๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:03:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน M16 A2 Vs. M 4  (อ่าน 56277 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:26:30 PM »

Die ปั้มโครงปืนหลวมไม่กี่ยวกับ เขม่าเยอะนี่ครับ
กลับมาอ่านอีกที  ถึงบางอ้อว่า นายขวัญหมายถึงว่าปืนขัดเพราะ โครงปืนมันหลวม  เป็นไปได้ครับ  แต่ผมว่าเป็นที่เหตุอื่นมากกว่า  ต้องดูว่าแจมแบบไหน  อาการอะไร
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:39:27 PM »

HK416 VS  Colt M4
http://www.youtube.com/watch?v=AGwkHktkTxU&feature=related
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 12:17:32 AM »

M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)
ปืนกล M249 กับปืนกล M60 จัดเป็น "ปืนกลเบา (ปกบ.)" ครับ เพราะพลยิงนายเดียวก็พอจะแบกทั้งปืนทั้งสายกระสุนไปไหนมาไหนได้ครับ แต่ถ้าเป็นปืนกลหนัก (ปกน.) พลยิงคนเดียวแบกทั้งชุดไม่ไหวหรอกครับ แค่ตัวปืนอย่างเดียวก็หนักแย่แล้วครับ ต้องมีพลยิงผู้ช่วย พลกระสุน 1 พลกระสุน 2 มาช่วยแบกสายกระสุนกับขาหยั่งวิ่งตามกันไป เช่น ปืนกลหนัก Browning M1917 , ปืนกลหนัก แบบ 93 (Browning M2HB) ครับ

ป.ล. ผมจำมาจากคุณอาผมที่เป็นทหารนะ จริงๆมีหลักเกณฑ์การแบ่งและรายละเอียดการจัดกำลังมากกว่านี้ รอท่านผู้รู้ เช่น ผู้การมะขิ่น ผู้การสุพินท์ ฯลฯ มาเสริมให้อีกทีครับ  Smiley

ทหารสหรัฐฯขณะทำการปืนกลหนัก Browning M1917 ในช่วงสงครามเกาหลี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2008, 12:37:01 AM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 01:15:16 AM »

ไอ้ตัวM4  Beowulfใช้กระสุน.50ก็แปลกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2008, 01:23:50 AM โดย BoyCamp » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 01:34:48 AM »

ระบบแก๊สไปผลักลูกเลื่อนโดยตรงน่าจะเลิกใช้ได้แล้ว ไทยเราฝุ่นโคลนเยอะน่าจะใช้ระบบลูกสูบชักช่วงสั้น

โดยเฉพาะHK33นี่ยิงแปบๆก็ขัดซะแล้วรีคอยก็เยอะ คลายปลอกออกมาก็ดำปี๋ร้อนจนแทบจะเชื่อมอยู่กับรังเพลิง
HK 33 ไม่ใช่ระบบแก๊ส  ปลอก HK ทีคายออกมาจะมีเขม่าติดเป็นรูปกลีบมะเฟือง  และปลอกจะมีรอยบุบที่ประมาณกลางปลอกอยู่ข้างเดียว
ปลอกลูกปืนที่คายออกมามันก็ร้อนเหมือนกันหมดแหละครับ   แม้แต่ปืน ที่ใช้ระบบ gas piston ปลอกที่คายออกมาก็ยังร้อนอยู่
ขอบคุณครับผม  พอดีเพิ่งไปเหนี่ยวมาเลยบ่นๆนอกเรื่องไปหน่อย  มันทำงานด้วยการถอยของส่วนที่เคลื่อนที่ใช่ไหมครับ และก็ทราบว่าปลอกมันร้อนหมดเหละ
แต่ปลอกที่ยิงจากHK33มันดำมากไปหน่อย ที่ผมบอกก็แค่นั้นเองแล้วก็ไม่ได้ไปฟังจากใครเค้ามา ก็เลยพูดตามที่เข้าใจ
พอดีผมออกโง่ๆไปหน่อยไม่ค่อยรู้เรื่อง ยังไงก็ขอโทษด้วยครับที่พูดไม่ถูก ไหว้    

ขออนุญาตนะครับ  ไหว้

ผมสงสัยตอนที่ท่าน BoyCamp บรรจุกระสุนเข้าแม็กนี่ บรรจุแบบปืนพกเหรอครับ (เท่าที่ดูจากรูป2รูปนั้นนะครับ)

ผมเข้าใจว่าสามารถกดกระสุนเข้าแม็กได้เลยนะครับ เลยสงสัยน่ะครับ   ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 01:39:08 AM »

m4 บ้านเรามีแต่ให้พวกนั่งโต๊ะใช้ละครับ พวกที่ออกไปตายส่วนใหญ่ใช้ m16a2 ทั้งนั้นเลย พวก HK ส่วนใหญ่จะเป็นMP5 ของคอมมานโด ผมเห็นคอมมันโด 7-8 คน ถือ MP5 กับ HK อีกกระบอกซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นใหน ยืนห่างจากผม 30 ซม.เอง แต่จำไม่ได้ เหอะๆ
ที่ชัดๆ มี M16A1, M16A2, M4A1,  M16A4, HK33, AK47, steyr AUG(ไม่เป็นทางการ), IMI UZI, HK UMP9 ,HK MP5 , M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)

เหตผลที่ไม่น่าใช้ m4 http://seedang.com/stories/25555

ขออนุญาตอีกท่านนะครับ   ไหว้

ท่านอายุ 14 จริงเหรอครับ ?  ถ้าจริงแสดงว่าท่านได้มีโอกาสเห็นอาวุธหลากหลายชนิดมากเลยนะครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:07:58 AM »

m4 บ้านเรามีแต่ให้พวกนั่งโต๊ะใช้ละครับ พวกที่ออกไปตายส่วนใหญ่ใช้ m16a2 ทั้งนั้นเลย พวก HK ส่วนใหญ่จะเป็นMP5 ของคอมมานโด ผมเห็นคอมมันโด 7-8 คน ถือ MP5 กับ HK อีกกระบอกซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นใหน ยืนห่างจากผม 30 ซม.เอง แต่จำไม่ได้ เหอะๆ
ที่ชัดๆ มี M16A1, M16A2, M4A1,  M16A4, HK33, AK47, steyr AUG(ไม่เป็นทางการ), IMI UZI, HK UMP9 ,HK MP5 , M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)

เหตผลที่ไม่น่าใช้ m4 http://seedang.com/stories/25555

M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)

สองข้อคิดเห็นนี้ ............... ผมอ่านดูก็รู้ครับว่า รู้จริงหรือไม่รู้จริง

รวมทั้งทัศนคติในการแสดงความเห็น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 08:18:50 AM »

สองข้อคิดเห็นนี้ ............... ผมอ่านดูก็รู้ครับว่า รู้จริงหรือไม่รู้จริง

รวมทั้งทัศนคติในการแสดงความเห็น

เยี่ยม ...แม่นแล้วครับกลางใจเลย

Long Live The King

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 12:44:36 PM »

ระบบแก๊สไปผลักลูกเลื่อนโดยตรงน่าจะเลิกใช้ได้แล้ว ไทยเราฝุ่นโคลนเยอะน่าจะใช้ระบบลูกสูบชักช่วงสั้น

โดยเฉพาะHK33นี่ยิงแปบๆก็ขัดซะแล้วรีคอยก็เยอะ คลายปลอกออกมาก็ดำปี๋ร้อนจนแทบจะเชื่อมอยู่กับรังเพลิง
HK 33 ไม่ใช่ระบบแก๊ส  ปลอก HK ทีคายออกมาจะมีเขม่าติดเป็นรูปกลีบมะเฟือง  และปลอกจะมีรอยบุบที่ประมาณกลางปลอกอยู่ข้างเดียว
ปลอกลูกปืนที่คายออกมามันก็ร้อนเหมือนกันหมดแหละครับ   แม้แต่ปืน ที่ใช้ระบบ gas piston ปลอกที่คายออกมาก็ยังร้อนอยู่
ขอบคุณครับผม  พอดีเพิ่งไปเหนี่ยวมาเลยบ่นๆนอกเรื่องไปหน่อย  มันทำงานด้วยการถอยของส่วนที่เคลื่อนที่ใช่ไหมครับ และก็ทราบว่าปลอกมันร้อนหมดเหละ
แต่ปลอกที่ยิงจากHK33มันดำมากไปหน่อย ที่ผมบอกก็แค่นั้นเองแล้วก็ไม่ได้ไปฟังจากใครเค้ามา ก็เลยพูดตามที่เข้าใจ
พอดีผมออกโง่ๆไปหน่อยไม่ค่อยรู้เรื่อง ยังไงก็ขอโทษด้วยครับที่พูดไม่ถูก ไหว้    

ขออนุญาตนะครับ  ไหว้

ผมสงสัยตอนที่ท่าน BoyCamp บรรจุกระสุนเข้าแม็กนี่ บรรจุแบบปืนพกเหรอครับ (เท่าที่ดูจากรูป2รูปนั้นนะครับ)

ผมเข้าใจว่าสามารถกดกระสุนเข้าแม็กได้เลยนะครับ เลยสงสัยน่ะครับ   ไหว้
กดกระสุนลงปากแม็กเลยครับ  พอดีในรูปจะถ่ายให้เห็นกระสุนชัดๆ ขออภัยหากเข้าใจผิดนะครับผม
แต่บางทีก็กดแล้วสอดเหมือนปืนพกเพราะแม็กที่ใช้นั้นสังขโลกแล้วปากมันเยินๆยัดยาก  ใช้ได้ทั้งสองวิธีครับยิงออกเหมือนกันแหะๆ เยาะเย้ย
ส่วนอันนี้Easy-Magใส่ง่ายรวดเร็วทันใจ
http://www.youtube.com/watch?v=zG8o4JJ1IXM
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 04:44:53 PM »

อ้างถึง
กดกระสุนลงปากแม็กเลยครับ  พอดีในรูปจะถ่ายให้เห็นกระสุนชัดๆ ขออภัยหากเข้าใจผิดนะครับผม
แต่บางทีก็กดแล้วสอดเหมือนปืนพกเพราะแม็กที่ใช้นั้นสังขโลกแล้วปากมันเยินๆยัดยาก  ใช้ได้ทั้งสองวิธีครับยิงออกเหมือนกันแหะๆ
ส่วนอันนี้Easy-Magใส่ง่ายรวดเร็วทันใจ
http://www.youtube.com/watch?v=zG8o4JJ1IXM

ขอบคุณครับ  ไหว้

ผมได้ความรู้เพิ่มอีกด้วย  Wink

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 05:09:21 PM »

ขออนุญาตครับ M4A1 ผมเห็นพี่ๆที่ลงไปทำงานที่ใต้ ก็ใช้กันครับ และเป็นตัว SOPMOD ด้วย และพี่ๆเขาก็เป็นผู้ปฏิบัติ ด้วยครับ ไม่ใช่พวกนั่งโต๊ะใช้อย่างเดียวหรอกครับ อีกอย่าง "พวกที่ออกไปตาย" ฟังดูไม่ค่อยดีเท่าไรเลยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 05:21:36 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นครับ

เรื่องปืนกลหนัก (ปกน.) และปืนกลเบา (ปกบ.) นั้น นอกจากใช้เกณฑ์เรื่องน้ำหนักของตัวปืนในการแบ่งประเภทแล้ว ยังใช้เกณฑ์ใดๆในการพิจารณาจัดประเภทด้วยหรือไม่ครับ และการจัดกำลังของหน่วยปืนกลในแต่ละระดับของกองร้อยและกองพันจะมีการจัดกำลังกี่นายต่อหน่วยครับ

กราบขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าด้วยครับ  Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 06:26:44 PM »

ขอบคุณครับท่านสุพินท์ Grin ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:14:59 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นครับ

เรื่องปืนกลหนัก (ปกน.) และปืนกลเบา (ปกบ.) นั้น นอกจากใช้เกณฑ์เรื่องน้ำหนักของตัวปืนในการแบ่งประเภทแล้ว ยังใช้เกณฑ์ใดๆในการพิจารณาจัดประเภทด้วยหรือไม่ครับ และการจัดกำลังของหน่วยปืนกลในแต่ละระดับของกองร้อยและกองพันจะมีการจัดกำลังกี่นายต่อหน่วยครับ

กราบขอขอบพระคุณมาล่วงหน้าด้วยครับ  Smiley

ปืนกล ......... จัดเป็น"อาวุธประจำหน่วย"ครับ  ผมรู้มานิดหน่อย แบบงูๆปลาๆ

ปัจจุบัน ทบ.ไม่แบ่งประเภทว่าเป็นปืนกลหนักปืนกลเบาแล้ว สำหรับปืนกลรุ่นใหม่ๆที่ใช้ รวมทั้งปืนกลที่ยังใช้ประจำการอยู่ ................แต่แบ่งการจัดอาวุธเหล่านี้ ตามขนาดกว้างปากลำกล้อง ว่า คาลิเบอร์ไหน ควรอยู่ที่ไหน...............

เช่น ปก.93 ขนาด 12.7 มม. หรือชื่อที่สหรัฐเรียกว่าปืนกล BROWNING Machine Gun M2 ขนาด .50 นิ้ว ..............ถูกจัดลงใน กองบังคับการกองพัน กองร้อยอาวุธเบา(ทหารราบ) กองร้อยสนับสนุนการรบ และ กองร้อยสนับสนุน..........สำหรับการป้องกันที่บังคับการ............

ปก.93 ถูกติดตั้งบนยานยนต์รบ เช่น รถถัง M41 รถสายพานลำเลียงพล M113 ...สำหรับให้ผู้บังคับรถ ทำการยิงสนับสนุนทหารราบในการรบ .............รวมทั้งติดตั้งบนรถยนต์บรรทุก GMC สำหรับคุ้มกันขบวนยานยนต์ .............

ปืนกลขนาด 7.62 มม. นาโต้  เช่น ปืนกล M60 และ Mag 58 ..............เป็นอาวุธประจำหน่วยในระดับหมวดทหารราบ ............ บรรจุในหมู่ปืนกลของหมวดทหารราบ ........... 1 หมู่มี 2 กระบอก  ปืน 1 กระบอก มีพลประจำ 4 นาย คือ พลยิง พลยิงผู้ช่วย และพลกระสุน 2 นาย ..........

ปืนกลขนาด 7.62 มม. นาโต้ ใช้ติดตั้งในยานยนต์รบ แบบลาดตระเวณ เช่น รถจิ๊บ M151 หรือ รถฮัมวี่ .....และติดตั้งบนป้อมรบของรถถังรุ่นใหม่เช่น M48 M60 รวมทั้งบนยานยนต์หุ้มเกราะล้อยาง V150 (บางคันใช้ MG)...............และติดตั้งเป็นปืนปีกซ้าย-ขวา บนรถสายพานลำเลียงพล M113 ร่วมกับ ปก.93 ขนาด 12.7 มม. .................

ปืนกลขนาด 5.56 มม.นาโต้ เช่น M249 หรือ เนเกฟ .............เป็นปืนกลที่จัดอยู่ในประเภท"อาวุธกล"ประจำหมู่ทหารราบ ............ในหมู่ทหารราบ จะมีปืนกลขนาดนี้ 2 กระบอก พลยิงคนเดียว ทั้งหิ้วปืนและกระสุน .........

ดังนั้น ในหมวดทหารราบมาตรฐาน จะมี ปืนกล 7.62 มม. จำนวน 2 กระบอก มีปืนกลขนาด 5.56 มม. จำนวน 6 กระบอก(1หมู่ปืนกล+3หมู่ปืนเล็ก) .......... ซึ่งถือว่าอำนาจการยิงของอาวุธกลประจำหน่วยสูงพอสมควร ...........

พอได้ไหมครับ ............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:18:13 PM »

ได้ทบทวนความรู้สมัยก่อน ที่เริ่มจะเลือนลางไป ขอบคุณอามะขิ่นครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์