๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:05:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 429
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใผ๋ หุมแอ่วป่าผ่อง.... แอ่วป่า เชิง อนุรักษ์ เน้อ  (อ่าน 640496 ครั้ง)
SIN_JUNG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:13:31 PM »

อ้ายS_Jอยู่ตี้ไหนครับ ผมอยู่ อ.เมือง สถานตี้สอบ มสธ ผมไปสอบ ร.ร ยุพราชวิทยาลัยครับ Grin
ยามว่างผมก่ไปแอ่วป่า ดอยปุย ครับ Grin

อยู่ศาลาก๋างครับ....สอบตี้เดียวกั๋นครับ...
ดอยปุยยังบ่าเกยไปแอ่วครับ...
ส่วนมากไปแอ่วลำปางครับ(บ้านเกิดครับ)....

เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 08:11:36 PM »

ศิษย์เก่า มสธ. ขออู้ตวยคนได้ก่อครับ  Grin Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 10:30:38 AM »

หมู่นี้ยุงนัก แอ่วบ่ม่วน ต้องยามหนาว ไก่ป่าขัน ย่องไก่ ม่วนขนาด อ้ายๆคนใดมีปืนเกินความจำเป๋นก็แบ่งๆกันผ่องเน่อ(ของตั๋วเก่าขายไปหมดแล้ว กำลังเสาะใหม่)
ผมก่ไค้ได้เหมือนกั๋นครับ ไค้ได้ปื๋นยาวเดี่ยวไบคาลสักกระบอก  ใผมีก่บอกกำเน้อครับ Grin
ศิษย์เก่า มสธ. ขออู้ตวยคนได้ก่อครับ  Grin Grin
อู่ฮู้    ...... รุ่นปี้จบปี๋อะหยังครับ  ก๊ะหาฮู้นาเนี้ยว่าอ้ายเอกเป๋นศิษย์ มสธ   ข้าน้อยขอคาราวะหนึ่งจอก Grin

นักะติ๊ Club
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:13:41 PM »

ผมจบ BIT ครับ เทคโนฯสารสนเทศฯ  Grin Grin Grin รหัสปี๋ 459600XXXX  เยาะเย้ย เฮียน 2 ปี๋เกิ่ง  เยี่ยม

SPSC No.057       THPSA No.A-331
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 07:43:28 AM »

ผมก่อ ศิษฐ์เก่า ครับ เฮียนเศษฐศาสตร์  Grin
เอก@ดอยฯ
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 09:08:32 AM »

ผมก่อ ศิษฐ์เก่า ครับ เฮียนเศษฐศาสตร์  Grin

คริ คริ ปะรุ่นปี้แห๋มคนแล้ววว  คิก คิก

MP7
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2008, 01:58:11 AM »

หุมครับ
บะป้าว เลิงปอย
Hero Member

คะแนน 258

อะละ อะละ ฮ้อนหย่ะ ฮ้อนหย่ะ

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:29:37 AM »

สวัสดีครับ ขอสมัครเข้าห้องคนหุมแอ่วป่า ตวยคนเน้อครับ เซาะหามาเมินแล้วครับ
ผมเป๋นคนเจียงใหม่ ดอยรอบนอก ขึ้นไปตังเหนือแห๋ม ร้อยโล   Grin  คอลูกซองเน้อครับ 
กำลังไปแอ่วออกมามาเมื่อ 22-23 /10  ฝนตกน้ำนองสุดวันสุดคืน ออกมาเกือบบ่าได้
ชมนกชมไม้  หน่วยมะแฟน  หน่วยมะขามป้อม กำลังสุกเน้ออ Grin

เยียะจะได

ก้อใจ๋มันฮัก
tawee_1971
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 05:49:31 PM »

สวัสดีครับ ขอสมัครเข้าห้องคนหุมแอ่วป่า ตวยคนเน้อครับ เซาะหามาเมินแล้วครับ
ผมเป๋นคนเจียงใหม่ ดอยรอบนอก ขึ้นไปตังเหนือแห๋ม ร้อยโล   Grin  คอลูกซองเน้อครับ 
กำลังไปแอ่วออกมามาเมื่อ 22-23 /10  ฝนตกน้ำนองสุดวันสุดคืน ออกมาเกือบบ่าได้
ชมนกชมไม้  หน่วยมะแฟน  หน่วยมะขามป้อม กำลังสุกเน้ออ Grin
หน่วยบ่ะแฟนก่อล้มแล้ว ก่ะว่ารอก๋อขุยต่อไปหน้า  ยั่งอี้ต้องอู้กันหลังไมค์ครับ อ้ายบ่ะป้าว....ออกแล้งจะปาแอ่วดอยหล่ะปูน  คริๆๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 05:51:51 PM โดย tawee_sre » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 07:46:05 PM »

บ่าแฟนตังละปูน โหล้งเวยแต้ ห้วยบ้านผมบ่าโจ้กซ้ำต้นยังมีหน่วยอยู่ น้ำลายหก

ที่ว่าก๋อขุยนี้ ไม้ซางกาอ้าย  ตังบนก๋อ ฮอกขบกิ๋นขุย  ตังลุ่ม แมงกุ๊ก ๆ เขี่ย  ของเปิ้นมากู่กั๋นเน้อ  หุหุ

หลังไมค์ได้ครับ ขออย่า หลังแหวนละกั๋น  โดนชก   อู้เล่นเน้อ  ไหว้สา ไหว้สา  ไหว้

เยียะจะได

tawee_1971
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:33:11 AM »

บ่าแฟนตังละปูน โหล้งเวยแต้ ห้วยบ้านผมบ่าโจ้กซ้ำต้นยังมีหน่วยอยู่ น้ำลายหก

ที่ว่าก๋อขุยนี้ ไม้ซางกาอ้าย  ตังบนก๋อ ฮอกขบกิ๋นขุย  ตังลุ่ม แมงกุ๊ก ๆ เขี่ย  ของเปิ้นมากู่กั๋นเน้อ  หุหุ

หลังไมค์ได้ครับ ขออย่า หลังแหวนละกั๋น  โดนชก   อู้เล่นเน้อ  ไหว้สา ไหว้สา  ไหว้

บ่ะโจ้ก    น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก  ส่องไฟเสาะแมงปากเลี้ยม  ในต๊องมีก่าหน่วยบ่ะโจ๊ก เสาะหาต้นมันก่อบ่ะป่ะ
ป่ะแมงหน้าเลี้ยมก่อตี่ เก๊าบ่ะแฟน กับเก๊าลมแล้ง(หน่วยลมแล้งใกล้จะสุกแล้ว  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก) คริๆๆๆๆๆๆ

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:53:27 AM »

อะลู้ ๆ อิ ๆ
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:41:32 PM »

มาปะใส่กั๋นอย่างอี้   แมงบ่าดีเสี้ยงเป๋นห้วยๆ เหียละก้า  น้ำลายหก

แมงซุ่มมืด  แมงบ่มโข่ ทั้งนั้น  Grin

เยียะจะได

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 04:47:19 PM »

เอามาเล่าเจื้อ หื้อ พ่อแม่พี่น้องฟัง  Grin

ตำรา สินาด ( ปืนของท่าน หมานหรือไม่ )

สำหรับพราน นักล่า ลองมาดูว่า ปืน ของท่าน หมานหรือเปล่า พรานโบราณ มีสูตรที่สืบเนื่องมาตั้งแต่โบราณ ว่าการที่จะเลือกซื้อปืนให้เป็นมงคล เอาเข้าป่า ยิงล่าสัตว์ป่าได้ขนิด ตำน้ำพริกแกงรอไว้เลย  เรามาผ่อ กั๋นครับ

ตามตำรา กำหนดให้เอานิ้วหัวแม่มือของตนมาเป็นมาตรวัดความยาวของลำกล้องปืน  วิธีการวัดนั้น ให้ใช้หัวแม่มือของตนเองวัด โดยใช้หัวแม่มือซ้าย และขวา กดเรียงสลับไล่กันไป จนสุดปลายลำกล้อง โดยนับหัวแม่มือแรกที่วางลงไปนั้นว่า  ตูมตายเสี้ยง  หัวแม่มือที่วางลงไปเป็นอันที่สองว่า  หน้าเขียงก่อง   
    เมื่อจบลงไปแล้ว ก็จะย้อนประโยคมาเริ่มต้น นับไปเรื่อย ๆ จนกว่าหัวแม่มือ จะสุดปลายลำกล้องปืน ว่าเป็นประโยคใหน ก็จะดูความหมายของประโยคนั้นว่าจะเป็นมงคล ให้โชคลาภ หรืออับโชค

ประโยคที่พรานเอ่ยตามตำราว่าดังนี้    “ ตูมตายเสี้ยง    หน้าเขียงก่อง    ขน่องยานดาย    หนีไปตายไพรอื่น  แห่เจ้าหมื่นเข้าเมือง     เก็บผักเหลืองใส่ตระกร้า     งว้างี้แบกคืนดาย “

ต่อไปจะเป็นความหมายครับ
๑. ตูม ตายเสี้ยง     ยิงตูมสัตว์ก็ตายเกลี้ยง ได้ตัวทุกนัด ประเภท วัน ช็อต วัน คิล
๒. หน้าเขียงก่อง   ยิงสัตว์ได้มากมาย หั่นทำเนื้อจนหน้าเขียงสึกกร่อน
๓. ขน่องยานดาย   แบกปืนเข้าป่า เดินหาเนื้อจนเหนื่อยขาลาก ยังไม่พบเนื้อเลยสักตัว
๔. หนีไปตายไพรอื่น   ปืนไม่คม  ถึงยิงถูกก็หนีไปซุกตัวที่อื่นไม่ได้ตัว
๕. แห่เจ้าหมื่นเข้าเมือง  มีลาภ ยิงได้สัตว์ใหญ่ ถึงต้องช่วยกันหามกลับบ้าน
๖. เก็บผักเหลืองใส่ตระกร้า ไม่มีโชคลาภ เข้าป่าไม่พบเนื้อ ต้องหาเก็บผักป่าเอามากิน
๗. งว้างี้แบกคืนดาย  ไม่มีลาภ ต้องแบกปืนกลับบ้านมือเปล่า

ด้วยเหตุที่ว่าขนาดหัวแม่มือของคนเรามีขนาดบะเท่ากัน บ่ มีมาตรฐาน ฉนั้น ปืนกระบอกเดียวกันอาจเป็นโชคลาภกับคนหนึ่ง แต่กลับไม่เป็นโชคลาภสำหรับอีกคนก่อได้ มันสำคัญที่หัวแม่มือ ของแต่ละคนครับ  ทีนี้ ท่านลองวัดปืนของท่านดูก็ละกัน  ส่วนปื๋น ของผมยาว ซาวแปดนิ้ว นับเมื่อใด ก่อตกตี่แปด ..... คนเฒ่าเปิ้ลบอกมาว่า ...... ล้างมือ นั่ง ถ้า รอกิ๋น อิ ๆ  น้ำลายหก  น้ำลายหก
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 09:56:05 PM »

คนบะเก่าแต้ ล่อนิ อ้ายก่า

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 429
  พิมพ์