกครองได้....แต่ อย่าทำเลย เดี๋ยวอด 2 ขั้นนะจ๊ะ ....โดยทั่วไปความในหนังสือไม่ได้ระบุชัดว่าข้าราขการผู้นั้น จะนำไปใข้ในกิจการใด จึงทำให้นำไปใข้ได้ในหลายสถาณการณ์เช่น  เช่าซื้อสินค้า รถยนต์ มอเตอร์ไซค์  กู้เงิน สว้สดิการฯ สหกรณ์ต่าง ๆ กู้ปลูกบ้าน ที่อยู่อาศัย  ทำบัตรเครดิต ต่าง ๆ  หรือไปใข้ประกันตัวผู้ต้องหา ในชั้นสอบสวน ขั้นศาล
และในการอื่น ๆอีกมาก  ถ้าหัวหน้าไม่ออกให้เพราะไม่อยากให้นำไปขออนุญาติซื้อปืน ก็ บอกเหตุผลอื่นได้ครับ มีตั้งแยะ
 ผมเองเวลาไปขอหนังสือรับรอง จะเอาไปขออนุญาติซื้ออาวุธปืน ยังใช้เหตุผล เอาไปทำบัตรเครดิตเลยครับ
เนื่องจากหน่วยงานที่ผมสังกัด มีคนมากหน้าหลายตา ใครรักก็รัก ใครเกลียดเราก็ไม่รู้  ปลอดภัยไว้ดีกว่าครับ

ไม่ทราบว่าเข้าใจกันถูกต้องมั้ย
การขออนุญาตเพื่อมีและใช้อาวุธปืนนั้นเป็นหนังสือ....รับรองความประพฤติ.... ครับ ไม่ใช่หนังสือรับรองอย่างที่ท่านว่า อันนั้นมันรับรองว่าเราเป็นใคร ตำแหน่งอะไร อยู่ที่ไหน เงินเดือนเท่าไหร่

แต่โดยความถูกต้องแล้ว การขอมีและใช้อาวุธปืนนั้น ต้องเป็นใบรับรองความประพฤติครับ หรือแบบ ป.ค.14 เรื่อง การรับรองความประพฤติการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน

ตัวอย่างครับ........................

บันทึก
                                                                   เขียนที่ ว่าการอำเภอ.........
                                                              วันที่...เดือน...ปี
เรื่อง การรับรองความประพฤติการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน
        ข้าพเจ้า.............. เป็น(ผู้บังคับบัญชา)............................. ตำบล................
อำเภอ................. (ที่ตั้ง) จังหวัด..........
        ขอให้ถ้อยคำต่อ........................... ตำแหน่งปลัดอำเภอ(เจ้าพนักงานปกครอง)
อำเภอ......... จังหวัด ........... ด้วยความสัตย์จริงว่า ข้าพเจ้ารู้จักกับ.............(ชื่อเรา)
ผู้มีและขอใช้อาวุธปืน........................... ขนาด....................เป็นอย่างดี ขอรับรองว่า
ผู้ขออนุญาตมีคุณสมบัติดังนี้
        1.มีความประพฤติดี
        2.ไม่เป็รผู้ต้องหาตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน พ.ศ.2490 มาตรา 13(เก่ามากมาย)
        3.มีภูมิลำเนาอยู่อำเภอนี้เกิน 6 เดือน
        4.มีร่างกายแข็งแรง สามารถใช้อาวุธปืนได้เป็นอย่างดี
        5.ไม่เคยต้องโทษหรือต้องหาในคดีอาญาใดๆมาก่อน
        6.ไม่คบนักเลงอันธพาลและไม่เป็นนักเลงการพนัน
        7.มีทรัพย์สินเป็นของตนเอง บ้านพร้อมที่ดิน จำนวน ... หลัง ที่ดิน ....แปลง
 และทรัพย์สินอื่น รวม..........บาท
        ตามที่........................ (ชื่อเรา) ผู้ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน.............
ขนาด.......จำนวน.....กระบอกนั้น เห็นควรอนุญาติ

อ่านให้ฟังแล้วรับรองว่าถูกต้อง จึงลงลายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน

ลงชื่อ                              ผู้บังคับบัญชา

ลงชื่อ                              ผู้สอบสวน

ลงชื่อ                              ผู้บันทึก/พยาน

ที่ผมจำได้ประมาณนี้ครับ

หากแต่ว่าอย่างที่ท่าน gumgum ว่าไว้และสามารถขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนได้ นายทะเบียนท้องที่นั้นทำให้ได้ ก็ต้องขออภัย ท้องที่ผมอาจจะยึดเอกสารแบบดั้งเดิมครับ(ผมก็พึ่งรู้ว่าท่านกับผมจังหวัดเดียวกันครับ) Grin
gunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #394 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 01:41:13 PM »

แต่ถ้าต้องการมีของรับได้เลยใช่หรือไม่ครับ?

เมื่อซักครู่เพิ่งไปสอบถามราคาลูกกระสุนมาครับ

ราคา ขนาด .380    2200/กล่อง

ราคา ขนาด 9 มม.   1450/กล่อง

ราคาต่างกันมากครับ ที่ จ.สระแก้ว

สังสัยต้องทบทวนหันมาเล่น 9 พาราฯ น่าจะเป็นมิตรกับกระเป๋ามากกว่าครับ

ปืนซับคอมแพ็ค ถ้าหากไม่มี รามี่     

กล๊อก 26  พอทดแทนได้มั้ย หรือมีรุ่นอื่นแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #395 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 01:47:40 PM »

เมื่อซักครู่เพิ่งไปสอบถามราคาลูกกระสุนมาครับ

ราคา ขนาด 9 มม.   1450/กล่อง

ราคาต่างกันมากครับ ที่ จ.สระแก้ว

สังสัยต้องทบทวนหันมาเล่น 9 พาราฯ น่าจะเป็นมิตรกับกระเป๋ามากกว่าครับ

ปืนซับคอมแพ็ค ถ้าหากไม่มี รามี่    

กล๊อก 26  พอทดแทนได้มั้ย หรือมีรุ่นอื่นแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

S9A1 สไตเออร์ ขนาดพอๆกับ กล๊อก 26  แต่ต้องรอหลังปีใหม่ 
gunt
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #396 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 02:58:44 PM »

ราคา ขนาด 9 มม.   1450/กล่อง

ขอบคุณครับ

S9A1 สไตเออร์ ขนาดพอๆกับ กล๊อก 26  แต่ต้องรอหลังปีใหม่ 
ครับท่าน  พอจะให้รายละเอียดเป็นวิทยาทานได้หรือไม่ครับ
อยากทราบขนาด น้ำหนัก ระบบความปลอดภัย และความแม่นยำ
เมื่อเปรียบเทียบกับ รามี่ พี หรือ กล๊อก 26
ขอบคุณครับ

สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #397 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 06:06:29 PM »

ได้ป3แล้วครับ Grin เดี๋ยวเจอกับหลังปีใหม่ G19 หลงรัก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #398 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 07:13:19 PM »

รบกวนถามผู้รู้ ขอหนังสือรับรองความประพฤติไม่ได้แต่อยากได้ปืนสวัสดิการทำไงดีครับ?

ของท่าน gumgum เป็นหนังสือรับรองของข้าราชการพลเรือนครับ
หนังสือรับรองความประพฤติ ไม่มีหรอกครับ  มีแต่..หนังสือรับรองจากหัวหน้าหน่วยงาน มีตราครุฑตรงกลางหัวกระดาษว่า...นาย......นามสกุล......ยศ- ตำแหน่ง .....ระดับ.......ปฏิบัติราชการที่ .......กรม.....กอง......ได้รับเงินเดือน........บาท   ความประพฤติ............      สุดท้ายด้วยลงชื่อ หัวหน้าหน่วยงานนั้น ๆ พร้อมยศและตำแหน่ง
หัวหน้าหน่วยงานที่ไหนไม่ออกหนังสือดังกล่าวให้ โดยไม่ชี้แจงเหตุผล ข้าราชการผู้ใต้บังคับบัญชา ก็สามารถยื่นฟ้องศาลปกครองได้....แต่ อย่าทำเลย เดี๋ยวอด 2 ขั้นนะจ๊ะ ....โดยทั่วไปความในหนังสือไม่ได้ระบุชัดว่าข้าราขการผู้นั้น จะนำไปใข้ในกิจการใด จึงทำให้นำไปใข้ได้ในหลายสถาณการณ์เช่น  เช่าซื้อสินค้า รถยนต์ มอเตอร์ไซค์  กู้เงิน สว้สดิการฯ สหกรณ์ต่าง ๆ กู้ปลูกบ้าน ที่อยู่อาศัย  ทำบัตรเครดิต ต่าง ๆ  หรือไปใข้ประกันตัวผู้ต้องหา ในชั้นสอบสวน ขั้นศาล
และในการอื่น ๆอีกมาก  ถ้าหัวหน้าไม่ออกให้เพราะไม่อยากให้นำไปขออนุญาติซื้อปืน ก็ บอกเหตุผลอื่นได้ครับ มีตั้งแยะ
 ผมเองเวลาไปขอหนังสือรับรอง จะเอาไปขออนุญาติซื้ออาวุธปืน ยังใช้เหตุผล เอาไปทำบัตรเครดิตเลยครับ
เนื่องจากหน่วยงานที่ผมสังกัด มีคนมากหน้าหลายตา ใครรักก็รัก ใครเกลียดเราก็ไม่รู้  ปลอดภัยไว้ดีกว่าครับ

ไม่ทราบว่าเข้าใจกันถูกต้องมั้ย
การขออนุญาตเพื่อมีและใช้อาวุธปืนนั้นเป็นหนังสือ....รับรองความประพฤติ.... ครับ ไม่ใช่หนังสือรับรองอย่างที่ท่านว่า อันนั้นมันรับรองว่าเราเป็นใคร ตำแหน่งอะไร อยู่ที่ไหน เงินเดือนเท่าไหร่

แต่โดยความถูกต้องแล้ว การขอมีและใช้อาวุธปืนนั้น ต้องเป็นใบรับรองความประพฤติครับ หรือแบบ ป.ค.14 เรื่อง การรับรองความประพฤติการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน

ตัวอย่างครับ........................

บันทึก
                                                                   เขียนที่ ว่าการอำเภอ.........
                                                              วันที่...เดือน...ปี
เรื่อง การรับรองความประพฤติการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน
        ข้าพเจ้า.............. เป็น(ผู้บังคับบัญชา)............................. ตำบล................
อำเภอ................. (ที่ตั้ง) จังหวัด..........
        ขอให้ถ้อยคำต่อ........................... ตำแหน่งปลัดอำเภอ(เจ้าพนักงานปกครอง)
อำเภอ......... จังหวัด ........... ด้วยความสัตย์จริงว่า ข้าพเจ้ารู้จักกับ.............(ชื่อเรา)
ผู้มีและขอใช้อาวุธปืน........................... ขนาด....................เป็นอย่างดี ขอรับรองว่า
ผู้ขออนุญาตมีคุณสมบัติดังนี้
        1.มีความประพฤติดี
        2.ไม่เป็รผู้ต้องหาตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน พ.ศ.2490 มาตรา 13(เก่ามากมาย)
        3.มีภูมิลำเนาอยู่อำเภอนี้เกิน 6 เดือน
        4.มีร่างกายแข็งแรง สามารถใช้อาวุธปืนได้เป็นอย่างดี
        5.ไม่เคยต้องโทษหรือต้องหาในคดีอาญาใดๆมาก่อน
        6.ไม่คบนักเลงอันธพาลและไม่เป็นนักเลงการพนัน
        7.มีทรัพย์สินเป็นของตนเอง บ้านพร้อมที่ดิน จำนวน ... หลัง ที่ดิน ....แปลง
 และทรัพย์สินอื่น รวม..........บาท
        ตามที่........................ (ชื่อเรา) ผู้ขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน.............
ขนาด.......จำนวน.....กระบอกนั้น เห็นควรอนุญาติ

อ่านให้ฟังแล้วรับรองว่าถูกต้อง จึงลงลายมือชื่อไว้เป็นหลักฐาน

ลงชื่อ                              ผู้บังคับบัญชา

ลงชื่อ                              ผู้สอบสวน

ลงชื่อ                              ผู้บันทึก/พยาน

ที่ผมจำได้ประมาณนี้ครับ

หากแต่ว่าอย่างที่ท่าน gumgum ว่าไว้และสามารถขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนได้ นายทะเบียนท้องที่นั้นทำให้ได้ ก็ต้องขออภัย ท้องที่ผมอาจจะยึดเอกสารแบบดั้งเดิมครับ(ผมก็พึ่งรู้ว่าท่านกับผมจังหวัดเดียวกันครับ) Grin

aa
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

gun&gam

« ตอบ #399 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 08:25:00 PM »

Cheesyพี่ๆครับ ขนาด 9 มม. มีตัวไหนบ้างครับ ทางPMก็ได้ครับ  หลงรักขอบคุณครับ Grin

พรชัย
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #400 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 09:29:39 PM »

ทุกอย่างเกี่ยวกับปืน อส.ขอแจ้งเมื่อเริ่มจ่ายหลังปีใหม่นะครับพี่น้อง ช่วงนี้คุยกันไปก่อน
พรชัย
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #401 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 09:18:41 AM »

อีกนิดสำหรับหลายท่านที่ต้องการอยากรู้หลังปีใหม่ 9มม.คอมแพ็คที่จะมีโอกาสเจอ
..กล็อค 26
..สไตเออร์ S9A1
..สมิธ M@P9C
..บาเร็ตต้า 92FS คอมแพ็ค
..CZ 75Dคอมแพ็ค
ส่วน 9มม.ตัวเต็ม
..กล็อค 19 (17 ยังไม่แน่ใจ)
..บาเร็ตต้า 92FS ทั้งดำและขาว
ที่นี้ก็อยู่ที่ท่านจะเลือก(ปืนมีอีกครับแต่ข้อมูลมีเพียงเท่านี้)
permsak
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #402 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 10:25:23 AM »

อยากทราบว่าขนาด .45 หลังปีใหม่มีอะไรเข้ามาบ้างครับ หลงรัก
LOVE GUN 1911
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #403 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 12:16:48 PM »

อีกนิดสำหรับหลายท่านที่ต้องการอยากรู้หลังปีใหม่ 9มม.คอมแพ็คที่จะมีโอกาสเจอ
..กล็อค 26
..สไตเออร์ S9A1
..สมิธ M@P9C
..บาเร็ตต้า 92FS คอมแพ็ค
..CZ 75Dคอมแพ็ค
ส่วน 9มม.ตัวเต็ม
..กล็อค 19 (17 ยังไม่แน่ใจ)
..บาเร็ตต้า 92FS ทั้งดำและขาว
ที่นี้ก็อยู่ที่ท่านจะเลือก(ปืนมีอีกครับแต่ข้อมูลมีเพียงเท่านี้)
พี่พรชัยขอจองออเดอร์ก่อนเลยครับ1.G-26,2.S9A1,3.MP9Cใบป.3พร้อมครับยังเหลืออีก1ใบขอG-17หรือ19ก็ได้ครับ จ่ายปืนเมื่อไรรบกวนแจ้งด้วยครับ จะรีบไปในทันใด ขอบคุณครับ
pom pom
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #404 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2008, 11:42:38 PM »

ผมก็ผ่อนไว้เหมือนกันเป็น 686ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 440
  พิมพ์