๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 06:08:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเร็วกระสุน กับความไกล  (อ่าน 23736 ครั้ง)
spyman
Full Member

คะแนน 19

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 05:06:48 PM »

ต้องขออภัย ถ้ากระทู้ที่ผมถามไปเคยมีคนถามไปแล้ว
    อยากเปรียบเทียบความเร็วกระสุน ระหว่าง ปืนอัดลมยาว(pcp) กับ .22 lr
อย่างที่รู้ๆว่าปืนลม ย่อมทำระยะได้น้อยกว่า .22 lr อยู่แล้วเนื่องมาจากความเร็วต้นของกระสุนนั้นน้อยกว่า
แต่ผมได้ไปดู พวก คลิป หรือตามเวป ของต่างประเทศที่ขายปืนลม ได้บอกถึง สเปคของความเร็วต้นปืนอัดลม
เบอร์ 2 ขนาด .22" และบางเวปก็ได้วัดกันให้เห็นว่ามีความเร็วเท่าไหร่ ผมได้เห็นว่าเขาชั่งน้ำหนักกระสุน ชนิดหนึ่งที่หนักถึง 30 เกรน
ใกล้เคียงกับขนาด .22 lr ซึ่งหนัก 40 เกรน และวัดความเร็วปากกระบอก ได้กว่า 900 f/s ซึ่งก็ใกล้เคียงกับ ความเร็ง ของลูก .22 lr
บางเวป ก็มีขนาดกระสุนปืนลม ที่หนักกว่า 40-50 เกรน ก็มี และทำความเร็วใกล้เคียง 800-900 f/s
จึงทำให้มีคำถามในใจว่า ถ้าหาก กระสุนปืนลมมีขนาดเท่ากับ .22 lr และทำความเร็ว ปากกระบอกได้เท่ากับ .22 lr
และปืนที่ใช้นั้น ความยาวลำกล้องเท่ากัน ยิงในที่เดียวกัน ทำมุมปากกระบอกเท่ากัน กระสุนปืนลมจะทำระยะได้เท่า หรือใกล้เคียง
กับ ลูกกระสุน .22 lr หรือไม่ครับ ถ้าไม่ เพราะสาเหตุอันไดครับ

ขอบคุณครับ ไหว้
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 06:37:31 PM »

ไม่เคยล่นปืนลมครับแต่ขอสนอความเห็นครับ
พลังงานจลล์มี่ใช้คำนวนพลังงานที่ปากกระบอกมีสูตร
When using a system of units that is not self-consistent, or if the weight of the bullet is used rather than the mass, a conversion factor must be added. For example, to get muzzle energy E in foot-pound force, where

v is the velocity of bullet (in feet per second)
m is the mass of bullet (in grains)
the formula is

E = m • v2 / (2 • 32.1739 • 7000).
ตัวแปรที่ว่งผลต่อพลังงานคือ มวลและความเร็วครับ หากทั้งคู่เท่ากัน พลังงานก็เท่ากัน แต่..

.22lr standard ความเร็วไม่ใช่ 900 f/s นะครับ xประมาณ 1050-1070 f/s นะครับ หาก high velo จะขนับไปเป็น 1200 ++ f/s อีกครับ

อีกประการที่ปินลมอาจจะเสียเปรียบ คือ การรักษาวิถีให้คงที่ หากแม้นเริ่มที่พลีงงานเท่ากันแต่พอเลย 100 หลาไป ไม่สามารถรักษาวิถีหรือหัวกระสุนมีอาการแกว่ง ก็ไม่โดนเหมือนกันอันนี้การออกแบบหัวกระสุนก็มีผลเช่นกัน ยังไม่รวมถึงอัตรา การสึกหรอซึ่ง .22 ได้เปรียบกว่ามาก ยิงไดเป็นแสนนัดโดนที่กลุ่มไม่เบี่ยงเบนมากครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:02:58 PM »

เท่าที่จำได้ ...

ถ้ามวลเท่ากัน ความเร็วปากลำกล้องเท่ากัน รูปร่างของหัวกระสุนเหมือนกัน .... วิถีกระสุนเหมือนกันครับ ....

วิถีการเคลื่อนที่ ไม่ขึ้นกับ แหล่งกำเนิดของพลังงานขับดันครับ ....

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:08:51 PM »

เท่าที่จำได้ ...

ถ้ามวลเท่ากัน ความเร็วปากลำกล้องเท่ากัน รูปร่างของหัวกระสุนเหมือนกัน .... วิถีกระสุนเหมือนกันครับ ....

วิถีการเคลื่อนที่ ไม่ขึ้นกับ แหล่งกำเนิดของพลังงานขับดันครับ ....
ผมหมายถึงรูปร่างหัวกระสุน 22 กับรูปร่างหัวกระสุนปืนลมครับ คงไม่เหมือนกัน ทำให้การรักษาวิถีได้ไม่เท่ากันหนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 09:24:39 PM »

ถ้าผมจำมาไม่ผิด (เพราะไม่ได้เรียนเรื่องอากาศพลศาสตร์) ... รูปร่างของกระสุน มันมีผลต่อความต้านทานของอากาศ .... ซึ่งทำให้พลังงานลดลง และความเร็วก็ลดลงด้วย

ถ้า น้ำหนักหัวกระสุนเท่ากัน ความเร็วปากลำกล้องเท่ากัน ... แต่รูปร่างต่างกัน ... ผมว่าหัวกระสุนที่มีรูปร่างต้านลมมากกว่า จะมีระยะยิงน้อยกว่า .... เพราะแรงต้านอากาศกระทำต่อรูปทรงได้มาก ส่งให้พลังงานลดลงเร็วกว่า ความเร็วจึงลดลงเร็วกว่า ไปได้ใกล้กว่า

ถ้า รูปทรงหัวกระสุนเหมือนกัน ความเร็วปากลำกล้องเท่ากัน ... แต่น้ำหนักหัวกระสุนไม่เท่ากัน .... หัวกระสุนที่หนักกว่า จะไปได้ไกลกว่า ... เพราะมีพลังงานมากกว่า โมเมนตั้มมากกว่า

ถ้า รูปทรงหัวกระสุนเหมือนกัน น้ำหนักหัวกระสุนไม่เท่ากัน ความเร็วปากลำกล้องไม่เท่ากัน ... แต่พลังงานเท่ากัน ... หัวกระสุนที่หนักกว่า จะไปได้ไกลกว่า .... เพราะโมเมนตั้มมากกว่า

ตรงที่ผมบอกว่า รูปทรง/รูปร่างเหมือนกัน ผมหมายถึงหน้าตัดเท่ากันด้วย (คิดแบบฝัน ๆ อย่าสงสัยว่า หัวน้ำหนักต่างกัน คาลิเบอร์เดียวกัน BC มันจะเท่ากันได้งัย ... ฝัน ๆ ครับ) Grin Grin

pongpangone
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 10:05:05 PM »

ปืนลมไม่น่าเท่าครับ เขาวัดให้ดูเฉพาะความเร็วต้น แต่ปะทะที่หมายไม่เห็นวัดให้ดูครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 11:13:56 PM »

ปืนลมพวก pcp ปกติทำงานที่แรงดันสูงสุด 200 BAR (ท่อทนได้ถึง 300) ก็ประมาณ 2900 psi ครับ
ปืนลูกกรด อย่างเบาะๆ ก็ 24,000 psi (proof ที่ 34,500 psi) นะครับ  แรงกว่ากันเกือบสิบเท่า

ถ้าปืนลมทำความเร็วได้เท่าลูกกรด  ก็แสดงว่าหัวกระสุนต้องเบากว่า
และถ้าหัวกระสุนหนักเท่ากัน ก็ต้องวิ่งช้ากว่าแน่นอน
ทั้งสองกรณี (หัวเบากว่า เร็วเท่ากัน หรือ หัวหนักเท่ากัน วิ่งช้ากว่า) ไม่มีทางไปไกลเท่าลูกกรดครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 08:27:33 AM »

ปืนลมพวก pcp ปกติทำงานที่แรงดันสูงสุด 200 BAR (ท่อทนได้ถึง 300) ก็ประมาณ 2900 psi ครับ
ปืนลูกกรด อย่างเบาะๆ ก็ 24,000 psi (proof ที่ 34,500 psi) นะครับ  แรงกว่ากันเกือบสิบเท่า

ถ้าปืนลมทำความเร็วได้เท่าลูกกรด  ก็แสดงว่าหัวกระสุนต้องเบากว่า
และถ้าหัวกระสุนหนักเท่ากัน ก็ต้องวิ่งช้ากว่าแน่นอน
ทั้งสองกรณี (หัวเบากว่า เร็วเท่ากัน หรือ หัวหนักเท่ากัน วิ่งช้ากว่า) ไม่มีทางไปไกลเท่าลูกกรดครับ
ขอบคุณอาจารย์ครับที่ให้ความกระจ่าง ไหว้ ไหว้ ไหว้
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 09:14:33 AM »

หลัก อากาศพลศาสตร์ ที่ส่งผลต่อหัวกระสุนที่วิ่งครับ ดังนั้นรูปร่างของมันจึงส่งผลต่อการทรงตัวและความแม่นยำ ไม่นับรวมน้ำหนักที่เหมาะสม ดินขับ และอื่นๆอีกมากครับ อ๋อย
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 09:44:38 AM »

ถ้าหาก กระสุนปืนลมมีขนาดเท่ากับ .22 lr และทำความเร็ว ปากกระบอกได้เท่ากับ .22 lr
และปืนที่ใช้นั้น ความยาวลำกล้องเท่ากัน ยิงในที่เดียวกัน ทำมุมปากกระบอกเท่ากัน กระสุนปืนลมจะทำระยะได้เท่า หรือใกล้เคียง
กับ ลูกกระสุน .22 lr หรือไม่ครับ ถ้าไม่ เพราะสาเหตุอันไดครับ

ถ้าอย่างที่ท่านตั้งคำถามผมว่ามันก็เหมือนกันสิครับ
แต่จะหาปืนลมที่ไหนที่สามารถทำความเร็วกระสุนได้ขนาดนั้น  Grin
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 03:10:59 PM »

ขอบพระคุณ ทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ครับ
เท่าที่อ่านดู พอจะเข้าใจในคำตอบคร่าวๆว่า ยังไง ปืนลมก็ไม่มีทางทำความเร็วได้เท่ากับลูกกรดถ้าทำกระสุนออกมาหนักเท่ากัน แค่เป็นความเข้าใจผิดๆของตัวกระผมเองว่า ปืมลมมีสิทธิ์ที่จะทำความความเร็วกระสุนได้เท่ากับลูกกรดเพราะเห็นว่าบางกระบอกทำความเร็วใกล้เคียง 900-1000 f/s เท่านั้นเองครับ
แต่ที่ถามไปเพราะว่า สมมติ (เท่านั้น) ว่าหากมันทำความเร็วได้เท่ากันจริงๆ แล้วหัวกระสุนมีลักษณะเหมือนกัน มันจะสามรถรักษาระดับความไกลได้ไกลเท่ากันหรือไม่ แล้วสมมติอีกทีว่า เกลียวในลำกล้องมีการวนรอบครบในระยะเท่ากัน  แค่เป็นการสมมติเท่านั้นนะครับ ว่าเอาเครื่องวัดความเร็วมาวัดที่จุดเดียวกันแล้วความเร็วต้นเท่ากัน มันจะไกลเท่ากันหรือไม่ ไม่นับความแม่นครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 05:15:02 PM »

ขอบพระคุณ ทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้ครับ
เท่าที่อ่านดู พอจะเข้าใจในคำตอบคร่าวๆว่า ยังไง ปืนลมก็ไม่มีทางทำความเร็วได้เท่ากับลูกกรดถ้าทำกระสุนออกมาหนักเท่ากัน แค่เป็นความเข้าใจผิดๆของตัวกระผมเองว่า ปืมลมมีสิทธิ์ที่จะทำความความเร็วกระสุนได้เท่ากับลูกกรดเพราะเห็นว่าบางกระบอกทำความเร็วใกล้เคียง 900-1000 f/s เท่านั้นเองครับ
แต่ที่ถามไปเพราะว่า สมมติ (เท่านั้น) ว่าหากมันทำความเร็วได้เท่ากันจริงๆ แล้วหัวกระสุนมีลักษณะเหมือนกัน มันจะสามรถรักษาระดับความไกลได้ไกลเท่ากันหรือไม่ แล้วสมมติอีกทีว่า เกลียวในลำกล้องมีการวนรอบครบในระยะเท่ากัน  แค่เป็นการสมมติเท่านั้นนะครับ ว่าเอาเครื่องวัดความเร็วมาวัดที่จุดเดียวกันแล้วความเร็วต้นเท่ากัน มันจะไกลเท่ากันหรือไม่ ไม่นับความแม่นครับ

เกลียวในลำกล้อง ใช้ปั่นหัวกระสุนให้รักษาการทรงตัวได้เหมาะสม ไม่มากหรือน้อยเกินไป .... ปัจจัยของการเลือกเกลียวน่าจะขึ้นกับคาลิเบอร์ น้ำหนัก และรูปร่างของหัวกระสุนครับ

ถ้าผมจำมาไม่ผิด การหมุนตัวของกระสุนที่แตกต่างกัน มีผลต่อวิถีกระสุนครับ

Grin Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 11:57:19 AM »

หลัก อากาศพลศาสตร์ ที่ส่งผลต่อหัวกระสุนที่วิ่งครับ ดังนั้นรูปร่างของมันจึงส่งผลต่อการทรงตัวและความแม่นยำ ไม่นับรวมน้ำหนักที่เหมาะสม ดินขับ และอื่นๆอีกมากครับ อ๋อย

ข้อเขียนกับภาพนี้ผมเป็นคนเขียนไว้เอง ราวสิบปีมาแล้ว   เป็นเรื่องเกี่ยวกับการรักษาพลังงานของหัวกระสุน  ไม่ใช่เรื่องความแม่นยำ
คือการทรงตัวของหัวกระสุน ก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่มีผลต่อความแม่นยำ
แต่กระสุนที่ทรงตัวดี  ไม่จำเป็นต้องมีรูปร่างเพรียวลม   กระสุนหัวตัด หัวมน ก็มีความแม่นยำเหมือนกัน   เพียงแต่ระยะยิงจะต่ำกว่ากระสุนหัวแหลม ท้ายเรียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2008, 12:03:53 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 12:07:01 PM »

ก็ยังไม่ถูกต้องไปทั้งหมด
ปืนลมขนาดใหญ่ก็ต้องแรงกว่าปืนลูกกรด
สมัยโบราณ  ที่ยังทำท่อเก็บเสียงไม่ได้  มีการทำปืนลมที่แรงพอ ๆ กับปืนคาบศิลา   เพื่อใช้เก็บเสียงปืน   รวมทั้งปืนใหญ่เรือแบบปืนลม  ซึ่งใช้ไอน้ำเป็นพลังงาน
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 08:52:50 PM »

ถ้ามันเท่ากันทุกอย่าง..ผมว่ามันก็ต้องมีวิถีและระยะยิงเท่ากันซิครับ..แต่ปืนลมไม่ต้องล้างคราบดินขับครับ    ยิ้มีเลศนัย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์