๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:27:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรงเรียนในตัวเมืองเชียงใหม่  (อ่าน 37981 ครั้ง)
R@miM@n
สมาชิกลำดับที่ 45678
Jr. Member
**

คะแนน 13

1473625-6427531

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 10:31:52 AM »

สมาชิกใหม่ขอรายงานตัว และมีเรื่องเรียนถามครับ

มีเพื่อนสมาชิกท่านใดพอจะมีข้อมูลของโรงเรียนยุพราชวิทยาลัย กับเทพบดินทร์วิทยา ที่อยู่ในตัวเมืองเชียงใหม่บ้างหรือไม่ครับ? ว่าโรงเรียนทั้ง 2 แห่งนี้มีจุดเด่นอย่างไรบ้าง? ค่าเล่าเรียนแพงหรือไม่? คุณภาพหรือมาตรฐานการเรียนการสอนเป็นอย่างไร?

ผมกำลังหาที่เรียนให้กับลูก 2 คนครับ ลูกชายคนโตจะเข้าเรียนชั้นมัธยมต้น ลูกสาวคนเล็กจะเข้าเรียนชั้นประถมต้น

หรือหากมีโรงเรียนใดที่มีชื่อเสียงในเรื่องการเรียนการสอน ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปีใหม่นี้ไม่มีอะไรให้
เว้นไว้แต่ดวงใจดวงเดิมนั่น
ที่มอบให้อยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
แม้กาลผันแปรเปลี่ยนไปไม่เปลี่ยนแปร Wink
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 06:37:14 PM »

สวัสดีครับ  ไหว้ เท่าที่ทราบนะครับ ยุพราช เป็นโรงเรียนรัฐฯ มาตรฐานการศึกษาดีกว่า เทพบดิน แน่นอนครับ ยุพราช ตั้งมาเป็น 100 ปีแล้วครับ

เทพบดินทร์ เมื่อก่อนนี้ชื่อว่าศรีธนาวิทยา อยู่ข้างสนามกีฬาเทศบาล

ยุพราช
1.มีตั้งแต่ชั้น ม.1 - ม.6
2.นักเรียน เด่นทางด้านมาตรฐานการศึกษามากพอสมควร ติดอันดับ 1 ใน 100 โรงเรียนแรกของประเทศที่นักเรียน เอ็นฯติด
3.กีฬา เด่นทางด้าน บาสฯ เรียกได้ว่า 1 ใน 3 ของเชียงใหม่ ทุกปี ในระดับ ม.ปลาย
4.เมื่อก่อนนี้เป็นโรงเรียนชายล้วน ดังนั้น ระเบียบ เข้มแน่นอน

เทพบดินทร์
1.โรงเรียนเอกชน 100%
2.อ.1 - ม.3
3.การเรียนการสอนค่อนข้างเน้นไปทางเด็กประถม
4.เมื่อก่อนผมก็จบที่นี่ครับ เรียนตั้งแต่ อ.1-ม.3 เลย พอจบมาได้ 7-8 ปี เปลี่ยนชื่อเป็นเทพบดินทร์ครับ  Grin Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
sasinun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:43:05 PM »

แน่นจัง
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:51:15 PM »

แน่นพอดูครับพี่ หาที่เรียนให้ลูก ต้องดูไว้หลายๆที่ครือกัน  เยาะเย้ย Grin คิก คิก แลบลิ้น

SPSC No.057       THPSA No.A-331
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:52:15 PM »

ผมจบยุพราช ครับ เลือดสีบานเย็น

แต่ผมว่าปรินซ์ ก็ดีนะครับ มีตั้งแต่ประถม ถึงมัธยมครับ ครบวงจร เป็นโรงเรียนเอกชนที่ไม่แพงเกินไปครับ ติดอันดับนักเรียนที่เอ็นติดเหมือนกันครับ

เสียดาย มงฟอร์ต แยก ประถมกับมัธยมครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
iou
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:14:20 AM »

ขอแชร์ประสบการณ์ให้กันฟังครับ
ตัวผมเองจบ ยุพราชฯ(ม.ศ.3) ลูกชาย 2 คนจบปริ้นส์ฯ จบ ม.3คนหนึ่ง อีกคนจบ ม.6

โรงเรียนยุพราชวิทยาลัย มีตั้งแต่ ม.1-ม.6 ก็จริงครับ แต่ตอนจะขึ้น ม.4 ต้องสอบแข่งขันกับนักเรียนทั่วไปครับ
ปริ้นส์รอยแยลก็เหมือนกันครับ นักเรียน ม.1-ม.3 มี 12 ห้อง แต่พอขึ้น ม.4 รับเพียงสี่ซ้าห้าห้องเองครับ ถ้าเกรดเฉลี่ยตั้งแต่ ม.1-ม.3 สะสมมาไม่ถึงเกณฑ์ที่กำหนด ต้องสอบเข้าแข่งนักเรียนภายนอกเช่นกัน ลักษณะเหมือนขวดที่ก้นขวดกว้าง พอขึ้นข้างบนปากขวดเหลือช่องนิดเดียว แต่นักเรียนเก่ามีสิทธิ์สอบภายในก่อน ถ้าไม่ได้ก็มีสิทธิ์ไปสอบแข่งกับคนภายนอกอีกรอบ ถ้าเด็กมีความสามารถด้านกีฬาเก่งๆ หรือความสามารถพิเศษด้านอื่นๆก็อาจได้สิทธิพิเศษ ให้เข้าเรียนโดยไม่ต้องสอบแข่งขันครับ

ที่แต่ละโรงเรียนมีนักเรียนเอ็นทรานซ์กันได้มากๆ ก็เพราะ ม.ปลายเขาคัดเอาแต่เด็กเรียนเก่งไว้ครับ ส่วนที่ไม่เก่งก็ต้องกระจายกันไปตามโรงเรียนเอกชนและโรงเรียนอาชีวะ

ยุพราชฯค่าเล่าเรียนถูกกว่าเพราะเป็นโรงเรียนรัฐบาล เมื่อก่อนเป็นโรงเรียนชายล้วน  เช่นเดียวกับโรงเรียนวัฒโนทัยฯ ที่เมือก่อนเป็นโรงเรียนหญิงล้วน เดี๋ยวนี้เเป็นระบบสหศึกษาแล้วทั้งสองโรง ดังนั้นเด็กจึงต้องการเข้าเรียนกันมาก ท่าน จขกท.ไม่ลองพิจารณาโรงเรียนรัฐบาลอื่นๆ เช่น วัฒโนทัยพายัพ /กาวิละวิทยาลัย หรือโรงเรียนนวมินทร์ฯดูบ้างหรือครับ มาตรฐานก็น่าจะมาจากกระทรวงศึกษาฯเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2008, 04:46:39 PM โดย iou » บันทึกการเข้า

ปืนดีๆ ควรคู่กับ คนดีๆ
เอก@ดอยฯ
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:30:53 PM »

สาธิต มช. อีกที่ครับที่น่าสนใจ  Wink

ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2008, 09:38:35 PM »

สมัยก่อนค่าเทอมผม 350 บาท โรงเรียนมงฟอร์ต เพื่อนเรียนเสียค่าเทอม 1400 บาทครับ ทองบาทละ 4,000

สาธิตม.ช. จะเปิดรับสมัครก่อนเพื่อนครับ ข้อสอบไม่เหมือนชาวบ้านคือจะไม่ค่อยออกเกี่ยวกับการเรียนแต่จะออกเกียวกับการวัด EQ เรื่องการเมืองบ้าง เรื่องทั่ว ๆ ไปบ้างครับ เช่น ข้อใตต่างจากพวก โดยมีคำตอบเป็นชื่อ ส.ส. มา 5 รายชื่อ ผู้ตอบต้องรู้เองว่า ส.ส.แต่ละคนอยู่พรรคอะไร มีอะไรที่ต่างกัน เช่น ต่างพรรค หรือ เป็นรัฐบาล หรือฝ่ายค้าน ฯลฯ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
R@miM@n
สมาชิกลำดับที่ 45678
Jr. Member
**

คะแนน 13

1473625-6427531

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 06:33:42 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ  ไหว้

ทุกข์ของพ่อแม่ที่มีความสุข เพื่อลูกๆ ครับ Smiley

ปีใหม่นี้ไม่มีอะไรให้
เว้นไว้แต่ดวงใจดวงเดิมนั่น
ที่มอบให้อยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
แม้กาลผันแปรเปลี่ยนไปไม่เปลี่ยนแปร Wink
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2008, 09:50:24 PM »

ลูกชายผมเดือนหน้าก็จะไปลุ้นจับฉลากเข้าเรียนปรินซ์ครับ

Padet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:26:17 PM »

แนะนำ ยุพราชวิทยาลัยครับ   Grin Grin Grin

Have guns  will  travel
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2008, 09:36:41 AM »

คิก คิก ตอบกันไปหมดแล้ว......................  Grin ผมไม่รู้จะตอบยังไงแล้วครับ
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:16:16 PM »

ส่วนผมขอรับฟังประดับความรู้ครับ ไหว้

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 10:28:13 PM »

ไม่ขอตอบครับ .. แต่ .. ขอให้ความเห็นในฐานะคุณพ่อที่ลุ้นมาในปีที่แล้วครับ
เอาไว้เป็นประสบการณ์กับคุณพ่อทุกท่านที่ปีนี้อาจไม่ทันแล้ว.. ตัวเลขรับนักเรียนอาจคลาดเคลื่อน
ตอนแรก  .. ปิดเทอม 1 ของลูกที่อยู่ ป.6  (ตค.50)  ยุพราชฯ จะเปิดรับ นักเรียนภาคภาษาอังกฤษ ( EP) 2 ห้อง
สอบแล้วมอบตัว (นักเรียนสอบประมาณ 300 คน รับ 60 คน )
ต่อมาต้นเดือน พ.ย.ของทุกปี ปรินส์ฯ  จะเปิดสอบรอบแรก ( นักเรียนสอบประมาณ 600 คน รับ 120 คน ) สอบวันนี้ 8 พ.ย.51
ต่อมาต้นเดือน  ก.พ.ของทุกปี  สาธิต  มช. เปิดสอบ  (นักเรียนสอบประมาณ 4,000 คน สี่พันคน รับ 120 คน )
จากนั้น  จะเปิดสอบภาคปกติของปีการศึกษาเพื่อรับนักเรียนปกติครับ

การสอบแต่ละครั้ง  พ่อแม่เปรียบเหมือน  พี่เลี้ยง  ลูกๆ เปรียบเหมือน นักมวย  
เข้าห้องสอบแล้ว พ่อแม่ นั่งอยู่ข้างเวทีคอยดูให้กำลังใจลูกๆ  แต่ให้เสียงเชียร์/สอนเหมือนนักมวยไม่ได้ครับ Grin

ปัจจุบันเรียน YEP (ยุพราชอิงริชโปรแกรม)

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
sniperkid
Sr. Member

คะแนน 4

ทำไมตอนเรียนไม่มีครูน่ารักอย่าง

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 01:07:03 AM »

งั้นผมก็ได้เปรียบสิครับ ตอน ป1-6 เรียนเทพบดินทร์(แต่ตอนนั้นเรียกศรีธนาวิทยา สีประจำโรงเรียนสีเขียว เนื่องจากที่โรงเรียนเป็นสนามปูนไม่มีหญ้าให้เห็นแม้แต่ต้นเดียว อันนี้คิดเองหลังจากจบมาแล้ว Grin) ม.1-6 เรียนยุพราช  พอมาตอนฝึกสอนก็ได้สอนสาธิต ม.ช. แหะ แหะ แต่ข้อมูลคงใช้ไม่ได้ละครับเพราะหลายปี ดี ดัก ซะเหลือเกิน

ตอน เข้าม.ต้น ตอนนั้นผมไปสอบสาธิตแล้วไม่ติดครับ แต่ตอนสอบยุพราชนี่ติด ตามเท่าทีเห็นมาและถึงทุกวันนี้ก็ตาม ผมว่านักเรียนสาธิตค่อนข้างที่จะเอาจริงเอาจังกับการเรียนมากครับ และเห็นเรียนพิเศษกันจนแทบไม่มีเวลาพักกันเลย อาจเพราะว่าพ่อแม่คาดหวังไว้มาก เพราะพ่อแม่เชื่อว่าหากลูกได้เข้าเรียนสาธิตจะทำให้สอบเข้าแพทย์ศาสตร์ได้ ดังนั้น เด็กที่เข้าเรียนสาธิตตอน ม.1 นั้น ร้อยละ 80 บอกอยากเป็นหมอ 10% อยากเรียนเตรียมทหาร ที่เหลือก็หลากหลายกันไปครับ ทำให้แข่งกันเรียนหนักมากเพื่อนที่เรียนด้วยกันเค้าเครียดมากกับการเรียนที่สาธิตไม่ไหว เลยลาออกแล้วมาสอบที่ยุพราช เรียน ม.4 ใหม่ แต่ย้ายสายจากวิทย์ มาศิลป์-ภาษา

ตามความคิดผม ผมขอแนะนำ สาธิต ยุพราช กับ วัฒโน ในลูกชาย โรงเรียนรัฐบาลค่าเทอมถูก

ส่วนลูกสาวไม่สนใจโรงเรียนดาราวิทยาลัยมั่งเหรอครับ เด็กที่นั่นเก่งเหมือนกันครับ แต่ว่าเป็นเอกชนนะครับ ค่าเทอมอาจสูงบ้าง แต่ในระดับประถมก็เป็นโรงเรียนที่ดีเหมือนกัน และที่สำคัญมีไปจนถึง ม.6 นู่นเลยเรียกว่าเรียนที่เดียวไปเลย โรงเรียนดาราแต่ก่อนเป็นหญิงล้วน ส่วนใหญ่ลูกสาวตำรวจจะเรียนที่นี่นัยว่าพ่อกลัวจะมีหนุ่มๆ มาจีบลูกสาว แต่ปัจจุบันรับผู้ชายแล้วแต่ก็มีผู้ชายไปเรียนไม่มากครับ

อืม ไม่ได้เข้าเวปนานละเห็นราคาปืนแล้วแทบเป็นลม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์