๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:21:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 204 205 206 [207] 208 209 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925112 ครั้ง)
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #3090 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 07:33:24 PM »

เชิญทุกท่าน ตามสะดวก เลย นะครับ.  ไหว้   Grin

ไหว้

ขอแพมอีกสักหน่อยนะครับ..... คิก คิก คิก คิก

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3091 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 01:01:08 PM »

เอา เอาเข้าไป แพลมมาให้อีกหน่อย ก็ยิ่งทำให้มือเท้าเย็นหนักเข้าไปอีก จริงๆ แล้ว กระบอกอื่นๆ ก็อาจจะคล้ายๆกัน แต่วิธีการนำเสนอของท่านเขรางค์นั้น ท่านนำเสนอแบบ เน้นๆ  เข้าใจไหม เน้นๆ ดูความชัดเจนของลายกันลื่นในจุดต่างๆ เช่น ที่ดึงสไลด์ ความชัดเจนของเหลี่ยม ร่อง มันคมดี แล้วสม่ำเสมอ  รอยเส้นกลึงที่ยังอยู่บนหลอดสปริงเซฟ รอยเครื่องจักรบนคันล็อคสไลด์ ครบเซ็ท เรื่องความชัดเจนของม้า ไม่ต้องพูดถึงอยู่แล้ว ท่านเน้นได้ เด็ดๆ จริงๆ 
แพลมมามากพอแล้ว เปิดหมดไปเลยพี่
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3092 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 01:09:04 AM »

สวยมากครับ ลำผมสนิมทุกอณู  คิก คิก
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3093 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 06:10:49 PM »

สวยมากครับ ลำผมสนิมทุกอณู  คิก คิก
ก็เอามาดูกันได้ อย่างน้อยจะได้เห็นฝีมือช่างฝร้งยุคโบราณว่า คนยุคนั้นเขาละเอียดละออ ยังไง บางกระบอกเรียบปริบ มันปลาบ แต่โดนหลังวัง ไปขัด รมใหม่ มาเสียแล้ว
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3094 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:09:44 AM »

......... หลงรัก  สวยครับ  ของผมมีแต่สนิม  ไม่งามพริ้ง ขนาดนี้  ...  หลงรัก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3095 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 02:51:39 PM »

ไหว้
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3096 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:00:26 PM »

ผมยัง งงๆ กับเจ้าซุปเปอร์ลำนี้ จากที่เคยถามพี่โรดในกระทู้นี้ ว่าอาการตอนเราใส่ลูกในแม็ก แล้วบรรจุเข้าไปในปืนแล้วดึงสไลด์ให้ลูกถูกคัดออกมาจนหมดแม็ก ทำไมมันติดขัด ส่วนใน 11 อีกลำ มันไม่ติด คัดจนหมดก็ไม่ติด พี่โรดแนะนำให้ลองยิงลูกจริงดู ผลก็คือยิงได้ปกติ แต่ผมยิงไปไม่มากลูกนัก ราคาลูกแพง เลยลองไม่ค่อยเยอะ ยังสงสัยอยู่ทุกวันนี้เลยครับ ขอบคุณพี่โรดอีกครั้งครับ  ไหว้
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #3097 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:10:33 PM »

ไหว้

กระบอกนี้มา ลำหนาผมต้องหลีกทางให้เลยครับ สุดยอดเลยครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3098 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 09:53:27 PM »

ไหว้

กระบอกนี้มา ลำหนาผมต้องหลีกทางให้เลยครับ สุดยอดเลยครับ   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ไหว้ ลำนี้นำจดครับ เลขไม่เดิม เจ้าของเดิมรักษาไม่ดีอีก  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2014, 01:51:04 AM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3099 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 10:56:26 PM »

ผมยัง งงๆ กับเจ้าซุปเปอร์ลำนี้ จากที่เคยถามพี่โรดในกระทู้นี้ ว่าอาการตอนเราใส่ลูกในแม็ก แล้วบรรจุเข้าไปในปืนแล้วดึงสไลด์ให้ลูกถูกคัดออกมาจนหมดแม็ก ทำไมมันติดขัด ส่วนใน 11 อีกลำ มันไม่ติด คัดจนหมดก็ไม่ติด พี่โรดแนะนำให้ลองยิงลูกจริงดู ผลก็คือยิงได้ปกติ แต่ผมยิงไปไม่มากลูกนัก ราคาลูกแพง เลยลองไม่ค่อยเยอะ ยังสงสัยอยู่ทุกวันนี้เลยครับ ขอบคุณพี่โรดอีกครั้งครบ  ไหว้
ขออนุญาตคุยด้วยหน่อยครับ ที่ท่านว่าตัวจุ๊บเปอร์ เวลาใส่ลูกด้วยแม็กฯ แล้วกระชากลำเลื่อนป้อนกระสุน เสร็จแล้วไม่ยิง กระชากลูกที่ไม่ได้ยิงออกจากรังเพลิงแล้วติดขัด มันเป็นไงหรือครับ ลูกในรังเพลิงสลัดไม่ออก หรือว่าลูกในรังออกไปแล้ว แต่ลูกในแม็กที่กำลังจะขึ้น มาชนท้ายรังเพลิงหรืออย่างไร ลองมาคุยกัน ท่านบริหารม้นด้วยแรงมือของท่าน อาจรุนแรงไม่พอกับแรงระเบิดของเจ้ากระสุน บวกพีบวก ก็เป็นได้ มาลองคุยกันดู
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #3100 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 11:18:03 PM »

ครับ น่าจะเป็นตามที่ท่านเต่าว่าครับ แต่ที่ผมสงสัย ทำไมลำ 11 มันไม่ติด มันคัดออกแบบฉลุยเลยครับ แต่พอยิงเจ้าซุปเปอร์ ด้วยลูกจริงผ่าน (มีขัดบ้างถ้ายิงด้วยลูกซ้อมครับ)
เดี๋ยวผมถ่ายรูปตอนมันมีปัญหาที่ว่ามาให้ดูครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2014, 11:21:50 PM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3101 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:17:21 AM »

ครับ น่าจะเป็นตามที่ท่านเต่าว่าครับ แต่ที่ผมสงสัย ทำไมลำ 11 มันไม่ติด มันคัดออกแบบฉลุยเลยครับ แต่พอยิงเจ้าซุปเปอร์ ด้วยลูกจริงผ่าน (มีขัดบ้างถ้ายิงด้วยลูกซ้อมครับ)
เดี๋ยวผมถ่ายรูปตอนมันมีปัญหาที่ว่ามาให้ดูครับ  ไหว้
เอามาดูกันท่านนะ  เอามาดู  ผมชอบดูเรื่องการสลัดปลอกกระสุน ไม่สมบูรณ์นี้มาก  ท่านเอ๋ย เป็นเรื่องน่าสงสัยอย่างหนึ่ง ในการผลิต เอ็ม 1911 ซึ่งเป็นเรื่องน่าสนใจศึกษา เป็นเรื่องทางเทคนิคการผลิต
คนออกแบบปืนของท่านนี้ เมื่อ ร้อยกว่าปีที่แล้ว เขาว่า จอนห์ เอ็ม บราวน์นิง เป็นผู้ออกแบบ ปืน เอ็ม 1911 นี้
ปืนที่นักออกแบบคนนี้ เป็นคนออกแบบ มาก่อนเกิด เอ็ม 1911  การปฏิบัติการสลัดปลอกกระสุนนั้น  ตัวเตะปลอก หรืออีเจคเตอร์ มันจะยื่นปากเข้าไปปฏิบัติการกับปลอกกระสุนที่ยิงเสร็จแล้ว โดยล้ำเข้าไปในแนวของแม็กกาซีน ซึ่งจะทำให้ปลอกกระสุนเบี่ยงตัวออกทางขวา ทำมุมกับพื้นซักประมาณ 30 องศา ตัวอย่างเช่น ปืนเอ็ม 1903 หรือ เอ็ม 1908  เป็นต้น และใช้การกระแทกปลอกให้พลิกตัวออกไป   แต่ไหงพอมาถึง  เอ็ม 1911  ตัวเตะปลอก กลับถอยหลังไปมาก ถอยหลังไปอยู่หลังแนวแม็กกาซีน โน่น  แถมเปลี่ยนหน้าที่ของอีเจคเตอร์ จากการกระแทกปลอกให้พลิกตัวด้านข้างแบบแท้ๆ กลับเป็นการเฉือนจานท้ายให้ตวัดตัวขี้นด้านบนทำมุมเกือบจะ 80-90 องศาเลยทีเดียว  ทีนี้ พอการถอยลำเลื่อนที่ช้า....ซึ่งเกิดจาก
1.ลูกแรงดันต่ำ
2.เอามือดึงเอง
....ทำให้กระสุนนัดที่อยู่ในแม็กฯ ขยับตัวขึ้น มารบกวนตำแหน่งของปลอกกระสุนที่ถูกขอรั้ง คีบเอาไว้ที่หน้าลูกเลื่อน มาดันให้มันสูงขึ้น จานท้ายของปลอกกระสุนที่ถูกยิงแล้วจึงถูกอีเจคเตอร์ เฉือนก้น อย่างไม่ค่อยจะสมบูรณ์ มันเลยสลัดไม่ออกไง

เอางี้ ผมจะทดลองให้ ลองทำตามดูนะ

ถ้ามีลูกในแม็กฯ ดึง ไม่เร็วนัก ก็จะติดขัดอีก

ลองใส่ลูกในแม็กฯ แค่นัดเดียว  ขอย้ำ     นัดเดียว ......แล้วยัดแม็กฯเข้าปืน แล้วขึ้นลำ แล้ว ลองดึงลูกออกด้วยมือ  ซักสองสามครั้ง ทดลองดูนะ เอาความแรงเท่าที่เคยทำแล้วมันติดขัดนั่นแหละ ลองดูซิ จะติดอีกไหม ถ้ามีลูกแค่ลูกเดียว มันจะตอบคำถามเรื่อง การรบกวนของกระสุนในแม็กกาซีนได้ครับท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 11:18:53 AM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3102 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:06:20 PM »

ผมยัง งงๆ กับเจ้าซุปเปอร์ลำนี้ จากที่เคยถามพี่โรดในกระทู้นี้ ว่าอาการตอนเราใส่ลูกในแม็ก แล้วบรรจุเข้าไปในปืนแล้วดึงสไลด์ให้ลูกถูกคัดออกมาจนหมดแม็ก ทำไมมันติดขัด ส่วนใน 11 อีกลำ มันไม่ติด คัดจนหมดก็ไม่ติด พี่โรดแนะนำให้ลองยิงลูกจริงดู ผลก็คือยิงได้ปกติ แต่ผมยิงไปไม่มากลูกนัก ราคาลูกแพง เลยลองไม่ค่อยเยอะ ยังสงสัยอยู่ทุกวันนี้เลยครับ ขอบคุณพี่โรดอีกครั้งครับ  ไหว้

ดึงลำเลื่อนช้าๆ แล้วดูอาการมันครับว่าอะไรมันติดกับอะไรค่อยบอกอีกทีครับ บอกรวมๆว่าคัดลูกทั้งนัดไม่ออกมันมีได้ทุกอย่างเลยครับ... ขั้นตอนปรกติคือขอรั้งเกี่ยวจานท้าย จานท้ายโดนตัวเตะปลอกยันเอาไว้ แต่ขอรั้งดึงต่อไป ขอรั้งเลยดึงแต่ตัวเตะปลอกดันพร้อมกัน กระสุนเลยส่ายหัวออกขวาพอดีช่องคายปลอกกำลังถอย หากช่องคายปลอกถอยเร็วเกินหัวก็ส่ายไม่ออกติดขอบหน้า ก็เลยมาช่างแต่งเปิดขอบหน้า/หรือเอาตัวเตะปลอกให้สั้น...

หรือขอรั้งเกี่ยวจานท้ายออกมาไม่แน่นมีขยับตัวได้ ตัวเตะปลอกเลยยันไม่เต็มที่ก็เป็นได้... ยิงจริงปลอกมันโดนรีคอยล์อัดกลับหลังมาเองเลยแรงพอดีดพ้น แล้วแถมยิงแล้วหัวมันไม่อยู่ เหลือแต่ปลอกเปล่า เลยเบี่ยงหัวไม่ติดขอบหน้าช่องคายปลอก...

ลองอ่านให้ดีแล้วอธิบายใหม่ซิครับ ว่ามันเป็นยังไง ทำไมมันสลัดไม่ออก เพราะอะไรติดกับอะไร อะไรขัดกับอะไร อะไรชนกับอะไร... แฮ่ๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2014, 04:13:02 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3103 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:07:21 PM »

ถ่ายรูปตอนมันติดฯ นั่นแหละครับ ชัวร์ป้าด... แต่ถ่ายให้เห็นจุดด้วยนะครับ... เย้...
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3104 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 01:16:34 PM »

อยากดูนะ อยากดู เป็นเรื่องที่ ชอบ และสงสัยมานานแล้ว ของลุงสมชายท่านก็มีแนวของท่านเหมือนกัน นะท่านนะ เอามาดูกัน
ก็เพราะไอ้ 1911 แบบเดิมๆ ตัวเตะปลอกแบบเดิมๆ มันออกอาการ ป่วน นี่แหละ ท่านเจ้าของกระทู้ลองสังเกตดู  1911 ออกมาสมัยหลังๆ จะมีการเปลี่ยนระบบสลัดปลอก เป็นแบบใหม่ แทบทั้งสิ้นทุกยี่ห้อ ปืนตราหมี (เลสแบร์) ปืนชื่อคล้ายเกาหลี แต่อยู่นิวยอร์ค (คิมเบอร์) หรือพวก ทำแนว 1911 แนวใหม่ (ยกเว้น ย้อนยุค) ทุกค่าย จะปรับเปลี่ยนระบบการสลัดปลอกกระสุน เป็นแบบใหม่ทั้งหมด คือ มีปากอีเจคเตอร์ เปลี่ยนจากกระบบเฉือนจานท้าย มาเป็นกระแทกจานท้าย และคว้านช่องคายปลอกกระสุนให้ต่ำลงไปอีกเพื่อเปลี่ยนทิศทางการสลัดปลอก
แต่ของเรา เดิมๆ คลาสสิค ดูแล้วไม่เบื่อเลย ยิงไม่มาก ก็ยิงลูกจริงเอา จะได้ไม่ติดขัดให้เสียอารมณ์
ของผม ติดขัดดีนักหรือ  นี่แนะ ...เอาไปแต่งเสียเลย ตามตำราแบบใหม่ .......... โอเค ยิงแล้วเอากะละมังใหญๆ  มารับปลอกที่ยิงแล้ว ได้เลยนะ(ถ้าลูกแรงขับเท่าๆกัน) ปลอกมันจะตกใกล้ๆ ที่เดิมเลย....
แต่รู้ไหม พออยู่ไปนานๆ คิดถึง  หน้าตาแบบเดิมๆ  ก็...สายไปเสียแล้ว ......
หน้า: 1 ... 204 205 206 [207] 208 209 210
  พิมพ์