๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:22:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนพกพาป้องกันตัว รุ่นไหนเหมาะที่สุดครับ  (อ่าน 24490 ครั้ง)
hanuman
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:10:54 AM »

อยากทราบความคิดเห็นจากทุกๆท่านนะครับ
พอดีอยากได้อีกซักกระบอกแต่ตัดสินใจไม่ได้
เพราะว่าหากซื้อมาคงไม่ขายครับ(เอาใว้ใช้จริงๆ)
โดยมีข้อกำหนดดังนี้นะครับ
1.ให้ท่านบอกมาแค่กระบอกเดียวเท่านั้น
2.ขนาด .45 หรือ 9 มม ก็ได้
3.ไม่จำกัดความจุของแม็ค
4.เน้นที่การพกพาป้องกันตัว
5.ห้ามพูดถึงราคามาเปรียบเทียบ
6.จะเป็นวัสดุอะไรก็ได้
7.ตอนนี้มีกล็อค19อยู่แล้ว
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ ไหว้

ตึกระฟ้า ย่อมเริ่มจากอิฐก้อนแรกเสมอ
J_P_K
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:13:12 AM »

กล็อค 36 ครับ(ในใจ)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:23:59 AM »

Kahr MK9 ครับ แม่นยำสูง งานดี ใช้กระสุน +P+ ยิงก็ยังคุมปืนได้

ผมเคยใช้ทั้งตัวนี้และกล๊อก 19 ครับ

คาร์ขนาดเล็กเป็นอีกมิติหนึ่งที่พกพาได้มากกว่า ที่จริง PM9 โครงโพลิเมอร์ก็น่าจะดี แต่ได้ยินมาว่าบอบบางไปหน่อยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
CCZZ
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่ค่อยแม่น

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:28:11 AM »

CZ RAMI  โครงอัลลอย   9มม  เล็กบาง มีเซฟ  ลำกล้องหนา  พกเนียน    เยี่ยม

เอารูปมาให้ดูครับ เผื่อชอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2008, 10:41:17 AM โดย cczz » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:31:17 AM »

อยากทราบความคิดเห็นจากทุกๆท่านนะครับ
พอดีอยากได้อีกซักกระบอกแต่ตัดสินใจไม่ได้
เพราะว่าหากซื้อมาคงไม่ขายครับ(เอาใว้ใช้จริงๆ)
1.ให้ท่านบอกมาแค่กระบอกเดียวเท่านั้น
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ ไหว้

ไม่มีปืนอะไรรุ่นไหนที่เหมาะสมที่สุดในทุกสภาพแวดล้อม การดำเนินชีวิต-การแต่งกาย และภัยคุกคาม
ที่ท่านจขกท.มีกล็อก19อยู่แล้ว... มันไม่ได้อย่างใจตรงไหนบ้างล่ะครับ

hanuman
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:37:53 AM »

ไม่มีปืนอะไรรุ่นไหนที่เหมาะสมที่สุดในทุกสภาพแวดล้อม การดำเนินชีวิต-การแต่งกาย และภัยคุกคาม
ที่ท่านจขกท.มีกล็อก19อยู่แล้ว... มันไม่ได้อย่างใจตรงไหนบ้างล่ะครับ

คือเวลาเหน็บข้างเอวแล้วมีความรู้สึกว่ามันสังเกตุง่ายน่ะครับ
เลยอยากได้ประเภทที่สามารถใส่ในกระเป๋ากางเกงเลยยี่งดีครับ
โดยรวมแล้วกล๊อคตัวนี้ถูกใจแทบทุกอย่างครับ
( แต่ก็ยังอยากได้เพิ่มอีกอยู่ดีแหละครับ)

ตึกระฟ้า ย่อมเริ่มจากอิฐก้อนแรกเสมอ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:41:32 AM »

หลงรัก
ครับ
ผมเอง พาไปด้วยครับ สปริงฟิว 1911 ขนาด 11 มมครับ

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2008, 10:43:40 AM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:42:04 AM »

ใส่กระเป๋า ได้อีกตัวก็โคลท์ มัสแตง 9 มม. สั้น .380 แต่ปืนหายากครับ

ผมว่าสมัยนี้การเห็นว่ามีของใต้ชายเสื้อไม่ใช่เรื่องต้องน่าสงสัย เฟอร์นิเจอร์คนเราแยะมาก ทั้งโฟน ทั้งพอด ทั้งออแกไนเซอร์ ความพิรุธอยู่ที่ท่าทางมากกว่า

ตุงที่เข็มขัดไม่เป็นไร แต่ถ้าตุงๆ ในกระเป๋ากางเกง อาจทำให้พนักงานร้านขายของสงสัยว่าจิ๊กอะไรมา ถ้าเขาขอให้เอาออกมาโชว์ละก็ ฮาไม่ออกครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
hanuman
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:50:07 AM »

หลงรัก
ครับ
ผมเอง พาไปด้วยครับ สปริงฟิว 1911 ขนาด 11 มมครับ

หลงรัก
สวยจังครับ..ลำกล้องเท่าไหร่ครับ 5 นิ้วหรือเปล่า
แล้วพกยังไงครับเนี่ย ไม่หนักเหรอครับ

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:58:53 AM »

หลงรัก
ครับ
ลำกล้อง 5 นิ้วเต็มครับ + แมกที่จุลูก 6 นัด หนัก กิโลต้นๆครับ
ถามว่าหนักมั้ย
แน่นอนครับ
ไปไหน ๆ มีเพื่อนซี้ที่รู้ใจเพิ่มภาระ 1 กก. คิดว่าคุ้ม

หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:08:06 AM »

คือเวลาเหน็บข้างเอวแล้วมีความรู้สึกว่ามันสังเกตุง่ายน่ะครับ
เลยอยากได้ประเภทที่สามารถใส่ในกระเป๋ากางเกงเลยยี่งดีครับ
โดยรวมแล้วกล๊อคตัวนี้ถูกใจแทบทุกอย่างครับ
( แต่ก็ยังอยากได้เพิ่มอีกอยู่ดีแหละครับ)

ผมขอลอกคำตอบของท่านWilhelm Tell ครับ Glock 19 ไม่ถึงขนาดเกิดพิรุธ ... แต่พิรุธอยู่ที่ท่าทางครับ

ใส่กระเป๋า ได้อีกตัวก็โคลท์ มัสแตง 9 มม. สั้น .380 แต่ปืนหายากครับ

ผมว่าสมัยนี้การเห็นว่ามีของใต้ชายเสื้อไม่ใช่เรื่องต้องน่าสงสัย เฟอร์นิเจอร์คนเราแยะมาก ทั้งโฟน ทั้งพอด ทั้งออแกไนเซอร์ ความพิรุธอยู่ที่ท่าทางมากกว่า

ตุงที่เข็มขัดไม่เป็นไร แต่ถ้าตุงๆ ในกระเป๋ากางเกง อาจทำให้พนักงานร้านขายของสงสัยว่าจิ๊กอะไรมา ถ้าเขาขอให้เอาออกมาโชว์ละก็ ฮาไม่ออกครับ

แต่ถ้าจะลงกระเป๋า ต้องคำนึงเรื่องน้ำหนักเป็นหลัก เพราะมันแกว่งและกดทับ(จนปวด)ที่ขาอ่อน
แต่อย่างกล็อก26/27นี่ ใส่กระเป๋าให้ชินไม่ไหวครับ .... แล้วถ้าจะใช้เป็นครั้งคราว ... ท่าเดินจะเปลี่ยนสังเกตุได้ แย่กว่าเหน็บเอว

ถ้าไม่จำเป็นถึงขั้นต้องพาไปทั้งที่ใส่เสื้อทับใน ก็เหน็บเอวใช้ชายเสื้อปิดดีที่สุด
เอาเงินที่จะซื้อปืนพกซ่อนอีกกระบอกไปซื้อปืนที่ยิงกึ่งกีฬามาใช้ฝึกทักษะดีกว่า

อ้อ..พูดถึงพกปืน...be a good citizen... ไปขอป.12 ด้วยนะครับ .... Grin

c.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:39:35 AM »

เห็นด้วยครับ ยิ้มีเลศนัย             
ผมก็ใช้ G19 ครับ ยัดเข้าไปนุ่งทับในดึงชายออกนิดๆเอาเข็มขัดใหญ่ทับตัวหนีบ  และใช้โทรทัพท์บางๆใส่กระเป๋าแทน แต่ถ้าไปแบบสบายกางเกงยีนส์เสื้อยืดเนียนอยู่แล้ว ยิ้มีเลศนัย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:55:40 AM »

ผมเ้ห็นด้วย กับ คุณธำรง  ปรับตัวให้เข้ากับปืนครับ.  ผมก็พก Glock ๑๙ ติดเอวเหมือนกัน
เมื่อคราวที่เห็นว่าจำเป็น พกมา ตั้งแต่ ปี ๒๕๔๓-๖  พร้อมกับ ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร

ที่ใหญ่ ขนาด ๑๙๑๑ กับ Sig ๒๒๖ ผมยังเคย กระทำอย่างเดียวกันมา กว่า ๑๘ ปี  +/-
แม้แต่ตอนนี้ บางครั้ง.. จำเป็นก็เอามาเสียบเอวเหมือนกัน. 

การพก พาอาวุธปืน ต้องพิจารณาถึงวิธีการอย่างอื่นเข้ามาประกอบด้วย ต้องพลิกแพลง
ต้องรู้จักการพราง และยังเลือกการถือ สพาย โดยใช้กระเป๋า เพื่อการพราง ก็ยังได้อยู่

เพียงบอกถึง หลักการ ส่วนวิธีการนั้น.. คิดค้นหาเอาเองครับ.  Smiley

worrakit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 12:16:57 PM »

เหมาะที่สุดสำหรับผมก็  amt  backup  ขนาด .45 acp  ครับ  ปืนเล็กพกง่ายกระสุนโตสะใจ  แต่หายากนะครับ
ผมพยายามหาอยู่นานจนเลิกหาไปแล้วครับ  หันมาพกชี๊พ 38 แทนครับ
กระบี่เดียวดาย+รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 12:20:06 PM »

CZ RAMI  โครงอัลลอย   9มม  เล็กบาง มีเซฟ  ลำกล้องหนา  พกเนียน    เยี่ยม

เอารูปมาให้ดูครับ เผื่อชอบ

เชียร์ซีแซด อีก 1 เสียงครับ Grin
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์