๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:10:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925076 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #765 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 05:31:04 PM »

เมื่อ อาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นมีลูก.38superหัวรู ของ win ที่ร้านช...ครับ
โธ่...บอกแล้วว่าไปหลังวังอีกเมื่อไหร่ให้โทรบอกด้วย สงสัยลืมอีกแล้ว ....ร้านช. น่าจะเป็นร้าน ชยันต์ น่ะครับพี่ Ro@d เจ้าน้องคนนี้ ชอบแวะไปหากระสุนที่นั่น... เยี่ยม

ขอบคุณมากครับ คุณเอก ..  Cheesy

สอบถามครับเพื่อนสมาชิกท่านใด พอจะทราบหรือไม่ว่าเหตุใดปืนโค้ทล์38ซูเปอร์บางตัวถึงไม่มีหมายเลข(ซีเรียวนัมเบอร์-ประจำปืน)บนโครงปืนครับ ที่ถามเพราะของผมไม่มี เป็นปืนของคุณพ่อท่านให้มาไว้ใช้อยากจะรู้อายุของมันน่ะครับว่ามันเกิดมาแล้วกี่ปีอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะทำยังไง เศร้า

หากไม่มีเลข S/N แสดงว่า เป็นปืนนำจดทะเบียน ช่วงเปิดจดทะเบียนปืนเถื่อน

ผู้นำจดจึงต้องลบ ไส S/N  และเลขหมายทะเบียนเดิมที่มี บนตัวปืน.. ทิ้งไป.

ประมาณ เอานะครับ ถ้า ป.๔  อยู่ในช่วงปลายปี ๒๕๑๐ วันผลิตอาวุธปืน จะต้องย้อนขึ้นไป ๑-๑๐ ปี หรืออาจนานกว่านี้
ถ้า ป.๔  เป็นปลายปี ๒๕๑๘ อาวุธปืนกระบอกนี้ ก็ต้องย้อน ขึ้นไปหนักหน่อย

แต่ถ้า มีชื่อรุ่น อย่าง MK IV  S'๗๐ ก็อยู่ในช่วงปี ๒๕๑๘ ย้อนขึ้นไปถึงปี ๒๕๑๒  โดยประมาณ ครับ  Cheesy

sa-ea-ba-รักในหลวง
FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

ความไม่แน่นอนคือสิ่งที่แน่นอน

« ตอบ #766 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 05:56:22 PM »

เมื่อ อาทิตย์ที่ผ่านมา เห็นมีลูก.38superหัวรู ของ win ที่ร้านช...ครับ
โธ่...บอกแล้วว่าไปหลังวังอีกเมื่อไหร่ให้โทรบอกด้วย สงสัยลืมอีกแล้ว ....ร้านช. น่าจะเป็นร้าน ชยันต์ น่ะครับพี่ Ro@d เจ้าน้องคนนี้ ชอบแวะไปหากระสุนที่นั่น... เยี่ยม

ขอบคุณมากครับ คุณเอก ..  Cheesy

สอบถามครับเพื่อนสมาชิกท่านใด พอจะทราบหรือไม่ว่าเหตุใดปืนโค้ทล์38ซูเปอร์บางตัวถึงไม่มีหมายเลข(ซีเรียวนัมเบอร์-ประจำปืน)บนโครงปืนครับ ที่ถามเพราะของผมไม่มี เป็นปืนของคุณพ่อท่านให้มาไว้ใช้อยากจะรู้อายุของมันน่ะครับว่ามันเกิดมาแล้วกี่ปีอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะทำยังไง เศร้า

หากไม่มีเลข S/N แสดงว่า เป็นปืนนำจดทะเบียน ช่วงเปิดจดทะเบียนปืนเถื่อน

ผู้นำจดจึงต้องลบ ไส S/N  และเลขหมายทะเบียนเดิมที่มี บนตัวปืน.. ทิ้งไป.

ประมาณ เอานะครับ ถ้า ป.๔  อยู่ในช่วงปลายปี ๒๕๑๐ วันผลิตอาวุธปืน จะต้องย้อนขึ้นไป ๑-๑๐ ปี หรืออาจนานกว่านี้
ถ้า ป.๔  เป็นปลายปี ๒๕๑๘ อาวุธปืนกระบอกนี้ ก็ต้องย้อน ขึ้นไปหนักหน่อย

แต่ถ้า มีชื่อรุ่น อย่าง MK IV  S'๗๐ ก็อยู่ในช่วงปี ๒๕๑๘ ย้อนขึ้นไปถึงปี ๒๕๑๒  โดยประมาณ ครับ  Cheesy

อย่างงั้นถ้าเป็นปืนนำจดจริง กระบอกนี้น่าจะเป็นของเมดอินไทยทำได้หรือไม่ครับ แต่ดูแล้วมันก็สวยดีนะครับ มันเหมือนของแท้เลยอ่ะครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #767 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:02:12 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณเอ้ ..  Cheesy

อย่างงั้นถ้าเป็นปืนนำจดจริง กระบอกนี้น่าจะเป็นของเมดอินไทยทำได้หรือไม่ครับ แต่ดูแล้วมันก็สวยดีนะครับ มันเหมือนของแท้เลยอ่ะครับ

ผมว่าไม่น่าจะบ้านเรานะครับเพราะงานมันต่างกันมากจนดูออก ยังไงลองถ่ายรูปมาชมกันบ้างนะครับ จะได้บอกได้ว่ารุ่นไหน ผลิตประมาณปีไหนถึงปีไหน... เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 06:14:20 PM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #768 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 06:05:43 PM »

ปืนไทยประดิษฐ์ นำจด ส่วนใหญ่ จะเป็น ลูกซองสั้น ลูกโม่ .๓๘  .๒๒  ถ้ากึ่งออโต จะมี .๒๒  .๒๒ Mag .๔๕ ครับ

.๓๘ super มีน้อยมาก และเป็นการเสี่ยงเกินไปที่ ช่างชาวบ้านจะยึด ขนาด.๓๘ super เป็นทางเลือก.

มั่นใจว่า กระบอกที่ คุณ sa-ea-ba  มีอยู่ถ้า ไม่ใช่ ม้า ก็ต้องเป็น ลา ของนอกครับ

ถ้าลงภาพปุบ จะมีคอ super มาฟันธงให้ปับ  เลย ครับ .  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 10:41:22 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #769 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 07:26:23 PM »

ของท่านซาเอบะ เป็นแบบไหนตามภาพครับ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #770 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:30:25 PM »

ของท่านซาเอบะ เป็นแบบไหนตามภาพครับ

แบบด้านล่างนี่แห่ละครับใช่เลย ลายม้าและตัวอักษรเหมือนกันเป๊ะเลยครับ...รบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีลงรูปให้หน่อยได้มั๊ยครับพอดีเป็นสมาชิกใหม่อ่ะครับ

สู้เพื่อความถูกต้อง อย่าหวั่นไหวต่อโชคชะตา อย่าหยาบช้ากับคนรอบตัว
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #771 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:43:07 AM »

ตามลิงค์ไปเลยครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32122.0
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #772 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:45:19 AM »

หรือ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,14091.0.html
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #773 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 10:47:23 AM »

ปืนท่านซาเอบะ คือ โคลท์ .38 ซุปเปอร์ คอมเมอร์เชียล ครับ

อยากทราบปีที่ผลิต ต้องดูที่เลขซีเรียล นัมเบอร์ แต่เมื่อไม่มี

ก็เดายากหน่อยครับ แต่จะเอาปีนำจดเป็นปีฐาน ล่ะกันครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #774 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 12:18:21 PM »

ปืนท่านซาเอบะ คือ โคลท์ .38 ซุปเปอร์ คอมเมอร์เชียล ครับ

อยากทราบปีที่ผลิต ต้องดูที่เลขซีเรียล นัมเบอร์ แต่เมื่อไม่มี

ก็เดายากหน่อยครับ แต่จะเอาปีนำจดเป็นปีฐาน ล่ะกันครับ

อย่างที่คุณเอ้ บอกครับ .. แต่ถ้า เห็นภาพโดยรวม เดิม ๆ  รวมถึงประกับด้าม อาจเทียบเคียงให้ได้ ครับ ว่าผลิตปีไหน

เพราะ Colt super มีเข้ามาในบ้านเรา จะเป็นช่วงที่ถูกผลิต เมื่อ ๔๐-๕๐ ปีที่แล้ว นะครับ.  Cheesy

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #775 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 03:36:43 PM »

ขอบคุณ คุณโรดและคุณตูรูสมากครับสำหรับคำแนะนำ ไหว้เดี๋ยวจะศีกษาวิธีลงรูปก่อนนะครับ แต่มีข้อสงสัยอยู่นิดครับว่า ถ้ามีการลบซีเรียร์นัมเบอร์จริงมันพอจะเหลือร่องรอยให้เราเห็นไหมครับ เพราะผมพยายามเพ่งดูแล้วก็ไม่มีร่องรอยอะไร แล้วลองสังเกตุที่โครงปืนก็ดูเหมือนรมดำเดิมๆ หรือเขารมมาใหม่จนเนียนๆจนเราแยกไม่ออกพอเป้นไปได้หรือไม่ครับ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #776 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 05:43:54 PM »

การลบเลขซีเรียล นัมเบอร์ ก็คือ การไสเนื้อเหล็กออกไป นั่นแหละครับ

หากไสไม่ลึก แม้ว่ารมดำใหม่ ก็มองเห็นได้โดยลองมองโดยใช้เงาเหลือบสะท้อน

ไม่ต้องมองตรงๆ ครับ อาจจะพอเห็นได้บ้าง.....รอชมภาพอยู่นะครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #777 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 05:50:55 PM »

ตัวอย่างตำแหน่งเลขที่ถูกลบครับ

ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ

FREEDOM
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #778 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 06:08:45 PM »

การลบเลขซีเรียล นัมเบอร์ ก็คือ การไสเนื้อเหล็กออกไป นั่นแหละครับ

หากไสไม่ลึก แม้ว่ารมดำใหม่ ก็มองเห็นได้โดยลองมองโดยใช้เงาเหลือบสะท้อน

ไม่ต้องมองตรงๆ ครับ อาจจะพอเห็นได้บ้าง.....รอชมภาพอยู่นะครับ
[/color]เรียนคุณตูรูสครับ ผมลองดูแล้วไม่ว่าจะมองมุมไหนหรือเหลี่ยมใดก็มองไม่เห็นร่องรอยของการไสหรือตะไบเนื้อเหล็กเลยอ่ะครับเป็นไปได้ไหมที่เขาจะเอาโครงปืนตัวอื่นมาใส่สลับกัน ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงเขาเรียกว่าปืนสวมทะเบียนรึเปล่าครับ Huh.....ส่วนรูปรอสัก1-2วันนะครับกำลังหากล้องอยู่ครับผม Grin

yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #779 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 07:23:36 PM »

ถ่ายภาพใหม่เอามาให้ชมอีกรอบ แฟน .38 super  คงจะไม่ว่ากัีนนะ ไหว้
หน้า: 1 ... 49 50 51 [52] 53 54 55 ... 210
  พิมพ์