๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:35:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคงเลิกซื้อคาราบาวแดงแล้วหล่ะ  (อ่าน 18076 ครั้ง)
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 10:57:11 AM »

เอาเป็นว่าตอนคาราบาวมันเริ่มมีชื่อเสียง  ผมก็ไม่เคยได้ดูมันน่ะ  ชอบน่ะชอบเมดอินไทยแลนด์  ใสบริสุทธิ์  แต่ค้นหาว่าไอ้ชื่อคาราบาวมันตั้งชื่อเลียน  วงคาราวาน  ไม่เคยเข้าป่า  นักดนตรีมาจากไนท์คลับ  พอเริ่มดังปากเริ่มหมา  ไม่ชอบเลยที่ทำตัวซ่า  เลียนแบบเขามาคิดว่าดังแล้วลืมตัวมึงอยู่ไม่นานหรอกไอ้แอ๊ด  ที่ใช้คำว่าไอ้  คิดว่าอายุไม่ต่างกันนะ  ฐานะการเงินต่างกันก็เรียกไอ้ได้  เขาต่อสู้กันมันรวยเพราะระบบบริหารจัดการบริษัท  เข้าใจว่าไอ้แอ๊ดได้เงินปิดปากมามาก  ถึงไม่ออกมาต่อต้านความไม่เป็นธรรม  แต่ก็เอาเถอะครับ  ต้องขอโทษคอเพลงของแอ๊ดด้วยแล้วกัน  เพราะผมตามมันมานานมันไม่เคยช่วยชาติเลย  เมื่อปีไหนจำไม่ได้แต่นานมาแล้ว  ร่วม10 กว่าปีครับ  มีการประท้วงเรื่องทีทางที่อำเภอปากช่อง   ไอ้แอ๊ดเป็นแนวร่วมหรือโต้โผไม่ทราบ   แต่ทราบความภายหลังไอ้แอ๊ดมีที่อยู่เพียบครับ  กลยุทธหน้าไหว้  หลังหรอกครับ  ลองไปสัมภาษณ์มันดูซิ  มันก็ต้องตอบแบบกำกอมเข้าข้างมันอยู่ดี  ไอ้นี่ทำให้ศิลปินเพลงเพื่อชีวิตแตกคอกันมามากแล้ว 
ขออภัยที่ใช้คำแรงไปบ้าง
       อีกทีน่า...คันปาก
ช่วงเปิดตัวคาราบาวแดงใหม่ ๆ ตอนเชิดชูนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่
เขาเคยโปรโมต  ทาง ที วี ช่องหนึ่ง บอกว่าเขาเป็นนักต่อสู้
เคยเข้าป่า  ชื่อจัดตั้งคือ สหายเชี่ยว  แถมบอกเคยเคลื่อนไหวแถบพื้นที่แถวบ้านผมเสียอีก
แต่ผมไม่ยักเคยได้ยินชื่อสหายเชี่ยวในสาระบบ  ไม่เคยได้ยินใครพูดถึง ทราบแต่เพียงว่าเขาเรียนที่ฟิลิปปินส์
        จำข่าวเรื่องบุกรุกป่าเมืองกาญฯได้ใหม  เรื่องล่าสัตว์  ไก่ชน ฯลฯ

HIS - STORY  ครับ แปลทำนองว่า เรื่องของเขา ในความหมายว่า เรื่องที่เขาเล่าเกี่ยวกับเขา  ผมเชื่อลึก ๆ ว่ามันน่าจะเป็นต้นกำเนิดของคำว่า History ที่แปลว่าประวัติศาสตร์

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 11:39:46 AM »

ผมว่า M150 อร่อยกว่าเยอะ Grin Grin Grin

คาราวบาว.. ผมชอบเฉพาะยุคแรกๆครับ ชอบที่สำเนียงเพลง แต่มิได้นิยมตัวนักร้องเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว  Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 12:08:32 PM »

ผมว่า M150 อร่อยกว่าเยอะ Grin Grin Grin
เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 01:22:46 PM »

เมื่อก่อนตอนผมยังเด็กๆ ก็ฟังเมดอินฯของน้าแอ๊ดเขาบ่อยๆ แต่ตอนนี้อุดมการณ์น้าเขาเปลี่ยนไป  Undecided เปลี่ยนไปจนแบบ

"ผมเสียความรู้สึกไปแล้ว หมดซึ่งความน่าไว้วางใจในตัวน้ามากๆ ขอบอก"  งอน 
g18
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 02:34:39 PM »

งั้นไม่ฟังแล้ว

ติดต่อได้ที่ 089-6642799   Line id;0896642799

ธนาคารกรุงเทพ สาขาย่อยสยามแม็คโครลาดพร้าว

THANATCH W. เลขที่ 092-0203-288

วัวชนช็อป ช็อปคนรักมีด เครื่องมือ
http://www.facebook.com/WuachonShop
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 02:37:45 PM »

ผมเลิกซื้อมานานแล้วยี่ห้อนี้ คุณ ๆ ไม่ดูหรอ มาฟังเพลงมันยังตีกันเลย

ผมล่ะอยากให้ไอ้ นปก.ไปดูจริง ๆ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 03:21:04 PM »

เพลง แอ๊ด’บาว
หลายปีที่ผ่านผมมอบวิญญาณตำนานเสียงเพลง ได้คนได้ร้องบรรเลง เป็นเพลงสะท้อนสังคม
อยู่มานมนาน ขับขานเพลงสื่อผสม ประชาชนเขานิยม เขาชอบสำเนียงเสียงเหน่อสุพรรณ

จนถึงวันนี้ ผมมีร่ำรวยเงินทอง ทรัพย์สินมากมายก่ายกอง เพื่อนฝูงพี่น้องมากมาย
ซ้ำบริษัทเครื่องดื่มช่วยผ่อนกระหาย ยามร้อนดื่มให้ผ่อนคลาย เครื่องดื่มหัวควายบำรุงกำลัง

(ท่อนแยก) ยังแค่นั้นยังไม่สะใจ ต่อมาผมทำฟาร์มไก่ เอาไปเล่นการพนัน

ผ่านหลายสังเวียน หลายคนประชันแข้งขัน ผมไม่ใช่ผีพนัน แต่ผมสืบสานสายพันธุ์ไก่ชน
หลายเพลงผ่านมา เนื้อหายังคงต่อสู้ หลายคนรับรู้ ผมยืนข้างประชาชน

ยิ่งเดินยิ่งเหนื่อย ยิ่งยืนยิ่งเมื่อยเหมือนไร้เหตุผล ไม่เอาแล้วประชาชน นั่งตีไก่ชนจิบน้ำบาวแดง

จ้อน ซาเล้ง...คำร้อง ทำนอง
นุ ซาเล้ง...ขับร้อง
อ. ไก่ ดนตรี

จะพยายามหาเป็นMp3มาลงให้ครับ ตรงตัวดี  ขำก๊าก

ลิ้งฟัง และโหลดครับ http://www.4shared.com/file/65163079/a59903dd/___online.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 03:29:03 PM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
terry
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 66

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 07:14:32 PM »

สมภารเซ้งโบสถ์

สมภารเลี่ยมเป็นพระใจถึง
ทั้งๆ ที่ปากไม่ค่อยตรงกับใจ
ถึงจะบวชได้ไม่นานเท่าไหร่
แต่ความหัวไวแกจึงได้เป็นสมภาร
สมภารเลี่ยมเลี่ยมคมสมนาม
เจ้าของนิยามคิดใหม่ทำใหม่
แกสร้างโบสถ์หลังโตหลังใหญ่
จากเงินทองที่เลี่ยไล่อย่างชำนิชำนาญ

ไอ้จุกมันเป็นลูกศิษย์วัด
อาศัยข้าวก้นบาตรหล่อเลี้ยงชีวา
ทุกๆ วันต้องต้มน้ำชงชา
ให้กับหลวงตาอยู่ข้างกุฏิสมภาร

แล้ววันหนึ่งเย็นย่ำโพล้เพล้
ไอ้จุกก็เกจะรีบไปชงน้ำชา
แต่ดันไปเจอะสมภารฉันมาม่า
ความเลยแตกออกมา
เพราะไอ้จุกมันเที่ยวประจาน

ก็แล้วใครจะเชื่อเด็กสร้างบ้าน
มากกว่าเชื่อสมภารที่สร้างโบสถ์สดใหม่
รังษีของโบสถ์มันบังตา
เสริมสร้างศรัทธาให้ผู้คนเห็นใจ

แม้เรื่องอาบัติจะตามมาอีกมากมาย
มันซุกมันซ่อนอยู่ในจีวรกันวุ่นวาย
แต่ผลสุดท้ายไอ้จุกต้องถูกไล่ออก...จากวัด

ไอ้จุกเองมันเด็กนรกความคิดสกปรกมาใส่ร้ายสมภาร
ดีนะมึนที่พวกตูสงสารมิฉะนั้นชาวบ้านจะตัดหัวให้เสียบประจาน

ก็แล้วใครจะเชื่อเด็กสร้างบ้าน
มากกว่าเชื่อสมภารที่สร้างโบสถ์สดใหม่
รังษีของโบสถ์มันบังตา
เสริมสร้างศรัทธาให้ผู้คนเห็นใจ

แม้เรื่องอาบัติจะตามมาอีกมากมาย
มันซุกมันซ่อนอยู่ในจีวรจนวุ่นวาย
แต่ผลสุดท้ายไอ้จุกต้องถูกไล่ออก...ออกไป

ความชอบธรรมต้องมีคุณธรรม
คุณธรรมจึงเป็นเครื่องวัดความชอบธรรม
ถึงไอ้จุกจะต้องรับกรรม แต่สัจธรรมก็ปรากฎเป็นจริง

เมื่อสมภารเซ้งโบสถ์ให้กับเจ๊ก
ชื่อว่าเถ้าแก่เสกเจ้าสัวเมืองสิงค์
ถูกกฎหมายชอบธรรมมันก็จริง
แต่สิ่งที่ไม่เหลือคือความศรัทธา...ศรัทธา...

ความศรัทธาที่เงินตราซื้อไม่ได้
ความศรัทธาของประชาชนไทย
ความศรัทธาที่ไม่เหลืออีกต่อไป
เมื่อผู้คนจับได้ หลังสมภารเซ้งโบสถ์

สมภารเซ้งโบสถ์ เป็นเพลงพิเศษที่อยู่ในอัลบั้ม " ตะวันตกดิน " ซึ่งเป็นอัลบั้มพิเศษของยืนยง โอภากุล หรือ แอ๊ด คาราบาว ซึ่งออกมาในปี พ.ศ. 2549 ช่วงเวลาเดียวกับวิกฤตการณ์การเมืองในประเทศไทย พ.ศ. 2548-2549 ขณะที่พันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตยชุมนุมขับไล่ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เช่นเดียวกับเพลง เว้นวรรค

สมภารเซ้งโบสถ์ เป็นเพลงที่มีเนื้อหาเสียดสี เปรียบเทียบ สถานการณ์การเมืองในขณะนั้น โดย ยืนยง ผู้เเต่งได้แรงบันดาลใจในการเขียนเนื้อเพลงจากโคลงชื่อ " สมภารเซ้งโบสถ์ " ของเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ โดยเปรียบเทียบ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร เหมือนสมภารเลี่ยม การเซ้งโบสถ์ให้กับเถ้าแก่เสก เจ้าสัวเมืองสิงค์ เหมือนกับกรณีตระกูลชินวัตรและดามาพงศ์ขายหุ้นกลุ่มบริษัทชินคอร์ปแก่บริษัท เทมาเสก โฮลดิ้ง แห่งสิงคโปร์ ซึ่งนำมาสู่วิกฤตศรัทธาในตัว พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 07:19:40 PM โดย terry » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 09:18:25 PM »

ช่วงเปิดตัวคาราบาวแดงใหม่ ๆ ตอนเชิดชูนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่
เขาเคยโปรโมต  ทาง ที วี ช่องหนึ่ง บอกว่าเขาเป็นนักต่อสู้
เคยเข้าป่า  ชื่อจัดตั้งคือ สหายเชี่ยว  แถมบอกเคยเคลื่อนไหวแถบพื้นที่แถวบ้านผมเสียอีก
แต่ผมไม่ยักเคยได้ยินชื่อสหายเชี่ยวในสาระบบ  ไม่เคยได้ยินใครพูดถึง ทราบแต่เพียงว่าเขาเรียนที่ฟิลิปปินส์
        จำข่าวเรื่องบุกรุกป่าเมืองกาญฯได้ใหม  เรื่องล่าสัตว์  ไก่ชน ฯลฯ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

นักเรียนฟิลิบปินส์รุ่นเดียวกับลูกพี่ลูกน้องผมครับ ................อยู่ที่โน่นไม่ค่อยเข้าเรียน เล่นดนตรีตามคลับ

คาราบาว คือชื่อควายพันธุ์ดีของฟิลลิบปินส์ ครับ

เรียนจบก็กลับมาเล่นดนตรีที่เมืองไทย

พี่ชายผมเล่าให้ฟังนานแล้ว ไม่ได้เข้าป่งเข้าป่าอะไรกับเขาหรอก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 09:52:49 PM »

จริงๆช่วงปี 2519-2520 " แอ๊ด"  มันเคยให้สัมภาษณ์ ว่ามันเพิ่งเริ่มตั้งวง ...มีด้วยกัน 3 คน เล่นเพลงสากล เริ่มเล่นเพลงไทยเมื่อปี 2525   

ผมคนหนึ่งเคยเป็นแฟน วงนี้ ตอนนั่นพูดได้เลยมีทุกม้วน ซื้อลุงขี้เมา ตั้งแต่ปี 2525-2526  หน้าปกเป็นรูปเขาควาย ตอนนั่น พีค๊อก เป็นผู้ผลิต ...เขามาเริ่มดังก็ชุด 3 วณิพก  ช่วง 10 ปีมานี้ไม่ค่อยได้สนใจมันมาก ไอ้นี้มันตลก โกหก บริโภค  แต่ถ้าแยกเนื้อเพลงออกไป ผมว่ามันเก่ง เอาร้อยแก้วไปร้องเป็นเพลงได้ และเขียนเพลงได้ดี ...ตอนที่มันเริ่มมีชื่อเสียงมันเคยให้สัมภาษณ์ในหนังสือสานแสงทอง สนพ.สาหร่าย  พฤษภาคม  2526 หน้า16-17  ว่า " ทุกวันนี้มันทำดนตรีก็เพื่อเงิน"   ผู้ให้สัมภาษณ์ถามต่อว่าเท่าไหร่ ?  เขาตอบว่า  " " ..บ้านหลังน้อยๆ หนึ่งหลัง  รถ,เมีย,ลูก ไม่เป็นหนี้สินใคร หาได้เดือนกินเดือน มีเงินส่งลูกเรียน โรงเรียนวัดก็พอแล้วครับ.." 

ในขณะที่เขาโด่งดังสุดขีดจากชุด " เมด อินไทยแลนด์ " และ เมด อินไทยแลนด์ นี้แหล่ะ...ผมว่ามันเริ่มรู้คุณค่าของเงินว่าเงินคืออะไร? ..ตะเวณนั่ง นอนด้วย แลนด์ครุซเซอร์ กิน เบลค... เพิ่งมาเห็นสมถะ มักน้อย ขับกะบะคันไม่ถึงล้าน ก็ในโฆษณา โตโยต้า วีโก้นี่แหละ ...แต่ก็โกหก บริโภคอีกแล้ว...ตะเวณไปทั่วไทย..ว่าแต่ว่าปืนเขาแยอะ..น๊า   Grin Grin

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 10:49:41 PM »

นักเรียนฟิลิบปินส์รุ่นเดียวกับลูกพี่ลูกน้องผมครับ ................อยู่ที่โน่นไม่ค่อยเข้าเรียน เล่นดนตรีตามคลับ

คาราบาว คือชื่อควายพันธุ์ดีของฟิลลิบปินส์ ครับ

เรียนจบก็กลับมาเล่นดนตรีที่เมืองไทย

พี่ชายผมเล่าให้ฟังนานแล้ว ไม่ได้เข้าป่งเข้าป่าอะไรกับเขาหรอก

ขอบคุณมาก ครับ พี่

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2008, 11:29:28 PM »

.....เออ.... เขาหากินร่ำรวยแล้วมันผิดตรงไหนเนี่ย.......

.....น่าแสดงความยินดีมากกว่าที่พวกเขาทำธุรกิจประสบความสำเร็จ.....

.....ถ้ามันทำแล้วเจ๊ง......เดี๋ยวออกมาจี้ ชิง ปล้น  ชาวบ้านเดือดร้อนอีก  เฮ้อ เศร้า ขำก๊าก ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
km.
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 11:05:08 AM »

เพลงเพราะผมชอบ แต่รู้มานานแล้วว่าแอ๊ดดก็ สัตว์สังคมดีๆๆนี่แหละ รถแพงๆๆ ของสะสม ที่ดินมหาศาล

ปากก็พูด มือก็โกย ทำไงได้ โลกมันเปลี่ยนไป ดูพี่หงา ยังซิ่ง BMW S5 ตั้งแต่ 10 กว่าปีที่แล้ว.............

( เสื่อม..........ไม่เข้าท่า ) วจีของพี่เสือดำ.................!!!!        แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 11:38:01 AM »

ผมเคยชอบเพลงคาราบาว..มานานครับ  มาช่วงหลังนี่  คาราบาวเริ่มเปลี๊ยนไป๋..ผมเริ่มหมดศรัทธา  พี่แกเป็นพรีเซนเตอร์เบียร์ยี่ห้อ...เทปแกก็มีเพลง  สาวเบียร์...ด้วย  แกแอบโฆษณามาในเทปด้วย..พอตอนหลังแกเอาชื่อตัวเองมาใส่ขวดขาย..ถ้าผมบอกว่าผมไม่เคยกินไอ้เครื่องดื่มยี่ห้อคาราบาวแดงเลยในชีวิต  ทั้งที่ผมก็กินเครื่องดื่มประเภทนี้แทบทุกวัน... คุณจะเชื่อผมไหม แบร่ แบร่  
km.
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 10:43:53 AM »

ผมเคยชอบเพลงคาราบาว..มานานครับ  มาช่วงหลังนี่  คาราบาวเริ่มเปลี๊ยนไป๋..ผมเริ่มหมดศรัทธา  พี่แกเป็นพรีเซนเตอร์เบียร์ยี่ห้อ...เทปแกก็มีเพลง  สาวเบียร์...ด้วย  แกแอบโฆษณามาในเทปด้วย..พอตอนหลังแกเอาชื่อตัวเองมาใส่ขวดขาย..ถ้าผมบอกว่าผมไม่เคยกินไอ้เครื่องดื่มยี่ห้อคาราบาวแดงเลยในชีวิต  ทั้งที่ผมก็กินเครื่องดื่มประเภทนี้แทบทุกวัน... คุณจะเชื่อผมไหม แบร่ แบร่  

สุดยอดครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์