๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 02:01:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนลมที่บ้าน  (อ่าน 20226 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 10:55:36 AM »

เยี่ยมเลยครับ  เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:53:25 AM »

.
.
.

อันนี้ อย่าเอ็ดไป เดี๋ยวนักอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมได้ยิน
ผมซ้อมมือหลายปีตรงนี้ น่าจะยิงไปถึง30000นัด นัดละ 0.53 กรัม ... เศษตะกั่วตกลงตรงนี้ 15.9 กิโลกรัม
อย่ามาปลูกไม้กินผลตรงนี้เชียว.....

ไม่ทราบว่าอย่างนี้ จะมีปัญหาเกี่ยวกับสารตะกั่วปนเปื้อน หรือสะสมหรือเปล่าครับ  และจะเป็นอันตรายต่อคนในบ้านไหม

ขอบคุณครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:48:40 PM »

.
.
.

อันนี้ อย่าเอ็ดไป เดี๋ยวนักอนุรักษ์สิ่งแวดล้อมได้ยิน
ผมซ้อมมือหลายปีตรงนี้ น่าจะยิงไปถึง30000นัด นัดละ 0.53 กรัม ... เศษตะกั่วตกลงตรงนี้ 15.9 กิโลกรัม
อย่ามาปลูกไม้กินผลตรงนี้เชียว.....

ไม่ทราบว่าอย่างนี้ จะมีปัญหาเกี่ยวกับสารตะกั่วปนเปื้อน หรือสะสมหรือเปล่าครับ  และจะเป็นอันตรายต่อคนในบ้านไหม

ขอบคุณครับ

ผมชี้ประเด็นเป็นข้อสังวร  Wink

การรับสารตะกั่วเข้าสู่ร่างกายที่เป็นอันตราย มักเป็นไปในการสูดดมจากบรรยากาศ การปนเปื้อนไปกับอาหาร
ต้นพืชสามารถดูดซึมตะกั่วจากดินมาอยู่ที่ใบที่ผล
ดังนั้นถ้าบริโภคผักผลไม้ที่เพาะปลูกจากดินที่มีตะกั่วก็อาจได้รับตะกั่วเข้าสู่ร่างกายได้ 

นักกีฬายิงปืนต่างหากที่มีโอกาสรับไอตะกั่วเข้าทางปอด และติดมือเข้าไปกับอาหาร มากกว่าใคร ที่ไม่ได้มาสัมผัสโดยตรง
ส่วนรับมากแค่ไหน อันตรายอย่างไร ... เชิงวิชาการ คงต้องค้นคว้าหรือสอบถามผู้รู้ละครับ

การระวังผลกระทบ.......ดินตรงนี้ ผมจึงให้มีเฉพาะไม้ใบ ไม้ดอก ... ไม่มีไม้แ-ก  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2008, 12:50:32 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:10:16 PM »

เป็นสนาม outdoor ที่สวยงามครับ...
ของผมถ้าไม่ซ้อมที่จุฬาฯ ก็มีสนาม Indoor ในบ้าน... เป็นห้องใต้หลังคาที่เอาไว้เก็บของ...
backstop เป็นกล่องรองเท้ายัดด้วยเสื้อผ้าเก่าๆ มีแต่เสียงลมออกจากปืน ไม่มีเสียงกระสุนกระทบ backstop ครับ...

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
tokchaiya
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:05:38 PM »

แม่นจริงๆๆ
กิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้เอง

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 11:19:02 PM »

ผมให้ ท่าน ธำรง +1เลย คิก คิก

ฟ้า......ไม่ได้แบ่งคนธรรมดา กับยอดคนออกจากกัน แต่ยอดคนจะปรากฎขึ้นเองจากประสพการณ์ และการฝึกฝนนั่นเอง
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 03:53:48 PM »

บ้านคุณ ธำรง ร่มรื่นน่าอยู่จังเลยครับ
แถมยิงปืนแม่นอีกต่างหาก  เยี่ยม เยี่ยม

ขอบคุณคุณc.tong
บ้านเจ้านายผมครับ....เธอรักต้นไม้  หลงรัก

เรื่องยิง(ไม่)แม่นของผมเป็นเรื่องเศร้านิดๆ........  Tongue
ราว3-4ปีก่อน กระดูกคอไปทับเส้นประสาท เป็นผลให้แขนขวาชา แล้วหนักขึ้นจนจะเซ็นต์ชื่อไม่ได้
หมอท่านหนึ่งให้ผ่าตัด อีกท่านแนะให้อดทนทำกายภาพบำบัด
ผมเลือกอย่างหลัง...ไปเข้าเครื่องดึงคอทุกวันอยู่ราวครึ่งปี...ดีขึ้น
ผมยิงปืนได้ใหม่.....ฟื้นฟูทักษะมาสามปีแล้ว ยังไม่กลับที่เดิม.....ไม่ดีพอที่จะกลับไปแข่งขัน  Cry

บ่ายวานนี้ ยิงไปสามสิบนัดก่อนฝนเทมาไล่ ได้ 88-94-88 เฉลี่ย90 หรือ(น่าจะ) สกอร์รวม 540  อ๋อย
ยังไม่ผ่าน 550 เสียที ...... จะได้พอมีหน้า(ไม่อาย)ไปเข้าแถวแอ่นพุงกับเขาอีกสักครั้ง  Smiley

เป็นภาวะทำให้ผมมายิงปืนดินขับ ........ ยิงปืนใช้งาน แบบจับสองมือมากขึ้น
แต่ต้องเลี่ยงการยิงลูกซองหรือไรเฟิล กลัวไหล่+คอจะมีปัญหาอีก เศร้า

ของผมเป็น กระดูกคอเสื่อมและมีหินปูนเกาะ เคยรักษาแบบดึงคออยู่สองครั้งครั้งละเป็นเดือนแต่มาระยะหลังๆอาการไม่ดีขึ้นเท่าไร เลยตอนนี้ได้รับการรักษาแบบฉีดยาที่คอเพิ่งเริ่มต้นการรักษาได้วันเดียวยังไม่ทราบผลการรักษา

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 05:05:14 PM »

อาการเริ่มต้น  มันเป็นอย่างไรบ้างครับ  จะได้เร่มต้นรักษาได้ทันท่วงที  ไม่ไห้มันเป็นหนักแล้วข้อยมารักษา เดี๋ยวมันจะไม่ทันการนะครับ  เพราะของผม ก็ เริ่มที่จะปวดต้นคอ อยู่บ่อยๆ  ไม่ว่าจะอยู่หน้าคอม หรือตอนตื่นนอน  เผื่ออาการเริ่มต้นเข้าข่ายจะได้รีบไปตรวจ   และรักษา
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 05:35:31 PM »

พื้นฐานอันสุนทรีย์

เล่นปืนสั้น  BB กับลูกชาย 5 ขวบที่บ้านเหมือนกัน

มีความสุขครับ

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:17:38 PM »

ของผมเป็น กระดูกคอเสื่อมและมีหินปูนเกาะ เคยรักษาแบบดึงคออยู่สองครั้งครั้งละเป็นเดือนแต่มาระยะหลังๆอาการไม่ดีขึ้นเท่าไร เลยตอนนี้ได้รับการรักษาแบบฉีดยาที่คอเพิ่งเริ่มต้นการรักษาได้วันเดียวยังไม่ทราบผลการรักษา

อาการเริ่มต้น  มันเป็นอย่างไรบ้างครับ  จะได้เร่มต้นรักษาได้ทันท่วงที  ไม่ไห้มันเป็นหนักแล้วข้อยมารักษา เดี๋ยวมันจะไม่ทันการนะครับ  เพราะของผม ก็ เริ่มที่จะปวดต้นคอ อยู่บ่อยๆ  ไม่ว่าจะอยู่หน้าคอม หรือตอนตื่นนอน  เผื่ออาการเริ่มต้นเข้าข่ายจะได้รีบไปตรวจ   และรักษา

กระดูกเสื่อมมีโอกาสเกิดกับทุกคนครับ  เยาะเย้ย
กระดูกคอเสื่อมมีหินปูนเกาะทำให้ช่องระหว่างกระดูกที่เป็นทางผ่านของเส้นประสาทแคบลง
กระดูกอาจไปสะกิดเส้นประสาท หรือหนักกว่าคือกดทับ ... เส้นไหนโดน ก็ออกอาการที่อวัยวะที่เส้นประสาทนั้นควบคุม

อายุมากขึ้น อย่าหักโหม อย่าผาดโผนพลิกแพลง คิดว่าตัวยังหนุ่ม  ยิ้มีเลศนัย
แบบเบาะๆเส้นประสาทอักเสบ ก็บวม รูกระดูกก็แคบ ก็ยิ่งโดน .... เป็นวงจรอุบาทว์... เรื้อรังไม่ยอมหาย

ของผมเริ่มจากกินยาแก้ไข้หวัด หลับไม่รู้ตัว อยู่ในท่าคอพับนาน แล้วเส้นประสาทเกิดอักเสบ ก็ยิ่งคับช่องรูกระดูกคอมากขึ้น

ผมรู้ตัวเร็ว อานิสงส์จากกีฬายิงปืนสากล เพราะสังเกตุว่าเวลาแข่งคอนปืนมือเดียวยิงนัดท้ายๆ40-60ชักไม่ไหว แขนหมดกำลัง นิ้วลั่นไกไม่ได้
จึงไปพบแพทย์ ... ตกลงใจเลือกทางเดินอดทน....ทำกายภาพบำบัด...(ที่จริงกลัว....ผ่าตัดกระดูกคอมันมีความเสี่ยง)
ผมกลัวยิงปืนไม่ได้.  อ๋อย...คุณหมอเธอเข้าใจ ให้กำลังใจว่า ผมกลับมายิงปืนได้แน่.....(แหงละ...ให้เปลี่ยนมาหัดยิงมือซ้ายน่ะซี)  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทีมกายภาพบำบัดน่ารักดี...(ถูกจริตพวกหัวงู) ผมไปดึงคอ30นาที ต่อด้วยนวดUltrasonicกล้ามเนื้อคอและไหล่+ประคบร้อน
ทำทุกวัน .... 1-2 เดือนแรกค่อยๆเพิ่มแรงดึงไม่ค่อยเห็นผล รู้สึกหนักกว่าเก่า ท้ออยู่เหมือนกัน
จนใส่น้ำหนักได้มากขึ้น รูกระดูกกว้างขึ้น การกดทับน้อยลง อาการก็ค่อยดีขึ้นแบบไม่รู้ตัว ......
เว้นดึงคอห่างออกไป จน 6 เดือนก็จบ (บางคนเกินปี)
ปัจจุบันเกือบเป็นปกติ...ก็คอยระวังเรื่องท่าทาง การนั่งทำงาน การขับรถ ....
ท่าเอี้ยวคอยิงปืนแบบยืนขนาน ต้องเปลี่ยนมายืนทำมุมมากขึ้น

ขอให้ ....อโรคา ปรมา ลาภา ....ด้วยกันทุกท่านนะครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:19:13 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:34:13 PM »

พื้นฐานอันสุนทรีย์

เล่นปืนสั้น  BB กับลูกชาย 5 ขวบที่บ้านเหมือนกัน

มีความสุขครับ

ผมก็เล่นบีบี ที่บ้านกับลูกชาย เล่นแบบ ไอพี วิ่งยิงแล้วจับเวลา มีความสุขไปอีกแบบครับ แต่ตอนนี้พี่แกรบเร้าแต่จะยิง .45 Grin

ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 08:38:46 PM »

ขอให้หายเป็นปรกติเร็วๆนะครับ    ไหว้
TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 11:12:28 PM »

ปืนสั้นอัดลม บางวันยิงดีจนตกใจ เอ...ทำไม เราเก่งถึงขนาดนี้เชียวหรือ..แต่พออีกวันยิง ห่วย แตก จนโมโหตัวเอง  พยายามหาข้อบกพร่อง   กริ๊ป ด้ามแน่นไปหรือเปล่า.. กำหนดช่วงลมหาย จังหวะ ดีไหม..ท่ายืน ไอ้โน่น..ไอ้นี่สารพัด  ค้นหาตัวเองมาเป็น สิบปีก็ยังย่ำอยู่ แถวๆ540-550  ไม่ไปไหนซักที..อือ..เสน่ห์ของมันอยู่ตรงนี้แหละ
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:06:38 AM »

ผมไม่คุ้นกับยิงแบบ ปืนสั้นมาตรฐาน(มือเ้ดียว) เลยแกว่งไปแกว่งมา แต่ถ้ายิงแบบ ปืนสั้นชาวบ้าน(สองมือ) ยิงเพลินดีครับ    ยิ้มีเลศนัย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 11:31:00 AM »

ปืนสั้นอัดลม บางวันยิงดีจนตกใจ เอ...ทำไม เราเก่งถึงขนาดนี้เชียวหรือ..แต่พออีกวันยิง ห่วย แตก จนโมโหตัวเอง  พยายามหาข้อบกพร่อง   กริ๊ป ด้ามแน่นไปหรือเปล่า.. กำหนดช่วงลมหาย จังหวะ ดีไหม..ท่ายืน ไอ้โน่น..ไอ้นี่สารพัด  ค้นหาตัวเองมาเป็น สิบปีก็ยังย่ำอยู่ แถวๆ540-550  ไม่ไปไหนซักที..อือ..เสน่ห์ของมันอยู่ตรงนี้แหละ

540-550 เป็นสกอร์ของคนมีความสุขนะครับคุณTOTO
เข้า 9 คือเสมอตัว เข้า 10 ก็อิ่มใจ หลุดต่ำจาก 9 ก็ต้องพยายามปั้นเอา 10 มาแก้

การรักษาระดับสกอร์สูงๆ ต้องยิงต้องซ้อมทุกวัน ไปกิน-นอนในสนาม ลงแข่งขันบ่อยๆ ห่างไปสกอร์ตก
ยิงวงสิบไม่อิ่มใจ ยิงได้ 9 กลับกลายเป็นความเครียด

หลักเดียวกัน แต่ต่างคน คนเดียวกันแต่ต่างวันและต่างวัย ก็ยังมีความต่างเล็กๆน้อยๆ ให้ปรับให้ค้นให้ลองเสมอ
ยิงสบายๆ ใจสบายๆ ค้นพบสิ่งใหม่ไปเรื่อยๆ ดีออกครับ  หลงรัก

ผมไม่คุ้นกับยิงแบบ ปืนสั้นมาตรฐาน(มือเ้ดียว) เลยแกว่งไปแกว่งมา แต่ถ้ายิงแบบ ปืนสั้นชาวบ้าน(สองมือ) ยิงเพลินดีครับ    ยิ้มีเลศนัย

การแกว่ง (Arc of movement) ทำให้จุดกระสุนตกขยับไปเล็กน้อยเท่านั้นครับ ขอเพียงรักษาความขนานของศูนย์หน้า-หลังไว้ได้
ยิงมือเดียวควบคุมจำนวนมัดกล้ามเนื้อน้อยกว่า...แม่นกว่า แต่ต้องฝึกให้มือข้างเดียวรับน้ำหนักปืนได้

ยิงมือเดียวได้สบายแล้ว ไปยิงสองมือจะยิ่งเพลินครับ  หลงรัก

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์