๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 07:31:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนไร้แรงสะท้อน  (อ่าน 26866 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:29:01 PM »

แก๊สจะไม่พุ่งเข้าใส่หน้าคนยิงเหรอครับ

ไม่ได้อ่านคำเตือนของคุณลุง submachine หรือครับ "ห้ามไปยืนบริเวณใกล้กับปากและท้ายลำกล้องเด็ดขาด"

แล้วยิงยังไงเหรอครับกดรีโมตหรือเปล่าครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:42:30 PM »

แก๊สจะไม่พุ่งเข้าใส่หน้าคนยิงเหรอครับ

ไม่ได้อ่านคำเตือนของคุณลุง submachine หรือครับ "ห้ามไปยืนบริเวณใกล้กับปากและท้ายลำกล้องเด็ดขาด"

แล้วยิงยังไงเหรอครับกดรีโมตหรือเปล่าครับ
ปรส. ใช้การจุดระเบิดด้วยแก็ปเหมือนกระสุนปืนครับ ใช้การเหนี่ยวไกยิงในกรณีที่เป็น ปรส. แบบประทับบ่ายิงอย่าง ปรส. M3 Carl Gustav ขนาด 84 มม. แต่ถ้าเป็นแบบติดตั้งบนแท่นขาหยั่งอย่าง ปรส. M20 ขนาด 75 มม.หรือ ปรส. M40 106 มม. ใช้การลากเชือกกระตุกไกยิงเอาครับ

ถ้าน้องเขมรยังแสดงท่าทางอหังการอีก รับรองว่าได้ชิม ปรส. M3 Carl Gustav ของพี่ไทยเป็นกับแกล้มแน่ๆครับ เพราะยิงได้ไกลกว่าแถมมีหัวรบให้เลือกใช้มากกว่าจรวด RPG ของเขมรด้วย ตกใจหน้าซีด

ปรส. M3 Carl Gustav ขนาด 84 มม.

หัวรบชนิดต่างๆของ ปรส. M3 Carl Gustav
* กระสุนระเบิดแรงสูงวัตถุประสงค์ควบคู่ High Explosive Dual Purpose (HEDP 502)
* กระสุนระเบิดแรงสูงต่อสู้รถถัง High Explosive Anti-Tank (HEAT 551)
* กระสุนระเบิดแรงสูงสังหารบุคคล High Explosive (HE 441 B) บรรจุลูกเหล็กภายใน 800 เม็ด
* กระสุนส่องแสง Illumination (Illum 545)
* กระสุนควัน Smoke (Smoke 469 B)
* กระสุนสำหรับฝึกยิงเป้า Target Practice Tracer (TPT 141)
* กระสุนป้องกันพื้นที่ Area Defence Munition (ADM 401) บรรจุลูกดอกโลหะไว้ภายในจำนวน 1,100 ลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2008, 11:58:43 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
NewKLF
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:47:32 PM »

อย่างนี้ก็น่าจะเรียกว่า ปรส. แต่ลูกกระสุนทั้งใหญ่ทั้งยาว...  Grin

แบบนี้เรียกว่า"จรวด"ครับ ....................

เห็นมันไร้แรงสะท้ือนเหมือนกันอ่ะครับ  Grin

FIM-92A Stinger
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 11:51:37 PM »

อย่างนี้ก็น่าจะเรียกว่า ปรส. แต่ลูกกระสุนทั้งใหญ่ทั้งยาว...  Grin

อย่างนี้เขาเรียกจรวดประทับบ่ายิงแบบพื้นสู่อากาศ FIM-92 Stinger ครับ มีบทบาทมากในช่วงสงครามโซเวียต-อัฟกานิสถานเพราะ CIA ส่งจรวดรุ่นนี้ให้พวกนักรบมูจาฮีดินแบบไม่อั้นในนามของปฏิบัติการ Operation Cyclone เล่นเอาเฮลิคอปเตอร์กับรถถังของกองทัพโซเวียตโดนสอยกันเป็นว่าเล่นเลยในช่วงนั้นครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

FIM-92 Stinger

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:00:15 AM »

ของกองทัพไทยเราเคยใช้ HN-5A ของจีนแดงสมรรถนะใกล้เคียงกะสติงเจอร์
บางหน่วยก็ใช้ เจฟลิน ของอังกฤษ ครับ
แต่ที่ผมทราบมิสไซร์ต่อต้านอากาศยานแบบประทับบ่ายิงนำวิถีด้วยความร้อนที่ดีที่สุดคือ มิสทรัลของฝรั่งเศษ
อยากทราบว่าในปัจจุบันนี้ในยุโรปเขานิยมใช้แบบไหนกันครับ แล้วตอนนี้ กองทัพไทยเราใช้แบบไหนอยู่

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 12:44:35 AM »

เคยไปลองเล่นๆจำไม่ค่อยได้ครับนานแล้ว รู้สึกจะเป็นปุ่มกดติดกับกระบอกปืนต่อกับสายไฮโดรลิกไปยังเข็มแทงชนวนอีกทีนะครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 09:51:42 AM »

ปรส. ใช้การจุดระเบิดด้วยแก็ปเหมือนกระสุนปืนครับ ใช้การเหนี่ยวไกยิงในกรณีที่เป็น ปรส. แบบประทับบ่ายิงอย่าง ปรส. M3 Carl Gustav ขนาด 84 มม. แต่ถ้าเป็นแบบติดตั้งบนแท่นขาหยั่งอย่าง ปรส. M20 ขนาด 75 มม.หรือ ปรส. M40 106 มม. ใช้การลากเชือกกระตุกไกยิงเอาครับ

ถ้าน้องเขมรยังแสดงท่าทางอหังการอีก รับรองว่าได้ชิม ปรส. M3 Carl Gustav ของพี่ไทยเป็นกับแกล้มแน่ๆครับ เพราะยิงได้ไกลกว่าแถมมีหัวรบให้เลือกใช้มากกว่าจรวด RPG ของเขมรด้วย ตกใจหน้าซีด

ปรส. M3 Carl Gustav ขนาด 84 มม.

หัวรบชนิดต่างๆของ ปรส. M3 Carl Gustav
* กระสุนระเบิดแรงสูงวัตถุประสงค์ควบคู่ High Explosive Dual Purpose (HEDP 502)
* กระสุนระเบิดแรงสูงต่อสู้รถถัง High Explosive Anti-Tank (HEAT 551)
* กระสุนระเบิดแรงสูงสังหารบุคคล High Explosive (HE 441 B) บรรจุลูกเหล็กภายใน 800 เม็ด
* กระสุนส่องแสง Illumination (Illum 545)
* กระสุนควัน Smoke (Smoke 469 B)
* กระสุนสำหรับฝึกยิงเป้า Target Practice Tracer (TPT 141)
* กระสุนป้องกันพื้นที่ Area Defence Munition (ADM 401) บรรจุลูกดอกโลหะไว้ภายในจำนวน 1,100 ลูก

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างทุกท่านครับ
กระตุกเชือกเอานี่ก็ถือว่ารีโมตแบบมีสายได้นะครับ....อิ...อิ...แบบเดียวกับผมเอาไม้กวาดทิ่มปุ่มทีวีเวลาหารีโมตไม่เจอเลยครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2008, 06:02:31 PM »

ปรส.75 มม. ไก อยู่ที่ปลายด้ามคันโยกปิด-เปิดท้ายรังเพลิง

ปนส.106 มม. ไกอยู่ที่แป้นจุดหมุนขาหยั่ง ต่อเป็นสลิงโยงไก ไปที่ท้ายรังเพลิง ........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
pele
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 03:30:42 PM »

ของกองทัพไทยเราเคยใช้ HN-5A ของจีนแดงสมรรถนะใกล้เคียงกะสติงเจอร์
บางหน่วยก็ใช้ เจฟลิน ของอังกฤษ ครับ
แต่ที่ผมทราบมิสไซร์ต่อต้านอากาศยานแบบประทับบ่ายิงนำวิถีด้วยความร้อนที่ดีที่สุดคือ มิสทรัลของฝรั่งเศษ
อยากทราบว่าในปัจจุบันนี้ในยุโรปเขานิยมใช้แบบไหนกันครับ แล้วตอนนี้ กองทัพไทยเราใช้แบบไหนอยู่

กองทัพไทยกำลังจะได้รับ IGLA รุ่นใหม่จากรัสเซียครับ
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 03:46:45 PM »

มีปืนชี้เป้าขนาด .50 นิ้ว ด้วยครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 03:53:27 PM »

Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
INFANTRY2008-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

นามะปราง

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:03:08 PM »

อันนี้อีกครับพี่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:05:09 PM โดย INFANTRY2008-รักในหลวง- » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:08:51 PM »

ครูฝึกผมเคยเล่าให้ฟังตลกๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่าว่า  ทัพบกซื้อเป้าจำลองแบบแค่ยิงเฉียดๆ  ระบบไฮดรอลิคก็จะทำงานทำให้เป้าล้มได้เอง   ครานั้นฝึกคอบบร้าโกลด์ที่โคราช  มีการยิง ปรส.106 ม.ม.โชว์ ระยะ1ก.ม.  นายสั่งให้ยิงแค่เฉียดๆพอ เพราะเป้าราคาสิบกว่าล้าน  จ่าแกไม่รู้  ซัดเปรี้ยง  โดนเป้าเต็มๆ  ตกใจ  นายทหารชั้นผู้ใหญ่จากต่างประเทศ ฮือฮากันใหญ่บอก ทหารไทยเจ๋งมาก แม่นจริงๆ  แต่นายเหงื่อตก สิบล้านหายไปแล้ว    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:34:39 PM โดย soveat- รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
godfather1
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:33:41 PM »

อีกตัวครับ Hk G11 สงสัยว่ามันไร้แรงสะท้อนหรือเปล่าครับ  Huh

Clip
http://www.youtube.com/watch?v=n6JWCEmCgD8&feature=related
hk g11 คือต้นแบบปืนที่ไม่ใช้ปลอกกระสุนครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 12:32:31 PM »

เพิ่งเข้าใจวันนี้ล่ะ ขอบท่านผู้รู้ทุกท่านครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์