อูซี่

(1/14) > >>

KAHRPPK:
         ทำไมหน่วยงานของรัฐไทยบางหน่วย    จึงคัดปืนกลอูซี่เข้าประจำการ   เมื่อวานลูกค้าคนหนึ่งถามผม   ท่านใดรู้บ้างครับ  เพราะอะไรทำไมจึงไม่ใช้ยี่ห้ออื่น ???      เรื่องมีอยู่ว่าลูกค้าของผมคนหนึ่งมาหา    บอกว่าได้ซื้อปืนมาแล้วกระบอกแรก   ยี่ห้ออูซี่   ราคาแสนกว่าบาท    เขากำลังภาคภูมิใจ   เขาตั้งใจจะอวดผม    ผมบอกเขาว่าอูซี่พวกเราชาวเวปหลายคน    ตำหนิหลายเรื่อง   และก็แสดงรายละเอียดในเวปให้ดู     จนลืมถามเขาไปว่า กว่าแสนไปเท่าไร   เขาถามว่าดีและไม่ดีอย่างไร    ผมก็ยังไม่ได้ตอบชัดเจน     เขาได้ยินชื่อเสียงมันว่า   หน่วยงานของรัฐยังไว้วางใจ   เขาจึงซื้อมา    อูซี่มันโด่งดังจริงๆ   ??? ??? ???

NAI HEAW:
สงสารจัง ยังเหลือคนหลงลมปากของแขกอีกจนได้

วายุ - รักในหลวง:
อีกแล้วครับท่าน ........ ;D

NaiMai>รักในหลวง:
 ;D อยู่ที่การจัดซื้อจัดจ้างแหละครับ ว่าจะซื้อยี่ห้ออะไรมาใช้ ที่จริงแล้วปืนกลมืออูซี่ก็เป็นปืนที่ดีครับ แต่ร้านค้าในบ้านเราเอามาโฆษณาชวนเชื่อว่าปืนพกยี่ห้อเดียวกันนั้นใช้เหล็กเกรดเดียวกันกับปืนกลมือ ซึ่งปืนกลมือมันก็ใช้เหล็กเกรดเดียวกับปืนทั่ว ๆ ไปแหละครับ ไม่ได้วิเศษแตกต่างจากปืนทั่วไปแต่อย่างใด นี่ดีว่าร้านเครือดังกล่าวไม่ได้เป็นตัวแทน HK นะ ไม่งั้นโม้หนักยิ่งกว่านี้แน่ เพราะปืนกลมือ HK-MP5 นั้นนิยมกว่าอูซี่มากมายนัก แถม HK ยังผลิตปืนเล็กยาวป้อนกองทัพทั่วโลกเยอะแยะ หรือถ้าเป็นตัวแทนขายปืนเมาเซอร์นั่นยิ่งไปใหญ่ เพราะเมาเซอร์ผลิตแม้ปืนใหญ่ เดี๋ยวจะโฆษณาว่าใช้เหล็กเกรดเดียวกับปืนใหญ่ซะอีก ลองบอกเพื่อนไปสิครับ โคลท์ก็ผลิตปืนสงคราม ก็ M16 นั่นไง กล๊อกก็เป็นปืนประจำการของกองทัพออสเตรีย โรงงาน CZ และโรงงานในเครือก็ผลิตตั้งแต่ปืนพกกระบอกจิ๋ว ๆ จนถึงปืนใหญ่จรวดชิ้นส่วนเครื่องบินและเครื่องจักรอุตสาหกรรมหนักหลายชนิด สมิทฯ ก็ตำรวจอเมริกาก็ใช้กันหลายรัฐ ซิกก็ผลิตปืนกลปืนเล็กยาวประจำการเหมือนกัน ฯลฯ สรุป อูซี่น่ะ แค่โรงงานจิ๋ว ๆ เมื่อเทียบกับโรงงานที่ผมยกตัวอย่างมาครับ แต่บังเอิญได้เกิดเพราะปืนกลมืออูซี่เท่านั้น นอกนั้นไม่มีอะไรพิเศษ :-\

boon:
ปืนกลอูซี่เป็นปืนดีครับ เมื่อก่อนหลายๆหน่วยงานในต่างประเทศเขาก็ใช้กัน ตอนนี้ไม่ทราบว่ายังใช้กันอยู่หรือเปล่า
ส่วนปืนสั้นบ้านเราราคาแพงเอง ได้ยินแต่ข่าวว่ามีคนซื้อหามาใช้กัน แต่ยังไม่เคยเห็นใครถ่ายภาพจริงๆมาให้เพื่อนๆได้ดูกันสักครั้ง
สำหรับความรู้สึกส่วนตัวของผม เรื่องนี้กลายเป็นเรื่องเล่าที่น่าเบื่อที่สุด  เพราะมีคนเปิดกระทู้เรื่องปืนอูซี่ทุกๆ2-3อาทิตย์
พวกเราก็เขียนอัดกันมันไปเลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป