๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 10:40:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่มาของคำว่า สุดยอดลูกโม่ จริงหรือเปล่า  (อ่าน 11060 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:03:30 PM »

ไหว้ ถ้าเป็นอนาคอนด้า ต้องขออภัยด้วยครับ แต่ผมมองว่า มันก็โคลท์เหมือนกันน่ะครับ  ไหว้

เรานำเสนอข้อเท็จจริง เท่าที่ทราบมา ผิดพลาดไม่เป็นไร แต่อย่าออกไปทางแก้ตัว.
อย่่าไปกลัวการเสียหน้า.  ไม่อย่างนั้น ท่านจะติดกับดักตัวเอง จะสร้า่งครรลองที่ผิดมา
ใช้กับตัวเอง โดยไม่้รู้ดัว..  Wink

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:11:24 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ Machiavelli . Cheesy.

รมดำชนิดนี้ ยังเห็นได้ในผิว  Colt Gold Cup NM S'70  ด้วยครับ  เยี่ยม

FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:11:53 PM »

ไหว้ ถ้าเป็นอนาคอนด้า ต้องขออภัยด้วยครับ แต่ผมมองว่า มันก็โคลท์เหมือนกันน่ะครับ  ไหว้

แล้วทราบมั๊ยละครับว่าเกิดจากอะไร....

ไม่ใช่เอาแต่รูปมาให้ดูเฉยๆ......ทํายังกับร้านในตํานาน.

หน้าจะเรื่องของคุณภาพปืนมั้งครับ หรือไม่ก็เป็นเพราะใช้กระสุนผิดประเภท กระสุนอัดเอง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:00:40 PM »

ในระดับปืนลูกโม่"ตลาด" ทั่วๆไป Colt Python ได้รับคำชื่นชมจากนักนิยมปืนว่า ...........เป็นปืนลูกโม่ ที่รูปร่างสวยงาม รายละเอียดการเข้าชิ้นส่วนงาน การคัดเลือกวัสดุและการทำผิวรมดำแบบ รอยัล บลู .................มีความประณีตมาก ....................

เรียกว่า เมื่อเทียบกับความเป็นปืนตลาดทั่วๆไป ............ Python เป็นปืนที่อยู่ในแนวหน้าในเรื่องนี้

แต่ผมคิดว่าไม่ใช่สุดยอดของปืนลูกโม่

ปืนลูกโม่ ที่ผมเห็นว่า งานสวย ประณีตสุดๆ สำหรับปืนที่ไม่ได้ทำเป็นกรณีพิเศษ คงเป็นยี่ห้อ คอร์ท ของเยอรมัน..................

ไม่ทราบว่าจะเรียกปืน ยี่ห้อ คอร์ท ว่าเป็นสุดยอดปืนลูกโม่ได้หรือไม่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:05:52 PM »

ผมเคยอ่ายเจอในเวปนอกมาว่ามานูฮินของฝรั่งเศสเอาแบบจากรูเกอร์ไปทำแต่งานออกมาละเอียดมากครับ ไม่ทราบเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:31:09 PM »

Manurhin (มา-นู-แร็ง) แต่เดิมทำปืนตามแบบวอลเธอร์ PP และ PPK ครับ  โดยยึดเครื่องมือจากโรงงานวอลเธอร์ไปเป็นค่าชดเชยความเสียหายจากสงคราม
เมื่อเริ่มทำลูกโม่นั้น ทำตามแบบสมิธฯ โครงเค  ฝีมือดีมาก โดยเฉพาะในขนาด .32 ที่ทำเป็นปืนแข่งระบบสั้นชนวนกลาง
กระบอกนี้ผมกล้าบอกว่าเยี่ยมที่สุดเท่าที่เคยเห็นลูกโม่มา  รวมทั้งคอร์ทด้วย
ต่อมา มานูแรง รับแบบของรูเกอร์ไปผลิต เรียกว่าโมเดล 93 (ปีที่เริ่มออกขาย) แต่มุ่งให้เป็นปืนติดตัวตำรวจครับ  ฝีมือเรียบร้อยดีกว่ารูเกอร์มาก  ย้ายตัวเปิดโม่ไปไว้ที่บานพับช่วยให้คัดปลอกได้ด้วยมือเดียว  รุ่นนี้ตั้งใจลดต้นทุนผลิตลงมาบ้าง ไม่ถึงกับเยี่ยมสุดอย่างรุ่นก่อนหน้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 07:53:08 PM »

โคล์ทเลิกผลิตปืนลูกโม่ไปแล้วครับหรือว่ายังผลิตอยู่ครับ แต่โรลสลอยด์เขายังออกรุ่นใหม่ๆอยู่เรื่อยๆนะครับ ลูกโม่โคล์ทกระบอกสุดท้ายที่ผมเห็นตัวจริงแถวสนามผมดูเหมือนจะนานมากๆแล้ว  ก็ได้ยินแว่วๆไกลๆว่าคนนั้นจะขายคนนี้จะขายลูกโม่โคล์ท

รู้สึกจะผลิตแต่ ลูกโม่ซิงเกิ้ลแอคชั่นอาร์มี่ นะครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:39:46 PM »

ยี่ห้อไหนโม่ก็แตกได้ครับ ทุกยี่ห้อก็คงเป็นของไม่มีคุณภาพหรอกครับ คุณฟอร์ดอย่าซื้อมาใช้เลยครับของห่วยๆพรรณนี้ (ห่วยเพราะมันรับกระสุนโอเวอร์โหลดไม่ได้โม่มันเลยแตก)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:41:29 PM »

ผมก็ได้ยินเหมือน จขกท. ได้ยินมา.
เป็นคำกล่าวที่มีมานานหลายสิบปี .. ไม่ใช่จะเพิ่งมาเกิด กันตอนนี้.

เกิดขึ้นในขณะที่คู่กัด ก็มีเพียง S&W. ในขณะที่ Python ผลิตขึ้น ด้วยมือของช่าง
ที่คุมเครื่องจักร ปรับแต่งได้อย่างปราณีต เป็นรายกระบอก .มีความสวยงาม สมดุล แม่นยำ อย่างสมราคา และการรมดำผิว ที่ดำเนียนเมื่อกระทบแสง .. เหมือนราศรีจับ ผมจำไม่ได้ว่าเรียก ว่าทำผิวนี้ว่าอะไร.. ถูกใจที่สุด สำหรับคอปืน ในขณะนั้น

Python  เกิดก่อน 686 เกิดก่อนหลายยี่ห้อ..  Python ดังมาก่อน และจบลงไปแล้ว
แบบคลื่นเข้าถึงฝั่ง

ปล่อยให้คลื่นลูกหลัง ที่มาพร้อมกับเทคโนโลยี่ อย่าง 686 - ไล่ไปตามลำดับขีด. เป็นคลื่นลูกใหม่กระทบฝั่ง ต่ออีก.

อดีตที่งดงามได้ถูกบันทึก คว้ารางวัล และจบงานไปแล้ว จึงไม่อาจนำเปรียบ กับ .357 รุ่นใหม่ . อีกครับ.  Cheesy

Royal Blueครับ.... Grin

ถูกจัดให้เป็นBence markของงานรมดําปืน.....
ขออนุญาตครับ Benchmark ครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:19:20 PM »

สุดยอดจริงๆเลยยยย Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 11:52:08 PM »

Smiley สุดยอดปืน คือ ปืนที่เราได้มีโอกาสครอบครอง และใช้มันได้อย่างมีประสิทธิภาพครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:14:34 AM »

ยี่ห้อไหนโม่ก็แตกได้ครับ ทุกยี่ห้อก็คงเป็นของไม่มีคุณภาพหรอกครับ คุณฟอร์ดอย่าซื้อมาใช้เลยครับของห่วยๆพรรณนี้ (ห่วยเพราะมันรับกระสุนโอเวอร์โหลดไม่ได้โม่มันเลยแตก)

ขำก๊าก ขำก๊ากขอโทษครับ ถ้าผมไม่รู้จริง ขำก๊าก ขำก๊าก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:08:54 AM »

http://images.temppic.com/24-09-2008/images_vertis/1222239074_65885.png
http://images.temppic.com/24-09-2008/images_vertis/1222239259_69666.png
 ไหว้ถ้าเป็นอนาคอนด้า ต้องขออภัยด้วยครับ แต่ผมมองว่า มันก็โคลท์เหมือนกันน่ะครับ ไหว้
รูปที่เอามาให้ดูคุณพอทราบหรือเปล่าครับว่าพังด้วยสาเหตุใด พังด้วยการยิงด้วยกระสุนธรรมดา
หรือว่าพังเพราะใช้กระสุนอัดเอง ใส่ดินผิดประเภท หรือว่าพังเพราะมีหัวกระสุนคาลำกล้อง
แล้วอัดตามไปอีกนัด จะเขียนจะตำหนิอะไร ขอข้อมูลที่แน่นๆหน่อยครับ  อย่างสมิธ686 ผมเคยเห็นลำกล้องขาด
ออกจากตัวปืนคาตา เคยนำภาพมาลงให้ดูในเว๊ปแล้ว เป็นการยิงด้วยกระสุนธรรมดา แต่ปืนมันพังเพราะผลิตมาไม่ดี

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:24:12 AM »

Colt กระบอกนั้น  เหตุเกิดจาก double charged ครับ
http://therealgunguys.blogspot.com/2007/10/be-careful-when-you-reload.html
http://www.gobango.net/basefile/assd/kabooms.htm
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:34:55 AM »

Manurhin (มา-นู-แร็ง) แต่เดิมทำปืนตามแบบวอลเธอร์ PP และ PPK ครับ  โดยยึดเครื่องมือจากโรงงานวอลเธอร์ไปเป็นค่าชดเชยความเสียหายจากสงคราม
เมื่อเริ่มทำลูกโม่นั้น ทำตามแบบสมิธฯ โครงเค  ฝีมือดีมาก โดยเฉพาะในขนาด .32 ที่ทำเป็นปืนแข่งระบบสั้นชนวนกลาง
กระบอกนี้ผมกล้าบอกว่าเยี่ยมที่สุดเท่าที่เคยเห็นลูกโม่มา  รวมทั้งคอร์ทด้วย
ต่อมา มานูแรง รับแบบของรูเกอร์ไปผลิต เรียกว่าโมเดล 93 (ปีที่เริ่มออกขาย) แต่มุ่งให้เป็นปืนติดตัวตำรวจครับ  ฝีมือเรียบร้อยดีกว่ารูเกอร์มาก  ย้ายตัวเปิดโม่ไปไว้ที่บานพับช่วยให้คัดปลอกได้ด้วยมือเดียว  รุ่นนี้ตั้งใจลดต้นทุนผลิตลงมาบ้าง ไม่ถึงกับเยี่ยมสุดอย่างรุ่นก่อนหน้า

มานูแรงทำ MR73 ขนาด.357 ด้วยครับ  เป็นปืนของหน่วยเจนดามารี ใช้ยิงเป้าหมายที่สวมเกราะ    เคยออกงานจริงกับหน่วย  GIGN ตอนที่เครื่องแอร์ฟรานซ์ เที่ยวบินที่ 8969 ถูกจี้ ในปี 1994 ที่อัลเจียร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 08:39:06 AM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์