๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:48:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษาเรื่อง กฏ กติกา มารยาท  (อ่าน 8844 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 03:28:59 PM »

ผมมาเริ่มกระทู้ใหม่นี้ไว้สำหรับเวลาเกิดมีเหตุการณ์อะไรที่น่าสนใจเรื่องกฎ กติกาและมารยาทในเรื่องของกีฬายิงปืน IPSC และ/หรือ กีฬายิงปืนอื่นๆจะได้มาเขียนเป็นกรณีศึกษาครับ.....ถ้าเป็น IPSC ในประเทศละก็ อาจจะเป็นเป็นต้มโคล้งก็ได้... Grin Grin Grin

ผมขอเริ่มเรื่องแรกให้อ่านและพิจารณาดูนะครับ แมทช์ที่หม๋าเก๊ารอบนี้มีเรื่องน่าศึกษาเรื่องหนึ่งซึ่งอยากให้พิจารณาดูครับว่า ใครถูกหรือผิดอย่างไร

เรื่องมีอยู่ว่าในสนามแข่งมีสนาม Speed 2 สนามอยู่เคียงกัน RO ซึ่งดูแลสนามมี 2 คน(ต้องจดคะแนนด้วย) เลยจัดให้นักกีฬายิงคนละ 2 สนามพร้อมกัน โดย RO ให้ทำดังนี้ครับว่า เมื่อยิงสนามแรกจบแล้วให้เซฟปืน ถ้าจะบรรจุใหม่ก็ให้บรรจุแม็กใหม่แล้วนำปืนใส่ซอง หลังจากนั้นก็ให้เดินไปอีกสนามหนึ่งที่อยู่ติดกัน(ห่างไม่กี่ก้าวครับ)

หลังจากอธิบายให้ทราบแล้วก็เริ่มต้นยิงกันไป จนถึงนักกีฬาท่านหนึ่ง(ผมไม่ขอเอ่ยว่าใคร ชาติไหนนะครับ) เมื่อยิงจบสนามแรกปับ RO ก็ให้คำสั่งบรรจุแม็กใหม่ถ้าต้องการ นักกีฬาท่านนั้นด้วยความเคยชินพอยิงจบก็เคลียร์ลูกทิ้งแล้วนำปืนใส่ซอง......RO เข้าใจว่าเสร็จแล้วก็หันหลังจะเดินไปอีกสนามหนึ่ง แต่พอหันมาก็เห็นนักกีฬาท่านนั้นหยิบปืนจากซองกำลังจะโหลดลูก(หันหน้าเข้าสนาม) RO ท่านนั้นพอเห็นเช่นนั้นก็จับ DQ นักกีฬาท่านนั้นฐานชักปืนจากซองโดยไม่ได้สั่ง แน่นอนครับนักกีฬาท่านนั้นก็โต้แย้งว่า ก็ให้เขาใส่แม็กกาซีนใหม่ เขาก็หยิบปืนขึ้นมาใส่แม็กกาซีนใหม่แล้วจะจับ DQ ได้อย่างไร

คำถามคือ...
1. RO สามารถจับ DQ ได้หรือไม่
2. ถ้าได้เพราะเหตุใด
3. ถ้าไม่ได้เพราะเหตุใด
4. เป็นความผิดพลาดของใคร

ลองนึกคำตอบดูครับ จะตอบในนี้ก็ได้ จะตอบในใจก็ได้.....แล้วผมจะมาเฉลยคำตอบให้ครับ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
Moderator
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 10:34:29 PM »

Wink     DQ ครับ         

Grin  แต่ขอให้พี่เล่าเหตุการณ์ให้.......รายละเอียดอีกนิดนะครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 10:57:16 AM »

ตามมาอ่านแล้วคร้บ

หัวข้อนี้ต้องอ่านอย่างละเอียดเลยครับ

ยังไม่อยากโดน DQ ครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:02:24 PM »

มาเขียนคำตอบให้นะครับ

นักกีฬาท่านนั้นเกือบจะโดน DQ ครับเพราะ RO ที่คุมอยู่ให้ DQ แล้ว แต่เมื่อโต้แย้งไปตามที่กล่าว RO อีกท่านก็บอกไม่น่าจะ DQ
สรุปแล้วสุดท้ายไม่ DQ ครับเหตุผลคือ RO สั่งให้ Reload ครับ เมื่อ RO สั่ง Reload ไม่ได้สั่งว่า ยิงจบแล้วโชว์เคลียร์และ Holster ดังนั้นขบวนการยังไม่เสร็จสิ้น ถึงแม้นักกีฬาจะเอาปืนใส่ซองก่อนแล้วหยิบขึ้นมาใส่แม็กกาซีนใหม่

ตัวอย่างเช่น เมื่อผมจะโหลดแม็กใหม่ ผมจะเพิ่มลูกกระสุนในแม็กกาซีน ผมก็ต้องเอาปืนใส่ซองก่อน เมื่อเพิ่มลูกแล้วผมหยิบปืนขึ้นมาใส่แม็กอีกทีก็ไม่ผิด
อีกตัวอย่างหนึ่งคือ สมมุติว่านักกีฬาโอเพ่นเมื่อใส่กระสุนเสร็จในแม็กกาซีนเสร็จ ก่อนนำแม็กมาใส่ปืน บางท่านจะกระแทกแม็กเพื่อให้กระสุนเรียงกันให้ดี ก็ต้องเอาปืนใส่ซองก่อนแล้วค่อยหยิบปืนขึ้นมาใส่อีกที เป็นต้น

นี่เป็นเหตุผลว่าขบวนการบรรจุยังไม่สิ้นสุดและนักกีฬาก็ยังยืนอยู่ที่เดิมโดยยังไม่ได้เดินไปไหนเป็นหน้าที่ของ RO ที่ต้องควบคุมจนจบการใส่แม็กใหม่ครับ.

กรณีนี้มี RO อีกท่านพูดเบาๆว่าเป็นความผิดพลาดของ RO ครับเพราะไม่ควบคุมจนจบเรียบร้อยเสียก่อน แต่ถ้านักกีฬาท่านนั้นก้าวเท้าเดินไปแล้ว แบบนี้ถือว่าขบวนการบรรจุเสร็จสิ้นแล้ว RO จับ DQ ได้และจับแน่ๆด้วยครับ

ดังนั้นที่พี่บุญสวัสดิ์ตอบว่าถ้าเป็น RO ประจำสนามนั้นก็แค่ตักเตือนก็ถูกครับ....แต่เรื่องนี้ก็สามารถบอกว่า RO ก็มีสิทธิผิดพลาดได้เหมือนกันเพราะยังเป็นมนุษย์อยู่
สิ่งที่ดีคือเมื่อ RO ผิดพลาดก็รับฟังและยอมรับโดยการกลับคำตัดสินใหม่โดยไม่ฝืนว่า ผู้คุมต้องถูกเสมอไปครับ Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2008, 12:09:36 PM »

มีอีกเรื่องหนึ่งให้ศึกษาครับ

มีนักกีฬาต่างชาติอีกท่านหนึ่งยิงใน Standard Division สนามนี้ให้นักกีฬาโหลดให้เสร็จแล้วนำปืนใส่ซอง นักกีฬาท่านนี้ก็ทำการบรรจุแล้วนำปืนใส่ซอง โดยไม่ได้ขึ้นเซฟปืนไว้

ถามว่า..RO จะจับ DQ ได้หรือไม่ครับ
ถ้าได้เพราะเหตุใดและถ้าไม่ได้เพราะเหตุใดครับ

ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้น ผมนำมาเขียนไม่ได้เพื่อวัตถุประสงค์ใดนอกเหนือจากเพื่อให้นักกีฬาใหม่เข้าใจกฎ กติกา มารยาท ให้ชัดเจนเท่านั้นครับ.....ใครอ่านแล้วขอให้เข้าใจให้ถูกต้องด้วยครับ Grin Grin

Skynavy
Serve navy with pride
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

Old sailor never dies

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 07:48:37 PM »

ไหว้ สวัสดีครับท่านอาจารย์  ไหว้

จะจดจำไว้ครับ...ขอบคุณครับ  เยี่ยม

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 05:41:44 PM »

รอ ร้อ รอ...ทำไมกระทู้นี้สั้นจังครับ

นักเรียนแบบผม กำลังสนุกเลยครับ...

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 09:35:21 PM »

กำลังรออ่านต่อครับ

แบบนี้ผมขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ถ้ากระบวนการโหลดยังไม่สิ้นสุดผมก็ใส่ลูกอีก1นัดในรังเพลิงได้ใช่ไหมครับ
คือเอาแมกใส่ขึ้นลำเข้าเซฟไว้แล้วใส่ลูกเพิ่มในแมกอีก1นัด หัวเราะร่าน้ำตาริน จนว่ากระบวนการจะสิ้นสุดใช่ไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 04:15:56 AM »

แบบนี้ผมขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน ถ้ากระบวนการโหลดยังไม่สิ้นสุดผมก็ใส่ลูกอีก1นัดในรังเพลิงได้ใช่ไหมครับ
คือเอาแมกใส่ขึ้นลำเข้าเซฟไว้แล้วใส่ลูกเพิ่มในแมกอีก1นัด หัวเราะร่าน้ำตาริน จนว่ากระบวนการจะสิ้นสุดใช่ไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ได้ครับ  เเต่ส่วนใหญ่จะเอาเเม็กที่คิดว่าจะใช้เป็นตัวสุดท้ายในจำนวนสี่เเม็กรอบเอว  เอามาโหลดกระสุนเข้ารังเพลิงหนึ่งนัดเเล้วเก็บที่เดิม 

เเล้วเอาเเม็กที่โหลดเต็มมาใส่พร้อมทำการยิงเต็มอัตราครับ

มักไม่ทำการโหลดเข้ารังเพลิงหนึ่งนัดเเล้วบรรจุกระสุนเข้าไปในเเม็กใหม่เพราะเสียเวลาครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:35:39 PM »

ได้ครับ  เเต่ส่วนใหญ่จะเอาเเม็กที่คิดว่าจะใช้เป็นตัวสุดท้ายในจำนวนสี่เเม็กรอบเอว  เอามาโหลดกระสุนเข้ารังเพลิงหนึ่งนัดเเล้วเก็บที่เดิม 

เเล้วเอาเเม็กที่โหลดเต็มมาใส่พร้อมทำการยิงเต็มอัตราครับ

มักไม่ทำการโหลดเข้ารังเพลิงหนึ่งนัดเเล้วบรรจุกระสุนเข้าไปในเเม็กใหม่เพราะเสียเวลาครับ

ขอบคุณมากครับแล้วก็มารออ่านต่อครับ ไหว้

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

m67chai
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 10:01:47 PM »

สวัสดีครับ ในรุ่นProduction นำปืนเข้าช่อง safety area แล้วนำปืนใส่ซองแต่นกไม่ลดชิดโครงปืนลืมครับ
เมื่อเข้าช่องยิงก่อนRO จะสั่ง Load  RO เห็นจะโดนตักเตือนหรือ DQ  ครับกับแมทที่เป็นทางการ
                  ขอบคุณครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 09:23:52 AM »

สวัสดีครับ ในรุ่นProduction นำปืนเข้าช่อง safety area แล้วนำปืนใส่ซองแต่นกไม่ลดชิดโครงปืนลืมครับ
เมื่อเข้าช่องยิงก่อนRO จะสั่ง Load  RO เห็นจะโดนตักเตือนหรือ DQ  ครับกับแมทที่เป็นทางการ
                  ขอบคุณครับ

ทุกแมทซ์ที่ใช้กติกา IPSC การกระทำดังกล่าวจะถูกตักเตือนครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: [1]
  พิมพ์