๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:34:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูล ไรเฟิล .223 กับลูกซอง  (อ่าน 2798 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 03:27:31 PM »

สวัสดีครับ
 ผมขายซีแซด 452 ไป เนื่องจากสภาพทางเศรษฐกิจ
แต่ถ้ารีไฟน์แนนท์ผ่านตามเป้าหมาย คงมีเงินซื้อปืนอีกกระบอก งบ 30,000
อยากขยับไปเล่นที่มันแรงกว่า .22 lr  ผมมองไปที่ .223 ที่ไม่เล่น .308 เพราะผมหากระสุน .223 ง่ายกว่าครับ
จึงรบกวนพี่ๆ ว่า งบประมาณที่มีอยู่นี่พอจะหาซื้อได้ไหมครับ และยี่ห้อหรือรุ่นไหนดี ที่จริงลูก .223 ของตำรวจ
ได้ครับ หรือจะไปเล่น .22 max ดี
  และถ้างบมีน้อยเกินผมก็จะเอาลูกซองอยากได้ออโต แต่ทราบครับว่างบก็จำกัด ไม่ติดยี่ห้อครับรบกวนพี่ๆแนะนำ
ด้วย ตอนนี้ก็มองหาปืนเก่าลูกซองแฝดอยู่เพื่อได้สวยๆ ก็จบครับผม

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 03:46:57 PM »

สำหรับ .223 ถ้าคิดว่าหากระสุนหาง่าย  ไม่เสมอไปนะครับ  ต้องระวังเรื่องกระสุน M 16 a 2 อีก  เพราะตอนนี้มีแต่กระสุนรุ่นใหม่ออกมาจ่ายให้หน่วยงานของรัฐใช้หลายหน่วยแล้ว   

จะเอามายิงทดสอบกลุ่มก็ลำบาก เพราะ "ลูกขอ"  ที่ได้มา มักจะเป็น หลายยี่ห้อ หลากล็อต  เก่าเก็บฝังดินก็มี   ราคากระสุนอาจถูกแต่ค่าใช้จ่ายในการจัดหา อาจสูงกว่าที่คิด

งบที่ให้มา ซื้อของใหม่คงไม่ได้ ต้องเล่นของมือสอง

ส่วน .22 แม็กฯ ราคากระสุนนัดละสิบแก่ๆ เกือบยี่สิบบาทแล้ว ยิงมีขาดตลาดเป็นช่วงๆอีก

ลูกซองน่าเล่นแบบปั๊มมากกว่าครับ ราคาไม่แพง  แบบออโต ราคาปรับขึ้นไปสูงมาก ดูจากเวปเรมิงตัน ราคาก็แพงแล้ว ขึ้นจากเดิมไปมาก  จะเล่นยี่ห้อเล็กๆ พวกตุรกี  รัสเซีย  ก็ไม่แน่ใจเรื่องส่งซ่อม เพราะปืนผ่านมือช่างมาน้อย ช่างอาจไม่ชำนาญ  กระสุนลูกซองราคาไม่ถูกนักนะครับ

หาลูกกรด .22 LR เหมือนเดิมดีกว่าครับ  รอให้ทุนรอนดีๆค่อยขยับไปหาลูกซอง และไรเฟิลตามลำดับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2005, 04:22:25 PM »

ผมว่าลูกซองจะเล่นคนละแบบกับลูกกรดครับ

ท่าน จขกท. คงจะมีที่ยิงปืนสะดวกถึงคิดถึงไรเฟิล

ผมอยากแนะว่าน่าจะเล่นลูกกรดเหมือนเดิมครับ แต่เปลี่ยนเป็นแบบติดกล้อง เช่น CZ Varmint .....

ถ้าจะเปลี่ยนเป็นลูกซองผมว่า Remington 870 Wingmaster ลำกล้องยาวน่าเล่นครับ ไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหร่ แต่รุ่นลำกล้อง 20 นิ้วก็น่าใช้ครับ

อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:03:39 AM »

ขอบคุณพี่ทั้งสองครับ
 ลืมให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ .22 lr ผมยังเหลือ 10/22 ของรูเกอร์อีกตัว
เลยอยากได้ ขนาดที่มันหวังผลได้ไกลกว่าเดิมหน่อย แต่ตามที่ท่านพี่แนะนำมา
.223 คงต้องผ่านไปกลับ ลืมคิดไปว่า กระสุนขอเลือกไม่ได้ อีกทั้งอยากได้ปืนใหม่ด้วยครับ
ตอนนี้ คงมองแคบลงมา คือ .22  จะเป็น lr หรือ Max ดี ขอเวลาชั่งใจก่อนครับ ติดที่เรื่องลูกปืน
ราคามันแพงต่างกันมาก  ส่วนลูกซอง แบบปั๊ม เข้าใจว่า เรฯ 870 ดี พิมพ์นิยม ตามที่พี่ๆว่ากันมา
แต่ไม่เข้าใจ มอสเบิร์ก ไม่ค่อยกล่าวถึงกันเลยครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 09:26:55 AM »

มอสเบิร์ก ก็เป็นปืนดีครับ เป็นปืนหลวงเมกันรุ่นนึงเหมือนกัน บางรุ่นเขาสร้างตามสเปคทหาร มีขาตะเกียบคู่ ช่องคาบปลอกใหญ่พิเศษ แถมบางรุ่น ไกมีช่วงลากยาวกันลั่นโดยไม่ตั้งใจเวลาตื่นเต้น ดูๆ แล้วน่าใช้ครับ

ผมว่าเมืองไทยไม่นิยมเพราะ เป็นโครงอัลลอย แต่ นน. มากกว่า วินฯ1300 คนที่ไม่อยากใช้เหล็กล้วนหนักอย่าง เรฯ870 เลยหันไปใช้ วินฯ1300 เลย

แต่เมื่อก่อนที่สั้งเข้ามาก็เห็นขายหมดทุกทีนี่ครับ ไม่ค่อยเห็นเหลือในร้าน

Thou shalt not rely on help from the stranger.
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:54:37 AM »

มอสเบิร์ก ก็เป็นปืนดีครับ เป็นปืนหลวงเมกันรุ่นนึงเหมือนกัน บางรุ่นเขาสร้างตามสเปคทหาร มีขาตะเกียบคู่ ช่องคาบปลอกใหญ่พิเศษ แถมบางรุ่น ไกมีช่วงลากยาวกันลั่นโดยไม่ตั้งใจเวลาตื่นเต้น ดูๆ แล้วน่าใช้ครับ

ผมว่าเมืองไทยไม่นิยมเพราะ เป็นโครงอัลลอย แต่ นน. มากกว่า วินฯ1300 คนที่ไม่อยากใช้เหล็กล้วนหนักอย่าง เรฯ870 เลยหันไปใช้ วินฯ1300 เลย

แต่เมื่อก่อนที่สั้งเข้ามาก็เห็นขายหมดทุกทีนี่ครับ ไม่ค่อยเห็นเหลือในร้าน
Grin Grin Grinสนับสนุนเต็มที่ครับ(เพราะใช้อยู่) อีกอย่างนึงที่เลือกมอสเบิร์กเพราะจับกระโจมมือถนัดกว่าเพื่อนและ5+1ครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2005, 10:58:44 AM โดย vichai01 » บันทึกการเข้า

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:40:06 PM »

มอสเบอร์ก ลองยิงมาแล้วครับ  แรงรีคอล์ยถอยมาตรงๆ ไม่ดีดดิ้น  ข้อดีอยู่ที่เซฟครับ อยู่หลังคอปืน ถนัดซ้ายขวาก็บริหารกลไกได้ง่าย  เดิมๆแกะกล่องจะจุกระสุนได้มากกว่าเขา 1 นัด เป็น 5+1 แต่ยี่ห้ออื่นมักจะเป็น 4+1  ช่องบรรจุกระสุนไม่มีลิ้นกั้น บรรจุกระสุนง่าย และเช็คกระสุนในแม็กฯง่าย (มองเห็น) ขอรังคู่ ขาตะเกียบคู่ แข็งแรง   ร้านปืนบ้านเรา ถ้าสั่งรุ่นพานท้ายไฟเบอร์มา มักจะสั่งแบบแถมด้ามมือจับสั้นมาด้วย  เลือกเปลี่ยนได้ตามลักษณะการใช้งาน

ข้อเสียก็อยู่ที่เซฟ อีกเหมือนกัน คือคันเซฟมักจะหลวม แต่ปืนที่มีปัญหานี้ มักจะเป็นปืนที่ถูกทิ้งขวาง สภาพภายนอกดูไม่ได้  เลยยังสรุปไม่ได้ว่าสาเหตุจากการออกแบบกลไก หรือเกิดจากเจ้าของปืนเอง

ราคารู้สึกจะสูงกว่าเรมิงตัน รุ่น 18" นะครับ 

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:59:16 PM »

การผลิตเนียนมากครับ ทำผิวสวยงาม ทรงดูลุยดีเหมือนมอเตอร์ไซค์สปอร์ตไม่มีสเกิตหน้า ไฟหน้ากลม

กระบอกบนรุ่น 500 แมก 5 นัด ลำกล้อง 18.5 นิ้ว กระบอกล่างรุ่น 590 แมก 8 นัด ลำกล้อง 20 นิ้ว

www.mossberg.com

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

หน้า: [1]
  พิมพ์