๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 03:56:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การขออนุญาติ(ป.4)  (อ่าน 27294 ครั้ง)
theerasae
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 09:51:27 PM »

การขออนุญาติ(ป.4) ไม่ทราบว่าต้องขออย่างไรครับใช้เอกสารอะไรบ้าง   แล้วถ้าชื่อในทะเบียนบ้านอยู่คนล่ะจังหวัดกับที่พักอาศัยอยู่ เช่น  มีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่กทม.  แต่มาทำงานอยู่ที่เชียงใหม่โดยไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านมา และทำงานที่นี่นานแล้ว   เราสามารถขออนุญาติได้ที่ไหนครับ  ที่เชียงใหม่ได้ไหมครับ ขอรายละเอียดด้ยครับ   ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 11:08:49 AM »

การที่จะขอ ป 4 ได้ (ต้องผ่าน) การยื่น การเขียน การตรวจสอบ

ป1.คำร้องขออนุญาตซื้ออาวุธปืน-มีและใช้อาวุธปืน ชนิด...ขนาด....(ซื้อปืนจากร้าน/รับโอน/รับมรดก/โครงการ)

ปค14 แบบบันทึกการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน (สอบประวัติผู้ขอ)

ต้องผ่านการตรวจสอบประวัติ อาญชกร คดีอาญา

ได้รับ (ป 3.) ให้ซื้ออาวุธปืน ตามคำขอ ป 1(มีอายุ 6 เดือน)

การขอ ป4 อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

ซื้อปืนใหม่ +นำใบคุมปืน +ปืน ไปตรวจ  รับ ป4.

ซื้อรับโอนนำปืน +ป3+ป4(เจ้าของเดิม)สลักหลังซื้อขาย หรือ สัญญาซื้อขาย+บัตรเจ้าของ+นำปืนไปตรวจ รับโอน ป4

การขออนุญาต ป1=ป-3 ต้องขอนุญาต ตามภูมิลำเนา ไม่ต่ำกว่า 6 เดือน มีผู้รับรองความประพฤติ

เขตเทศบาล นายกฯเ+หัวหน้าชุมชน

อำเภอ กำนัน+ผู้ใหญ่บ้าน

กทม ก็วังไชยา ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2008, 11:16:25 AM โดย somwangtw » บันทึกการเข้า

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
lucksnap
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 11:15:08 AM »

[quote author=somwangtw link=topic=63515.msg1648335#msg1648335 date=12241301

ซื้อรับโอน +ป3+ป4(เจ้าของเดิม)สลักหลังซื้อขาย หรือ สัญญาซื้อขาย+บัตรเจ้าของ+นำปืนไปตรวจ รับโอน ป4

[/quote]
การที่จะขอ ป 4 ได้ (ต้องผ่าน) การยื่น การเขียน การตรวจสอบ

ป1.คำร้องขออนุญาตซื้ออาวุธปืน-มีและใช้อาวุธปืน ชนิด...ขนาด....(ซื้อปืนจากร้าน/รับโอน/รับมรดก/โครงการ)

ปค14 แบบบันทึกการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน (สอบประวัติผู้ขอ)

ต้องผ่านการตรวจสอบประวัติ อาญชกร คดีอาญา

ได้รับ (ป 3.) ให้ซื้ออาวุธปืน ตามคำขอ ป 1(มีอายุ 6 เดือน)

การขอ ป4 อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน

ซื้อปืนใหม่ +นำใบคุมปืน ไปตรวจตรวจ  รับ ป4.

ซื้อรับโอน +ป3+ป4(เจ้าของเดิม)สลักหลังซื้อขาย หรือ สัญญาซื้อขาย+บัตรเจ้าของ+นำปืนไปตรวจ รับโอน ป4

การขออนุญาต ป1=ป-3 ต้องขอนุญาต ตามภูมิลำเนา ไม่ต่ำกว่า 6 เดือน มีผู้รับรองความประพฤติ

เขตเทศบาล นายก+หัวหน้าชุมชน

เอา ป.3 และป.4 ของคนเก่าไปขอตัดปืนที่วังไชยาแล้ว เขาบอกต้องไปตรวจสอบเอกสารที่ออกปืนครั้งแรก ซึ่งอยู่พิจิตร
หลังตรวจสอบ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไฟหม้ไป ตรวจสอบเอกสารอะไรไม่ได้ ทำอย่างไรต่อได้บ้างคะ
เจ้าหน้าที่บอกให้เอาไปคืนคนขายหรือถือเป็นปืนเถื่อน
เซ้งจริง
BLUE EAGLE
Jr. Member
**

คะแนน 12

มือปืนเป้าสะอาด

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 12:18:16 PM »

[quote author=somwangtw link=topic=63515.msg1648335#msg1648335 date=12241301

ซื้อปืนใหม่ +นำใบคุมปืน ไปตรวจตรวจ  รับ ป4.

เขตเทศบาล นายก+หัวหน้าชุมชน

เอา ป.3 และป.4 ของคนเก่าไปขอตัดปืนที่วังไชยาแล้ว เขาบอกต้องไปตรวจสอบเอกสารที่ออกปืนครั้งแรก ซึ่งอยู่พิจิตร
หลังตรวจสอบ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไฟหม้ไป ตรวจสอบเอกสารอะไรไม่ได้ ทำอย่างไรต่อได้บ้างคะ
เจ้าหน้าที่บอกให้เอาไปคืนคนขายหรือถือเป็นปืนเถื่อน
เซ้งจริง
[/quote]

ชีวิตที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2008, 09:56:43 PM »

ถ้ามีเงินพอที่จะ ซื้อปืนใหม่ ควรจะซื้อใหม่ครับ ................             

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
attpol
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2008, 04:22:16 PM »

พอดีผมซื้อปืนโครงการม่คับ

อยากถ่าว่าทำไม่ปืนโครงการออกใบป4.ช้าจัง
sodaban
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 09:32:59 PM »

ได้ความรู้เพิ่มครับ ขอบคุณ

สถานการณ์สร้าง"วีรบุรุษ"
chakawin
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 03:21:51 PM »

อยากได้ปืน11 มม.สักกระบอก  จะใช้แบรนด์อะไรดี  ราคาประมาณเท่าไร
หน้า: [1]
  พิมพ์