๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 17, 2024, 01:15:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 936876 ครั้ง)
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #450 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:29:43 PM »

ภาพถ่ายจากอีกด้านหนึ่งของตัวปืนครับ... รบกวนท่านที่มีความรู้รุ่นนี้ / กระบอกนี้ ช่วยชี้แนะและวิจารณ์ด้วยครับ...

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #451 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:51:37 PM »

กระบอกที่คุณ DK Thara . นำมานี้ เป็นสภาพใช้งาน แล้วเก็บทิ้งไว้นาน จนประกับด้ามหดตัว
เพียงเปลี่ยนประกับด้าม และทำความสะอาดผิว ก็พอครับ.

ถ้าหากส่งช่างเพื่อรมดำใหม่ ถือว่าเสียหายอย่างร้ายแรง.. เพราะจะสูญเสีย ตัวอักษรแน่นอน.

ถ้าคิดจะนำใช้ไปงานแบบคบเป็นเพื่อน  ให้ถึงน้ำมัน ชักเข้า-ชักออก ลูบคลำบ่อย บ่อย ผิวถ้าไม่เป็นสนิม
จะเนียน ดูขลังมากเลยละครับ.  Cheesy

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #452 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:03:25 PM »

กระบอกที่คุณ DK Thara . นำมานี้ เป็นสภาพใช้งาน แล้วเก็บทิ้งไว้นาน จนประกับด้ามหดตัว
เพียงเปลี่ยนประกับด้าม และทำความสะอาดผิว ก็พอครับ.

ถ้าหากส่งช่างเพื่อรมดำใหม่ ถือว่าเสียหายอย่างร้ายแรง.. เพราะจะสูญเสีย ตัวอักษรแน่นอน.

ถ้าคิดจะนำใช้ไปงานแบบคบเป็นเพื่อน  ให้ถึงน้ำมัน ชักเข้า-ชักออก ลูบคลำบ่อย บ่อย ผิวถ้าไม่เป็นสนิม
จะเนียน ดูขลังมากเลยละครับ.  Cheesy

อย่างที่พี่ Ro@d  บอกละครับดีที่สุด  แต่ขอบอกต่ออีกนิดนะครับดูแล้วขลังสุดๆครับสภาพนี้....
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #453 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:13:22 PM »

Colt super  ที่ผมใช้อยู่ ก่อนจะทำผิวนั้น อยู่ต่างจังหวัด ใช้ไปตามสภาพ
ตัวหนังสือถึงจะมีร่องรอยบ้างก็ยังดู ดี.

แต่พอย้ายเข้า กทม. ก่อนเข้า เวป สัก ๓ ปี.  อยากสวย ในความรู้สึก.  ที่คิดไปเอง.  ตกใจ
ไปทำิผิวใหม่ แกะตัวหนังสือและม้าใหม่้  ที่ไม่เคยรู้ถึงสาระว่า ว่า รูปแบบตัวหนังสืิอ และม้าไม่เหมือนกัน

ผ่านมา ๑๐ ปีแล้ว. ผมนำมาพลิกดูด้านขวา ยังเห็นรอยตัวหนังสือบาง บาง..  นั่นเพราะเราไป
สนใจแต่ผิวที่รมดำที่จางลง.. โดยมองข้ามตัวหนังสือ คิืดว่าแกะแล้ว จะเหมือนเดิม..

เผลอไปมีความคิด แบบเด็กน้อย..  ก็เลยต้องเป็น. ม้าแกลบ อยู่แบบ นี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:16:35 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #454 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:29:51 PM »

ภาพถ่ายจากอีกด้านหนึ่งของตัวปืนครับ... รบกวนท่านที่มีความรู้รุ่นนี้ / กระบอกนี้ ช่วยชี้แนะและวิจารณ์ด้วยครับ...

อย่ารมดำใหม่ ล้างให้ดีก็พอ 

....ตามล่า...อีตอแหล
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #455 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:48:31 PM »

เป็น โคลท์ รุ่น .38 ซูเปอร์ ...................... ที่ผลิตออกมาในเชิงพานิชย์

ในช่วงปี ค.ศ. 1929 ................................. ครับ ( รู้แค่นี้ครับ )  Grin Grin

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #456 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:56:21 PM »

เข้ามายืนยันอีกครั้งครับ....ปืนถ้าทำใหม่ ผิวจะบางลงมาก เพราะต้องลบตัวหนังสือออกให้หมด

แล้วค่อยทำการรมดำใหม่....เมื่อเทียบกับผิวเดิมๆ รมดำแม้จะจางๆ เพียงแต่ทำการบำรุงผิวใหม่

ชโลมน้ำมันให้ชุ่ม ให้น้ำมันอิ่มตัวในเนื้อเหล็ก จากนั้นก็เช็ดออก ผมว่าผิวแบบดำๆ ด่างๆ นี่แหละ

ขลังกว่า และภาคภูมิใจกว่า ผิวใหม่ ตัวหนังสือใหม่ เสียอีกครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #457 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 09:58:27 PM »

Grin อัดเข้าไปอีก 1 เสียง ไม่ต้องไปทำอะไรครับ ทำความสะอาดภายใน ฉีดน้ำมันภายนอก หักตะเกียบไม้ไผ่เอาด้านที่หักถู ๆ แล้วก็ถู ให้สนิมออกให้มากที่สุดครับ Grin

DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #458 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:06:01 PM »

รับทราบครับผม.... ขอแสดงความขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
หากไม่ได้เข้ามาขอความเห็นก่อน มีหวังได้เอาไปรมดำใหม่แน่นอนเลยเชียว (หมดความขลัง SURE ! )

ได้รับทราบความเห็นจากท่านสมาชิกแบบนี้แล้ว ให้ขัดถูตัวปืนด้วยด้วย WD40 แล้วเปลี่ยนด้านประกับใหม่ก็พอ ความขลังจะได้อยู่คู่ตัวปืนต่อไป ขอบคุณครับ...

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #459 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 09:59:17 PM »

Grin เปลี่ยนประกับใหม่ ประกับเดิมเก็บไว้นะครับ มันหด ๆ แต่ก็ยังมีคุณค่าครับ Grin

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #460 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 03:52:08 AM »

จริงครับพี่ นั้นคือเหตุผลที่ผมไม่อยากนำปืนไปทำผิวใหม่ แม้มีขุมกัดผิวไปก็ตาม หัวเราะร่าน้ำตาริน

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #461 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:44:25 AM »

ของผมยังโชคดีที่พี่ๆพื่อนๆและน้องๆในนี้ได้บอกไว้ว่า   ผิวอย่างเดิมดีแล้วครับอย่าไปทำ   แม้แต่ช่างทำปืนบางคนก็ยังบอกเหมือนกันว่าทำไปแล้วคุณค่ามันจะหายไปครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 10:21:39 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #462 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 08:57:05 AM »

ของผมยังโชคดีที่พี่ๆพื่อนๆและน้องๆในนี้ได้บอกไว้ว่า   ผิวอย่างเดิมดีแล้วครับอย่าไปทำ   แม้แต่ช่างทำปืนบางคนก็ยังบอกเหมือนกันว่าทำไปแล้วคุณค่ามันจะหายไปคัรบ....

รออยู่ๆ...เมื่อไรจะขายครับ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

The best way to predict the future is to invent it.
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #463 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 10:22:19 AM »

กระบอกที่คุณ DK Thara . นำมานี้ เป็นสภาพใช้งาน แล้วเก็บทิ้งไว้นาน จนประกับด้ามหดตัวเพียงเปลี่ยนประกับด้าม และทำความสะอาดผิว ก็พอครับ.

ขออนุญาตพี่Ro@dครับ อันนี้เป็นสัจธรรมได้เลยครับว่า สิ่งไหนไม่ค่อยได้ใช้งาน มักจะหดตัว Grin Grin
เมื่อวาน ได้ไปลอง 38 ซุป ตัวในภาพครับเสียดายไม่ได้ถ่ายภาพผลการยิงมาด้วย
ลองด้วยลูกจริงของ 38 ซุป ของบุลเล็ต สลับ ลูกของไทยอาร์มที่เป็นหัวตะกั่ว
และลองด้วย ลูกจริงเก้ามอมอ สลับกับลูกซ้อมเก้ามอมอ ผลการยิงไม่มีปัญหาครับยิงได้ปกติ
อ้อ ลืมไป มีปัญหาลูกซ้อมเก้ามอมอ นัดหนึ่งที่ยิงแล้วสไลด์ไม่ถอยครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #464 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 10:29:00 AM »

ของผมยังโชคดีที่พี่ๆพื่อนๆและน้องๆในนี้ได้บอกไว้ว่า   ผิวอย่างเดิมดีแล้วครับอย่าไปทำ   แม้แต่ช่างทำปืนบางคนก็ยังบอกเหมือนกันว่าทำไปแล้วคุณค่ามันจะหายไปคัรบ....

รออยู่ๆ...เมื่อไรจะขายครับ.... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
  คงไม่ได้ขายง่ายๆหรอกครับพี่เป็นคนแบบที่เล่นอะไรแล้วไม่เบื่ออะไรง่ายๆนะครับ   ปืนกระบอกแรกวื้อมาใช้เกิบ 30 ปีแล้วยังไม่เบื่อเลยครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
กระบอกที่คุณ DK Thara . นำมานี้ เป็นสภาพใช้งาน แล้วเก็บทิ้งไว้นาน จนประกับด้ามหดตัวเพียงเปลี่ยนประกับด้าม และทำความสะอาดผิว ก็พอครับ.

ขออนุญาตพี่Ro@dครับ อันนี้เป็นสัจธรรมได้เลยครับว่า สิ่งไหนไม่ค่อยได้ใช้งาน มักจะหดตัว Grin Grin
เมื่อวาน ได้ไปลอง 38 ซุป ตัวในภาพครับเสียดายไม่ได้ถ่ายภาพผลการยิงมาด้วย
ลองด้วยลูกจริงของ 38 ซุป ของบุลเล็ต สลับ ลูกของไทยอาร์มที่เป็นหัวตะกั่ว
และลองด้วย ลูกจริงเก้ามอมอ สลับกับลูกซ้อมเก้ามอมอ ผลการยิงไม่มีปัญหาครับยิงได้ปกติ
อ้อ ลืมไป มีปัญหาลูกซ้อมเก้ามอมอ นัดหนึ่งที่ยิงแล้วสไลด์ไม่ถอยครับ

ปืนตัวนี้สวยนะครับเป็นของคุณสีอำพันเองรึปล่าวครับ   ถอยมาแพงใหมครับ   ปืนสแตนเลสนี่ก็สวยไปอีกแบบหนึ่ง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 11:35:55 AM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 210
  พิมพ์