๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 09:25:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 941141 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1440 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 05:42:18 PM »

คิดว่าจะได้เป็นสมาชิก สุดท้ายก็แห้วครับ..พี่ Road (ตัวที่ส่งรูปให้พี่ดู) เศร้า

ไม่เป็นไร นะครับ ถ้าใช่เนื้อคู่ บัดเดี่ยวก็ตามจนพบ เองนะครับ.  Wink
สาเหตุ คือ ทางต้นขั้วบอกว่า ป.๔ ปลอมครับ... ที่มาคือส่งแฟ็กไปให้ทางต้นขั้ว แล้ว จนท. ผู้ใจดี ก็บอกว่า"ป.๔ใบนี้ของปลอมคะ" ตกใจ คือ ป.๔ ใบนี้ในช่องที่ลงรายละเอียดต่างๆเป็นการพิมพ์ดีดครับไม่ใช่ลายมือเขียนซึ่ง จนท.เขาบอกว่าตั้นขั้วมันพิมพ์ดีดไม่ได้ มันจะต้องเป็นลายมือเขียนทั้งสองแผ่น แสดงว่าถ้าเจอใบป.๔ที่เป็นการพิมพ์ดีดถือว่าเป็นของปลอมทั้งหมดหรือไม่ครับพี่ ทางจนท.บอกอีกว่า ทะเบียนตัวนี้เป็นของอีกรุ่นนึงครับซึ่งเขาบอกไม่ได้(ไม่รู้ทำไม Huh) ตอนนี้อยากได้เงินคืน เอาปืนกลับไปครับ.ถ้าเขาไม่ให้คืน จะทำไงครับพี่ เครียดครับ เศร้า

รายการเหมือนกับ ของคุณ sa-ea-ba-รักในหลวง เลยครับ .. (http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86367.0)
ควรคุยกันให้เข้าใจ เมื่อสาเหตุเกิดจากความบกพร่องของตัวอาวุธปืน

ก็ควรต้องเป็นความรับผิดชอบ ของผู้ขาย คือคนที่นำปืนมาขาย ไม่ใช่ คนที่มีชื่อเป็นเจ้าของอาวุธปืน ควรต้องคืนเงืน คืนปืน  ด้วยความเข้าใจอันดี่ต่อกัน   

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #1441 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 07:47:22 PM »

ไม่ได้โพสท์นานแล้ว....กลัวเพื่อนๆ จะลืมครับ....อิอิ

พานท้าย
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1442 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 08:29:21 PM »

พี่ๆครับ
มือ2ราคากลางของ colt ราคาประมาณเท่าไรครับ
สภาพข้างนอกพอดูได้อาบน้ามสวย
ข้างในแหล่มๆ รบกวนสอบถามครับ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1443 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:01:04 PM »

ไม่ได้โพสท์นานแล้ว....กลัวเพื่อนๆ จะลืมครับ....อิอิ

กล็อค๑๙+๒๐k ขอแลกเจ้าม้าตัวนี้ได้ไหมครับ. Grin Grin Grin Grin Grin Grin

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1444 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:13:51 PM »

คิดว่าจะได้เป็นสมาชิก สุดท้ายก็แห้วครับ..พี่ Road (ตัวที่ส่งรูปให้พี่ดู) เศร้า

ไม่เป็นไร นะครับ ถ้าใช่เนื้อคู่ บัดเดี่ยวก็ตามจนพบ เองนะครับ.  Wink
สาเหตุ คือ ทางต้นขั้วบอกว่า ป.๔ ปลอมครับ... ที่มาคือส่งแฟ็กไปให้ทางต้นขั้ว แล้ว จนท. ผู้ใจดี ก็บอกว่า"ป.๔ใบนี้ของปลอมคะ" ตกใจ คือ ป.๔ ใบนี้ในช่องที่ลงรายละเอียดต่างๆเป็นการพิมพ์ดีดครับไม่ใช่ลายมือเขียนซึ่ง จนท.เขาบอกว่าตั้นขั้วมันพิมพ์ดีดไม่ได้ มันจะต้องเป็นลายมือเขียนทั้งสองแผ่น แสดงว่าถ้าเจอใบป.๔ที่เป็นการพิมพ์ดีดถือว่าเป็นของปลอมทั้งหมดหรือไม่ครับพี่ ทางจนท.บอกอีกว่า ทะเบียนตัวนี้เป็นของอีกรุ่นนึงครับซึ่งเขาบอกไม่ได้(ไม่รู้ทำไม Huh) ตอนนี้อยากได้เงินคืน เอาปืนกลับไปครับ.ถ้าเขาไม่ให้คืน จะทำไงครับพี่ เครียดครับ เศร้า

รายการเหมือนกับ ของคุณ sa-ea-ba-รักในหลวง เลยครับ .. (http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=86367.0)
ควรคุยกันให้เข้าใจ เมื่อสาเหตุเกิดจากความบกพร่องของตัวอาวุธปืน

ก็ควรต้องเป็นความรับผิดชอบ ของผู้ขาย คือคนที่นำปืนมาขาย ไม่ใช่ คนที่มีชื่อเป็นเจ้าของอาวุธปืน ควรต้องคืนเงืน คืนปืน  ด้วยความเข้าใจอันดี่ต่อกัน  

ครับ..ผมก็เข้าไปตั้งกระทู้เล่าเรื่องนี้เเบบละเอียดแล้วเหมือนกันครับ

ปล.ตกลงจะคืนให้ครับแต่คืนไม่เต็มจำนวนครับ(ขาดทุนเห็นๆ๗,๐๐๐) แถมตั้งรอไปวันที่ ๒๕/๖/๕๓ ถึงวันนั้นไม่รู้จะพลิกแพลงอะไรอีกรึเปล่า

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
metasith
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1445 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 09:41:49 PM »

ครั้งหนึ่งผมเคยใช้ แต่โอโห้ ลูกซ้อมก้อไม่มี ลูกจริงสมัยปี 47 กล่องละ 1100 บาท ไม่ไหวที่จะเอาลูกจริงมาซ้อม เพราะซ้อมที ก้อต้องมี 100 นัด ก้อเป็น 2200 บาทแล้ว เลยขายให้รุ่นพี่ แล้วก้อมาสมทบซื้อ 1911 ซีรี่ 70 (ซีเหลี่ยม) จากนายทหารผู้ใหญ่ท่านนึง เป็นปืนพาณิช
metasith
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1446 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:32:13 PM »

สภาพนี้สมควรต้องทำใหม่มั้ยครับ

Grin Grinผมชอบมากเลยสภาพแบบนี้ เยี่ยม

อย่างงี้ผิวพันต่างๆดูเดิมๆประกับด้ามยิ่งเดิมใหญ่ok บางคนที่มีปืนสภาพนี้ก็นิยมเก็บไว้เดิมๆมากกว่าจะไปแต่งอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2010, 10:38:04 PM โดย metasith » บันทึกการเข้า
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #1447 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 12:10:51 AM »

ยังไม่เคยลืม เห็นแล้วแอบรักทุกที เยี่ยม
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #1448 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:08:04 PM »

เอามาแนะนำตัวครับ
triton2007
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #1449 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 09:24:51 PM »

งามทั้ง2ตัวเลยครับ

กระสุนจริงยิงเป้าปลอมหมด
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1450 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 06:32:59 AM »

เอามาแนะนำตัวครับ

น่าจะทำให้คนชอบของคลาสสิคได้คลั่งใคล้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
colt super
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1451 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 05:09:40 PM »

พิษณุโลกลูกซอ้ม  1000  ลูกจริง 1500
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1452 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 09:57:22 PM »

กระบอกล่างขวา มาได้อย่างไร ครับ คุณ yah&yim™รักในหลวง ..สุดหาได้ยากมาก  ยินดีด้วยนะครับ.  Cheesy

Thai Super
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1453 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:02:04 PM »

นี่ของผมเองคับ เดิม ๆ ไม่ต้องรม อะไรทั้งนั้น หนาตึบ หนัก มาก ปี 1964 คับ รุ่นแรก ที่เป็น พาณิช  ไหว้

รอคำติชมคับ  ไหว้

เพิ่่งเจอปืน .38 super ที่มี Serial No. ต่อจากปืน .38 super ของผม คือ เลข Serial =188707 ผลิตในปี 1967 ครับ (ตาม Serial)

คุณพ่อผมซื้อมาประมาณปี 2512 หรือประมาณนี้แหละครับ ราคาตอนนั้นผมยังเด็กได้ยินว่า 4,000 บาท ที่จังหวัดพิจิตร นะครับ คุณพ่อผมท่านไม่ได้ยิงเท่าไหร่ เพราะเป็นชาวบ้านธรรมดา ลูกปืนแพง ก็ซื้อปืนเก็บเท่านั้น เท่าที่ผมเห็นลูกปืนมีแค่ในแม็กกาซีนเท่านั้น ท่านน่าจะยิงไม่เกิน 10 นัด

ท่านโอนใ้ห้ผมในปี 2527 ผมยิงไปตอนนั้นประมา่ณ 10 นัด เพราะหาซื้อกระสุนไม่ได้ ก็เลยเก็บไว้นาน ไม่ได้สนใจอีก จนด้ามพลาสติกเปื่อยยุ้ยไปหมด เก็บไว้ในกล่องใส่ปืนอย่างดี ฝากพี่สาวไว้ เพราะผมต้องย้ายเข้ามาทำงานใน กทม. ไมได้่เอามาด้วยในช่วงแรก ปืนไม่มีลูก ไม่รู้ว่าจะเอามาทำไม ปืนก็เลยไม่ได้ลงน้ำมัน ยิ่งผมไปต่างประเทศหลายปี ปืนก็เลยอยู่ในกล่องปืนตลอดมา

ความเข้าใจที่เป็นความเชื่อมาตลอดก็คือ ลูกแพง ไม่มีลูกซ้อม ก็เลยไม่สนใจอีก

มาปีนี้นึกอย่างไรไม่ทราบ ผ่านไปที่แถวๆ ดิโอนสยาม เลยลองถามร้านปืนว่ามี ด้ามประักับปืน .38 super หรือเปล่า พอเขาบอกว่ามี ผมก็เลยซื้อมา แล้วเลยถามว่ามีลูกปืนขายหรือไม่ ต้องขออนุญาติหรือเปล่า (เข้าใจว่าการซื้อลูกปืนต้องขออนุญาติไม่เกิน 12 นัด เถรตรงตามกฎหมาย) เขาบอกว่ามี กล่องละ 3,000 บาท ผมไม่ทราบว่าแพงหรือถูก ปืนผมไม่มีลูกตั้งแต่พ่อให้มาแล้ว ก็เลยซื้อมากล่องหนึ่ง คือยังไงก็ต้องคว้าไว้ก่อน ตอนนั้นไม่ได้มีความรู้สถานการณ์ว่าลูกราคาเท่าไหร่

ตอนนี้อารมณ์บ้าปืน ที่หายไปนานแล้วตั้งแต่มีปืนไม่มีลูก ก็เลยค้นหาในอินเตอร์เน็ตเรื่อง .38 Super เจอกระทู้ีแรกเรื่อง "ข้อเสียของ .38 Super" ผมเลยลองเข้าไปดู ก็เลยโป๊ะเชะ ว่า ยิงลูก 9 มม. ได้

ผมหายโง่ไปเลย หากไม่มีกระทู้นั้น และกระทู้อื่น ๆ ที่คุณ Ro@d เข้าไปตอบ ผมก็ยังโง่อยู่อีกนาน ปืนผมก็ต้องเก็บไปอีกนาน เพราะจะให้ซื้อลูกจริงกล่องละตั้ง 3,000 บาท มาซ้อมยิงเล่นคงไม่ไหว

ผมก็เลยไปสมัครเป็นสมาชิกสนามยิงปืน ซื้อลูก ซ้อม 9 มม. มายิง คนขายบอกว่ายิงไม่ได้ แต่ผมไม่เชื่อ เพราะคำตอบของ คุณ Ro@d มีหลักวิชาการครบถ้วนอยู่แล้ว ส่วนคนอื่นๆ เป็นแต่ "ความรู้สึกที่อนุมานเอา" ไม่ใช่ความรู้จริงๆ ที่ได้ทดลอง และค้นคว้าและประสบการณ์ คนไทยมักใช้ความรู้สึก อนุมานเอามากกว่า ทดลอง ความรู้จึงไม่ใช่ความรู้จริงๆ แต่เป็น "ความเชื่อ" เหมือนที่ผมเชื่อมานาน ทั้ง ๆ ที่ตอนเป็นเด็กก็บ้าปืน ซื้อนิตยสารอาวุธปืนตลอด แต่ตอนนั้นไม่มีอินเตอร์เน็ต การค้นคว้าหาความรู้จึงเป็นเรื่องยาก

วันนั้นคนที่ยิงอยู่ข้างๆ ผม เขาก็บอกว่ายิงไม่ได้ เดี๋ยวปืนจะพัง แต่ผมอ่านจากระทู้นี้มาอย่างดีแล้ว ก็เลยไม่สนใจ "ความเชื่อ" อีก ก็เลยลองยิง เขาก็มาดูว่ายิงได้ไหม ปรากฎว่ายิงได้ (คงหายโง่ไปอีกคน เหมือนผม)

ผมยิง Colt .38 Super ของผมด้วยลูกซ้อมไป 1 กล่อง ไม่มีติดขัด มีปลอกเปล่าโดนหนีบที่ช่องคายกระสุนบ้าง  2 ครั้ง แต่ที่เหลือยิงได้ดี ไม่มีัปัญหาอะไร

ต้องขอบคุณทุกคนในเว็บนี้และคุณ Ro@d ที่ทำให้ผมหายโง่ ปืนผมที่เป็นแค่เศษเหล็กมานานแล้ว ก็กลับมาใช้งานได้อีกครั้งหนึ่ง (ลูกจริง ผมไม่อยากเอามายิงเล่น เพราะมันแพง เก็บเอาไว้กับปืนดีกว่า)

อีกอย่างผมเพิ่งรู้เหมือนกันว่า ปืน Colt .38 super ของแท้ นี่ราคาค่อนแสนทีเดียว เป็นปืนมีคุณค่า และเป็นอมตะ หลังจากไม่ได้สนใจมานาน ตอนนี้ก็เลยต้องเอามาทำความสะอาด ชะโลมน้ำมัน ต้องไปหาความรู้เรื่องการทำความสะอาดมาอีก ที่จริงใน Youtube มีคลิปจำนวนมากที่สอนเรื่องปืน วิธียิง วิธีดูแล การถอดทำความสะอาด

ผมดาวน์โหลด DVD เรื่อง The Art of the Dynamic Handgun จากเว็บ Pirate มาได้ เป็นดีวีดีสอนยิงปืน ใช้ปืน (เป็นภาษาอังกฤษ) ความยาว 7 ชั่วโมงกว่า ก็ให้ความรู้อย่างดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2010, 06:50:12 PM โดย Thai Super » บันทึกการเข้า
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1454 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 06:39:19 PM »

ยังไงขอต้อนรับคุณ Thai Super สู่รวมพล คนคบ .38 SUPER เลยก็แล้วกันครับ

ปืน .38 ซูเปอร์ สามารถยิงกระสุนขนาด 9 มม. ได้ก็ยิง แต่ก็ควรเลือก และเลี่ยงลูกซ้อมหัวตะกั่วของ 9 มม. ไว้บ้างนะครับ กระสุนซ้อม 9 มม. ที่รีโหลดหลายครั้ง

อาจทำให้เกิดปัญหากับรังเพลิงของ .38 ซูเปอร์ ได้ครับอย่างเช่น ปลอกขาดคารังเพลิง ถ้าจะให้สบายใจก็ควรใช้ลูกจริง 9 มม. ซ้อมมือดีกว่าครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: 1 ... 94 95 96 [97] 98 99 100 ... 210
  พิมพ์