๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:30:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รร.เสนารักษาดินแดน สนามหลวง เปิดหลักสูตร การใช้อาวุธปืนชั้นสูงรุ่นที่ 12  (อ่าน 20376 ครั้ง)
jim
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2005, 12:00:20 AM »

อบรมชั้นสูงรุ่นที่ 13 เมื่อใดครับ ถ้าจะมีระดับสูงขึ้นไปอีกขั้นเชี่ยวชาญ ไปเชาชนไก่วันที่ 19 และ20 พ.ย. 2548 ใช่ไหม ฝึกภาคสนาม
golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2005, 12:10:10 AM »

อบรมชั้นสูงรุ่นที่ 13 เมื่อใดครับ ถ้าจะมีระดับสูงขึ้นไปอีกขั้นเชี่ยวชาญ ไปเชาชนไก่วันที่ 19 และ20 พ.ย. 2548 ใช่ไหม ฝึกภาคสนาม
ครับ คงเป็น ปีหน้าช่วงเวลาเดียวกัน ครับ กำลังแก้ปัญหาเรื่องกระสุน ขาดตลาดอยู่ ครับ ยุ่ง เลย ไม่มีลูกยิง

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2005, 10:52:33 AM »

Cheesyผมก็เรียนรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ผมมองมุมต่างออกไปนะครับ ผมว่าเรื่องสถานที่อาจจะไม่สะดวกเหมือนที่อื่นๆแต่ผมว่าก็พอใช้ได้นะครับเพราะว่าต้องรับผู้ฝึกถึง 72 ท่าน (ตามรายชื่อ) เรื่องหลักสูตรนั้นผมว่าเพิ่งจะเริ่มได้ 3 ครั้งจะให้เข้มข้นเลยหรือครับ น่าจะค่อยๆดูกันไปก่อนไม่น่ารีบบอกว่าดีหรือไม่ ส่วนเรื่องที่ครูผู้ช่วยไม่เก่งนั้นผมว่าส่วนใหญ่เน้นเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักนะครับ เก่งหรือไม่นั้นน่าจะไม่สำคัญเท่าใดนะครับในเมื่อครูหลักเก่งๆ มีอยู่หลายท่าน ส่วนเรื่องครูเสียงดังนั้นอาจต้องทำใจนะครับ ตกใจ ส่วนตัวผมนั้นผมว่ามีข้อดีหลายเรื่องนะครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องเทคนิคในการยิง การชักปืน และอื่นๆ Shocked Shocked
เรียนที่รดแค่7ครั้งนะครับ ที่แน่ๆไปเกือบครึ่งทางแล้วยังไงๆก็ดูเหมือนการเรียนชั้นต้น จริงๆผมว่าหนักสูตรการใช้อาวุธปืนชั้นสูง ทุกคนรู้กฎแห่งความปลอดภัยหมดแล้วครับเพราะทุกคนต้องผ่านหลักสูตรการเรียนชั้นต้นมาก่อน ผมเข้าใจครับว่าทุกคนต้องปลอดภัยแต่อย่าลืมว่าหลักสูตรชั้นสูงต้องมีความแตกต่างกับหลักสูตรชั้นต้นสิ ไม่ควรมาจ้ำจี้จ้ำไชเรื่องซ้ำๆเหมือนหลักสูตรชั้นต้น เพราะทุกคนเข้าใจในกฎแล้ว เรื่องผู้่ช่วยครูฝึกเอง หลายคนมาเรียนคาดว่าน่าจะเป็นมืออาชีพมากกว่าที่เป็นอยู่ครับ เช่นการพูดจา การวางตัว การให้คำแนะนำ ส่วนเรื่องมีความเชี่ยวชาญขึ้นอยู่กับตัวบุคคลแต่อย่างน้อยก็ต้องมีมาตรฐานที่ใกล้เคียงกันเพราะลำพังแค่ครูชำนาญคนเดียวผมว่าไม่พอครับ ทางสนามรดน่าจะผลิตบุคคลากรที่มีความสามารถได้ไม่ยากครับ เรื่องที่ว่าครูฝึกเก่งๆไปที่อื่นหมดนั่นเป็นปัญหาที่ทางสนามต้องแก้ไขครับ ไม่ใช่ผู้เรียนต้องมารับรู้ครับ หลักสูตรNRAเปิดมา100รุ่นและชั้นสูงก็เปิดมา12รุ่นแล้วนะครับ ต้องพัฒนาต่อไปครับไม่ใช่ถอยหลังลงคลองครับ ที่มาแสดงความคิดเห็นต้องการทางสนามรดเองมีการปรับปรุงครับ ไม่ได้ต้องการมาทำลายครับเพราะผมก็เริ่มจับและเรียนการใช้อาวุธปืนที่นี่เป็นแห่งแรกครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ .... ผมว่าแค่นี้ท่าน golf ก็น่าจะเอาไปรายงานได้แล้ว ...

ผมเชื่อว่าการทำงานทุกอย่าง ผู้เกี่ยวข้องย่อมต้องการปรับปรุงให้ดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ ส่วนจะทำได้มากน้อยแค่ไหนก็คงต้องเอาใจช่วยกัน

ผมอยากขอให้คุณ nzaus ช่วยเล่าความคาดหวังของการเรียนชั้นสูงหน่อยครับ ว่าท่านต้องการอะไรแค่ไหน จะได้เป็นหัวข้อให้ท่าน Golf เอาไปรายงาน

ส่วนผม.... ไม่ได้โผล่หน้าไปเลย ในรุ่นชั้นสูงนี้ครับ Grin Grin

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2005, 05:16:14 PM »

ท่าน Golf เห็นว่าวันเสาร์ชอบไปที่ สยป.ตร. ส่วนวันอาทิตย์จึงมาที่ สนาม นสร. ครับ

เท่าที่ทราบ รร.เสนารักษาดินแดน เป็นหน่วยงานในสังกัดของหน่วยบัญชาการกำลังสำรอง (นสร. - รด.เดิม) ซึ่งถือว่าแยกกับสนามครับ ถ้า รร. ไม่ดี แล้วไปว่าสนามเขาคงไม่ค่อยถูก

เรื่องหลักสูตรชั้นสูง (ถ้าจำไม่ผิด) ก็จะเน้นการยิงที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ แต่หลักการเบื้องต้นของ รร. คือต้องปลอดภัยด้วย บางครั้งนักเรียนบางคน ยังปฏิบัติตัวได้ไม่ค่อยน่าไว้ใจนัก เลยต้องมีการย้ำเตือนอยู่เสมอครับ .... เนื้อหาหลักสูตรเอง ผมก็ว่ายังยิงไม่จุใจครับ แต่ใจหนึ่งก็ไม่ค่อยมีค่ากระสุนเหมือนกันครับ (ผมเรียนรุ่น ๗)

การไปเขาชนไก่ของชั้นสูงนั้น เป็นการยิงในสนามต่าง ๆ ซึ่งสำหรับคนรอนั้นก็น่าเบื่อพอสมควร และเนื่องจากคนเยอะ ทำให้ยิงได้แค่สนามละ ๑ รอบ แล้วก็หมุนเวียนกันไป .... ส่วนเรื่องการเล่นเหมือนลูกเสือนั้นไม่มีแล้ว

อ้อ ... อาทิตย์หลังจากไปเขาชนไก่  ทุกปีจะมีบรรยายพิเศษ ซึ่งขอแนะนำว่าไม่ควรพลาดครับ

จะว่าไป ผมก็อยากไปเรียนยิงปืนที่อื่นเหมือนกันครับ คุณ Kengkung เคยเล่าให้ฟังว่า รบหลัก ที่ ศรภ. ก็ต้องสำรองเงินไว้ก่อนสักหมื่น ส่วนจะยิงได้ ๑๐๐% หรือไม่ก็ต้องมาฝึกกันอีกที .... หลักสูตรของครูพัลลภที่ สยป.ตร ก็อยากเรียน กำลังตะล่อมภรรยาอยู่ครับ จะได้มีเพื่อนยิงด้วยกัน .... ของ รร.เสนาฯ เอง ผมก็ว่ามีจุดเด่นอยู่ที่เหมาะกับผู้ไม่เป็นอะไรเลย คิดอยากยิงปืน หรืออยากมีปืน ก็มาเริ่มที่นี่ได้

Grin Grin

golf
การล่มสลายของอำนาจ คือการที่ ผู้นำเห็นแก่ประโยชน์ของตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

"ไม่มีความหายนะใด เลวร้ายไปกว่า ความโลภ"

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2005, 03:07:14 AM »

19-20/11/48 รร.เสนาฯ ทำการฝึกภาคสนาม หลํกสูตรการใช้อาวุธปืนชั้นสูง รุ่นที่12 ณ ค่ายฝึกนักศึกษาวิชาทหารเขาชนไก่ นร.ทุกท่านโปรดเตรียมตัวให้พร้อมเรื่องกระสุนไม่มีปัญหา มีให้นร.ยิงแน่นอน แล้วพบกันที่ เขาชนไก่ ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2005, 07:33:20 AM โดย golf » บันทึกการเข้า

golf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 69

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2005, 03:41:41 AM »

ส่วนการบรรยายพิเศษ โดยพลเอกมนู อดีตนักกีฬายิงปืนทีมชาติ อดีตผู้เชี่ยวชาญพิเศษ กองทัพบก ได้บรรยายไปเมื่อ13/11/48 แล้วนั้นได้ความรู้ที่ไม่เคยฟังที่ใดมาก่อนเป็นอย่างมาก  อย่าลืมเรื่อง ความปลอดภัยนะครับ เน้นทุกเวลาที่ จับปืน แล้วพบกันรับรองว่าสนุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2005, 01:02:54 AM โดย golf » บันทึกการเข้า

ronnakorn
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 20, 2006, 12:04:05 PM »

โดนชกขอรบกวนผู้รู้ทุกๆท่านครับ ผมอยากเรียนวิชายิงปืน(แบบว่าเพิ่งเริ่มนะครับ) ไม่ทราบว่ามีสนามไหนเปิดบ้างครับ  ผมอยู่แถวรามอินทราครับ  ขอบคุณมาล่วงหน้าครับผม
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 20, 2006, 01:47:32 PM »

ส่วนการบรรยายพิเศษ โดยพลเอกมนู อดีตนักกีฬายิงปืนทีมชาติ อดีตผู้เชี่ยวชาญพิเศษ กองทัพบก ได้บรรยายไปเมื่อ13/11/48 แล้วนั้นได้ความรู้ที่ไม่เคยฟังที่ใดมาก่อนเป็นอย่างมาก 

พล.อ.มนู ใช่เคยเขียนคอลัมน์ในนิตยสาร Outdoor ฉบับหนึ่งเมื่อหลายปีก่อนรึเปล่าครับ ?

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 20, 2006, 01:59:49 PM »

ขอรบกวนผู้รู้ทุกๆท่านครับ ผมอยากเรียนวิชายิงปืน(แบบว่าเพิ่งเริ่มนะครับ) ไม่ทราบว่ามีสนามไหนเปิดบ้างครับ  ผมอยู่แถวรามอินทราครับ  ขอบคุณมาล่วงหน้าครับผม

เคยเข้าไปซอยวัดลาดปลาเค้าไหมครับ ?

bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 28, 2006, 07:48:41 PM »

สมาชิกท่านใดเคยผ่านหลักสูตรนี้มาบ้างครับ

หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์