๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:27:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน M16 A2 Vs. M 4  (อ่าน 56247 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:36:12 PM »

ขอขอบคุณท่านผู้การหรือคุณอามะขิ่นมากครับที่มาให้ความรู้ในเรื่องนี้  Smiley

ผมเองก็ลืมเลือนเรื่องพวกนี้ไปมากเลยครับ เคยแต่ตามคุณอาของผมไปดูพวกทหารเกณฑ์เขาซ้อมรบกัน แล้วเวลาซ้อมรบเวลากลางคืนแล้วมีการยิงปืนกลทั้ง ปก.93 ปก.เอ็ม 60 ด้วยลูกส่องวิถีไปที่ภูเขาแต่ละครั้ง สวยงามกว่าที่เคยเห็นในหนังสงครามจริงๆครับ  เยี่ยม

ถ้าอย่างนั้นขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับกระสุนส่องวิถี (Tracer) ด้วยว่า ภายในหัวกระสุนบรรจุด้วยสารเคมีชนิดใด ใช่สารจำพวกฟอสฟอรัสหรือไม่ และมีกฎข้อห้ามที่ห้ามใช้สายกระสุนที่ใส่ลูกส่องวิถีทั้งสายทำการยิงหรือไม่ครับ แล้วถ้านำสายกระสุนที่ว่ามายิงจะมีผลกระทบต่อลำกล้องหรือตัวปืนอย่างไรบ้างครับ กระผมขอรบกวนคุณอาอีกทีครับ  Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2008, 09:42:40 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:51:41 PM »

เรื่องสารเคมีที่บรรจุที่ท้ายหัวกระสุนส่องวิถีนั้น ........... ผมไม่ทราบชื่อสารเคมีนั้นๆครับ

เรื่องการlink สายกระสุนด้วยกระสุนส่องวิถีทั้งสาย ไม่มีกฏตั้งไว้ครับ ............. แต่ที่สลับ 1 ใน 5 นัด เพราะ แค่ใช้สำหรับตรวจและปรับแนวการกราดและกวาดกระสุนให้เข้าเป้าหมายหรือพื้นที่เป้าหมายเท่านั้น..........

ใส่ทั้งสาย ผมว่าเปลืองครับ ...........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:04:49 PM »

รบกวนคุณอามะขิ่นชี้แนะครับ
ลูกส่องวิถีนี้มีอำนาจทะลุทะลวงต่ำใช่ไหมครับ พอดีที่เคยเห็นเวลายิงไปกระทบเป้าแล้วมันแทบจะแหลกไร้รูปร่าง
สังเกตุเห็นมีแต่เปลือกทองแดงกับสารเคมีข้างในแต่ไม่มีตะกั่ว หรือป่าวครับ....
ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:05:23 PM »

เหมือน FMJ ครับ ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:19:08 PM »

FMJย่อมาจากอะไรหรือหมายถึงอะไรครับท่าน
ขอบคุณครับ
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:33:16 PM »

Full Metal Jacket ครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:40:57 PM »

FMJย่อมาจากอะไรหรือหมายถึงอะไรครับท่าน
ขอบคุณครับ

ก็คือหัวกระสุนที่หุ้มเปลือกแข็ง เป็นต้นว่าทองแดงครับ
เหมือนในกระสุนหัวบอลทั่วไปครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
modtanoy_pol
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:44:11 PM »

ยังใช้ครับ   แต่งดจัดหาเพิ่มมาเกือบสิบปีแล้ว  ซื้อแต่ M4
ระยะหลังก็งดซื้อ M4   ตอนที่กองทัพบกไทย มีแผนจัดหาปืนใหม่  มาเสนอ M4 ขายหกหมื่นกว่า  พอเห็นไม่สนใจ ก็ลดลงเหลือสี่หมื่น
พอเราไปซื้อปืนยิว ก็ถอยไป
ระยะหลัง ตำรวจไทยซื้อ M4  ก็มีขายแต่บุชมาสเตอร์   โรงงานใหญ่อย่าง FN หรือ Colt เงียบ

..ตำรวจหน่วยไหนเหรอครับสั่ง M4.....เมื่อวันก่อนผมเข้าไปที่ห้องจ่ากอง..เห็นกระบอกข้างล่างมีเป็น 10 กระบอก...กะว่าจะเบิกมาใช้สักหน่อย...อิอิ น้ำลายหก น้ำลายหก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 11:54:12 PM »

ยังใช้ครับ   แต่งดจัดหาเพิ่มมาเกือบสิบปีแล้ว  ซื้อแต่ M4
ระยะหลังก็งดซื้อ M4   ตอนที่กองทัพบกไทย มีแผนจัดหาปืนใหม่  มาเสนอ M4 ขายหกหมื่นกว่า  พอเห็นไม่สนใจ ก็ลดลงเหลือสี่หมื่น
พอเราไปซื้อปืนยิว ก็ถอยไป
ระยะหลัง ตำรวจไทยซื้อ M4  ก็มีขายแต่บุชมาสเตอร์   โรงงานใหญ่อย่าง FN หรือ Colt เงียบ

..ตำรวจหน่วยไหนเหรอครับสั่ง M4.....เมื่อวันก่อนผมเข้าไปที่ห้องจ่ากอง..เห็นกระบอกข้างล่างมีเป็น 10 กระบอก...กะว่าจะเบิกมาใช้สักหน่อย...อิอิ น้ำลายหก น้ำลายหก
หน่วยที่ไม่ใช่หน่วยคุณครับ อิอิ
officerLudlow
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 12:22:07 AM »

m4 บ้านเรามีแต่ให้พวกนั่งโต๊ะใช้ละครับ พวกที่ออกไปตายส่วนใหญ่ใช้ m16a2 ทั้งนั้นเลย พวก HK ส่วนใหญ่จะเป็นMP5 ของคอมมานโด ผมเห็นคอมมันโด 7-8 คน ถือ MP5 กับ HK อีกกระบอกซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นใหน ยืนห่างจากผม 30 ซม.เอง แต่จำไม่ได้ เหอะๆ
ที่ชัดๆ มี M16A1, M16A2, M4A1,  M16A4, HK33, AK47, steyr AUG(ไม่เป็นทางการ), IMI UZI, HK UMP9 ,HK MP5 , M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)

เหตผลที่ไม่น่าใช้ m4 http://seedang.com/stories/25555

M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)

สองข้อคิดเห็นนี้ ............... ผมอ่านดูก็รู้ครับว่า รู้จริงหรือไม่รู้จริง

รวมทั้งทัศนคติในการแสดงความเห็น

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นครับ

เรื่องปืนกลหนัก (ปกน.) และปืนกลเบา (ปกบ.) นั้น นอกจากใช้เกณฑ์เรื่องน้ำหนักของตัวปืนในการแบ่งประเภทแล้ว ยังใช้เกณฑ์ใดๆในการพิจารณาจัดประเภทด้วยหรือไม่ครับ และการจัดกำลังของหน่วยปืนกลในแต่ละระดับของกองร้อยและกองพันจะมีการจัดกำลังกี่นายต่อหน่วยครับ

กราบขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าด้วยครับ  Smiley

ปืนกล ......... จัดเป็น"อาวุธประจำหน่วย"ครับ  ผมรู้มานิดหน่อย แบบงูๆปลาๆ

ปัจจุบัน ทบ.ไม่แบ่งประเภทว่าเป็นปืนกลหนักปืนกลเบาแล้ว สำหรับปืนกลรุ่นใหม่ๆที่ใช้ รวมทั้งปืนกลที่ยังใช้ประจำการอยู่ ................แต่แบ่งการจัดอาวุธเหล่านี้ ตามขนาดกว้างปากลำกล้อง ว่า คาลิเบอร์ไหน ควรอยู่ที่ไหน...............

เช่น ปก.93 ขนาด 12.7 มม. หรือชื่อที่สหรัฐเรียกว่าปืนกล BROWNING Machine Gun M2 ขนาด .50 นิ้ว ..............ถูกจัดลงใน กองบังคับการกองพัน กองร้อยอาวุธเบา(ทหารราบ) กองร้อยสนับสนุนการรบ และ กองร้อยสนับสนุน..........สำหรับการป้องกันที่บังคับการ............

ปก.93 ถูกติดตั้งบนยานยนต์รบ เช่น รถถัง M41 รถสายพานลำเลียงพล M113 ...สำหรับให้ผู้บังคับรถ ทำการยิงสนับสนุนทหารราบในการรบ .............รวมทั้งติดตั้งบนรถยนต์บรรทุก GMC สำหรับคุ้มกันขบวนยานยนต์ .............

ปืนกลขนาด 7.62 มม. นาโต้  เช่น ปืนกล M60 และ Mag 58 ..............เป็นอาวุธประจำหน่วยในระดับหมวดทหารราบ ............ บรรจุในหมู่ปืนกลของหมวดทหารราบ ........... 1 หมู่มี 2 กระบอก  ปืน 1 กระบอก มีพลประจำ 4 นาย คือ พลยิง พลยิงผู้ช่วย และพลกระสุน 2 นาย ..........

ปืนกลขนาด 7.62 มม. นาโต้ ใช้ติดตั้งในยานยนต์รบ แบบลาดตระเวณ เช่น รถจิ๊บ M151 หรือ รถฮัมวี่ .....และติดตั้งบนป้อมรบของรถถังรุ่นใหม่เช่น M48 M60 รวมทั้งบนยานยนต์หุ้มเกราะล้อยาง V150 (บางคันใช้ MG)...............และติดตั้งเป็นปืนปีกซ้าย-ขวา บนรถสายพานลำเลียงพล M113 ร่วมกับ ปก.93 ขนาด 12.7 มม. .................

ปืนกลขนาด 5.56 มม.นาโต้ เช่น M249 หรือ เนเกฟ .............เป็นปืนกลที่จัดอยู่ในประเภท"อาวุธกล"ประจำหมู่ทหารราบ ............ในหมู่ทหารราบ จะมีปืนกลขนาดนี้ 2 กระบอก พลยิงคนเดียว ทั้งหิ้วปืนและกระสุน .........

ดังนั้น ในหมวดทหารราบมาตรฐาน จะมี ปืนกล 7.62 มม. จำนวน 2 กระบอก มีปืนกลขนาด 5.56 มม. จำนวน 6 กระบอก(1หมู่ปืนกล+3หมู่ปืนเล็ก) .......... ซึ่งถือว่าอำนาจการยิงของอาวุธกลประจำหน่วยสูงพอสมควร ...........

พอได้ไหมครับ ............

ให้ความรู้สึกเหมือนกำลังติวข้อสอบรด.    ตอนนั้นครูฝึกเน้นอะไร    เรื่องนั้นมันก็จะออกข้อสอบเป๊ะเลย   สอบร้อยคนตกคนเดียวเพราะมาสายเข้าสอบไม่ทัน   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เชื่อว่าทุกคนเคยแพ้ เชื่อว่าทุกคนเคยล้มเหลว
           แต่คนแพ้ไม่ใช่คนที่ล้มเหลว

คนล้มเหลวคือ...คนที่ล้มเลิกต่างหาก

ความสำเร็จเป็นของทุกคน...ขอแค่อย่ายอมแพ้
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 01:30:24 AM »

ขอบคุณครับ

ก็คือหัวกระสุนที่หุ้มเปลือกแข็ง เป็นต้นว่าทองแดงครับ
เหมือนในกระสุนหัวบอลทั่วไปครับ
ขอบคุณครับ
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 08:36:38 AM »

เรื่องสารเคมีที่บรรจุที่ท้ายหัวกระสุนส่องวิถีนั้น ........... ผมไม่ทราบชื่อสารเคมีนั้นๆครับ

เรื่องการlink สายกระสุนด้วยกระสุนส่องวิถีทั้งสาย ไม่มีกฏตั้งไว้ครับ ............. แต่ที่สลับ 1 ใน 5 นัด เพราะ แค่ใช้สำหรับตรวจและปรับแนวการกราดและกวาดกระสุนให้เข้าเป้าหมายหรือพื้นที่เป้าหมายเท่านั้น..........

ใส่ทั้งสาย ผมว่าเปลืองครับ ...........

สารเคมีที่ถูกบรรจุอยู่ที่หัวกระสุน....ผมเห็นว่ามันเหมือนๆกับถ่านที่อยู่ในไฟแช็ค จุดติดยากเหมือนกันครับ

รบกวนคุณอามะขิ่นชี้แนะครับ
ลูกส่องวิถีนี้มีอำนาจทะลุทะลวงต่ำใช่ไหมครับ พอดีที่เคยเห็นเวลายิงไปกระทบเป้าแล้วมันแทบจะแหลกไร้รูปร่าง
สังเกตุเห็นมีแต่เปลือกทองแดงกับสารเคมีข้างในแต่ไม่มีตะกั่ว หรือป่าวครับ....
ขอบคุณครับ

มันทะลุไปแล้ว....แต่เปลือกทองแดงที่มีสารเคมีมันอาจไม่ทะลุเข้าไปด้วย...

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 11:33:20 AM »

อ้าว คนละอย่างกันหรือครับนี่ ผมนึกว่า M4 คือ M16A2 แบบ compact มาตลอดเลยครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
คนหลายใจ37
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 01:02:43 PM »

..... M 16 จะ ธรรมดา  A 1 ...A 2 ...A4 ....ความยาว ลำกล้อง จะอยู่ที่  20 นิ้ว หรือ 51 ซม....( ปลย. ปืนเล็กยาว..)...จะเห็น ได้ บ่อยๆ  A1 เข้าเวรฯ  สวนสนาม.... A 2 ขึ้นชายแดน...ลง 3 จว.ชต. ....A 4 ใน ชีวิต 3 เหล่า ของทหารแคนดา...ใน ทรูวิชั่น....
      M 16 ลดความยาว ลำกล้อง ลงต่ำกว่า 16 นิ้ว  เค้า เรียกว่า...คาร์ไบน์ ...( ปลส. ปืนเล็กสั้น...) หรือ เรียกว่า M4 A1  ลำกล้อง ยาว 14.5 นิ้ว หรือ 37 ซม.  จะเห็นได้  ของเล่น BB กัน  ของจริง ตชด. ภาค 3 ที่ ปปส. สหรัฐฯ เอาไว้ให้ ปราบปรามยาเสพติดที่ภาคเหนือ..... **ห้าม เขียน ว่า ปรส. ( ปืนไร้แรงสะท้อนถอยหลัง ขนาด 106 มม. ) จัดอยู่ใน มว.ต่อสู้ รถถัง ของ กรมทหารราบ....
      M 16 ลดความยาว ลำกล้อง สั้นกว่า คาร์ไบน์ เข้าไปอีก....เรียก คอมมันโด.... ลำกล้องยาว แค่ 11.5 นิ้ว หรือ 29 ซม.  1 ฟุต...เอง 
      แต่ ผู้รักษากฏหมายของสหรัฐฯ.... จะเรียก  AR 15  แทน   ดังนั้น  หน้าตา M4 A1  จึง  คล้อย คลึง กับ  AR 15 A 2 ....ที่เห็นๆ  AR 15 A1  นั้นจะถูก บรรจุ อยู่ ให้กับ กำลังพล รถถัง....เช่น ม.พัน 4 เกียกกาย....ชุด อาชาพิทักษ์.....
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 06:09:43 PM »

ขอนอกเรื่องหน่อย ปืน rpk ที่เป็นอาก้าลำกล้องยาวๆมีขาทราย ไม่ทราบว่าเป็นปืนกลระดับหมวดหรือหมู่ครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์