๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 07:11:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะรบกวนขอแบบ หนังสือสัญญา กรณีโอนลอย ได้ที่ไหนบ้างครับ??  (อ่าน 4945 ครั้ง)
sran9559
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 03:34:20 PM »

จะรบกวนขอแบบ หนังสือสัญญา กรณีโอนลอย ได้ที่ไหนบ้างครับ?? ถ้าใครมี พอจะรบกวน Fax มาให้ได้ไหมครับ ??
Auto Fax  02-8182367        sran
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 04:46:04 PM »

ไม่มีหรอกมั๊งครับ ส่วนมากก็เป็นสัญญาซื้อขายกันธรรมดา แล้วลงต่อท้ายเป็นหมายเหตุ ว่าให้ดำเนินการโอนภายในวันที่เท่าไหร่
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 04:58:16 PM »

อันนี้ต้องขอแจมนะครับ...คือว่า  โอนลอยนั้น..คือการโอนกรรมสิทธิ์(ซื้อขาย)ในทรัพย์สิน(ปืน)ไปให้แก่ผู้อื่น  โดยไม่ประสงค์จะทำให้ถูกต้องตามแบบ..คือจดทะเบียนรับโอนเสียให้ถูกต้อง... เท่ากับว่า วัตถุประสงค์ในการทำนิติกรรม...ไม่ครบถ้วนตามกฎหมาย...จึงไม่สมบูรณ์เป็นการซื้อขาย  บังคับคู่สัญญาไม่ได้...
นอกจากนี้  การซื้อขายอาวุธปืนให้แก่ผู้ที่ยังไม่มีใบอนุญาตซื้อ ตามพรบ.อาวุธปืน  ก็เป็นการผิดกฎหมายอีก เท่ากับว่า การซื้อขายต้องห้าม  ใช้บังคับใครไม่ได้เลย

ดังนั้น  การถามถึงแบบสัญญา....เขียนอย่างไรให้ตาย...ก็ใช้บังคับไม่ได้...

ซื้อขายแบบลอยๆ ...ก็ต้องหาหลักแบบลอย ๆ  หาอะไรยึดให้มั่น..ไม่มีแน่ ๆ ต้องใช้ความไว้วางใจกันอย่างเดียว ถือเป็นสัญญาฉบับแรกของโลก  ที่ใช้บังคับต่อผู้ที่มีคุณธรรมด้วยกัน

และสุดท้ายนี้...ผมสงสัยจริง ๆ  ทำไมยังมีคนชอบโอนลอย..ขายลอย...และซื้อลอย...กันอยู่   ทั้งที่ปัญหาต่าง ๆ มีมากกว่าที่คิดอีกตั้งมาก   เช่น  ซื้อขายกันแล้ว  ยังไม่ได้ไปดำเนินการจดทะเบียน  เกิดฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งเสียชีวิตไปก่อน...คราวนี้ยุ่งเลยครับ  ทายาทที่ไม่ทราบเรื่องการซื้อขายที่ว่า หรือรู้แล้วก็กลายเป็นเรื่องคนเป็นเห็นไม่ตรงกับคนตาย หรือโลภ  ทวงเอาปืนคืนไป..ท่านที่ซื้อขายแบบนี้ จะนำสืบว่ามีการซื้อขายกันจริงๆ อย่างไร....ดี...

ขอให้ข้อคิดแบบนี้  หวังว่าคงจะช่วยยั้งสติท่านได้บ้าง ก็ถือว่าเป็นอานิสงส์.. หลงรัก

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:10:54 PM »

โอนลอย  กรรมสิทธิ์ในตัวปืนโอนไปแล้วนะครับ  และสัญญาซื้อขายก็สมบูรณ์ด้วย  เพราะการโอนทางทะเบียนเป็นเพียงคำสั่งทางปกครองที่อนุญาตให้ใช้ปืนกระบอกนั้น  คนละเรื่องกับสิทธิทางแพ่ง   ปัญหาก็คือ หากนายทะเบียนไม่อนุญาต  จะมีผลทำให้สัญญาซื้อขายเป็นโมฆะหรือไม่   ความเห็นของผมคือ "ไม่" เหตุผลคือ คำสั่งของนายทะเบียนอาวุธปืน ย่อมมีศักดิ์ศรีต่ำกว่ากฎหมาย
ผลที่ตามมาหลังจากการโอนลอย
1  คนขายมีความผิดฐานโอนปืนให้กับผู้ไม่ได้รับใบอนุญาต
2  คนซื้อผิดฐานมีปืนเถื่อน   ปืนเถื่อนนะครับ  ไม่ใช่ปืนผิดมือ   เพราะตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 23 (3)  ใบ ป.4 มีอายุตลอดเวลาที่เป็นเจ้าของอาวุธปืน   แต่เมื่อมีการซื้อขาย  ความเป็นเจ้าของย่อมหมดไป ทำให้ ป.4 หมดอายุลงโดยอัตโนมัติ โดยผลของกฎหมาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 05:14:17 PM »

นับวันผมยิ่งเห็นว่า "นิติศาสตร์" ก็คือ "คณิตศาสตร์" ดีๆ นี่เอง : )

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 07:32:23 PM »

ฉะนั้น.....การซื้อขายแบบโอนลอยไม่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่ง เพราะจะมีปัญหายุ่งยากตามมามากมาย.....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 04:43:59 AM »

...ถ้าผมจำไม่ผิด หนังสืออวป. เล่ม 368 มีหัวข้อเรื่องการโอนลอย ลองดูครับ...

...แต่ผมว่าทางที่ดีก็คือหลีกเลี่ยงการทำธุรกรรมประเภทนี้ดีกว่าครับ..

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:11:45 AM »

โอนลอย แค่คิด ปัญหายังมากมาย Sad
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:57:06 AM »

ซื้อขายแล้ว โอนให้ถูกต้อง ดีที่สุดครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
หน้า: [1]
  พิมพ์