๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:07:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน M16 A2 Vs. M 4  (อ่าน 56284 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:31:51 AM »

..เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:48:43 AM »

ระบบแก๊สไปผลักลูกเลื่อนโดยตรงน่าจะเลิกใช้ได้แล้ว ไทยเราฝุ่นโคลนเยอะน่าจะใช้ระบบลูกสูบชักช่วงสั้น

โดยเฉพาะHK33นี่ยิงแปบๆก็ขัดซะแล้วรีคอยก็เยอะ คลายปลอกออกมาก็ดำปี๋ร้อนจนแทบจะเชื่อมอยู่กับรังเพลิง
kafil 2006
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:25:14 AM »

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกผมหน่อยว่าm4ลำกล้องสเตลเลส(สีขาว)เป็นรุ่นไหนครับท่าน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:28:00 AM »

อาทิตย์ที่แล้ว ส.ช่างอาวุธที่กองพันไป ศร.เรื่อง TAR-21 นี่แหละ

ได้เรื่องอย่างไร เอามาเล่ากันบ้างครับ (เท่าที่เล่าได้ ... ) Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 09:29:38 PM »

ระบบแก๊สไปผลักลูกเลื่อนโดยตรงน่าจะเลิกใช้ได้แล้ว ไทยเราฝุ่นโคลนเยอะน่าจะใช้ระบบลูกสูบชักช่วงสั้น

โดยเฉพาะHK33นี่ยิงแปบๆก็ขัดซะแล้วรีคอยก็เยอะ คลายปลอกออกมาก็ดำปี๋ร้อนจนแทบจะเชื่อมอยู่กับรังเพลิง
HK 33 ไม่ใช่ระบบแก๊ส  ปลอก HK ทีคายออกมาจะมีเขม่าติดเป็นรูปกลีบมะเฟือง  และปลอกจะมีรอยบุบที่ประมาณกลางปลอกอยู่ข้างเดียว
ปลอกลูกปืนที่คายออกมามันก็ร้อนเหมือนกันหมดแหละครับ   แม้แต่ปืน ที่ใช้ระบบ gas piston ปลอกที่คายออกมาก็ยังร้อนอยู่
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 09:59:08 PM »

HK 33 ไม่ใช่ระบบแก๊ส  ปลอก HK ทีคายออกมาจะมีเขม่าติดเป็นรูปกลีบมะเฟือง  และปลอกจะมีรอยบุบที่ประมาณกลางปลอกอยู่ข้างเดียว
ปลอกลูกปืนที่คายออกมามันก็ร้อนเหมือนกันหมดแหละครับ   แม้แต่ปืน ที่ใช้ระบบ gas piston ปลอกที่คายออกมาก็ยังร้อนอยู่
ขอบคุณครับผม  พอดีเพิ่งไปเหนี่ยวมาเลยบ่นๆนอกเรื่องไปหน่อย  มันทำงานด้วยการถอยของส่วนที่เคลื่อนที่ใช่ไหมครับ และก็ทราบว่าปลอกมันร้อนหมดเหละ
แต่ปลอกที่ยิงจากHK33มันดำมากไปหน่อย ที่ผมบอกก็แค่นั้นเองแล้วก็ไม่ได้ไปฟังจากใครเค้ามา ก็เลยพูดตามที่เข้าใจ
พอดีผมออกโง่ๆไปหน่อยไม่ค่อยรู้เรื่อง ยังไงก็ขอโทษด้วยครับที่พูดไม่ถูก ไหว้     
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:08:31 PM »

ไม่ต้องขอโทษอะไรนี่ครับ  ไม่ได้ทำอะไรผิด   ผมก็ไม่ได้ฉลาดอะไรเพียงแต่เคยยิง
เหตุผลที่เขม่ามันเยอะเพราะ  ที่รังเพลิงของปืน HK MP5 , HK33 , HK G3 , MSG90 , PSG1 , 53 จะมีร่องตามยาวของรังเพลิง
เวลายิงแล้วเขม่าก็ลอดเข้าร่องนี้เข้ามาทางท้ายรังเพลิง  ทำให้ปลอกมีคราบเขม่าเยอะ
HK เป็นระบบ Roller delayed blow back
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:09:57 PM »

HK 33 ไม่ใช่ระบบแก๊ส  ปลอก HK ทีคายออกมาจะมีเขม่าติดเป็นรูปกลีบมะเฟือง  และปลอกจะมีรอยบุบที่ประมาณกลางปลอกอยู่ข้างเดียว
ปลอกลูกปืนที่คายออกมามันก็ร้อนเหมือนกันหมดแหละครับ   แม้แต่ปืน ที่ใช้ระบบ gas piston ปลอกที่คายออกมาก็ยังร้อนอยู่
ขอบคุณครับผม  พอดีเพิ่งไปเหนี่ยวมาเลยบ่นๆนอกเรื่องไปหน่อย  มันทำงานด้วยการถอยของส่วนที่เคลื่อนที่ใช่ไหมครับ และก็ทราบว่าปลอกมันร้อนหมดเหละ
แต่ปลอกที่ยิงจากHK33มันดำมากไปหน่อย ที่ผมบอกก็แค่นั้นเองแล้วก็ไม่ได้ไปฟังจากใครเค้ามา ก็เลยพูดตามที่เข้าใจ
พอดีผมออกโง่ๆไปหน่อยไม่ค่อยรู้เรื่อง ยังไงก็ขอโทษด้วยครับที่พูดไม่ถูก ไหว้    

สงสัยไปเจอ hk ตัวที่อยู่ในช่วงท้ายๆสายการผลิต สรรพาวุธครับ เพราะว่า die ที่ปั๊มฃิ้นส่วนมันหลวมใกล้หมดอายุใช้งาน ถ้าได้ยิง hk 33 ตัวเยอรมันนี่ยิงดีกว่า m16 อีกครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:19:07 PM »

HK 33 ไม่ใช่ระบบแก๊ส  ปลอก HK ทีคายออกมาจะมีเขม่าติดเป็นรูปกลีบมะเฟือง  และปลอกจะมีรอยบุบที่ประมาณกลางปลอกอยู่ข้างเดียว
ปลอกลูกปืนที่คายออกมามันก็ร้อนเหมือนกันหมดแหละครับ   แม้แต่ปืน ที่ใช้ระบบ gas piston ปลอกที่คายออกมาก็ยังร้อนอยู่
ขอบคุณครับผม  พอดีเพิ่งไปเหนี่ยวมาเลยบ่นๆนอกเรื่องไปหน่อย  มันทำงานด้วยการถอยของส่วนที่เคลื่อนที่ใช่ไหมครับ และก็ทราบว่าปลอกมันร้อนหมดเหละ

สงสัยไปเจอ hk ตัวที่อยู่ในช่วงท้ายๆสายการผลิต สรรพาวุธครับ เพราะว่า die ที่ปั๊มฃิ้นส่วนมันหลวมใกล้หมดอายุใช้งาน ถ้าได้ยิง hk 33 ตัวเยอรมันนี่ยิงดีกว่า m16 อีกครับ
เพิ่งทราบนะครับเนี่ย แต่ก็อย่างว่าอ่ะครับไทยเราผลิตคุณภาพคงเทียบของเยอรมันไม่ได้ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:26:46 PM »

m4 บ้านเรามีแต่ให้พวกนั่งโต๊ะใช้ละครับ พวกที่ออกไปตายส่วนใหญ่ใช้ m16a2 ทั้งนั้นเลย พวก HK ส่วนใหญ่จะเป็นMP5 ของคอมมานโด ผมเห็นคอมมันโด 7-8 คน ถือ MP5 กับ HK อีกกระบอกซึ่งไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นใหน ยืนห่างจากผม 30 ซม.เอง แต่จำไม่ได้ เหอะๆ
ที่ชัดๆ มี M16A1, M16A2, M4A1,  M16A4, HK33, AK47, steyr AUG(ไม่เป็นทางการ), IMI UZI, HK UMP9 ,HK MP5 , M249 รุ่น MK I ปืนกลหนัก)  M60 (ปืนกลหนัก)

เหตผลที่ไม่น่าใช้ m4 http://seedang.com/stories/25555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2008, 10:37:45 PM โดย SunZ » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:31:38 PM »

Die ปั้มโครงปืนหลวมไม่กี่ยวกับ เขม่าเยอะนี่ครับ
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:33:08 PM »

เขม่าเยอะมำทำให้ติดขัดเวลายิงไม่ใช่หรอครับ
Patthanan
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:54:17 PM »

น่าพกจังเลย

นี่เลยครับ อิอิ

นี่แหละปืนในฝัน สไน ในตำนาน barratt (xm 107)

น่าเสียดาย บ้านเมืองเราไม่มีพื้นที่มากอย่างอเมริกา กฏหมายเลยไม่ค่อยจะเสรีสักเท่าไหร่ ไม่งั้นคงมีลุ้นพกปลย.เดินเล่นแล้วละครับ(ถ้าอยู่นอกๆเมืองนะ)
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:03:16 PM »

M4สมัยใหม่เค้าก็พัฒนาแว้วนะครับ ของLWRIFLESก็ออกแบบตระกูลM6ใช้ลูกสูบชักช่วงสั้นเหมือนHK416

http://www.youtube.com/watch?v=JMZX5WO1uSk
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:17:17 PM »

M4 ที่ใช้ประจำการในกองทัพเมกา  ยังเป็นระบบเดิม
แต่จะมีที่บริษัทเอกชนทำชุด Kit โครงบน หรือ โครงบนสำเร็จรูปออกมาขาย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์