๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:54:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ (มือใหม่ด้วย) ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 1252 ครั้ง)
isared
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 06:21:45 AM »

รบกวนถามผู้รู้ในบอร์ดครับ
1. เมื่อซื้อปืนมาใหม่ๆ เลย การเตรียมความพร้อมปืนก่อนยิงนัดแรกต้องทำอย่างไรบ้าง เช็คตรงไหนบ้าง
2. การรันอินโดยทั่วไปหมายถึงกี่นัด จำเป็นแค่ไหน(ในความคิดเห็นของทุกท่านครับ)
3.การทำความสะอาดปืน ในแต่ละครั้งมีขั้นตอนอย่างไร(ขอแบบละเอียดหน่อยนะครับแบบว่าอ่อนมากมือใหม่สุดๆ) ต้องทำเมื่อได

อ้อลืมบอกของผมเป็น มออสส์เบิร์ก 500a 18" พานท้ายไม้ครับ
ขอขอบคุณผู้ที่เข้ามาให้ความรู้ครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 07:51:13 AM »

1. ก่อนยิงต้องทำความสะอาดปืนก่อนครับ เพื่อล้างพวกคราบน้ำมัน หรือ จารบีที่ติดมากับลำกล้อง เวลายิงจะได้ไม่มีปัญหา เพราะบางทีทางโรงงานจะชโลมพวกสารหล่อลื่นมาเยอะ
2.ไม่แน่ใจครับ บางคนก็บอก200นัด เมื่อรันอินจนปืนเข้าที่ก็จะยิงได้ลื่นไม่มีปัญหาติดขัดครับ
3.   .... ไม่ทราบครับสำหรับมอลสเบิร์ก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 08:10:44 AM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ....
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 10:58:46 AM »

การได้ปืนมาใหม่ๆ...อันดับแรกเลย
1.ศึกษาเรื่องความปลอดภัย..มีอยู่ที่หน้าเวปครับ
2.เข้าสนามให้ครูฝึกช่วยสอนให้
3.ศึกษาเรื่องการดูแลรักษาปืน
ฯลฯ ครับ..

อันดับต้นๆ เอาข้อ 1-3 ก่อนก็ได้ครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 11:04:11 AM »

เรื่องแนวลำกล้องกับเอานิ้วนอกโกร่งไก... เป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ สำคัญถึงเป็นถึงตาย...

คนเล่นปืนด้วยกันมองคนอื่นถือปืน จะมองแนวลำกล้องเป๋ง... วาดผ่านมาทางฉัน ฉันยืนบังเสาคุยกับนายก็ด้าย... ฮา

แต่แปลกที่มือใหม่(ที่ไม่มีได้รับการอบรมที่ดี)เมื่อถูกบอกให้ระวังแนวลำกล้อง แล้วมักฮึดฮัดครับ... ฮา
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 11:12:27 AM »

ตามความเห็นผม ลูกซองปั๊มแทบไม่ต้องรันอินด้วยการยิงแบบปืนพกเซมิออโตเพื่อให้กลไกทำงานไม่ติดขัดครับ ยิงซ้อมเพื่อตรวจการทำงานบางจุด เช่น เข็มแทงชนวน ขอรั้งปลอก และสร้างความคุ้นเคย ก่อนยิงทำความสะอาดลำกล้องก่อน อย่าให้มีคราบน้ำมัน ติดข้างใน และหยอดน้ำมันตามจุดที่ควร

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 11:22:17 AM »

เรื่องแนวลำกล้องกับเอานิ้วนอกโกร่งไก... เป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ สำคัญถึงเป็นถึงตาย...

คนเล่นปืนด้วยกันมองคนอื่นถือปืน จะมองแนวลำกล้องเป๋ง... วาดผ่านมาทางฉัน ฉันยืนบังเสาคุยกับนายก็ด้าย... ฮา
แต่แปลกที่มือใหม่(ที่ไม่มีได้รับการอบรมที่ดี)เมื่อถูกบอกให้ระวังแนวลำกล้อง แล้วมักฮึดฮัดครับ... ฮา
ขอฮา สองทีเลยครับ พี่สมชาย  คิก คิก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 11:35:31 AM »

สวัสดีครับ อย่างอื่นพี่ๆบอกไปหมดแล้วครับ

แต่ลืมเรื่องสำคัญครับ ตรวจสอบเงินในกระเป๋าด้วยครับอย่างยิงเพลิน ยิ้มีเลศนัย

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 11:57:36 AM »

ยินดีที่รู้จักครับ
ความปลอดภัยสำคัญที่สุดนะครับ เยี่ยม

pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 12:27:40 PM »

ยินดีต้อนรับครับ  Cheesy

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 12:32:57 PM »

เจอบ่อยๆครับ เมื่อเตือนแล้วเขาก็หันมาบอกพร้อมดึงสใลด์โชว์ว่าไม่มีกระสุน

แต่ส่วนใหญ่จะมาครั้งเดียว โดนสวดจนอาย Grin Grin
isared
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 07:42:04 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาให้ความรู้ครับ หากมีข้อสงสัยใดอีกคงต้องรบกวนแล้วล่ะครับ
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 07:57:42 PM »

ก่อนจะไปยิงอ่านคู่มือก่อนครับ ว่าอะไรตรงไหนใช้ทำอะไร แล้วมันทำงานได้ตามปกติหรือเปล่าหลังจากนั้นเตรียมตัวให้พร้อม  ตั้งสติให้ดี อย่าลืมกฏความปลอดภัยครับ เช็ดลำกล้องให้สะอาดครับ

ยิงลูกซองไม่ต้องรันอินหรอกครับ ยิงให้ครบกล่องก็แย่แล้วครับ

รุ่นนี้ไม่เคยถอดไม่รู้จะแนะนำไง เอาเป็นว่าส่วนไหนที่มีเขม่ามาจับได้ ล้างหมดละกัน ยังไงถอดพานท้ายไม้ออกด้วยนะครับ รายละเอียดรุ่นนี้ถอดล้างยังไง เดี๋ยวผู้รู้จะมาตอบให้ครับ
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 08:59:42 PM »

ยินดีต้อนรับครับ
เวลาไม่ยิง อย่าเอานิ้วเหนี่ยวไกนะครับ คิก คิก
หน้า: [1]
  พิมพ์