๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:50:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 95 96 97 [98] 99 100 101 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925127 ครั้ง)
Thai Super
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1455 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:58:15 PM »

ซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2010, 07:06:36 PM โดย Thai Super » บันทึกการเข้า
Thai Super
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1456 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 07:05:32 PM »

ยังไงขอต้อนรับคุณ Thai Super สู่รวมพล คนคบ .38 SUPER เลยก็แล้วกันครับ

ปืน .38 ซูเปอร์ สามารถยิงกระสุนขนาด 9 มม. ได้ก็ยิง แต่ก็ควรเลือก และเลี่ยงลูกซ้อมหัวตะกั่วของ 9 มม. ไว้บ้างนะครับ กระสุนซ้อม 9 มม. ที่รีโหลดหลายครั้ง

อาจทำให้เกิดปัญหากับรังเพลิงของ .38 ซูเปอร์ ได้ครับอย่างเช่น ปลอกขาดคารังเพลิง ถ้าจะให้สบายใจก็ควรใช้ลูกจริง 9 มม. ซ้อมมือดีกว่าครับ

ครับขอบคุณครับ

ผมได้ความรู้จากคุณ Ro@d แนะนำอีกอย่างว่า ปืนซ่อมได้ หากมีปัญหา

แต่ผมก็ยิงไม่มากครับ ตอนนี้ก็เลยซื้อ Air Soft gun M1911 มายิงเล่นซ้อมมือไปก่อน กลไก แรงถีบเหมือนกันกับปืนจริงแต่ยิงด้วยกระสุน BB ก็เอาซ้อมยิงเล่นในบ้านได้ครับ

ผมยังยิงไม่พ้นระยะ "เสียวเสียงปืนเวลาเหนี่ยวไก" เลยครับ คิดว่ายิงไประยะหนึ่งคงหาย เพราะไม่ได้ยิงปืนสั้นมาเลยตั้งแต่มีปืนก็ยิงไม่เกินสิบนัด

เพิ่งยิงไปเป็นกล่อง ก็เดือนนี้แหละครับ
engsieng
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1457 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 07:28:40 PM »

ขอโชว์บ้าง...............

Uploaded with ImageShack.us

ติ่ง Colt แฟน Glock
engsieng
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1458 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 07:53:53 PM »

อีกรูปครับ....

ติ่ง Colt แฟน Glock
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1459 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 08:28:54 PM »

ยินดีต้อนรับ คอ .๓๘ superทุกท่าน ที่นำ .๓๘ super มาร่วมแจมกระทู้ ครับ  Cheesy

Colt super  ของคุณ engsieng  สวย ดูดีมากครับ .  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1460 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 08:48:38 PM »

นี่ของผมเองคับ เดิม ๆ ไม่ต้องรม อะไรทั้งนั้น หนาตึบ หนัก มาก ปี 1964 คับ รุ่นแรก ที่เป็น พาณิช  ไหว้

รอคำติชมคับ  ไหว้

เพิ่่งเจอปืน .38 super ที่มี Serial No. ต่อจากปืน .38 super ของผม คือ เลข Serial =188707 ผลิตในปี 1967 ครับ (ตาม Serial)

คุณพ่อผมซื้อมาประมาณปี 2512 หรือประมาณนี้แหละครับ ราคาตอนนั้นผมยังเด็กได้ยินว่า 4,000 บาท ที่จังหวัดพิจิตร นะครับ คุณพ่อผมท่านไม่ได้ยิงเท่าไหร่ เพราะเป็นชาวบ้านธรรมดา ลูกปืนแพง ก็ซื้อปืนเก็บเท่านั้น เท่าที่ผมเห็นลูกปืนมีแค่ในแม็กกาซีนเท่านั้น ท่านน่าจะยิงไม่เกิน 10 นัด

ท่านโอนใ้ห้ผมในปี 2527 ผมยิงไปตอนนั้นประมา่ณ 10 นัด เพราะหาซื้อกระสุนไม่ได้ ก็เลยเก็บไว้นาน ไม่ได้สนใจอีก จนด้ามพลาสติกเปื่อยยุ้ยไปหมด เก็บไว้ในกล่องใส่ปืนอย่างดี ฝากพี่สาวไว้ เพราะผมต้องย้ายเข้ามาทำงานใน กทม. ไมได้่เอามาด้วยในช่วงแรก ปืนไม่มีลูก ไม่รู้ว่าจะเอามาทำไม ปืนก็เลยไม่ได้ลงน้ำมัน ยิ่งผมไปต่างประเทศหลายปี ปืนก็เลยอยู่ในกล่องปืนตลอดมา

ความเข้าใจที่เป็นความเชื่อมาตลอดก็คือ ลูกแพง ไม่มีลูกซ้อม ก็เลยไม่สนใจอีก

มาปีนี้นึกอย่างไรไม่ทราบ ผ่านไปที่แถวๆ ดิโอนสยาม เลยลองถามร้านปืนว่ามี ด้ามประักับปืน .38 super หรือเปล่า พอเขาบอกว่ามี ผมก็เลยซื้อมา แล้วเลยถามว่ามีลูกปืนขายหรือไม่ ต้องขออนุญาติหรือเปล่า (เข้าใจว่าการซื้อลูกปืนต้องขออนุญาติไม่เกิน 12 นัด เถรตรงตามกฎหมาย) เขาบอกว่ามี กล่องละ 3,000 บาท ผมไม่ทราบว่าแพงหรือถูก ปืนผมไม่มีลูกตั้งแต่พ่อให้มาแล้ว ก็เลยซื้อมากล่องหนึ่ง คือยังไงก็ต้องคว้าไว้ก่อน ตอนนั้นไม่ได้มีความรู้สถานการณ์ว่าลูกราคาเท่าไหร่

ตอนนี้อารมณ์บ้าปืน ที่หายไปนานแล้วตั้งแต่มีปืนไม่มีลูก ก็เลยค้นหาในอินเตอร์เน็ตเรื่อง .38 Super เจอกระทู้ีแรกเรื่อง "ข้อเสียของ .38 Super" ผมเลยลองเข้าไปดู ก็เลยโป๊ะเชะ ว่า ยิงลูก 9 มม. ได้

ผมหายโง่ไปเลย หากไม่มีกระทู้นั้น และกระทู้อื่น ๆ ที่คุณ Ro@d เข้าไปตอบ ผมก็ยังโง่อยู่อีกนาน ปืนผมก็ต้องเก็บไปอีกนาน เพราะจะให้ซื้อลูกจริงกล่องละตั้ง 3,000 บาท มาซ้อมยิงเล่นคงไม่ไหว

ผมก็เลยไปสมัครเป็นสมาชิกสนามยิงปืน ซื้อลูก ซ้อม 9 มม. มายิง คนขายบอกว่ายิงไม่ได้ แต่ผมไม่เชื่อ เพราะคำตอบของ คุณ Ro@d มีหลักวิชาการครบถ้วนอยู่แล้ว ส่วนคนอื่นๆ เป็นแต่ "ความรู้สึกที่อนุมานเอา" ไม่ใช่ความรู้จริงๆ ที่ได้ทดลอง และค้นคว้าและประสบการณ์ คนไทยมักใช้ความรู้สึก อนุมานเอามากกว่า ทดลอง ความรู้จึงไม่ใช่ความรู้จริงๆ แต่เป็น "ความเชื่อ" เหมือนที่ผมเชื่อมานาน ทั้ง ๆ ที่ตอนเป็นเด็กก็บ้าปืน ซื้อนิตยสารอาวุธปืนตลอด แต่ตอนนั้นไม่มีอินเตอร์เน็ต การค้นคว้าหาความรู้จึงเป็นเรื่องยาก

วันนั้นคนที่ยิงอยู่ข้างๆ ผม เขาก็บอกว่ายิงไม่ได้ เดี๋ยวปืนจะพัง แต่ผมอ่านจากระทู้นี้มาอย่างดีแล้ว ก็เลยไม่สนใจ "ความเชื่อ" อีก ก็เลยลองยิง เขาก็มาดูว่ายิงได้ไหม ปรากฎว่ายิงได้ (คงหายโง่ไปอีกคน เหมือนผม)

ผมยิง Colt .38 Super ของผมด้วยลูกซ้อมไป 1 กล่อง ไม่มีติดขัด มีปลอกเปล่าโดนหนีบที่ช่องคายกระสุนบ้าง  2 ครั้ง แต่ที่เหลือยิงได้ดี ไม่มีัปัญหาอะไร

ต้องขอบคุณทุกคนในเว็บนี้และคุณ Ro@d ที่ทำให้ผมหายโง่ ปืนผมที่เป็นแค่เศษเหล็กมานานแล้ว ก็กลับมาใช้งานได้อีกครั้งหนึ่ง (ลูกจริง ผมไม่อยากเอามายิงเล่น เพราะมันแพง เก็บเอาไว้กับปืนดีกว่า)

อีกอย่างผมเพิ่งรู้เหมือนกันว่า ปืน Colt .38 super ของแท้ นี่ราคาค่อนแสนทีเดียว เป็นปืนมีคุณค่า และเป็นอมตะ หลังจากไม่ได้สนใจมานาน ตอนนี้ก็เลยต้องเอามาทำความสะอาด ชะโลมน้ำมัน ต้องไปหาความรู้เรื่องการทำความสะอาดมาอีก ที่จริงใน Youtube มีคลิปจำนวนมากที่สอนเรื่องปืน วิธียิง วิธีดูแล การถอดทำความสะอาด

ผมดาวน์โหลด DVD เรื่อง The Art of the Dynamic Handgun จากเว็บ Pirate มาได้ เป็นดีวีดีสอนยิงปืน ใช้ปืน (เป็นภาษาอังกฤษ) ความยาว 7 ชั่วโมงกว่า ก็ให้ความรู้อย่างดีครับ

ด้วยความยินดีครับ คุณ Thai Super  Cheesy

ปี ๒๕๒๗  ผมเพิ่งจะไปอยู่พิจิตร ก็คบ  Colt .๓๘ super  และ LLama . ๙ mm/.๓๘ super เป็นเพื่อน  ล่องมากรุงเทพฯที ก็นำกระสุน ไปฝากพรรคพวก
ครั้งนั้นกล่องไม่ถึงพัน   ถูกกว่าพวก .๓๘ +P  ซะอีก  Silver Tip ตกนัดละ ๒๕ บาท..   Cheesy

ตอนผมอยู่พิจิตร  เรื่องที่ผม ชอบปืนกลายเป็นเรื่องแปลก  ถูกนำไปพูดคุยปากต่อปาก  อยู่ ๆ วันหนึ่ง พ่อค้าในจังหวัดที่ผมนับถือ ขอให้ผมไปพบที่ ต.เมืองเก่า
และนำ ลูกโม่ เวปเล่ .455 ทะเบียนพิจิตร มายกให้ผม.  Cheesy

Thai Super
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1461 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 10:05:35 PM »

คุณ Ro@d ครับ ประมาณปี 2527 ก็พูดๆ กันว่า ลูกปืน .38 Super นัดละ 25 บาทแล้วครับ ซื้อที่ร้านในตัวจังหวัด (ร้านที่ขายหนังสือด้วยนั่นแหละครับ) ตอนนั้นทำงานใหม่ๆ เงินเดือน 2,205 บาท ลูกละ 25 บาท นีก็แพงเหมือนกันครับ จำได้ว่าผมซื้อมาแค่ 10 นัด ใส่ในแม็กไว้ ตอนนั้นก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ

ก็อย่างว่าแหละครับ เป็นความเชื่อว่า .38 Super ไม่มีลูกซ้อม แล้วก็ไม่ได้สนใจตลอดเลย
หากไม่ได้คุณ Ro@d ยืนยันอย่างแข็งแรง ก็ไม่ทราบว่ายิงด้วยลูก 9 มม.ได้ เมื่อคิดถึงข้อเท็จจริงตามหลักวิชาการ ก็เป็นอย่างที่คุณว่า คือ มันเหล็กทั้งแท่ง รังเพลิงบริเวณ 4 มม.  มันก็เป็นเหล็กชิ้นเดียวกับลำกล้อง โดนแก๊สมันก็คงไม่ได้เสียหายอะไรมากไปกว่าบริเวณอื่นๆ ในลำกล้อง ที่โดนแก้สระเบิดเหมือนกัน โดนแก๊สเพิ่มขึ้นอีก 4 มม. คงไม่ได้เสียหายอะไร

ที่จริงผมชอบเดินป่า เคยเดินป่าคนเดียว 5 วันที่ป่าตะวันตก แต่ก็ไม่เคยเอาปืนไปนะครับ เวลาเสียงอะไรร้องในป่า ก็หวาดๆ เสียวๆ อยู่เหมือนกัน เพราะไม่มีอาวุธอะไรเลย ทั้งๆ ที่มีปืนอยู่ แต่ไม่มีลูก เพราะคิดว่าหาซื้อยาก และต้องขออนุญาติก่อน เลยไม่สนใน เดือนที่แล้วไปเดินป่าอีก ลองเอาปืนไป มันอุ่นใจดีครับ ความเชื่อที่ว่ามันเกะกะ ที่จริงลองเอาำพกข้างเอว มันก็ไม่ได้เกะกะแต่อย่างใด พกนอนก็ได้ (ไม่ได้ขึ้นลำ)

เหมือนคนบ้านนอกเขาว่า ปืนเป็นมหาอำนาจอย่างหนึ่ง แบบเดียวกับแขวนพระ หากมีใกล้ๆ ตัวแล้วเราจะรู้สึกกล้าหาญขึ้นมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2010, 10:11:55 PM โดย Thai Super » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #1462 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 10:14:52 PM »

คุณ Ro@d ครับ ประมาณปี 2527 ก็พูดๆ กันว่า ลูกปืน .38 Super นัดละ 25 บาทแล้วครับ ซื้อที่ร้านในตัวจังหวัด (ร้านที่ขายหนังสือด้วยนั่นแหละครับ) ตอนนั้นทำงานใหม่ๆ เงินเดือน 2,205 บาท ลูกละ 25 บาท นีก็แพงเหมือนกันครับ จำได้ว่าผมซื้อมาแค่ 10 นัด ใส่ในแม็กไว้ ตอนนั้นก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ

ก็อย่างว่าแหละครับ เป็นความเชื่อว่า .38 Super ไม่มีลูกซ้อม แล้วก็ไม่ได้สนใจตลอดเลย

ที่จริงผมชอบเดินป่า เคยเดินป่าคนเดียว 5 วันที่ป่าตะวันตก แต่ก็ไม่เคยเอาปืนไปนะครับ เวลาเสียงอะไรร้องในป่า ก็หวาดๆ เสียวๆ อยู่เหมือนกัน เพราะไม่มีอาวุธอะไรเลย ทั้งๆ ที่มีปืนอยู่ แต่ไม่มีลูก เพราะคิดว่าหาซื้อยาก และต้องขออนุญาติก่อน เลยไม่สนใน เดือนที่แล้วไปเดินป่าอีก ลองเอาปืนไป มันอุ่นใจดีครับ ความเชื่อที่ว่ามันเกะกะ ที่จริงลองเอาำพกข้างเอว มันก็ไม่ได้เกะกะแต่อย่างใด พกนอนก็ได้ (ไม่ได้ขึ้นลำ)

เหมือนคนบ้านนอกเขาว่า ปืนเป็นมหาอำนาจอย่างหนึ่ง แบบเดียวกับแขวนพระ หากมีใกล้ๆ ตัวแล้วเราจะรู้สึกกล้าหาญขึ้นมา

ร้านปืนสุกรี พี่อ้วนเจ้าของร้าน  นับถือกันครับ ให้ลูกจ้าง นำจักรวาลปืนมาส่งให้ ผมเสมอ  ส่วน อวป.ตอนนั้นเป็นสมาชิกรายปีอยู่แล้ว

ส่วนกระสุน .๓๘ super ผมได้จาก ศรภ. ราคาสูงกว่า ๙ พารา อยู่ นัดละ ๒ บาท ตอนนั้นซื้อได้นัดละ  ๑๓ - ๑๕ บาทเองครับ
บางครั้ง ไม่มีกระสุนแม้แต่ พิษณุโลก ก็ไม่มีขาย  ผมต้องไปซื้อที่ ร้านปืนนครชุม กำแพงเพชร ได้ ๑๐ นัด ๆ ละ ๒๕ บาทเหมือนกัน ครับ.   Cheesy

บ่าวสกลคนโก้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 54

ชีวิตเลือกเกิดไม่ได้

« ตอบ #1463 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:51:02 PM »

ไม่มี สมช. ท่านใดทราบราคาลูก .๓๘ ซุปเปอร์ (ทั้งซ้อมและจริง) ในตอนนี้บ้างเลยหรือครับ

ส่วนผม ไม่ทราบจริงๆ เพราะไม่ได้ยิงนานแล้ว เสียดายลูกจริง เลยยิงแต่ลูก ๙ ม.ม ซ้อมครับ

"เพิ่มค่าตัวเราด้วยวัตถุ นานวันก็สิ้นค่า...
แต่เพิ่มค่าตัวเราด้วยความดี จะไม่มีวันสิ้นค่าในใจคน..."
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1464 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 07:38:35 PM »

ไม่มี สมช. ท่านใดทราบราคาลูก .๓๘ ซุปเปอร์ (ทั้งซ้อมและจริง) ในตอนนี้บ้างเลยหรือครับ

ส่วนผม ไม่ทราบจริงๆ เพราะไม่ได้ยิงนานแล้ว เสียดายลูกจริง เลยยิงแต่ลูก ๙ ม.ม ซ้อมครับ

เมื่อเดือนที่ผ่านมาผมซื้อ ซ้อม ๑๒๐๐ จริง ๒๐๐๐(บุลเล็ท) ตอนนี้มีแต่ลูก ปืนคืนไปแล้ว เศร้า(ปืนตัดโอนไม่ได้) เลยไม่ได้เป็น สมช.ซุปฯเลย เซ็งงงงง... เศร้า
ท่านใดเบื่อดูแล pm บอกได้นะ ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2010, 07:40:15 PM โดย thanasin » บันทึกการเข้า

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
บ่าวสกลคนโก้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 54

ชีวิตเลือกเกิดไม่ได้

« ตอบ #1465 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 07:50:26 PM »

เมื่อเดือนที่ผ่านมาผมซื้อ ซ้อม ๑๒๐๐ จริง ๒๐๐๐(บุลเล็ท) ตอนนี้มีแต่ลูก ปืนคืนไปแล้ว เศร้า(ปืนตัดโอนไม่ได้) เลยไม่ได้เป็น สมช.ซุปฯเลย เซ็งงงงง... เศร้า
ท่านใดเบื่อดูแล pm บอกได้นะ ยิ้มีเลศนัย

ขอซื้อได้เปล่าคับ 555 เหงามานาแล้ว และสงสัยจะต้องเหงาต่อไป (พรก)

"เพิ่มค่าตัวเราด้วยวัตถุ นานวันก็สิ้นค่า...
แต่เพิ่มค่าตัวเราด้วยความดี จะไม่มีวันสิ้นค่าในใจคน..."
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1466 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 08:22:39 PM »

โห ราคาลูกซ้อม1200 ราคาลูกจริง 2000 ราคาขึ้นแรงเหลือเกิน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #1467 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:24:18 PM »

Cheesy  Cheesy  Cheesy พึ่งไปซื้อ win หัวตัด ที่ สยป. ราชนาวี บางนา ราคากล่องละ 1350 บาทครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
คนรักกัน(Gun)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

คนรักกัน(Gun)

« ตอบ #1468 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:31:13 PM »

ซ้อม 950 จริง 1,200 ที่สนามนวมินทร์ ครับ

สติ เกิด ปัญญา
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1469 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:38:36 PM »

ซ้อม 950 จริง 1,200 ที่สนามนวมินทร์ ครับ

ราคานี้ผมเคยได้ แต่มันช่วงก่อนเหตุชุมนุม ตอนนี้ไม่ทราบยังเท่านี้อยู่หรือเปล่าปกติผมก็ สมช. สนามนี้แหละ
แต่ไม่ไปนานแล้วตั้งแต่ไป 2-3 ครั้งแล้วลูกไม่มี ไม่มีตลอด

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 95 96 97 [98] 99 100 101 ... 210
  พิมพ์