๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 02:55:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีดูลูกปืน ลูกจริง หรือ ลูกซ้อมครับ  (อ่าน 28289 ครั้ง)
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:34:07 PM »

ขอความรู้อีกครั้งครับ

อ้างถึง
ทำไมกระสุนซ้อม (LRN) Royal หนัก 135 เกรน  ขณะที่กระสุนจริง (FMJ) หนัก 128 เกรนหล่ะครับ 

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ 

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 11:25:24 PM »

อ้างถึง
ทำไมกระสุนซ้อม (LRN) Royal หนัก 135 เกรน  ขณะที่กระสุนจริง (FMJ) หนัก 128 เกรนหล่ะครับ 

9 มม.หัวตะกั่ว ทั้งสามโรงงานเป็น 135 เกรน   เพราะใช้โมลด์หล่อยี่ห้อแม็กม่า รุ่นเดียวกัน
ส่วนหัว FMJ 128 เกรน ไม่เคยได้ยิน   มีแต่ 115, 124,  และ 147 เกรน   กับของลาปัว 116 เกรน และ 123 เกรน
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 07:21:37 AM »

ขอรบกวนวิธีสังเกตุว่าเป็นลูกซ้อม หรือลูกจริงครับ
1.ลูกขนาด  .38  ลูกซ้อมหรือลูกจริง จะสามารถสังเกตุจาก ลูกหัวตัดเป็นลูกซ้อมได้หรือไม่ครับ  แต่ลูกวิน หัวตัด เขียนหลังกล่องสีเงินว่าใช้ยิงสัตว์ผิวบาง  และใช้ป้องกันตัว  ตกลงมันซ้อมหรือจริงครับ
2. ลูกขนาด 9 มม. หัวตะกั่ว เป็นลูกซ้อมเสมอไปไหมครับ  ลูกหัวสีทอง เป็นลูกจริงเสมอใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

อย่างแรกเลยที่จะกล่าวไว้คือ ............. กระสุนที่คุณกล่าวเป็นกระสุนปืนจริง ที่ยิงแล้วมีหัวกระสุนผ่านลำกล้อง ..............ดังนั้นหัวกระสุนจะมีอำนาจการเจาะและทำลาย ตามอานุภาพของหัวกระสุนชนิดนั้นๆ...............

เพียงแต่ว่า การเรียกกระสุนที่มีขายอยู่ในเมืองไทย เรียกกันตามที่ใช้กันจนเคยชิน........เช่น

กระสุนขนาด 9 มม. หัวตะกั่วล้วน LRN หนัก 135 เกรน  ขายกันในสนามยิงปืน สำหรับให้ซ้อมยิงในสนามกันเป็นหลัก...............เรียกกันว่ากระสุนซ้อม แม้กระทั่งในข้างกล่องของกระสุนที่ผลิตในประเทส ก็เขียนไว้ด้วยว่า"กระสุนซ้อม"..................แต่กระสุน หัวทองแดงแบบ FMJ กลับเรียกกระสุนจริง.........

ขนาด .45 เหมือนกัน หัวตะกั่วยักไหล่ LSWC เรียกกระสุนซ้อม ............. หัว BALL หุ้มทองแดง แบบ FMJ เรียกกระสุนจริง.............

แต่ ................. ขนาด .38 Spl หัว 148 เกรน แบบหัวตัดเสมอปากปลอกกระสุน LWC เรียกกระสุนซ้อม ...................แล้วในหัวตะกั่วมนแบบ LRN หนัก 158 เกรน ไหงเรียกกระสุนจริง........

ก็เพราะความเคยชินครับ.......................

เรียกตามๆกันไปแบบที่ผมยกตัวอย่างนั่นแหละ......ไม่สับสนวุ่นวาย ไปซื้อที่สนามหรือร้านไหน ก็เรียกกันแบบนี้ทั้งนั้น..............

สำหรับความแรงของกระสุน ที่บอกว่ากระสุนซ้อมแรงน้อยกว่ากระสุนจริงนั้น .................สำหรับผู้ผลิตในเมืองไทย ที่พบเห็นมาคือ ทำความแรงของกระสุนซ้อม แรงน้อยกว่ากระสุนจริงแน่นอน .............ทั้งนี้เพื่อสำหรับการฝึกซ้อมยิง ที่ทำการฝึกได้ง่าย .............

แรงไม่แรง ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตว่ามีสูตรการผลิตอย่างไรมากกว่า ..............

สังเกตุจาก กระสุนซ้อม .38 Spl ของบูลเล็ต ..........รีคอยจะน้อยว่าของ Win ทั้งๆที่หัวหนัก 148 เกรนเท่ากัน .......... แต่หัวของ Win ต่างกว่าที่มีกรวยท้ายหัวกระสุน และใช้ดินสูตรที่เหมาะสมมากว่า.............ในผู้ยิงและปืนกระบอกเดียวกัน กระสุน Win แม่นกว่าและกลุ่มกระสุนดีกว่า............

ผมยังกล่าวยืนยันไว้ตามที่เห็นคือ กระสุนทั้งหลายที่กล่าวมา คือกระสุนปืนจริงๆที่ยิงแล้วหัวกระสุนวิ่งผ่านลำกล้อง .............และคงไม่ใช่เป็นคนมากเรื่องหรือคอยจับผิดอะไรใคร?...........

เพียงแต่แยกเรียกว่า ซ้อมกับจริง ............ไว้ซื้อหาใช้งานกันง่ายๆ

ก็เท่านั้นเอง

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เยี่ยม หลงรัก เยี่ยม

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:06:03 AM »

แต่ผมเคยอ่านเจอว่า  ถ้าเป็น .38 ลำกล้องสั้น  ซึ่งมีความเร็วต้นของกระสุนต่ำ  การใช้ JHP จะไม่ให้ผลดี (บาน) เท่ากับ LHP ครับ 

ที่ทำตัวแดงไว้  เอ้อ....มันหมายถึงอะไรครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:42:39 AM »

เรียนถามเพิ่มเติมอีกนิดครับว่า "กระสุนหัวรู" กับ "กระสุนหัวระเบิด" ที่เรียกกัน เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร

ส่วนตัวผมใช้กระสุน win 115 เกรน แบบ FMJ ติดปืนอยู่ แต่ก็อยากหากระสุนแบบอื่นมาติดปืนดูบ้าง

ขอบคุณครับ

เรื่องหัวระเบิดผมไม่ทราบครับ... ต้องไปถามใครบางคน... Grin Grin Grin

แต่ผมเคยอ่านเจอว่า  ถ้าเป็น .38 ลำกล้องสั้น  ซึ่งมีความเร็วต้นของกระสุนต่ำ  การใช้ JHP จะไม่ให้ผลดี (บาน) เท่ากับ LHP ครับ 

ที่ทำตัวแดงไว้  เอ้อ....มันหมายถึงอะไรครับ

Lead Hollow Point ครับพี่ซับ...
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 09:51:56 PM »

อ้างถึง

อ้างถึง

9 มม.หัวตะกั่ว ทั้งสามโรงงานเป็น 135 เกรน   เพราะใช้โมลด์หล่อยี่ห้อแม็กม่า รุ่นเดียวกัน
ส่วนหัว FMJ 128 เกรน ไม่เคยได้ยิน   มีแต่ 115, 124,  และ 147 เกรน   กับของลาปัว 116 เกรน และ 123 เกรน

ขออภัยครับผู้การสุพินท์  ผมจำผิดเองครับ  ที่จริงก็คือ 124 เกรนหน่ะครับ ที่ผมหมายถึง

รบกวนความรู้ของผู้การด้วยครับ  ว่าทำไมกระสุนซ้อม (LRN) Royal หนัก 135 เกรน   จึงทำให้หนักกว่ากระสุนจริง (FMJ) หนัก 128 เกรน หล่ะครับ

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 10:45:20 AM »

อ้างถึง

อ้างถึง

ขออภัยครับผู้การสุพินท์  ผมจำผิดเองครับ  ที่จริงก็คือ 124 เกรนหน่ะครับ ที่ผมหมายถึง

รบกวนความรู้ของผู้การด้วยครับ  ว่าทำไมกระสุนซ้อม (LRN) Royal หนัก 135 เกรน   จึงทำให้หนักกว่ากระสุนจริง (FMJ) หนัก 128 เกรน หล่ะครับ

...ก็ยัง 128 อยู่ครับ  สงสัยชอบเลข 8 มากกว่าเลข 4  คิก คิก

...คำถามนี้ผมเดาว่าที่ใช้ 135 เกรน  เพราะมันมีความลงตัวในหลายๆ อย่าง เช่น ความยาวของกระสุนทั้งนัด (OAL) ปริมาตรภายใน ชนิดและปริมาณดินขับ กับความดันและความเร็วกระสุนที่ต้องการ

...ผิดถูกอย่างไร  ผู้การช่วยชี้แนะด้วยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 11:00:19 AM »

เรียนถามเพิ่มเติมอีกนิดครับว่า "กระสุนหัวรู" กับ "กระสุนหัวระเบิด" ที่เรียกกัน เหมือนกันหรือแตกต่างกันอย่างไร

ส่วนตัวผมใช้กระสุน win 115 เกรน แบบ FMJ ติดปืนอยู่ แต่ก็อยากหากระสุนแบบอื่นมาติดปืนดูบ้าง

ขอบคุณครับ

เรื่องหัวระเบิดผมไม่ทราบครับ... ต้องไปถามใครบางคน... Grin Grin Grin

Lead Hollow Point ครับพี่ซับ...

หาซื้อที่ไหนครับ  ราคาเท่าไหร่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2008, 10:06:56 PM »

อ้างถึง

อ้างถึง

...ก็ยัง 128 อยู่ครับ  สงสัยชอบเลข 8 มากกว่าเลข 4  คิก คิก

...คำถามนี้ผมเดาว่าที่ใช้ 135 เกรน  เพราะมันมีความลงตัวในหลายๆ อย่าง เช่น ความยาวของกระสุนทั้งนัด (OAL) ปริมาตรภายใน ชนิดและปริมาณดินขับ กับความดันและความเร็วกระสุนที่ต้องการ

...ผิดถูกอย่างไร  ผู้การช่วยชี้แนะด้วยครับ

กฎข้อ 3 ของนิวตัน ครับ
กระสุน 9 มม.เป็นกระสุนความเร็วสูง   ถ้าใช้หัว 124 เกรน  ต้องมีความเร็ว 1,100 ฟุต/วินาที ขึ้นไป  ปืนถึงจะทำงานเรียบร้อย
แต่ถ้าให้หัวกระสุนตะกั่ว ทำความเร็วขนาดนั้น  ตะกั่วจะเกาะเกลียวลำกล้องเร็วมาก  จึงต้องเพิ่มน้ำหนัก  เพื่อลดความเร็วลง
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 05:20:27 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ขอบคุณทุกท่าน  ไหว้ ที่ให้ความรู้แบบมีหลักการและวิชาการครับ ไหว้

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 01:16:23 AM »

สรุปคือประมาณว่า กระสุน จริง หรือ ซ้อม มันเป็นแค่ชื่อที่คนส่วนใหญ่ที่ชอบเเละเล่นปืนเรียกกันเมื่อเห็นลักษณะของกระสุนนั้นๆ เป็นเกณฑ์ที่ไม่ตายตัวว่าหัวตะกั่วหรือหัวตัดต้องเป็นลูกซ้อมเสมอไปหรือหัวทองแดงต้องเป็นลูกจริง เป็นแค่ชื่อที่คนส่วนใหญ่เขามองเเล้วพูดกันเป็นเสียงเดียวเฉยๆ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 10:17:54 AM »

ขอบคุณครับ

หาซื้อที่ไหนครับ  ราคาเท่าไหร่

หัวรูตะกั่วล้วน... ไม่ทราบว่าเฟดเดอรัลไนแคลด... จะเข้าข่ายหรือไม่นะครับ... นอกเหนือจากนี้ผมก็ไม่เค
ยเจอที่อื่นครับ... นอกจากในหนังสือกับในเว็บครับ... Grin Grin Grin
เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:29:52 AM »

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปลองสังเกตุที่สนามครับ ลูกจริงท้ายกระสุนจะทีสารสีแดงๆแต้มไว้ มากบ้างน้อยบ้าง แต่ลูกซ้อมจะไม่มีครับ  คงพอเป็นเกณฑ์ได้บ้างไหมครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:32:28 AM »

วันเสาร์ที่ผ่านมาไปลองสังเกตุที่สนามครับ ลูกจริงท้ายกระสุนจะทีสารสีแดงๆแต้มไว้ มากบ้างน้อยบ้าง แต่ลูกซ้อมจะไม่มีครับ  คงพอเป็นเกณฑ์ได้บ้างไหมครับ

แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
มีดบินเสียวหลี่
คนมีน้ำใจ มีดไร้น้ำใจ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 06:40:14 PM »

ทั้งหมดคือคำตอบที่....ถูกต้องครับ เยี่ยม เยี่ยม

มีดบินเสียวหลี่ มีดบินไม่พลาดเป้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์