๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:24:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลดนก ลูกซองมอสสเบิร์ก500A ที่ถูกต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 7020 ครั้ง)
isared
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 08:49:08 PM »

ผมค่อนข้างเป็นมือใหม่น่ะครับ เพิ่งได้รับปืนมาไม่นานเป็น mossberg 500a 6นัด
หลังจากลองศึกษาอยู่สักพักรู้สึกว่ามีปัญหาตรงที่ตอนเราสไลด์กระโจมมือเพื่อคัดปลอกออกนั้น โดยทั่วไปเป็นการขึ้นนกไปในตัวแต่พอเราคัดปลอกสุดท้ายไปนั้น ก็จะไม่มีลูกในรังเพลิงแล้ว(ลองกับลูกยิงแห้งน่ะครับ) เมื่อต้องการเก็บปืนก็จำเป็นต้องลดนกแต่ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร เลยลองไป ลองมา ได้วิธีว่า กดลิ้นคายกระสุนคาไว้แล้วสไลด์กระโจมมือมาสุด แล้วปลดล็อคห้ามไก กดไกค้างไว้แล้วค่อยๆดันกระโจมมือกลับไปด้านหน้า ปรากฏว่าได้ผลครับไม่มีเสียงคลิ๊กใดๆ แต่นกลดแล้ว       แต่คราวนี้ไม่แน่ใจว่าวิธีที่ทำอยู่นั้นถูกต้องหรือไม่ จะมีผลเสียกับปืนหรือไม่ ขอให้ผู้รู้แนะนำด้วยครับเพราะไม่มีผู้รู้อยู่ใกล้ตัวเลย

อ้้อรบกวนอีกข้อนึงครับ น้ำมัน UD (กระป๋องเก่าๆ) ที่ร้านปืนแถมมาบอกว่าตัวเดียวทำทุกอย่าง(ผมไม่ค่อยเชื่อน่ะครับ)ขัดล้างเคลือบจริงหรือไม่ ถ้าไม่จริงแล้วต้องการการบำรุงรักษาที่ดีหน่อยนั้นควรจะใช้น้ำมันตัวไหนอย่างไรบ้างจุดใดบ้างรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2008, 02:04:24 PM »

ทำได้ถูกแล้ว........

น้ำมันแถมมาได้แต่ราคาคุย..... น้ำมันล้างปืน  เคลือบปืน  คุณภาพดี ๆ ตรึมครับ

ส่วนตัวแล้ว    ผมไม่ติดยี่ห้อ  ซื้อได้ตามร้านค้าปืนทั่วไปแบบที่เป็นกระป๋องสเปรย์ฉีดล้างง่าย

น้ำมันหล่อลื่นผมใช้  น้ำมันเครื่องสังเคราะห์     ลงค้นหาดูคำว่าล้างปืน   คำตอบเพียบ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
isared
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 11:03:47 PM »

ทำได้ถูกแล้ว........

น้ำมันแถมมาได้แต่ราคาคุย..... น้ำมันล้างปืน  เคลือบปืน  คุณภาพดี ๆ ตรึมครับ

ส่วนตัวแล้ว    ผมไม่ติดยี่ห้อ  ซื้อได้ตามร้านค้าปืนทั่วไปแบบที่เป็นกระป๋องสเปรย์ฉีดล้างง่าย

น้ำมันหล่อลื่นผมใช้  น้ำมันเครื่องสังเคราะห์     ลงค้นหาดูคำว่าล้างปืน   คำตอบเพียบ
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับคำแนะนำ จะลองไป search หาดูครับ
sodaban
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:31:23 PM »

ได้ความรู้เพิ่มครับ

สถานการณ์สร้าง"วีรบุรุษ"
หน้า: [1]
  พิมพ์