๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:29:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 205 206 207 [208] 209 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925119 ครั้ง)
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3105 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 03:46:29 PM »

รูปสุดท้าย ผมซื้อมาเปลี่ยน อันเดิมติดปืนมามันจะบิ่นๆที่ตัวปากขอ แต่ขอรั้งตัวใหม่ยังไม่ลองยิงจริงครับ เดี๋ยวจะต้องหาโอกาสไปลองดูสักหน่อย ไหว้
รูปที่ 3 ผมลองใส่ไปนัดเดียว ติดทุกนัดเลยครับ แต่จานท้ายมันจะหลุดออกจากขอรั้งทุกครั้งเลยแล้วก็เป็นสภาพแบบรูปถ่ายนั่นครับ
ขอบคุณ ท่านสมชายฮา ท่านเต่า มากครับ  ไหว้
ผมเข้าใจว่าลูกที่ยังไม่ยิงมันยาวเพราะมีหัว แต่ลูกที่ยิงไปแล้วมันสั้นเพราะไม่มีหัว มันเลยไม่ติด ถูกไหมครับ  กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 03:54:49 PM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3106 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 04:24:19 PM »

รูปสุดท้าย ผมซื้อมาเปลี่ยน อันเดิมติดปืนมามันจะบิ่นๆที่ตัวปากขอ แต่ขอรั้งตัวใหม่ยังไม่ลองยิงจริงครับ เดี๋ยวจะต้องหาโอกาสไปลองดูสักหน่อย ไหว้
รูปที่ 3 ผมลองใส่ไปนัดเดียว ติดทุกนัดเลยครับ แต่จานท้ายมันจะหลุดออกจากขอรั้งทุกครั้งเลยแล้วก็เป็นสภาพแบบรูปถ่ายนั่นครับ
ขอบคุณ ท่านสมชายฮา ท่านเต่า มากครับ  ไหว้
ผมเข้าใจว่าลูกที่ยังไม่ยิงมันยาวเพราะมีหัว แต่ลูกที่ยิงไปแล้วมันสั้นเพราะไม่มีหัว มันเลยไม่ติด ถูกไหมครับ  กิ๊วก๊าว

เห็นแล้วครับ ว่ามันขัดลำเหมือนที่นึกเอาไว้เลย ว่าเป็นเพราะหัวลูกปืนส่ายออกทางขวามือไม่พ้นขอบในช่องคายปลอก... มี 3 กรณีครับ...

1) คือขอรั้งปลอกหนีบจานท้ายปลอกไม่แน่น ทำให้ตัวเตะปลอกยันจานท้ายไม่เต็มหน้า เพราะจานท้ายขยับหนีได้ก่อนโดนยันครับ อันนี้ให้ทดลองดัดขอรั้งปลอกให้หนีบให้แน่น วิธีดัดคือเอากดกับโต๊ะแรงๆ เพราะสปริงมันแข็งมาก ค่อยๆดัดไปทดลองใส่ไป... ขอรั้งปลอกที่แข็งได้ที่จะต้องจับกระสุนทั้งนัดอยู่ติดคาหน้าลูกเลื่อนได้แบบเขย่าๆเบาๆ กระสุนทั้งนัดต้องไม่หลุกหลิกจนหลุดจากหน้าลูกเลือนครับ...

2) ตัวเตะปลอกสั้นไปฯ คือเตะปลอกยันเต็มที่แล้ว แต่ปลอกถอยหลังมาเกินจุดพอดี ทำให้ขอบช่องคายปลอกบังปลายลูกปืนครับ... วิธีแก้คือใส่ตัวเตะปลอกใหม่ให้ยาวกว่าเดิมครับ ต้องให้ช่างทำให้ เพราะจะต้องได้ระยะพอดิบพอดีด้วย...

ที่ว่ากระสุนทั้งนัดสลัดไม่ออกเพราะยาวไปนั่นก็ใช่ครับ แต่ปืนต่อสู้ต้องสามารถคัดกระสุนทั้งนัดออกได้ด้วย เพราะหากดวงไม่ดีกระสุนด้านจะได้คัดออกทิ้งทั้งนัดได้ครับ...

3) ใส่ตัวรองกันกระแทก(Recoil Buffer) ที่ฐานแกนสปริงลำเลื่อน, เจ้า Buffer นี้จะขวางไม่ให้ลำเลื่อนถอยหลังจนสุด แล้วปืนก็สลัดกระสุนทั้งนัดไม่ได้ ต้องใช้กระสุนหัวสั้น... ม้าแก่นายสมชายก็เป็นครับ หากใส่เอาไว้ก็เป็นแบบนี้, วิธีแก้คือเอาออก... ฮา...

อาการนี้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3107 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 04:27:24 PM »

สุดยอดครับ ถ่ายได้สวยงามชัดเจน
ขอดูอีกนิดได้ไหม  ช่วยถอดลำเลื่อนแล้วดู ตัวโด่ ๆ  เด่ๆ  ที่โผล่พ้นโครงปืนด้านบน เขาเรียกตัวเตะปลอกกระสุน
อยากเห็นตัวเตะปลอกว่า หน้าตาเป็นไง ต้องถอดสไลด์ก่อนนะ จึงจะเห็นได้
ขอรั้งปลอกกระสุนอันเก่าที่ท่านว่า ปลายมันบิ่นๆ อาจเกิดจากการทำงานไม่สัมพันธ์ กับอีเจคเตอร์ ก็เป็นได้
เพราะว่า ถ้าขอรั้ง สัมพันธ์ กับตัวเตะปลอกกระสุนแล้ว ทั้งสองชิ้นนี้ สึกหรอ ไม่มากขนาดต้องเปลี่ยนหรอกนะครับ ถ้าไม่ได้ยิงเป็นร้อยๆ พันๆ เพราะดูสภาพแล้วก็ไม่ใช่ปืนนักกีฬา ที่จะยิงเยอะขนาดนั้น
มีการไปเปลี่ยนเล่นกันอยู่บ่อยๆ  ระหว่างสองตัวนี้ คือ  ตัวเตะปลอก  และ ขอรั้งปลอกกระสุน    บางครั้ง เปลี่ยนแล้ว ถ้ามันไม่สัมพันธ์กัน เวลายิงแล้ว ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว ปากปลอกกระสุนจะเบี้ยวๆ เพราะเวลาสลัดปลอกแล้วไปเบียดข้างๆ สไลด์นั่นแหละ
นะ  นะ  ขอดูอีกนิดหนึ่งนะ   เคยไปทำกันมาเหมือนกัน เปลี่ยนกันเอง แล้วไปยิง ยิงออกเหมือนกัน สลัดปลอกเหมือนกัน แต่ปลอกบิดเบี้ยวไปหมดก็มี  ก็เพราะไอ้อีเจคเตอร์นั่นแหละ ขอดูหน่อยนะ  มันแปลกดี เพราะถ้าอีเจคเตอร์แบบเดิมๆ หัวกระสุนไม่น่าจะติดขอบอย่างนั้น จริงไหม ลุงสมชายครับ....ชวนคุย
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3108 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 04:30:07 PM »

อ้าว  ..... ลุงสมชาย ตอบพอดีเลย    ..... 
ไปเลยท่านไปเลย  ถ้าจะดัดขอรั้ง ท่านไปหาหมอเลย  หมอปืน  เขาดัดให้นะท่านนะ ดัดเอง แก่ไปก็ใส่ไม่เข้าอีก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3109 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 04:58:02 PM »

สุดยอดครับ ถ่ายได้สวยงามชัดเจน
ขอดูอีกนิดได้ไหม  ช่วยถอดลำเลื่อนแล้วดู ตัวโด่ ๆ  เด่ๆ  ที่โผล่พ้นโครงปืนด้านบน เขาเรียกตัวเตะปลอกกระสุน
อยากเห็นตัวเตะปลอกว่า หน้าตาเป็นไง ต้องถอดสไลด์ก่อนนะ จึงจะเห็นได้
ขอรั้งปลอกกระสุนอันเก่าที่ท่านว่า ปลายมันบิ่นๆ อาจเกิดจากการทำงานไม่สัมพันธ์ กับอีเจคเตอร์ ก็เป็นได้
เพราะว่า ถ้าขอรั้ง สัมพันธ์ กับตัวเตะปลอกกระสุนแล้ว ทั้งสองชิ้นนี้ สึกหรอ ไม่มากขนาดต้องเปลี่ยนหรอกนะครับ ถ้าไม่ได้ยิงเป็นร้อยๆ พันๆ เพราะดูสภาพแล้วก็ไม่ใช่ปืนนักกีฬา ที่จะยิงเยอะขนาดนั้น
มีการไปเปลี่ยนเล่นกันอยู่บ่อยๆ  ระหว่างสองตัวนี้ คือ  ตัวเตะปลอก  และ ขอรั้งปลอกกระสุน    บางครั้ง เปลี่ยนแล้ว ถ้ามันไม่สัมพันธ์กัน เวลายิงแล้ว ปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว ปากปลอกกระสุนจะเบี้ยวๆ เพราะเวลาสลัดปลอกแล้วไปเบียดข้างๆ สไลด์นั่นแหละ
นะ  นะ  ขอดูอีกนิดหนึ่งนะ   เคยไปทำกันมาเหมือนกัน เปลี่ยนกันเอง แล้วไปยิง ยิงออกเหมือนกัน สลัดปลอกเหมือนกัน แต่ปลอกบิดเบี้ยวไปหมดก็มี  ก็เพราะไอ้อีเจคเตอร์นั่นแหละ ขอดูหน่อยนะ  มันแปลกดี เพราะถ้าอีเจคเตอร์แบบเดิมๆ หัวกระสุนไม่น่าจะติดขอบอย่างนั้น จริงไหม ลุงสมชายครับ....ชวนคุย

นายสมชายว่าจำเลยคือขอรั้งปลอกจับไม่แน่น แล้วจานท้ายขยับตัวหนีตัวเตะปลอกได้ มันก็โดนไม่จัง... ปืนปรกติที่ขอรั้งปลอกจับแน่น ต่อให้ดึงลำเลื่อนช้าๆ ตัวเตะปลอกก็ยันจานท้ายช้าๆ ให้หัวกระสุนเบี่ยงตัวหลบขอบช่องคายปลอกได้ช้าๆ ครับ...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3110 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 06:01:07 PM »

ถ้างั้น เราให้คุณเจ้าของกระทู้ เขาถอดลำเลื่อนออกมา แล้วเอากระสุนเข้าไป กลัด กับหน้าเลิ่อนปืนดีไหมพี่ ถ้ากลัดแล้ว พอคว่ำสไลท์ แล้วกระสุนหล่น ก็แสดงว่า ขอรั้งอ่อน เป็นจำเลยตามพี่สมชายว่า แต่ถ้าเอาจานท้ายกระสุนเข้าไปกลัดแล้ว พอคว่ำสไลท์แล้ว กระสุนยังชี้โด่อยู่ได้ งานนี้ ต้องหาจำเลยคนใหม่แล้วแหละครับ อันนี้วิธีการทดสอบสมรถภาพขอรั้งแบบง่ายๆ เพื่อสืบหาตัวจำเลยที่แท้จริงว่า เป็นตัวเตะ หรือ ขอรั้ง กันแน่ ลองดูเลยครับท่าน เจ้าของกระทู้ การทดลองง่ายๆ แบบนี้ ปืนไม่เสียหายอะไร ลองดูครับ ลองดูแล้ว ผลเป็นอย่างไร ก็ตามแต่ ท่านจะได้ความรู้และความเข้าใจเกี่ยวกับระบบตรงจุดนี้ของ เอ็ม 1911 โดยไม่มีตำราเรียนที่ไหน ท่านต้องตกผลึกทางความคิด และกลายเป็นวิชาขึ้นในใจของท่านเอง ไม่มีใครมาแย่งไปจากท่านได้ และไม่มีวันลืม ลองดูครับท่าน
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3111 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 06:26:41 PM »

ผมได้ลองทำแล้วครับ ถอดลำเลื่อนแล้วเอาลูกไปเสียบกับขอรั้ง ผลคือเกี่ยวไม่แน่นครับมีช่องว่างอยู่หลวมคลอกแคลกเลย แต่ไม่ได้ถ่ายรูปครับคนช่วยถ่ายไม่อยู่พอดี  อ๋อย  ไหว้
เพราะเหตุนี้จึงทำให้นัดสุดท้ายจานท้ายถึงได้หลุดออกจากขอรั้ง ผมสังเกตุว่าระยะห่างของขอรั้งกับหน้าลำเลื่อน กับความหนาของขอบจานท้ายไม่สมดุลกันครับ(อันที่ซื้อมาใหม่)ส่วนอันเก่าปลายมันบิ่นผมเลยไปแต่งปากขอมัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินดูไม่น่าใช้แล้วละครับ กิ๊วก๊าวเดี๋ยวต้องหายืมของคนอื่นมาลองสักหน่อย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 06:54:35 PM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3112 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 07:21:59 PM »

นายสมชายว่าจำเลยคือขอรั้งปลอกนั่นแหละครับ เพราะตัวเตะปลอกมองไม่เห็นพิรุธ คือมันเหมือนม้าแก่นายสมชายแหละครับ... แต่นายสมชายเป็นขนาด .45 เลยไม่กล้าฟันธง, ที่ฟันธงได้ชัวร์คือขอรั้งปลอกต้องหนีบจานท้ายได้แน่นไม่หลุกหลิกครับ...

ที่ว่าหนีบจ้านท้ายได้แน่นนั่นคือหนีบ"อัดข้าง"เข้ากับผนังด้านในลำเลื่อนนะครับ ไม่ได้อัดกับหน้าลูกเลื่อน... คือมันต้องมีช่องว่างระหว่างความหนาของจานท้ายฯ กับปลายจงอยขอรั้งปลอกด้วย เพราะเวลามันทำงานจริง ชิ้นส่วนต่างๆต้องเคลื่อนที่พร้อมกันหมดครับ ตั้งแต่ตัวลำเลื่อนเดินหน้าถอยหลัง ลำกล้องเคลื่อนที่ขึ้นลงและเดินหน้าถอยหลังในจังหวะปิด/เปิดท้ายลำกล้องฯ(ก่อนและหลังยิง) ดังนั้นชิ้นส่วนทั้งหมดต้องมีระยะเผื่อเอาไว้ให้มีช่องว่างที่เหมาะสมครับ ระยะพวกนี้มีอยู่ในพิมพ์เขียวปืนทั้งหมดครับ ห้ามตัดแต่งเองโดยเด็ดขาด...

คือสรุปว่าขอรั้งปลอกต้อง"อัดข้าง"จานท้ายปลอกแบบหนีบจานท้ายกระสุนทั้งนัดไม่ร่วงฯ, แต่ต้องไม่หนีบแน่นเกินจนจานท้ายฯเลื่อนจากปากแม็กเข้าที่ไม่ได้(เพราะมันฝืดเกิน)ครับ... แน่นแค่ไหนเกินไม่เกิน ก็คือจะต้องป้อนลูกจากแม็กได้เองเมื่อปล่อยลำเลื่อนดีดกลับเองด้วยแรงสปริงลำเลื่อนอย่างเดียวไม่ต้องช่วยดันท้ายลำเลื่อนฯ...
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3113 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 08:21:09 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
ผมจะลองตรวจดูอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 08:24:52 PM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3114 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 09:39:27 PM »

นัอมรับ ซินแซ สมชาย พยากรณ์ แม่นเหมือนตาเห็น อีเจคเตอร์สภาพปกติจริงๆ ครับไปหาหมอปืน ดัดขอรั้งเลยครับ หมอเขาคงจัดความแข็งที่พอดีให้ท่านได้ เพราะถ้าตึงไป มันจะขึ้นลูกเข้ารังเพลิงไม่ได้ขึ้นมาเสียอีก
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3115 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:03:27 PM »

ครับ ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ ในเว็ปนี้มีผู้ให้คำปรึกษาทีมีประสบการณ์อยู่มากจริงๆ ขอบคุณครับ ไหว้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3116 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 09:59:37 AM »

ท่านบิงโก 38 ครับ ไปลองทำอย่างไร ไปยิงแล้วเป็นไง มาเล่าให้ฟังกันบ้างนะ มีรูปมาให้ดูกันบ้างก็จะเป็นพระคุณแก่พวกเราและผองเพื่อนที่ชอบ 1911 .38 ซูเปอร์ ทั้งหลาย เพราะบางท่าน ก็มีอาการเหมือนท่าน แต่ไม่กล้าถามเหมือนท่าน หากแก้ปัญหาได้ผลเป็นที่แน่ชัด พร้อมมีผลการปฏิบัติการมาอวดกันด้วยละก็ ถือเป็นคุณแก่เพื่อนคนรักปืนอีกทางหนึ่งครับท่าน  แต้งกิ้ว .....
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3117 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 02:28:53 PM »

ครับผม ได้ความยังไงเดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังครับ  ไหว้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3118 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 03:31:08 PM »

ขอบพระคุณครับท่าน
รัชต์
Full Member

คะแนน 77

« ตอบ #3119 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 05:30:02 PM »

ปัญหาของท่าน bingo 38 ผมมีความเห็นเหมือนท่านนายสมชาย(ฮา)นะครับ ปัญหาอยู่ที่ขอรั้งปลอกครับ
ถ้าทำให้ขอรั้งหนีบกระสุนทั้งนัดติดกับหน้าลำเลื่อนไว้ได้ เราก็ดึงสไลด์เอากระสุนทั้งนัดออกได้ครับ
แต่ไม่ต้องกังวลมากไปนะครับ เวลายิงจริงปลอกกระสุนมันจะดันสไลด์ออกมา ขอรั้งเป็นตัวกำหนดจุดหมุนเท่านั้น
ยิงจริงคายปลอกได้แน่นอนครับ ผมแก้ปัญหานี้มาหลายกระบอกแล้ว ส่วนใหญ่เป็นลาม่านะครับ มีโคลท์บ้าง
ดัดขอรั้งปลอกเป็นหลัก ส่วนน้อยต้องตะไบแต่งปุ่มด้านในขอรั้ง ส่วนน้อยกว่าก็คือเชื่อมพอกตรงส่วนที่จับจานท้ายกระสุน
(ด้วยเครื่องเชื่อมอาร์กอน ลวดเหล็ก Hi Carbon นะครับ)ตะไบแต่งแล้วชุบแข็งอีกที ชุบไม่ยากครับ ปลายมันเล็กนิดเดียว
เวลาดัดขอรั้งปลอก เอาปากกาจับด้านหลังไว้แน่นๆก่อนนะครับ เอาคีมล็อคจับด้านหน้าออกแรงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆจนมันเริ่มโค้ง นิดเดียวก็พอครับ
ค้างไว้ซักพัก ถ้าดัดเยอะเกินแล้วมาดัดกลับ อาจหักได้ครับ ใช้วิธีวางขอรั้งบนกระดาษ เอาดินสอลากเส้นรอบๆไว้ก่อน
พอดัดเสร็จเอามาทาบ ให้ปลายมันขยับเข้ามาซัก 0.5-1 มม.ก็น่าจะใช้ได้ครับ ลองดูครับ 1911 ไม่ยากครับ
หน้า: 1 ... 205 206 207 [208] 209 210
  พิมพ์