๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 07:31:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยรายวัน...ธนบัตรปลอม  (อ่าน 2397 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:09:55 PM »

Smiley ขณะนี้มีธนบัตรใบละ 1000 บาทปลอมระบาดอย่างหนัก ขอให้เพื่อนสมาชิกระมัดระวังด้วยนะครับ

- เราสามารถแยกแยะความแตกต่างระหว่างธนบัตรรัฐบาลกับธนบัตรปลอมด้วยวิธีสังเกตง่าย ๆ ๓ วิธี ได้แก่ สัมผัส ยกส่อง และพลิกเอียงอย่างไรก็ดี เพื่อความมั่นใจในการแยกแยะความแตกต่างระหว่างธนบัตรรัฐบาลกับธนบัตรปลอม จึงควรสังเกตจุดสำคัญต่าง ๆ อย่างน้อย ๓ จุด ขึ้นไป สำหรับธนบัตรแบบที่ใช้ในปัจจุบัน มีรายละเอียดการสังเกต ดังนี้ จุดสังเกตในธนบัตรรัฐบาล

- นอกจากวิธี สัมผัส ยกส่อง และพลิกเอียงแล้ว ธนบัตรรัฐบาลยังมีลักษณะต่อต้านการปลอมแปลงที่สังเกตได้เพิ่มขึ้น หากนำอุปกรณ์มาช่วยในการตรวจสอบ ดังนี้ หลอดไฟแบล็กไลท์ และ แว่นขยาย

1. พิมพ์ด้วยระบบเส้นนูน เมื่อใช้ปลายนิ้วมือลูบสัมผัสจะรู้สึกได้ชัดเจน

2. ลายน้ำ พระบรมฉายาสาทิสลักษณ์ และ ลายประจำยาม โปร่งแสงเป็นพิเศษ

3. เส้นใยฝังในเนื้อกระดาษ มีตัวเลขและตัวอักษร 1000 บาท เห็นได้เมื่อยกส่องแสงสว่าง

4. ภายในเลขบอกราคา มีตัวเลขและอักษรขนาดจิ๋ว อ่านได้โดยแว่นขยาย

5. ตัวเลขแฝง เมื่อเอียงธนบัตรได้มุมมองที่เหมาะสม จะเห็นเลข '1000'

6. ตัวเลขบอกราคา 1000 พิมพ์ด้วยหมึกพิเศษ มองเห็นส่วนบนเป็นสีทอง ส่วนล่างเป็นสีเขียวเมื่อพลิกขอบล่างธนบัตรขึ้นจะเห็นเป็นสีเขียวทั้งหมด

7. ลักษณะพิเศษ ที่ปรากฎภายใต้รังสีเหนือม่วง (แบล็กไลท์)
- หมวดอักษรและหมายเลขเรืองแสง
- ลวดลายประดิษฐ์ตอนกลางเรืองแสง
- มีเส้นใยเรืองแสง สีแดง สีเหลือง และสีน้ำเงิน ในเนื้อกระดาษ

Smiley บอกต่อๆ กันด้วยนะครับ...

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:16:18 PM »

ขอบคุณครับ ...... เปิดเป๋าตังค์มาดู เห็นแต่แบงค์ยี่สิบล้วน ....... แป่ววววววววว

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:18:47 PM »

ขอบคุณครับคะแนนเลขสวยมาก  357  อย่ากระนั้นเลย+

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:20:44 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ ...... เปิดเป๋าตังค์มาดู เห็นแต่แบงค์ยี่สิบล้วน ....... แป่ววววววววว

เอาเงินไปซื้อแบตมือถือหมดหรือครับ ลุงปู  คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:21:06 PM »

ผมมีแต่ตั๊วจำนำ อิอิ รอดไป ขอบคุณครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:23:41 PM »

เอาเงินไปซื้อแบตมือถือหมดหรือครับ ลุงปู  คิก คิก

เง้อออ ....... อาโหน่งอะ   งอน งอน        หัวเราะร่าน้ำตาริน

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:28:53 PM »

ขอบคุณครับ
นับวันยิ่งจะภัยรอบตัว
ใช้ชีวิตยากขึ้นเรื่อยๆ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:50:41 PM »

ของผมโชคดีไป เปิดเป๋าตังค์ มีแต่เหรียญ เศร้า เศร้า เศร้า

ก็แบบว่าให้ติดกระเป๋ามางั้น ๆ ข้าวกลางวันแม่บ้านก็ห่อมาให้ด้วย  ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก

แต่ก็ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
คูณ 3 superแก๊งค์
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:56:24 PM »

ขอบคุณมากครับ ถามนิดนะครับ ว่า ถ้าเราตรวจแล้วเจอว่าของเราปลอมแล้วเราต้องทำอย่างไรบ้าง
เช่น แจ้งตำรวจ หรือเปล่า หรือต้องแกไขอย่างไรครับ

***....จงมีและใช้ธรรมะ    เป็นเครื่องมือ เป็นอาวุธ ....***
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:24:02 PM »

ขอบคุณครับพี่วัฒน์ ผมจะเห็นอีกทีตอนสิ้นเดือน แบ็งค์ 1000  Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:37:56 PM »

เง้อออ ....... อาโหน่งอะ   งอน งอน        หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 02:13:34 AM »

เวลาแสงน้อย  เช่น ตลาดเช้ามืด  แม่ค้าโดนกันหลายคนครับ
แบงค์เปียกชื้น ยับย่น หรือเลอะด้วยครับ บางครั้งเป็นการจงใจอำพรางต้องยิ่งสังเกตุให้มากเลย

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 06:56:45 AM »

อืม...ขอบคุณครับพี่ ระวังกันหน่อยนะครับกว่าจะหามาได้แล้วยังมาโดนอย่านี้อีกมันเจ็บใจครับ ผมโดนมา3ใบแล้ว....
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 08:13:03 AM »

..ขอบคุณครับ... เยี่ยม...... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 08:20:55 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับพี่วัฒน์..ช่วงนี้เวลาได้มาผมก็ใช้นิ้วลูบดูทุกที

แต่ตอนนี้ไม่เหลือแบงค์พันให้ใช้แล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์