๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 12:19:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิงคโปร์ครั้งที่เท่าไหร่ไม่รู้  (อ่าน 14363 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 03:24:30 PM »

ขอบคุณค่ะ หากจำไม่ผิดโอใช้isoที่400อ่ะค่ะ Cheesy
Cheesy เจ๊โอมือนิ่งมั่กมากครับ สวยครับ Cheesy

โอใช้ไขมันเป็นตัวพยุงค่ะ คิก คิก

คำเตือน.......เป็นความสามารถเฉพาะตัว ห้ามลอกเลียนแบบ เด็กต่ำกว่า13 ผู้ปกครองควรให้คำแนะนำ ...........

พี่เข้มหายไปไหนมาคะ ปล่อยให้หนุ่มๆชิงแซวโอไปหลายวันแล้ว Cheesy

อยู่แถวๆนี้แหละ นั่งคอยมองเครื่องบิน ที่มันบินผ่านหัวฉันไปไปมาอยู่นี่แหละ ไม่แน่ใจว่าลำใหน ว่าจะสอยให้ร่วงลงมาคุยกันหน่อย

แต่พอดีว่า เรดาห์นำร่องมันเสีย เลยยิงไม่ได้ เดี๋ยวต้องไปซ่อมเรดาห์ก่อน เดี๋ยวเที่ยวหลัง ระวังตัวให้ดี แล้วกัน

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 04:12:21 PM »

ขอบคุณค่ะ หากจำไม่ผิดโอใช้isoที่400อ่ะค่ะ Cheesy
Cheesy เจ๊โอมือนิ่งมั่กมากครับ สวยครับ Cheesy

โอใช้ไขมันเป็นตัวพยุงค่ะ คิก คิก

คำเตือน.......เป็นความสามารถเฉพาะตัว ห้ามลอกเลียนแบบ เด็กต่ำกว่า13 ผู้ปกครองควรให้คำแนะนำ ...........

พี่เข้มหายไปไหนมาคะ ปล่อยให้หนุ่มๆชิงแซวโอไปหลายวันแล้ว Cheesy

อยู่แถวๆนี้แหละ นั่งคอยมองเครื่องบิน ที่มันบินผ่านหัวฉันไปไปมาอยู่นี่แหละ ไม่แน่ใจว่าลำใหน ว่าจะสอยให้ร่วงลงมาคุยกันหน่อย

แต่พอดีว่า เรดาห์นำร่องมันเสีย เลยยิงไม่ได้ เดี๋ยวต้องไปซ่อมเรดาห์ก่อน เดี๋ยวเที่ยวหลัง ระวังตัวให้ดี แล้วกัน

โอ๋ย...พี่เข้มจายร๊ายยยยยยยยย หัวเราะร่าน้ำตาริน
สิงคโปร์เนี่ยคงอีกนานอ่ะค่ะ กว่าจะไปอีกเพราะไม่มีที่อาศัยที่นั่นแล้วอ่ะค่ะ...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย
หากใครจะให้โอไปเนี่ยคงต้องจ้างแล้วหล่ะค่ะ ขอแค่ที่พัก+ตั๋วฟรีก็พอ โอสามารถพาเที่ยวได้เลยค่ะ พี่แก้ว+พี่บุญเคยใช้บริการมาแล้วอ่ะค่ะ Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 03:26:03 PM »

โอ๋ย...พี่เข้มจายร๊ายยยยยยยยย หัวเราะร่าน้ำตาริน
สิงคโปร์เนี่ยคงอีกนานอ่ะค่ะ กว่าจะไปอีกเพราะไม่มีที่อาศัยที่นั่นแล้วอ่ะค่ะ...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย
หากใครจะให้โอไปเนี่ยคงต้องจ้างแล้วหล่ะค่ะ ขอแค่ที่พัก+ตั๋วฟรีก็พอ โอสามารถพาเที่ยวได้เลยค่ะ พี่แก้ว+พี่บุญเคยใช้บริการมาแล้วอ่ะค่ะ Grin

จ้าง? เลยหรือ คิดหนักห๊ะ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:33:28 PM »

มันไปจนเอียนจริงๆค่ะพี่  ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:42:28 PM »

ต๊าย...ตัวนี้เป็นนกเอี้ยงพันธุ์ชักแหงกๆค่ะ คิก คิก

คิก คิก น่ารักไปอีกแบบ (แบบไหนก็ไม่รู้)

อันว่าเรื่องนกนั้น เนื่องจากว่าเลนส์ผมมันซูมได้แค่ 10.7 เท่า เวลาผมจะถ่าย ต้องย่องไปใกล้ๆ นกมันก็เลยหนีหมด อัลบั้มของผมทั้งหมดเลยไม่มีรูปนกเลยครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
อีกปัญหาหนึ่งก็คือ เวลากล้องมันจับโฟกัสให้ มันมักจะไปจับโฟกัสกับรอบๆตัวนกแทนในบางครั้ง ทำให้เวลาถ่ายออกมา ภาพก็เบลอ(แต่ไปชัดตรงอื่นแทน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:08:06 PM »

หากเรารู้ว่าเราเดินเข้าหามันแล้วมันหนี ลองอยู่เฉยๆแล้วให้มันเข้าทางเราเองยังคะ Cheesy

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:24:45 AM »

หากเรารู้ว่าเราเดินเข้าหามันแล้วมันหนี ลองอยู่เฉยๆแล้วให้มันเข้าทางเราเองยังคะ Cheesy
ยังเลยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาสักเท่าไหร่ อีกอย่าง นกหาย้าก ยาก  กิ๊วก๊าว
เดี๋ยวจะลองนำเทคนิคนี้ไปใช้ดูครับ  ไหว้
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 12:41:19 AM »

แน่ใจอ่ะว่าไปธุระ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 01:01:58 AM »

ยังเลยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาสักเท่าไหร่ อีกอย่าง นกหาย้าก ยาก  กิ๊วก๊าว
เดี๋ยวจะลองนำเทคนิคนี้ไปใช้ดูครับ  ไหว้

บางทียืนเฉยๆโดยไม่สังเกตก็ไม่ได้ ไม่ทันเช่นกันอ่ะค่ะ ลองเดาใจสัตว์ที่เราไปถ่ายด้วยนะคะว่าเค้าจะทำอะไรต่อไป สมมติว่าเราเห็นนกตัวนึง เกาะอยู่ที่ต้นไม้ที่มีผลไม้อยู่ ก็อาจจะเดาได้ว่า นกตัวนั้นมากินผลไม้ที่ต้นนั้นอ่ะค่ะ ลองดูค่ะ Cheesy

แน่ใจอ่ะว่าไปธุระ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ทำธุระย่ะ แลบลิ้น

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 08:43:45 AM »

มันไปจนเอียนจริงๆค่ะพี่  ยิ้มีเลศนัย

อืม....เข้าใจๆ สมัยแต่ก่อน ผมก็ไปกอนข้าวต่างประเทศ จนเบื่อเลยครับ กลายเป็นเฉยๆ

ปล.ผมทำงานอยู่ ปาดังเบซาร์ ข้ามรั้วไปกินที่มาเลเซียครับ.............คริๆๆๆ เกือบทุกวัน

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 08:44:38 AM »

แบบนี้ใช้กับ "นก"แถวๆรัชดา น่าจะเวิร์ค

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:14:50 AM »

แบบนี้ใช้กับ "นก"แถวๆรัชดา น่าจะเวิร์ค

อิอิ...อันนั้นต้องส่งสายตาด้วยค่ะพี่ คิก คิก

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 01:57:04 PM »

ตามคำขอจากน้องโอครับ ผิดถูกประการใดอยู่ที่สายตาใครมองนะครับ คนนึงว่าสวย คนอื่นอาจมองไปอีกแบบ ไล่จากภาพแรกไปนะครับ

ภาพในอาคารสนามบินสุวรรณภูมิ - มุมภายในแบบนี้ เคยมีคนถ่ายได้รางวัลมาแล้ว คราวหน้าน้องโอเดินไปมุมที่ไม่มีคน แล้วถ่ายมุมให้ภาพสมมาตรเลยสิครับ ยืนกลางเป๊ะเลย แนวโค้งของเพดานอาคารจะซ้อนเหลื่อมเป็นชั้นๆไล่ออกไปสวยทีเดียวครับ ถ่ายภาพนี่ก็แปลกอย่างนึง กฎจุดตัด 9 ช่องสั่งไม่ให้ภาพสมมาตร  แต่บางมุมบางภาพ ใช้กฎนี้ไม่ได้ แถมต้องทำตรงกันข้ามอีก

ภาพทางเดิน - น้องโอจัดแนวเส้นทะแยงของทางเดินได้ดีทีเดียว ถ้าได้คนซักสองคนอยู่มุมบนขวา (กฎจุดตัด 9 ช่องอีกแล้ว) จะทำให้ภาพดูมีความหมายมากขึ้นและไม่ขาดจุดเด่น(ประธาน)ของภาพครับ  ดูไปแล้วมุมขวาล่างก็น่าจะได้ ตามหลักการจุดตัด 9 ช่องเหมือนกัน แต่พี่วางไว้มุมบนขวาเพราะให้ความรู้สึกว่า คนกำลังมาทางเรา ถ้าวางมุมขวาล่างจะได้ตัวประธานของภาพใหญ่ก็จริง แต่รู้สึกเหมือนมันกำลังจากออกจากเฟรมภาพไป รู้สึกแปลกๆ อีกอย่าง ทางมันลาดลงมาทางมุมขวาล่างด้วย  แต่ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ

ทั้งสองภาพถ้าเปิดแสงให้มากอีกซักครึ่งสต๊อปน่าจะดีขึ้นด้วยครับ

ภาพตึกผิวภูเขาหิน (ไม่รู้จะเรียกยังไง อิอิ) - แนวตึกด้านซ้ายโผล่มากวนไปนิดนึงครับ ไม่ทราบว่าในสถานที่จริงจะขยับหลบได้มั๊ย ถ่ายอาคารมีเรื่องน่ากังวลอยู่อย่างคือ การวางแนวอาคาร ว่าจะให้แนวดิ่งของอาคารขนานแนวดิ่ง หรือจะให้ทางราบของอาคารขนานแนวราบ น้องโอลองไปดูที่ GGG นะครับ พี่มีตัวอย่างไว้  ถ้าไม่แน่ใจ กดมาหลายๆมุมแล้วมาคัดครับ ดูใน Viewfinder ย่อมมองออกยากกว่าตอนมาดูบนจอ อีกอย่างตอนถ่ายอาจต้องรีบด้วย  รูปนี้ถ้าใส่ CPL จะตัดเงาสะท้อนกระจกให้ด้วยครับ

Sky's The Limit - ขยับป้ายมาทางขวาให้เข้ากฎจุดตัดก็จะสวยขึ้นครับ

ส่วนโค้งของตึกทุเรียน - อันนี้เป็นตัวอย่างภาพมุมสมมาตร  แต่บอกไม่ถูกว่าจะปรับอะไรได้บ้าง เพราะไม่เห็นส่วนที่อยู่นอกเฟรม แต่เหมือนกับอัตราส่วนของท้องฟ้ากับข้างล่างมันยังไม่ค่อยสวยครับ เข้าใจว่าเนื่องจากเห็นท้องฟ้าสวย เลยอยากเก็บส่วนนั้นไว้เยอะๆ ทำให้อัตราส่วนที่ว่ายังไม่ลงตัวดี จะเอาท้องฟ้าไว้มากกว่านี้ ตึกก็เหลือนิดเดียว  บางมุมของการถ่ายภาพ อาจหามุมที่พอดีไม่ได้ได้เหมือนกันครับ ซึ่งก็คือ หาใหม่ หรือถ่ายเก็บไว้โดยไม่หวังผลมากนัก

ภาพที่มีป้าย Drink - ช่อใบไม้ต้นปาล์มเข้ามากวนเช่นกันครับ ถ้าเดินเลื่อนตัวมาทางซ้าย จัดให้ป้าย Drink ขยับขึ้นสูงหน่อยน่าจะดี ภาพนี้ย้อนแสง ทำให้ส่วนของตึกเกิด Under exposure มืดไปหน่อย  ถ้าเราอยู่ไม่ห่างอาคารจนเกินไป ใช้แฟลชแรงๆช่วยก็ได้ครับ

ภาพเรือในแม่น้ำ - สวยอย่างที่คุณสตางค์ชมจริงๆครับ  ไหนลอง Crop ซักหน่อยไม่แน่ใจจะสวยขึ้นได้มั๊ย ลองดูครับ

รูป Merlion - เรือกับคนทำให้ภาพรกไปหน่อยครับ แต่โอวางตัว Merlion และแนวเส้นน้ำที่พ่นออกมาได้ดีเลยครับ

Fort Canning Park - วางตำแหน่งป้ายได้สมบูรณ์แบบเลยครับ

เก้าอี้ยาวในสวนฯ - ถ้าให้มีคนนั่งด้านใกล้ตัวเราแบบก็จะใหญ่เกิน และจะเสียความชัดลึกได้ง่าย ถ้านั่งมุมอีกด้าน ตำแหน่งในภาพรวมก็ไม่ดี งั้นให้มีคนเดินมาจากมุมบนขวาแล้วกัน แต่ตัวเล็กไปหน่อย คล้ายภาพทางเดินในสนามบินสุวรรณภูมิเลยครับ

ชุดนี้ที่เห็นสวยมากๆอีกก็คือภาพนกครับ โอถ่ายภาพพวกนี้ได้ดีมาก โดยเฉพาะนกเอี้ยง ละลายฉากได้สวยเลย แต่นกพิราบไหงเกิดอาการชัดลึกขึ้นมาเนอะ โอลองเช็ค Propertiy ของไฟล์ภาพดูในนั้นจะบอกว่าเปิด F stop ไว้ที่เท่าไหร่ครับ

หวังว่าคงช่วยได้บ้างนะครับ  เพื่อนท่านอื่นช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 02:01:25 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 10:14:06 PM »

โอ้ววววว ขอบคุณสำหรับคำติชมพี่หมูมากค่ะ ตรงใจโอหลายจุดเลยค่ะพี่ ไหว้ เยี่ยม
บางภาพโอยอมรับความผิดพลาดจริงๆค่ะพี่ Grin
แต่อย่างบางภาพ มันติดขัดกับสิ่งรอบๆข้างไปซะหมด...เฮ้อ... เศร้า
โอจะเอาไปปรับปรุงในครั้งต่อไปค่ะ Cheesy

1. ภาพนี้โอไม่ทราบจริงๆอ่ะค่ะว่า เค้าได้รางวัล หัวเราะร่าน้ำตาริน
    อยากจะลองถ่ายตรงๆเหมือนกันอ่ะค่ะพี่ แต่มันดันติดแท่นทองๆที่เข้าจัดโชว์ตรงกลาง ยิ้มีเลศนัย

2. จริงค่ะพี่ ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรเลย...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย

พอเอามาลงแล้ว...2ภาพนี้อันเดอร์จริงๆค่ะ เขิน คิก คิก

3. อาคารผิวภูเขาหิน Grin พอเขยิบไปทางขวาแล้วมันจะเห็นในส่วนที่มันขัดกับตึกแนวโมเดิร์นอ่ะค่ะ เลยกลายเป็นแบบนี้ไป...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย

4. คราวหน้า หากได้ไปธุระให้พี่สาวจะลองปรับปรุงดูค่ะ

5. ข้างล่างภาพมันรกอ่ะค่ะ ... ไม่สวยเลย เลยไปเก็บท้องฟ้าแทน เศร้า

6. จะลองปรับปรุงค่ะพี่ แฟลชโอใช้ไม่เป็นและไม่ได้เอาไปด้วยอ่ะค่ะ...อายอีกแล้ว ยิ้มีเลศนัย

7. ขอบคุณค่ะพี่

8. คิดเหมือนกันอ่ะค่ะ แต่ไม่กล้าไปไล่คนอ่ะค่ะ คิก คิก

9. เย้...ขอบคุณค่ะพี่...สำหรับคำชม เรื่องนกพิราบ เป็นไปได้เปล่าคะพี่ ว่าตอนนั้นมุมที่ถ่ายมันกด มากกว่าถ่ายนกเอี้ยงอ่ะค่ะ backgroundมันเลย ไม่ได้ระยะห่าง ให้ละลายอ่ะค่ะ Wink

ขอบคุณพี่อีกครั้งค่ะ ไหว้ Cheesy

ปล. โอเป็นคนที่รบกวนให้พี่หมูติชมภาพโอเองค่ะ Grin

ARDTHAPON รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 14

"คนเก่งนั้นมีมาก แต่คนที่หายาก.....คือคนดี"

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 04:45:10 PM »

คนส่วนใหญ่จะเดินทางไปparkนี้ โดยเข้าทางฝั่ง Dhoby Ghaut MRT แต่โอมาทาง Clarke Quay MRT เรื่องอะไรจะเหมือนชาวบ้านเค้าหล่ะคะ
เดินตุ้มต๊ะตุ้มตุ้ย มาถึงparkจนได้

โอไม่สนอ่ะค่ะว่าที่มาที่ไปของที่นี่เป็นไง ชั้นจะมาส่องนกอย่างเดียวเลย
โอย...อยู่ในนี้ตั้งนาน เดินขึ้นมาก็เหนื่อย park อะไรเนี่ย นี่มันเนินเขาชัดๆเลย...แฮกๆ
ได้ยินแต่เสียงแมลง ได้ยินเสียงนกบ้างแต่หามันไม่เจอ พอเจอแล้วก็เร็ว เรายิง(ด้วยกล้อง)ไม่ทันเลยอ่ะค่ะ
ช่วงรอก็นั่งกินขนมปัง ใส้เม็ดบัว กับน้ำเปล่าที่เตรียมมา กินอิ่มก็แล้ว ไม่เจอนกเลย ถ่ายวิวก็ได้...เชอะ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ถ่ายได้สุดยอดเลยครับ.....ผมก็เพิ่งเดินทางไปแสดงศิลปวัฒนธรรมอีสาน  งานแสดงสินค้าไทยที่ CAUSEWAY POINT ของกรมพาณิชย์ไทยในสิงคโปร์  พักอยู่ที่ FORT CANNING LORD  ใกล้กับสถานที่คุณโอไปดูนก  น่าเสียดายผมไม่ทราบมาก่อนว่าเป็นสถานที่ๆ นกอพยพมาอาศัย  ไม่ได้ไปไหนเลยนอกจากที่พักกับสถานที่แสดง

num357  "รับคำสั่ง  ทำทันที  ทำให้ดีที่สุด"
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์