๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 01:39:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รอยแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 6805 ครั้ง)
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 09:43:09 AM »

ไปถ่ายรูปมาเมื่อ อาทิตย์ก่อน ถ่าย ๆ แล้วก็เป็นแบบนี้ 2 รูปนี้ ถ่ายต่อกันเลย รูปแรกไม่มีรอย รูปที่สองมีรอยดำ ๆ แล้วหลังจากนั้นก็มีรอยในรูปทุกรูปเลย

ถอดเล็นส์ออกมาล้างด้วยน้ำยา เช็ดแล้วเช็ดอีก ก็ยังไม่หาย

ที่แปลกใจก็คือ ถ่ายติดกันด้วยเวลาห่างกันไม่ถึง 30 วินาที มันเกิดรอยได้อย่างไร ถ้าฝุ่นเกาะที่เลนส์ เช็ดก็น่าจะหาย

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 10:43:47 AM »

ฝุ่นมันเข้าไปเกาะที่ตัวกระจกรับภาพด้านในค่ะ(คิดว่าเรียกถูกน๊า) ซึ่งมันมักจะเข้าไปตอนช่วงระหว่างที่เราเปลี่ยนเลนส์ แต่หากเป็นกรณีที่มันเกิดขึ้นในช่วงที่เรายังไม่ได้เปลี่ยนเลนส์ มันก็เป็นไปได้ว่ามันซ่อนอยู่ข้างในอยู่แล้ว พอช่วงขยับกล้อง ตัวฝุ่นมันก็กลิ้งมาแปะที่กระจกพอดีอ่ะค่ะ วิธีแก้ไขก็ทำความสะอาด เช็ดด้วยผ้าเนื้อละเอียด (ไมโครไฟเบอร์ ผ้าเช็ดแว่น หรือ นาฬิกา) ที่ตรงจุดที่ฝุ่นเกาะ เท่านั้นเองค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:17:42 PM »

อ้อ...ใช้ลูกยางพ่นลมไล่มันออกก่อนนะคะ ถ้าไม่ออกค่อยใช่ผ้า Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:49:22 PM »

ฝุ่นมันเข้าไปเกาะที่ตัวกระจกรับภาพด้านในค่ะ(คิดว่าเรียกถูกน๊า) ซึ่งมันมักจะเข้าไปตอนช่วงระหว่างที่เราเปลี่ยนเลนส์ แต่หากเป็นกรณีที่มันเกิดขึ้นในช่วงที่เรายังไม่ได้เปลี่ยนเลนส์ มันก็เป็นไปได้ว่ามันซ่อนอยู่ข้างในอยู่แล้ว พอช่วงขยับกล้อง ตัวฝุ่นมันก็กลิ้งมาแปะที่กระจกพอดีอ่ะค่ะ วิธีแก้ไขก็ทำความสะอาด เช็ดด้วยผ้าเนื้อละเอียด (ไมโครไฟเบอร์ ผ้าเช็ดแว่น หรือ นาฬิกา) ที่ตรงจุดที่ฝุ่นเกาะ เท่านั้นเองค่ะ Cheesy
อ้อ...ใช้ลูกยางพ่นลมไล่มันออกก่อนนะคะ ถ้าไม่ออกค่อยใช่ผ้า Grin
ถ้าไม่ออกยังไงแล้วก็อย่าพืนนะครับใหส่งศูนย์ล้างให้แล้วทำความสะอาดให้ดีกว่าครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:58:38 PM »

การพ่นลม ไม่ควรใช้ปากเป่านะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 01:55:42 PM »

ขอบคุณครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 03:04:41 PM »

เป็นไปได้ที่เป็นฝุ่นเกาะที่เซ็นเซอร์ครับ ไม่ทราบว่ากล้องอะไร ถ้าเป็น Canon จะมีระบบทำความสะอาดอยู่แล้ว โดยการสั่น Sensor หรือโดยการเปิดกระจกเลนส์ค้างไว้ โดยเข้าไปที่ Menu --> Sensor cleaning (Manual) แล้วกระจกจะยกขึ้น พร้อมม่านชัตเตอร์ถูกเปิด มองเห็นเซ็นเซอร์ได้ ก็ใช้ลูกยางเป่าออกครับ เมื่อทำความสะอาดเสร็จก็ปิดเครื่อง กระจกจะพับลงกลับเข้าที่เอง

ส่วน Nikon ไม่มีระบบนี้ ก็คือต้องเปิดชัตเตอร์ B และกดชัตเตอร์ค้างไว้ ใช้ลูกยางเป่าครับ

หรือถ้าไม่มั่นใจ ส่งศูนย์จะดีที่สุดครับ Wink

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 04:16:36 PM »

ลองเปลี่ยนเลนส์ดูหรือยังครับ ว่าเป็นที่กล้องหรือเลนส์   Wink

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 01:20:26 AM »

เป็นไปได้ที่เป็นฝุ่นเกาะที่เซ็นเซอร์ครับ ไม่ทราบว่ากล้องอะไร ถ้าเป็น Canon จะมีระบบทำความสะอาดอยู่แล้ว โดยการสั่น Sensor หรือโดยการเปิดกระจกเลนส์ค้างไว้ โดยเข้าไปที่ Menu --> Sensor cleaning (Manual) แล้วกระจกจะยกขึ้น พร้อมม่านชัตเตอร์ถูกเปิด มองเห็นเซ็นเซอร์ได้ ก็ใช้ลูกยางเป่าออกครับ เมื่อทำความสะอาดเสร็จก็ปิดเครื่อง กระจกจะพับลงกลับเข้าที่เอง

ส่วน Nikon ไม่มีระบบนี้ ก็คือต้องเปิดชัตเตอร์ B และกดชัตเตอร์ค้างไว้ ใช้ลูกยางเป่าครับ

หรือถ้าไม่มั่นใจ ส่งศูนย์จะดีที่สุดครับ Wink

เศร้าจังมีแต่กล้องรุ่นเก่าไม่มีระบบนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาการนี้ฝุ่นเกาะ CCD แน่นอนครับ ใช้ลูกยางเป่าลมเป่าเอา โดยควำ้กล้องลงแล้วเราเป่าลมขึ้นข้างบน ฝุ่นมันจะได้หลุดตกลงมาข้างนอกกล้อง หลังจากเป้ามีสองกรณีฝุ่นหายไป กับฝุ่นย้ายที่ ถ้าไม่หายยังไงเข้าศูยน์ล้าง หรือไม่ก้อเอาไปที่ร้าน fotofile ให้เค้าล้างให้ฟรีครับ เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับแก้ไขได้ไม่ต้องกังวน

ส่วนภาพที่ถ่ายมาแล้วก็แก้ไขได้ด้วยโปรแกรมแต่งภาพ เอาบาร์ทครับช่วยแนะนำโปรแกรมต่อที Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2008, 01:21:57 AM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 11:13:17 AM »

เศร้าจังมีแต่กล้องรุ่นเก่าไม่มีระบบนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อาการนี้ฝุ่นเกาะ CCD แน่นอนครับ ใช้ลูกยางเป่าลมเป่าเอา โดยควำ้กล้องลงแล้วเราเป่าลมขึ้นข้างบน ฝุ่นมันจะได้หลุดตกลงมาข้างนอกกล้อง หลังจากเป้ามีสองกรณีฝุ่นหายไป กับฝุ่นย้ายที่ ถ้าไม่หายยังไงเข้าศูยน์ล้าง หรือไม่ก้อเอาไปที่ร้าน fotofile ให้เค้าล้างให้ฟรีครับ เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับแก้ไขได้ไม่ต้องกังวน

ส่วนภาพที่ถ่ายมาแล้วก็แก้ไขได้ด้วยโปรแกรมแต่งภาพ เอาบาร์ทครับช่วยแนะนำโปรแกรมต่อที Grin

อ่ะเจ้ย ให้ผมแนะนำโปรแกรมแต่งภาพเนี่ยะนะ 555   ผมถนัดแต่ถ่ายอ่ะจิครับพี่ ไม่ค่อยถนัดแต่ง แต่งภาพก็ไม่เนียนด้วยแหละผม

แต่โดยส่วนตัวแล้วทุกวันนี้ผมยังใช้ Photoshop 7.0 อยู่เลยอ่ะครับ เดี๋ยวนี้มันพัฒนาไปถึง CS3 แล้ว เห็นว่า CS4 กำลังจะออกมารำไร

อ้อ Canon เค้าโฆษณาว่านอกจากระบบกำจัดฝุ่นในกล้องแล้ว ถ้าภาพที่ถ่ายมามีฝุ่นดำติดเป็นจุดอยู่ ก็เอามาแก้ในโปรแกรมได้ครับ  ก็คงจะเป็นโปรแกรมที่แถมมากับกล้องตอนซื้อกล้องนั่นแหละครับ แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นโปรแกรมตัวไหน  แหะๆ

หรือไม่ถ้าลบจุดดำ (เนื่องจากผมเป็นคนที่แต่งภาพไม่เก่งเอาซะเลย) ผมก็จะใช้วิธี (วิธีส่วนตัวของผม) โดยการเปิดไฟล์ภาพนั้นใน Photo shop แล้วใช้เครื่องมือที่เป็นรูปที่หยด เทสท์เอาตัวอย่างสีที่ใกล้กับจุดนั้นมากที่สุด พอได้โทนสีใกล้เคียงกันปุ๊บ ก็ใช้เครื่องมือรูปพู่กันระบายทับจุดดำนั่นเลย  แฮ่ๆ มักง่ายดีแมะผม Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 11:18:08 AM »

ล่าสุดโอใช้โปรแกรมlightroom ในการกำจัดฝุนและจุดด่างดำ ง่ายๆเนียนๆดีค่ะ เยี่ยม

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:40:55 PM »

เมื่อก่อนผมก็ใช้วิธีเดียวกับบาร์ทครับ เห็นเค้าบอกว่า DDP ที่แถมมากับกล้องก็สามารถทำได้ แต่ผมไม่เคยลองใช้ซักกะที Cheesy

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 08:49:45 PM »

เมื่อก่อนผมก็ใช้วิธีเดียวกับบาร์ทครับ เห็นเค้าบอกว่า DDP ที่แถมมากับกล้องก็สามารถทำได้ แต่ผมไม่เคยลองใช้ซักกะที Cheesy
DPP?  Digital Photo Professional ใช่มั้ยครับ  ผมลองเปิดดูแล้วก็หาเครื่องมือลบฝุ่นในนั้นไม่เจอครับ หุหุหุ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2008, 09:14:34 PM »

หุหุ ขอโทษทีจ้า พอดีอ่านเจอว่าในเวอร์ชั่นที่แถมมากับ 5D Mk2 จะมีมาด้วยเน้อ เลยนึกว่ามันมีทุกตัว เศร้า

ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 08:22:11 AM »

ไปล้างมาแล้วครับ โดนค่าล้างไป $125 เซ็ง

หน้า: [1] 2
  พิมพ์