๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:47:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่า Steyr M9-A1 เมื่อเทียบกับ Glock 19  (อ่าน 11879 ครั้ง)
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 08:38:07 AM »

1. หลักการทำงานกับระบบเครื่องลั่นไกเหมือน กล๊อก คือ เป็นระบบช็อตรีคอยล์ ปลดกลอนด้วยการลดท้ายลำกล้อง

2. เข็มแทงชนวนกับสปริงเข็มแทงชนวนเหมือนกล็อก แต่ของสไตเออร์ไม่มีสมอล็อกเข็มฯ เพราะไม่จำเป็น (ปืนกึ่งดับเบิลที่เข็มแทงชนวนถูกดันถอยหลังมาสั้นๆไม่จำเป็นต้องมีสมอก็ได้)

3. ด้ามของสไตเออร์ ออกแบบให้จับถือเข้ามือตามหลักเออร์โกดีไซน์

4. แนวลำกล้องถูกออกแบบให้อยู่ต่ำกว่า กล็อก (แนวลำกล้องที่ต่ำลงจะทำให้เรารู้สึกว่ารีคอยล์ลดลง ทำให้คุมปืนได้ง่ายขึ้น)

5. มีห้ามไกโดยตรงซึ่งจะทำงานได้ต่อเมื่อปืนขึ้นลำแล้วเท่านั้น ใช้งานได้สะดวกทั้งเข้าห้ามไกและปลดห้ามไก ไม่ว่าจะคนที่ถนัดซ้ายหรือขวาเพราะอยู่ในโกร่งไก (เจ้าของปืนควรฝึกใช้นิ้วเขี่ยคันห้ามไกขึ้นทุกครั้งที่นิ้วเข้าโกร่งไกให้เป็นนิสัย)

6. กระเดื่องกั้นสไลด์จะเป็นแท่งเหล็กขนาดใหญ่ ใช้การบิดตัวของแกนกระเดื่องเพื่อล๊อกสไลด์และปลดสไลด์ในลักษณะเดียวกับ ซิก226 ซึ่งแข็งแรงกว่าแผ่นกั้นสไลด์ชิ้นบางๆของกล๊อก

7. ระบบเตือนสถานะรังเพลิงกล๊อกทำขอรั้งปลอกกระสุนให้โผล่ออกมาพอคลำเจอ สไตเออร์ทำเข็มเตือนอยู่ข้างหลังโผล่ออกมาเห็นได้ชัดเจน คลำพบได้ง่ายในความมืดเหมือน วอลเธอร์PPK และเปิดท้ายชายลำกล้องให้มองเห็นจานท้ายกระสุนได้เหมือนกับ พาราออดแนนน์

8. แรมพ์รังเพลิงหักมุมทำลาด 2 ช่วง ยาวกว่า ลาดกว่า ของกล็อก และขัดมันมาจากโรงงาน กล็อกไม่ได้ขัดมา

9. ระบบลั่นไกแข็งแรงกว่ากล็อก กล็อกใช้เรือนเครื่องลั่นไกเป็นพลาสติกและใช้สริงไกเพียงตัวเดียวดึงทั้งเซียร์และไกไปด้วยกันและเป็นสปริงที่ให้แรงตอนดึง แต่สไตเออร์ จะเป็นสปริง 2 ตัว ของใครของมัน สปริงไกก็ทำหน้าที่ดันไกกลับเข้าที่ สปริงเซียร์ก็เป็นสปริงขดลวดมีก้านให้แรงในแนวขวางกับแนวแกนขดลวด อายุใช้งานทนทานกว่าของกล๊อกและเรือนเครื่องลั่นไกเป็นเหล็กกล้าทั้งหมด

10. ไกปืนมีลิ้นนิรภัยเหมือนกล๊อก แต่ทำงานได้เซฟกว่ากล็อก คือ จะต้องวางนิ้วให้เต็มหน้าไก ดึงมาตรงๆถึงจะเหนียวไกได้

11. ลำกล้องบางกว่ากล็อกเล็กน้อย แต่ขยายรังเพลิงให้หนากว่า 1.5 มม.ซึ่งช่วยเพิ่มความแข็งแรงได้มาก

12. สไตเออร์ทำบล็อกลำกล้องกับเรือนเครื่องลั่นไกเป็นเหล็กชิ้นเดียวกัน เพื่อให้โครงปืนแข็งแรงขึ้นและช่วยรักษาโครงปืนที่เป็นโพลิเมอร์อีกด้วย ในขณะที่โครงปืนกล็อกเป็นโพลิเมอร์ที่เพิ่มเหล็กเป็นชิ้นๆมาช่วยรับแรงกระแทก

13. ระบบศูนย์ Trapazoid Sights ( 3 เหลี่ยม ) จับเป้าได้ง่ายและเร็ว ระยะไกลก็จะไม่บังเป้าเล็กๆเหมือนศูนย์แท่ง 4 เหลี่ยม

14. สไตเออร์ ออกแบบให้ปลอกกระสุนดีดขึ้นบนตรงๆ เหมือนกับปืนตระกูล P38 หรือ P5 ข้อดีคือปลอกกระสุนไม่ดีดไปโดนคนข้างๆ แต่จะดีดใส่ผู้ทำการยิง(บางนัด)หากใช้กระสุนที่ไม่แรงพอ เช่น กระสุนซ้อม

ที่มา : นิตยสารอาวุธปืน ฉบับเดือนมิถุนายน 2550, สุพินท์ สมิตะเกษตริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2008, 08:47:57 AM โดย son171 » บันทึกการเข้า

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 08:41:49 AM »

ความเห็นส่วนตัว Steyr M9-A1 เป็นปืนที่เหมาะสำหรับมีไว้ใช้ป้องกันตัวอีกกระบอกหนึ่ง

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 12:07:00 PM »

ขอบคุณครับ  +1ให้แล้วครับ ไกผมนิ่มแล้วครับ เหลือ 4ปอนด์ครับไปวัดที่สนามมา จาก8-9ปอนด์ ใช้ๆไปเหลือ4ปอนด์ อิอิ ไม่เป็นกังวลใจเรืองไกแล้วครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 12:51:18 PM »

กล็อก 19จะขายถูกๆ มีใครเอามั๊ยครับ

ไปซื้อ Steyr ดีกว่า(กล็อก)เยอะ  Grin Grin Grin
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 01:49:22 PM »

สวัสดีครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 02:10:18 PM »

กล็อก 19จะขายถูกๆ มีใครเอามั๊ยครับ

ไปซื้อ Steyr ดีกว่า(กล็อก)เยอะ  Grin Grin Grin

ประชดซะ......อิๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
megalopa
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 02:16:12 PM »

ปี 2546 นิตยสารอาวุธปืนแจกหนังสือเล่มเล็กๆ เป็นอาวุธปืนในดวงใจของทีมงานอาวุธปืน
ที่พอจำได้ ผู้การเลือกglock อยู่ข้างกายท่านมาหลายปีและไม่เคยพบปัญหาในการใช้
 ผมเชื่อท่านผมเลยเลือกตามท่าน ปรากฏว่าเป็นจริงอย่างที่ท่านบอก ผมรักGlock ครับ ยิ้มีเลศนัย
Cruise_23
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 02:33:41 PM »

อ่านดูแล้วน่าหาสไตเออร์มาเพิ่มซักกระบอกนะ..ไว้เปรียบเทียบกับ กล๊อก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 04:53:06 PM »

คุ้นๆว่าปีนี้ท่านผู้การสุพินท์ถอยกล็อกมา 2 กระบอก...อิ..อิ..คิก คิก
TWO
Sr. Member

คะแนน 9

ยังไม่มี 1911

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 08:56:04 PM »

เป็นกล็อครุ่นไหนครับ

เลือกกล็อคเหมือนเดิม

ยังไม่มีคิมเบอร์ 1911
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 09:51:45 PM »

อ้าว ตกลง ท่านผู้การสุพินทร์ ท่าน ทดสอบบอกว่า สไตเออร์ ดีกว่า กล๊อค แต่ มาซื้อ กล็อค เหรอครับ งง ........

ผมอ้างตาม กระทู้นะ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2008, 11:59:06 PM »

คุ้นๆว่าปีนี้ท่านผู้การสุพินท์ถอยกล็อกมา 2 กระบอก...อิ..อิ..คิก คิก

Steyrจ๋า...เธอดีเกินไป   Grin Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 05:10:48 AM »

อ้าว ตกลง ท่านผู้การสุพินทร์ ท่าน ทดสอบบอกว่า สไตเออร์ ดีกว่า กล๊อค แต่ มาซื้อ กล็อค เหรอครับ งง ........

กล็อกพกซ่อนได้สะดวกกว่าสไตเออร์ครับ  เอาไว้ใช้ใน กทม.
แต่เวลาลงไปทางใต้ผมจะใช้สไตเออร์   นั่งรถในพื้นที่ เราต้องชักปืนมาถือ วางพาดไว้กับต้นขา ไม่งั้นชักออกมาไม่ทัน   กล็อกไม่มีห้ามไก  เวลารถกระแทกแรง ๆ  ปืนอาจลั่นโดนกันเองได้  สไตเออร์ปลอดภัยกว่า

ไม่ใช่ครับ  3 ต่างหาก   17  19  23   แต่อย่าเอาผมมาเป็นเกณฑ์  ผมซื้อปืนได้ราคาถูกกว่าน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2008, 05:13:56 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 07:31:59 AM »

กล็อกพกซ่อนได้สะดวกกว่าสไตเออร์ครับ  เอาไว้ใช้ใน กทม.
แต่เวลาลงไปทางใต้ผมจะใช้สไตเออร์   นั่งรถในพื้นที่ เราต้องชักปืนมาถือ วางพาดไว้กับต้นขา ไม่งั้นชักออกมาไม่ทัน   กล็อกไม่มีห้ามไก  เวลารถกระแทกแรง ๆ  ปืนอาจลั่นโดนกันเองได้  สไตเออร์ปลอดภัยกว่า

ไม่ใช่ครับ  3 ต่างหาก   17  19  23   แต่อย่าเอาผมมาเป็นเกณฑ์  ผมซื้อปืนได้ราคาถูกกว่าน่ะ

ขอบพระคุณครับท่านผู้การ ไหว้

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2008, 01:23:13 PM »

ผมเห็นสไตเออร์ รุ้นผลิตLOY ศูนย์เป็นเหลือนกล็อกครับ 4เหลียม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์