๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 11:28:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925093 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1230 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:29:35 AM »

มาแล้วครับ รบกวนพี่ๆ สมาชิกด้วยครับว่าพอใช้ได้ไหมครับ มีรูปเดียวครับ..เขาบอกว่า Colt .38Super Series 80
... ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณมากครับผม

ไม่ใช่ S'๘๐  หรือ ๗๐  ครับ เป็นรุ่นก่อนหน้า  และเซฟ เป็นของ US ARMY ราคา ๖๐,๐๐๐ กว่าสูงไป.. คนขาย ขี้จุ  ครับ

ผิวยังไม่ชัด ว่า ถูกแกะตัวหนังสือ-ม้า หรือเปล่า  และเลข S/N มีครบไหม

ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ ต่อลองราคาลงอีกนิด.    นะครับ .  Grin

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #1231 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:37:53 AM »

พี่ๆครับตอนนี้ราคาขนาด .38 ซุปเปอร์หน้าร้านประมาณเท่าไรได้ครับพอดีผมพึ่งเริ่มศึกษาเกี่ยวกับขนาด .38 ซุปเปอร์ครับราคาน่าจะพอๆกับ ขนาด 9 มม.หรือเปล่าครับ ตามที่ผมลองศึกษาหาข้อมูลดูผมว่า .38 ซุเปอร์มีตัวเลือกให้เลือกน้อยมากเลยครับมีไม่กี่รุ่นที่มีขายเลยครับ(ผมดูจากหนังสือ อวปผมอยู่ต่างจังหวัดครับ)  ไหว้

lucky20
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1232 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:46:51 AM »

ขอบคุณครับพี่ Ro@d อย่างนี้เพิ่มเงินหาซื้อของมือ 1 ดีกว่าไหมครับ แล้วงบประมาณเท่าไรครับผม เอาไว้ติดบ้านไม่ได้พกพาครับผม... ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1233 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:47:44 AM »

พี่ๆครับตอนนี้ราคาขนาด .38 ซุปเปอร์หน้าร้านประมาณเท่าไรได้ครับพอดีผมพึ่งเริ่มศึกษาเกี่ยวกับขนาด .38 ซุปเปอร์ครับราคาน่าจะพอๆกับ ขนาด 9 มม.หรือเปล่าครับ ตามที่ผมลองศึกษาหาข้อมูลดูผมว่า .38 ซุเปอร์มีตัวเลือกให้เลือกน้อยมากเลยครับมีไม่กี่รุ่นที่มีขายเลยครับ(ผมดูจากหนังสือ อวปผมอยู่ต่างจังหวัดครับ)  ไหว้

ของใหม่ มีไม่กี่ยี่ห้อ  ราคาจะเท่ากับ หรือไปทางสูงกว่า ๙ พารา ครับ   ถ้าจะหาปืนไว้ป้องกันตัว มองไปที่ ๙ พารา ๑๕ นัด จะเหมาะกว่า

.๓๘ super เหมาะจะเป็นปืน กระบอกที่ ๒ ไปแล้ว.. ส่วนมากก็ รอจับปืนมือสอง เก่า ๆ  ที่สมราคา นะครับ   Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1234 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 10:50:08 AM »

โคลท์ 1911 5 นิ้ว .38 ซุป ใหม่ๆ หน้าร้าน แสนกลางๆ แล้วครับ ยี่ห้อถูหๆ ก็ไม่ทำ .38 ซุป ซะด้วย..

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #1235 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:09:06 AM »

ของใหม่ มีไม่กี่ยี่ห้อ  ราคาจะเท่ากับ หรือไปทางสูงกว่า ๙ พารา ครับ   ถ้าจะหาปืนไว้ป้องกันตัว มองไปที่ ๙ พารา ๑๕ นัด จะเหมาะกว่า

.๓๘ super เหมาะจะเป็นปืน กระบอกที่ ๒ ไปแล้ว.. ส่วนมากก็ รอจับปืนมือสอง เก่า ๆ  ที่สมราคา นะครับ   Grin

ขอบคุณครับพี่Ro@d  ตอนนี้กำลัง รอ ป.3 ขนาดเก้า มม. อยู่ครับแต่กระบอกต่อไปจอง .38 ซุปเปอร์แล้วครับกำลังมองหาตัวที่คิดว่าจะเข้ากับเราได้อยู่ครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #1236 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:23:04 AM »

Colt .๓๘ super  ของ สน.สก ลำกล้อง ๕ นิ้ว  ราคาเหล็กรมดำ อยู่ที่ ๗๑,๕๐๐.-  ถ้าสเตนเลส ๘๒,๐๐๐. ครับ

ส่วนราคา หน้าร้าน อย่างที่คุณต๊อก บอกครับ .

ถ้ามีลำกล้อง ขนาด Commander  ๔.๒๕ นิ้ว ผมคงตกหลุมไปแล้ว.  Grin

BEST GUN
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #1237 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:42:37 AM »

สวัสดีครับพี่ๆ สมาชิก รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีกำลังหาปืนดีๆ มือ2 ได้มาเจอ .38 super ซีรี่ส์ 80 สีดำ ไม่ทราบว่าพอใช้ได้ไหมครับ จะมามาประจำบ้านไว้ครับ อยู่แนวชายแดนขโมยเยอะครับ... ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องปืนด้วยครับผม...ราคาประมาณ 6 กว่าๆครับผม... ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมเห็นมีซีรีส์ 70s ปากแตร พึ่งขายไป68kวันนี้ ที่ลำปางครับ http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=80631.0
lucky20
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1238 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:48:10 AM »

สวัสดีครับพี่ๆ สมาชิก รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีกำลังหาปืนดีๆ มือ2 ได้มาเจอ .38 super ซีรี่ส์ 80 สีดำ ไม่ทราบว่าพอใช้ได้ไหมครับ จะมามาประจำบ้านไว้ครับ อยู่แนวชายแดนขโมยเยอะครับ... ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องปืนด้วยครับผม...ราคาประมาณ 6 กว่าๆครับผม... ขอบคุณมากครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมเห็นมีซีรีส์ 70s ปากแตร พึ่งขายไป68kวันนี้ ที่ลำปางครับ http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=80631.0
ขอบคุณครับพี่ๆ ไปๆ มาๆ สงสัยคงต้องไปหาปืนขนาดเล็กๆ พวก 9มม. (Glock19,26 หรือ CZ75)  หาซื้อใหม่เลยน่าจะดีกว่า..ดูแล้ว .38 super น่าจะเป็นกระบอกหลังๆ ตามที่พี่ๆ แนะนำน่าจะเหมาะสมครับผม หรือพี่ๆ มีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมครับผม... ไหว้ ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1239 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 11:51:36 AM »

ขอบคุณครับพี่ Ro@d อย่างนี้เพิ่มเงินหาซื้อของมือ 1 ดีกว่าไหมครับ แล้วงบประมาณเท่าไรครับผม เอาไว้ติดบ้านไม่ได้พกพาครับผม... ไหว้
 ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ  เอาไปแต่งนิดๆหน่อยนี่หมดไปหมื่นกว่า......มันแล้วแต่ชอบครับ   แต่ถ้าต่อราคาลงได้อย่างที่พี่ Ro@d บอกไว้ได้จะดีไม่น้อยเลยครับ....
thony
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1240 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 08:34:37 AM »

เป็นอีก 1 คนที่หลงไหลใน .38 super แต่ยังไม่ได้มีไว้ในครอบครอง ณ. ปัจจุบันกำลังมองหาอยู่ครับ จะรับมือ 2 ก็กลัวเพราะดูไม่เป็น
จึงอยากขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำว่าควรจะเล่น .38 super ของอะไรดี ถ้ามือ 1 จะซื้อได้ที่ร้านไหนที่ราคาดี
( ผมอยู่ ตจว ) ช่วยแนะนำหน่อยครับ แอบชอบมานานแล้วเพิ่งจะได้โอกาสครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #1241 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 10:26:38 AM »

เป็นอีก 1 คนที่หลงไหลใน .38 super แต่ยังไม่ได้มีไว้ในครอบครอง ณ. ปัจจุบันกำลังมองหาอยู่ครับ จะรับมือ 2 ก็กลัวเพราะดูไม่เป็น
จึงอยากขอความช่วยเหลือจากผู้มีประสบการณ์ให้คำแนะนำว่าควรจะเล่น .38 super ของอะไรดี ถ้ามือ 1 จะซื้อได้ที่ร้านไหนที่ราคาดี
( ผมอยู่ ตจว ) ช่วยแนะนำหน่อยครับ แอบชอบมานานแล้วเพิ่งจะได้โอกาสครับ

กึ่งออโต กระบอกแรก ของผม ก็ Colt  .๓๘ super ปืนเก่ามือสอง เหมือนกัน ครับ Cheesy

สำหรับ Colt super เก่า ๆ  ถ้า ป.๔  ถูกต้อง เลขประจำปืน เลขหมายทะเบียนปืน ตรงกัน และ ตัวหนังสือ และม้า เดิมจากโรงงาน 
ลำกล้องไม่เป็นสนิมจนเกลียวชขาด เท่านี้ พอแล้ว ครับ

ชิ้นส่วน ไม่ค่อยถูกยำเหมือน .๔๕  แต่ถึงยำมา มองข้ามยังได้เลยครับ ถ้าพอใจที่ราคา ซื้อไว้ก่อนเลย ครับ 

ชิ้นส่วนที่ถูกยำ อาจไว้เป็นต่อรอง ให้สมราคา นะครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2009, 10:31:16 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

thony
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1242 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 02:59:15 PM »

สำหรับ Colt super เก่า ๆ  ถ้า ป.๔  ถูกต้อง เลขประจำปืน เลขหมายทะเบียนปืน ตรงกัน และ ตัวหนังสือ และม้า เดิมจากโรงงาน 
ลำกล้องไม่เป็นสนิมจนเกลียวชขาด เท่านี้ พอแล้ว ครับ

/quote]
เราจะดูรู้ได้ยังงัยครับถ้ามีการแกะตัวหนังสือมาใหม่แล้วครับและราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #1243 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:29:51 PM »

/quote]
เราจะดูรู้ได้ยังงัยครับถ้ามีการแกะตัวหนังสือมาใหม่แล้วครับและราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ตัวหนังสือเดิม จะลึก ขอบเป็นเส้นตรง ถ้าตัวหนังสือด้านใด เดิม อีกด้าน และม้า ก็ควรจะเดิม ด้วยครับ

ถ้าแกะ มองด้วยตา จะเห็นว่าทำด้วยการมุนวน ของปลายเข็มให้เป็นรูปร่างขึ้นมา ตื้น ๆ 
ตรงเริ่มจดหัวเข็ม สุดตัวอักษร จะลึกเป็นเป็นวงกลม ชัดเจน

ถ้าเดิม ๆ  S/N ครบ สภาพผ่านการใช้งาน.. ราคาอาจเริ่มที่ ๖๐,๐๐๐.+/- ๕,๐๐๐.-   
แต่ถ้าซื้อตรงจาก เจ้าของปืน ที่ไม่เคยเข้าเวป ราคาอาจถูกลงไป เกือบเท่าตัว ก็ได้ครับ   Grin

Colt super  ก่อน S'๗๐  ตัวหนังสือตื้น และมักจะลบเลือนได้ง่ายกว่า รุ่นอื่น  จึงพบว่า Colt รุ่นนี้ เมื่อไปทำผิว
จะถูกช่างปืน ในบางร้าน แนะนำ ให้แกะ ตัวหนังสือ เกือบทุกราย ครับ อ๋อย

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1244 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 03:54:12 PM »

หลักการดูปืนออโต้มือสองทั่วๆ ไปครับ

1.ตรวจสภาพภายนอกทั่วไป คือตรวจทั้งกระบอกว่าเรียบร้อยดีหรือไม่อย่างไร มีการรมดำใหม่หรือไม่ สภาพรมดำเป็นอย่างไร มีรอยร้าว หรือ รอยกระแทก หรือไม่อย่างไร

2. ตรวจแม็กกาซีน ต้องตรวจสอบว่า แม็กกาซีนมีร่องรอยการตกหล่น มีรอยบุบหรือไม่ ลิ้นแม็กกาซีนยังอยู่ในสภาพดีหรือไม่ความยืดหยุ่นของสปริงเป็นเช่นไร ให้ลองเสียบแม็กกาซีนเข้าตัวปืนแล้วดูการป้อนลูกว่าเป็นอย่างไร เมื่อไม่มีลูกในแม็กกาซีนแล้วดึงสไลด์ สไลด์ ค้างหรือไม่

3. ตรวจสภาพการทำงานของสปริงลำเลื่อน ให้กระชากลำเลื่อนดู โดยกระชากมาจนสุดแล้วปล่อย ลำเลื่อนต้องเลื่อนไปจนสุด ไม่มีอาการติดขัด และคล่องตัวดี

4. ตรวจคันห้ามไก ดูว่ายังใช้งานได้ดีหรือไม่ และหากเป็นปืนที่มีหลังอ่อน ก็ต้องตรวจสอบดูว่า สามารถยังทำงานได้เป็นปกติหรือไม่ ที่สำคัญก่อนจะทดลองเหนี่ยวไก ต้องให้แน่ใจเสมอว่าปืนกระบอกดังกล่าวไม่มีลูกกระสุนบรรจุอยู่

5.ตรวจตัวปลดล็อคลำเลื่อน ว่าสามารถทำงานได้เป็นปกติหรือไม่ คือเมื่อสไลด์ค้างอยู่เมื่อกดตัวปลดล็อคลำเลื่อน ลำเลื่อนต้องเดินหน้าได้ ไม่ค้าง

6. ตรวจสอบขอรั้งปลอกกระสุน เปิดลำเลื่อนให้ค้างดูว่า ขอรั้งปลอกสึกหรอไปมากหรือเปล่า โดยอาจตรวจสอบได้โดยเอาลูกดัมมี่ ใส่แล้วลองดึงลำเลื่อนเพื่อคัดลูกดัมมี่ออก ดูว่าปืนสามารถคัดปลอกได้ตามปกติหรือเปล่า

7. ตรวจสอบหน้าลูกเลื่อนและเข็มแทงชนวน หน้าลูกเลื่อนจะต้องไม่ขรุขระ ช่องทางเข็มแทงชนวนต้องอยู่ในสภาพเรียบร้อย เข็มสามารถโผล่ออกมาได้ และเข็มแทงชนวนจะต้องไม่หัก

8. ตรวจศูนย์ปืน ต้องตั้งฉากกับโครงลำเลื่อนหรือลำกล้อง ถ้าเป็นแบบปรับได้ ให้ทดลองหมุนสกรูสำหรับปรับดูว่ายังทำงานได้ตามปกติหรือไม่

9. ตรวจความฟิตแน่นของโครงปืน กับ ลำเลื่อน ใช้หัวแม่มือแตะไว้ที่บริเวณอันเป็นส่วนโครงปืน นิ้วชี้แตะที่ปากลำกล้องหรือส่วนปลายของลำเลื่อน แล้วฝลักขยับไปมาเพือ่ดูอาการหลวมหรือช่องว่างระหว่างโครงปืนกับโครงลำเลื่อน ต้องไม่คลอนมาก ยิ่งฟิตแน่นยิ่งดี

10. ตรวจสอบลำกล้องและการทำงานโดยรวม ลำกล้องต้องไม่มีอาการบวม มีเกลียวเห็นได้ชัดไม่เป็นสนิมหรือเป็นตามด ถ้าเจ้าของให้เราลองยิงได้ ก็ลองยิงดูว่า ปืนทำงานปกติหรือไม่ มีติดขัดหรือเปล่า

11. ตรวจสอบทะเบียนปืน ว่าตรงกับป.4 หรือเปล่า

สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งสำคัญในการตัดสินใจเลือกปืนมือสองทั้งสิ้น ซึ่งถ้าสิ่งหนึ่งสิ่งใดบกพร่องจะมีผลทำให้ปืนทำงานไม่ปกติ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: 1 ... 80 81 82 [83] 84 85 86 ... 210
  พิมพ์