๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:57:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบเร็ตต้า px4 strom กับ GLOCK19 ตัวใหนน่าซื้อช่วยตัดสินใจหน่อยครับ  (อ่าน 14906 ครั้ง)
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:15:55 PM »

ถูกต้องตามที่พี่มะขิ่นบอกเลยครับ   ยิ่งถ้าปืนที่ท่านซื้อเป็นปืนสวัสดิการด้วยแล้ว  ยิ่งต้องเปรียบเทียบความคุ้มค่าให้ดี

Glock กับ CZ  เมื่อก่อนเป็นปืนถูก(มาก)  เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น   ในช่วงปี 2541-2542  ผมจำได้ว่าราคามือสอง ที่ลงขายใน อวป.  สองหมื่นกว่าๆ ยังหาซื้อได้  ในครั้งที่ยังไม่ได้รับความนิยมมากนัก  สมัยก่อน ผมอยากมีปืน  แต่เงินไม่พอ  ยังเคยจะหนีไปเอาปืนถูกเหมือนกัน   ต่อไปเมื่อกระแสนิยมเพิ่มขึ้น  ราคาก็ขยับขึ้นตามกระแส  จนมาขายในราคาเท่ารุ่นอื่นๆ  หรืออาจจะแพงกว่าบางรุ่นด้วยซ้ำ  ทั้งที่คุณภาพเดิม

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ไม่ค่อยตามกระแสเท่าไหร่   เลือกเพราะชอบ  เลือกเพราะคุ้มค่าเงิน    ไม่จำเป็นต้องมีคนใช้เป็นเพื่อนเยอะๆก็ได้  เรื่องแต่งปืน หรือใส่ของเล่น  ก็ไม่นิยมมากนัก   ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้  ก็ยังเลือก PX4  อยู่ดีครับ

ด้วยเหตุผล

- ความปราณีต    :  ดูไม่ได้ทำง่ายๆ ค่อยน่ายอมจ่ายค่าแรงเพิ่มให้เค้าหน่อย
- ความครบครัน   :  จริงอยู่ ถ้าเรามีสติและคุ้นเคยกับปืนดี  ระบบเซฟตี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเอง   แต่ให้มาครบไม่ดีกว่าขาดหรือ....  PX4 มีอรรถประโยชน์ครบแล้ว โดยที่ท่านไม่ต้องง้ออุปกรณ์แต่ง  ศูนย์เรืองแสงแบบสะสมแสงก็ติดปืนมาให้  แต่ถ้ายังไม่พอใจ จะเอาแบบไม่ต้องสะสมแสง สว่างได้ตลอด  ก็มีให้เปลี่ยน  http://www.opticsplanet.net/trijicon-beretta-px4-storm-3-dot-front-rear-night-sight-set-be10.html
- ระบบเซฟตี้+แถมคันลดนก  : มีประโยชน์ในการใช้งานจริงมากครับ  ในช่วงกลางของการยิง(พักการยิง)    หากอยู่ในสถานการณ์จริง ก่อนยิงเราสามารถคุมสติตัวเองได้ดีกว่าแน่นอน  ฉะนั้น การจะบรรจุลูกเข้ารังเพลิงไว้ก่อน  หรือบรรจุเมื่อเกิดเหตุ  ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนของเรา   แต่ลองนึกดูครับ  ว่าระหว่างยิงความตื่นเต้นและสติสัมปชัญญะ  จะคุมอยู่ได้เท่าเดิมหรือไม่  เมื่อยิงไปแล้ว กระสุนลูกใหม่จะถูกบรรจุเข้าแทนในรังเพลิง  หากท่านอยากเก็บปืนก็ต้องมาเคลียร์กระสุนเพื่อความปลอดภัยของคนรอบข้างท่าน  หรือคนในรถท่าน ซึ่งอาจจะมีเจ้าตัวน้อยนั่งอยู่ด้วย    ในสถานการณ์คับขันที่ยังไม่มั่นใจว่าปลอดภัยจริงหรือยังผมเห็นข้อดีของคันลดนกตรงนี้แหละครับ   เป็นการเข้าเซฟเพื่อความปลอดภัยจะเก็บปืนก็เก็บได้อย่างอุ่นใจ   แต่ถ้าสถานการณ์ยังไม่ยอมจบ  จะมีต่อ เราก็พร้อม  เพียงแค่ปลดเซฟก็ยิงต่อได้ทันที

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำและข้อคิดดีๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2008, 02:18:19 PM โดย tu7918 » บันทึกการเข้า

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:52:26 PM »

ถูกต้องตามที่พี่มะขิ่นบอกเลยครับ   ยิ่งถ้าปืนที่ท่านซื้อเป็นปืนสวัสดิการด้วยแล้ว  ยิ่งต้องเปรียบเทียบความคุ้มค่าให้ดี

Glock กับ CZ  เมื่อก่อนเป็นปืนถูก(มาก)  เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น   ในช่วงปี 2541-2542  ผมจำได้ว่าราคามือสอง ที่ลงขายใน อวป.  สองหมื่นกว่าๆ ยังหาซื้อได้  ในครั้งที่ยังไม่ได้รับความนิยมมากนัก  สมัยก่อน ผมอยากมีปืน  แต่เงินไม่พอ  ยังเคยจะหนีไปเอาปืนถูกเหมือนกัน   ต่อไปเมื่อกระแสนิยมเพิ่มขึ้น  ราคาก็ขยับขึ้นตามกระแส  จนมาขายในราคาเท่ารุ่นอื่นๆ  หรืออาจจะแพงกว่าบางรุ่นด้วยซ้ำ  ทั้งที่คุณภาพเดิม

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ไม่ค่อยตามกระแสเท่าไหร่   เลือกเพราะชอบ  เลือกเพราะคุ้มค่าเงิน    ไม่จำเป็นต้องมีคนใช้เป็นเพื่อนเยอะๆก็ได้  เรื่องแต่งปืน หรือใส่ของเล่น  ก็ไม่นิยมมากนัก   ถ้าให้เลือกใหม่ตอนนี้  ก็ยังเลือก PX4  อยู่ดีครับ

ด้วยเหตุผล

- ความปราณีต    :  ดูไม่ได้ทำง่ายๆ ค่อยน่ายอมจ่ายค่าแรงเพิ่มให้เค้าหน่อย
- ความครบครัน   :  จริงอยู่ ถ้าเรามีสติและคุ้นเคยกับปืนดี  ระบบเซฟตี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเอง   แต่ให้มาครบไม่ดีกว่าขาดหรือ....  PX4 มีอรรถประโยชน์ครบแล้ว โดยที่ท่านไม่ต้องง้ออุปกรณ์แต่ง  ศูนย์เรืองแสงแบบสะสมแสงก็ติดปืนมาให้  แต่ถ้ายังไม่พอใจ จะเอาแบบไม่ต้องสะสมแสง สว่างได้ตลอด  ก็มีให้เปลี่ยน  http://www.opticsplanet.net/trijicon-beretta-px4-storm-3-dot-front-rear-night-sight-set-be10.html
- ระบบเซฟตี้+แถมคันลดนก  : มีประโยชน์ในการใช้งานจริงมากครับ  ในช่วงกลางของการยิง(พักการยิง)    หากอยู่ในสถานการณ์จริง ก่อนยิงเราสามารถคุมสติตัวเองได้ดีกว่าแน่นอน  ฉะนั้น การจะบรรจุลูกเข้ารังเพลิงไว้ก่อน  หรือบรรจุเมื่อเกิดเหตุ  ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนของเรา   แต่ลองนึกดูครับ  ว่าระหว่างยิงความตื่นเต้นและสติสัมปชัญญะ  จะคุมอยู่ได้เท่าเดิมหรือไม่  เมื่อยิงไปแล้ว กระสุนลูกใหม่จะถูกบรรจุเข้าแทนในรังเพลิง  หากท่านอยากเก็บปืนก็ต้องมาเคลียร์กระสุนเพื่อความปลอดภัยของคนรอบข้างท่าน  หรือคนในรถท่าน ซึ่งอาจจะมีเจ้าตัวน้อยนั่งอยู่ด้วย    ในสถานการณ์คับขันที่ยังไม่มั่นใจว่าปลอดภัยจริงหรือยังผมเห็นข้อดีของคันลดนกตรงนี้แหละครับ   เป็นการเข้าเซฟเพื่อความปลอดภัยจะเก็บปืนก็เก็บได้อย่างอุ่นใจ   แต่ถ้าสถานการณ์ยังไม่ยอมจบ  จะมีต่อ เราก็พร้อม  เพียงแค่ปลดเซฟก็ยิงต่อได้ทันที

ปืนโครงการสวัสดิการ ทบ. ที่ผ่านมา .............ผมเลือก HK USP .45  ซึ่งราคาสูงที่สุดในรายการก่อนทั้งๆที่มี ปืน 1991A1 และปืนโครงโพลิเมอร์ยอดนิยมอยู่ในรายการด้วย ...............

การพิจารณาของผม มีหลายเรื่องครับ ...........เช่น

1. ซื้อมาโอนให้ลูกชายได้อย่างเดียว เมื่อเราไม่อยู่แล้ว.............ข้อนี้แนะนำไปแล้ว.................

2. เลือกเทคโนโลยี่ วัสดุ การผลิต ความสวย และชื่อเสียงของผู้ผลิต (เรียกง่ายๆว่าแบรนด์ มีส่วน)............. ถ้ามีโอกาสซื้อปืนที่ชอบแล้วไม่โหล ............ผมซื้อไม่โหลก่อน ......... จากนั้น มีตังค์ค่อยซื้อปืนโหล เพราะปืนโหลมีตังค์เมื่อไหร่ ก็ซื้อได้................

-ข้อนี้ไปพ้องกับข้อ 1. เมื่อถึงเวลาเราไปแล้ว ลูกชายได้รับโอนปืนจากเรา ก็เป็นปืนที่อาจจะไม่โหลในสมัยนั้น................ ปะเหมาะเคราะห์ดี เป็น Limited ในสมัยนั้นไปเลย ถ้าลูกเราเอาไปขายกิน ก็ได้ราคา...................อันนี้มองง่ายๆ ที่เคยเห็นกันคือ ลูกเอาปืนเก่าพ่อมาขาย ระหว่าง สมิท M10 กับ Colt Detective ..........ตอนที่เข้ามาใหม่ๆ ราคา 800-1500 บาท พอๆกัน ..........แล้วเอามาขายตอนนี้ในสภาพเดียวกัน จะเห็นว่ากระบอกไหนได้ราคา................

3. เลือกจากการใช้งาน ข้อนี้อาจได้เปรียบคนอื่นเพราะ เคยยิงมาหมดแล้วแทบทุกแบบที่สวัสดิการมีมาขาย ..............ผมมองที่การใช้งานที่ปลอดภัยทั้งต่อตัวเองและคนรอบข้าง (ความเห็นส่วนตัว ที่กลัวไว้ก่อน แขนขาจึงอยู่ครบมาจนเดี๋ยวนี้).........................

4. เลือกขั้นสุดท้าย คือการเปรียบเทียบวัสดุ ที่นำมาผลิตเป็นชิ้นส่วนของตัวปืน จากโรงงาน เพื่อที่เราจะไม่ต้องไปหาของแต่งที่ดีกว่ามาใส่ให้เปลืองเงินอีก.............ประเภทศูนย์หลังทำด้วยพลาสติคนี่ ก็ไปไกลๆเลย ทำปืนดีมาทั้งกระบอก ศูนย์หลังทำเป็นโลหะไม่ได้หรือไง อะไรแบบนี้ ....................เนื้อวัสดุก็มีส่วน ทั้งเนื้อเหล้ก การทำผิว ..............เนื้อโพลิเมอร์(กรณีปืนเป็นโครงโพลิเมอร์) ว่า ความเนียน ความละเอียด ความแข็งแรง  ลักษณะการเรียงตัวของเนื้อโพลิเมอร์นั้น ต่างกันหรือเหนือกว่ากันอย่างไร?...................สุดท้าย ใส่ความชอบส่วนตัวลงไปว่า "สวย" ในสายตาหรือไม่ ...................ตัวผมเอง ชอบปืนสวย(ใครๆก็ชอบ) ทรงสากกระเบือทื่อๆ ผมไม่ชอบครับ...............

ลองนำไปเป็นข้อคิดดูก็ยินดีนะครับ...............

อ้อ................อีกประการหนึ่ง ถ้ามีโอกาสซื้อปืนที่ราคาสูงกว่า สวยกว่า พิถีพิถันกว่า โดยจ่ายเพิ่มอีกไม่มาก .............ก็น่าพิจารณานะครับ

เรื่องยิงได้ดีได้แม่น เคี้ยวไม่เลือก ระบบเจ๋ง .............. ผมว่าพอกัน

ไหว้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:44:58 PM »

Steyr MA9 (M9-A1) ก้น่าสนใจน่ะ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Tu_cz
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:53:09 PM »

ไหว้ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและข้อเสนอแนะดีๆจากพี่มะขิ่นครับ  เยี่ยม

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 03:49:34 PM »

ด้วยเหตุผล

ผมซื้อตัวนี้เพราะ ความสวยงาม, รายงานในหน้าทดสอบของ อวป., ด้ามการจับถนัดมือ และ เซฟปืน เหมือน ท่าน โก๋ต่ออะครับ ส่วน ท่าน จขกท. จะตัดสินใจอย่างไรนั้น ต้องลองจับปืน และยิงดูครับ ว่าชอบตัวไหนมากกว่า
wing zero
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:10:50 PM »

หลังจากที่ทดลองซื้อมาทั้งสองตัว ส่วนตัวแล้วผมรู้สึกว่า Glock 19 คล่องตัวกว่าครับ  เยี่ยม
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 04:45:56 PM »

เคยมีพี่คนนึงเล่าให้ฟังว่า ตำรวจ(ขออนุญาตนะครับ) ทำกล็อกลั่น ขณะชักออกจากซองพกที่เอวเพราะจับปืนแล้วนิ้วเข้าโกร่งไกเลย ชักมาแล้วติด ปืนขืน นิ้วก็เลยบีบไก
ปืนลั่นครับ ดีที่ไม่ถูกเท้าตัวเอง ถ้ามือใหม่จริงไม่ค่อยชำนาญการใช้ปืนก็ควรเลือก px4  ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
bao
Jr. Member
**

คะแนน 3

ก้อนหินก้อนนั้น

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 07:19:06 PM »

ตอนแรกผมก็มีคำถามเหมือนคุณนี่แหละครับ สุดท้ายต้องหาของจริงมาลองเลย แล้วจะได้คำตอบ ใจเย็นๆ
๑.รูปร่างหน้าหน้าตาถ้าไม่ชอบอย่าซื้อ ใครจะว่าดียังไงอย่าเชื่อ
๒.ขนาดปืนกับมือจับถนัดหรือไม่
๓.ใช้งานประเภทไหน
๔.คุณภาพในราคาเดียวกันไกล้เคียงกัน
แท้ที่จริงไม่มีอะไรถูกต้องไปเสียทุกอย่าง
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 10:25:50 PM »

อ้างถึง
รูปร่างหน้าหน้าตาถ้าไม่ชอบอย่าซื้อ ใครจะว่าดียังไงอย่าเชื่อ

เยี่ยม   คิก คิก

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:00:49 AM »

จะว่าไป ทั้ง 2 กระบอกมีให้เห็นในหนังทั้งคู่เลย
เอาเป็น ชอบเป็นหลักดีกว่าครับ เพราะมันก็แม่นทั้งคู่นั้นแหละ อยู่ที่คนยิงครับ
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 03:25:16 PM »

สรุปว่าเจ้าของกระทู้  ซื้อร้านข้างนอกหรือซื้อสวัสดิการครับ

-ถ้าซื้อร้านข้างนอก  แล้วแต่ความชอบใจของท่านเถิด   

-ถ้าซื้อสวัสดิการ ควรเอา PX4 แน่ๆ  เพราะราคาสวัสดิการ PX4 กับ Glock  ต่างกันแค่ไม่กี่พัน   ในขณะที่ Glock หาซื้อข้างนอกเมื่อไหร่ก็ได้  แต่ PX4  ใช่ว่าจะหาซื้อง่ายๆ   บางคนชอบรุ่นนี้มากๆ แต่ยังอดซื้อ เพราะไม่มีสิทธิ์ซื้อสวัสดิการ  ข้างนอกมีก็ราคาสูง

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
kimber2008
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:54:31 PM »

ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินๆทอง ก็ซื้อทั้งคู่ครับ แต่ถ้าต้องเลือก1กระบอกเท่านั้นเป็นผมซื้อกล็อก19 ครับด้วยความชอบส่วนตัวและ อุปกรณ์ต่างๆที่ขายกันมากมายไปไหนก็เจอ ของกล็อกครับ แต่PX4 ต่อไปอาจจะมีก็ได้นะครับ ส่วนเรื่องการจับถนัดมือนั้นผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 05:47:09 PM »

แจ้งข้อมูลเพิ่มว่ามีหน่วยงานใดใน North America ใช้ Px4 ประจำการอยู่บ้างครับ

Canada มีดังนี้
Canada Border Services Agency[3]

The United States  มีดังนี้

Dare County, NC Sheriff’s Office
Jefferson Parish, LA Sheriff’s Office (9mm)
Ohio County, WV Sheriff's Department (.40 S&W)
Providence, RI Police Department (.40 S&W)
Prince George's County, MD Police Department(.40 S&W)
Washington County, MD Sheriff's Department (.40 S&W Type D)
Pocomoke City, MD Police Department
Maryland State Police (.40 S&W Type D)[4]
Rochester, NY Police Department (.45 ACP)[5]
Virginia Capitol Police (.40 S&W)[6]

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
Tu_cz
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 08:22:57 PM »

สรุปว่าเจ้าของกระทู้  ซื้อร้านข้างนอกหรือซื้อสวัสดิการครับ

-ถ้าซื้อร้านข้างนอก  แล้วแต่ความชอบใจของท่านเถิด  

-ถ้าซื้อสวัสดิการ ควรเอา PX4 แน่ๆ  เพราะราคาสวัสดิการ PX4 กับ Glock  ต่างกันแค่ไม่กี่พัน   ในขณะที่ Glock หาซื้อข้างนอกเมื่อไหร่ก็ได้  แต่ PX4  ใช่ว่าจะหาซื้อง่ายๆ   บางคนชอบรุ่นนี้มากๆ แต่ยังอดซื้อ เพราะไม่มีสิทธิ์ซื้อสวัสดิการ  ข้างนอกมีก็ราคาสูง

-ถ้าซื้อสวัสดิการ ควรเอา PX4 แน่ๆ  เพราะราคาสวัสดิการ PX4 กับ Glock  ต่างกันแค่ไม่กี่พัน   ในขณะที่ Glock หาซื้อข้างนอกเมื่อไหร่ก็ได้  แต่ PX4  ใช่ว่าจะหาซื้อง่ายๆ   บางคนชอบรุ่นนี้มากๆ แต่ยังอดซื้อ เพราะไม่มีสิทธิ์ซื้อสวัสดิการ  ข้างนอกมีก็ราคาสูง
เยี่ยมซื้อของสวัสดิ์การครับ  ช่วงนี้งดจองอยู่  แต่ที่มีตัดสดก็ไม่มีที่ถูกใจ คงรอจังหวะเปิดจองรอบใหม่ครับเพราะ ป.3เหลืออยู่หลายเดือน   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 08:24:58 PM โดย tu7918 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์