๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:13:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925096 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #420 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:14:27 AM »

คือผมมีความสงสัยครับ    อยากทราบจากผู้ที่มีและใช้แม็กกระซีนยี่ห้ออื่นที่ใช้กับปืน Colt 38 Super อย่างเช่นแม็กของยี่ห้อวิลสัน  และแม็กกระซีนของยี่ห้อซิปแม็กทรอนิด  หรือยี่ห้อชู้ตติ่งสตาร์นี่(ไม่รู้ว่าเรียกถูกรึปล่าว) นำมาใช้กับปืน Colt นี่ใช้ดีใหมครับ   และแต่ละยี่ห้อของใหม่ราคาตกอันละเท่าใดครับ  วันก่อนผมเจอของฝากขายที่ร้านปืนเป็นแม็กของยี่ห้อชิบแม็กทรอนิคสแตนเลสของใหม่ทางร้านบอกราคา 2.200 บาท ราคานี้พอรับได้ใหมครับ   อยากทราบเพื่อหาก่อนมูลก่อนหาซื้อครับ

Grin ราคาปัจจุบันผมไม่ทราบนะครับ แต่เมื่อสักสามปีก่อนเคยดู ๆ ราคาไม่เกินพันห้า ผมเคยใช้ของแพชเมียร์ เป็นแสตนเลส ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ ข้อเสียอย่างเดียวคือนิ่มไปหน่อย หล่นทีเดียวปากซองกระสุนเยินเลย ดัดกลับแบบไม่ค่อยเข้าที่เข้าทางเท่าไร ก็ใช้งานได้ตามปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ Grin

เคยซื้อไว้ ตั้งแต่ปี ๒๕๔๒ +/-  ยี่ห้อ ที่เป็นอักษร M  เป็นสแตนเลส ราคา ๑,๒๐๐ +/- ใช้ได้ดีครับ แข็งแรง

ส่วน ของวิลสัน ราคาสูงกว่า นิดนึงบอบบางกว่า  แต่ผมอาจไปเจออันที่มีปัญหา มันป่องตรงกลางฝืด
จึงเกิดความไม่ประทับใจ จึงไม่หันไปหาอีก  .. และขอเปลี่ยนแม็กขนาด .๔๕ ของแทน  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #421 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:45:42 AM »

ขอสอบถาม ท่านที่คบ .๓๘ super .. ท่านใด  ปืนขัดลำ หรือเกิดปัญหาอื่นใด และแก้ไข ได้จบไหม ครับ.

ผมใช้ ม้าหักหอก  ผลิตในปี ๒๕๐๔ ก่อน รุ่น s'๗๐  และเคยใช้ LLama หลังสะพาน เป็นปืน เก่า เก๋า อายุใกล้เคียงกัน

ทั้งยิงสลับ/ผสม .. กระสุน .๓๘ su กับ ๙ พารา ในแม็กฯเดียวกัน..  มาพอสมควร ไม่เคยขัดลำสักนัด .. เป็นอีกจุดหนึ่งที่ประทับใจมาก ครับ  Cheesy

moose
Jr. Member
**

คะแนน 18

« ตอบ #422 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 08:26:36 PM »

ขอถามท่านสมาชิกหน่อยครับ ลูกซ้อม.38 Super ราคากล่องเท่าไร สนามไหนครับ ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #423 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:08:07 PM »

ขอถามท่านสมาชิกหน่อยครับ ลูกซ้อม.38 Super ราคากล่องเท่าไร สนามไหนครับ ขอบคุณครับ

เคยซื้อได้จาก สนาม ร ๑ รอ แต่รีคอยด์มันเบามาก เหมือนยิงด้วยขนาด .๒๒  Grin

ถ้าหาไม่ได้  ใช้ ลูกซ้อม ของ ๙ พารา ๑๓๕ เกรน แทนได้ครับ ..  Cheesy

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #424 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:21:18 PM »

ขอสอบถาม ท่านที่คบ .๓๘ super .. ท่านใด  ปืนขัดลำ หรือเกิดปัญหาอื่นใด และแก้ไข ได้จบไหม ครับ.

ผมใช้ ม้าหักหอก  ผลิตในปี ๒๕๐๔ ก่อน รุ่น s'๗๐  และเคยใช้ LLama หลังสะพาน เป็นปืน เก่า เก๋า อายุใกล้เคียงกัน

ทั้งยิงสลับ/ผสม .. กระสุน .๓๘ su กับ ๙ พารา ในแม็กฯเดียวกัน..  มาพอสมควร ไม่เคยขัดลำสักนัด .. เป็นอีกจุดหนึ่งที่ประทับใจมาก ครับ  Cheesy

ผมเคยลองยิงกระสุนซ้อมของ 9 พารา กับ 70 โดยใส่กระสุนในแม็กฯ มักจะติดแบบไม่คัดปลอก โดยปลอกติดอยู่กับรังเพลิงครับพี่โร๊ด

ดึงสไลด์เพื่อให้ขอรั้งไปเกี่ยวก็ไม่สำเร็จ ต้องงัดออกครับ...แต่ทั้งนี้หากใช้กระสุนจริง 9 พารา ไม่เป็นครับ

สันนิษฐานได้ว่าเป็นเพราะกระสุนซ้อมแรงต่ำครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #425 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 11:40:29 PM »

ผมเคยลองยิงกระสุนซ้อมของ 9 พารา กับ 70 โดยใส่กระสุนในแม็กฯ มักจะติดแบบไม่คัดปลอก โดยปลอกติดอยู่กับรังเพลิงครับพี่โร๊ด

ดึงสไลด์เพื่อให้ขอรั้งไปเกี่ยวก็ไม่สำเร็จ ต้องงัดออกครับ...แต่ทั้งนี้หากใช้กระสุนจริง 9 พารา ไม่เป็นครับ

สันนิษฐานได้ว่าเป็นเพราะกระสุนซ้อมแรงต่ำครับ

อาจเพราะ ปลอกซ้อม  ๙ พารา โหลดมาหลายครั้ง จึงบวมขยายตัว คับรังเพลิง..  นะครับ . Grin

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #426 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 12:09:46 AM »

ปลอกลูกซ้อม ..................... ของ 9 มม. ที่ยิงใน ........... รังเพลิง

...................................... ของ .38 ซูเปอร์ ส่วนมากปลอกจะบวม

ถ้าเลี่ยงได้ก็ได้ลูกจริง 9 มม. ก็ได้........................................ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #427 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 08:32:51 AM »

ขอบคุณพี่ Ro@d   และคุณ NaiMai ครับที่ให้ข้อมูลเดี่ยวถ้าว่างผมคงเดินหาแม็กยี่ห้ออื่นมาใช้บ้างแล้วละครับ   ปืน 38 ซุปเปอร์ของผมตั้งแต่ได้และยิงมายังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องขัดลำครับยิงผ่านทุกนัด   คนอื่นลองยิงดูกลุ่มสวยครับแต่เจ้าตัวยิงเองกลุ่มออกทะเลครับ Grin Grin Grin   ของผมมีปัญหาอยู่นิดเรื่องที่ผมเปลี่ยนปลดสไลย์จากของเดิมมาเป็นปลดสไลย์หางยาวของยี่ห้อวิลสัน   พอเปลี่ยนแล้วสไลย์มันค้างบ้างไม่ค้างบ้าง (แต่ตัวค้างสไลย์อันเก่าไม่มีปัญหาใช้ได้ทั้งสองแม็ก)   ผมมานั่งหาสาเหตุของการที่มันไม่ค่อยจะค้างสไลย์ให้จนพบสาเหตุเป็นที่ลิ้นแม็กครับ  จึงทำการดัดลิ้นแม็กซะใหม่ดัดหลายๆครั้งจนเดี่ยวนี้ปลดไสลย์หางยาวใช้ได้ไม่มีปัญหาแล้วครับ   อาจเป็นเพราะตัวปลอสไลย์หางยาวยี่ห้อวิลสันทำมาไม่ได้มาตรฐานครับ  ดูๆมันมีขนาดเล็กกว่าของเดิมที่ติดมากับปืนนะครับ.....
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #428 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:17:15 AM »

ขอบคุณพี่ Ro@d   และคุณ NaiMai ครับที่ให้ข้อมูลเดี่ยวถ้าว่างผมคงเดินหาแม็กยี่ห้ออื่นมาใช้บ้างแล้วละครับ   ปืน 38 ซุปเปอร์ของผมตั้งแต่ได้และยิงมายังไม่เคยเจอปัญหาเรื่องขัดลำครับยิงผ่านทุกนัด   คนอื่นลองยิงดูกลุ่มสวยครับแต่เจ้าตัวยิงเองกลุ่มออกทะเลครับ Grin Grin Grin   ของผมมีปัญหาอยู่นิดเรื่องที่ผมเปลี่ยนปลดสไลย์จากของเดิมมาเป็นปลดสไลย์หางยาวของยี่ห้อวิลสัน   พอเปลี่ยนแล้วสไลย์มันค้างบ้างไม่ค้างบ้าง (แต่ตัวค้างสไลย์อันเก่าไม่มีปัญหาใช้ได้ทั้งสองแม็ก)   ผมมานั่งหาสาเหตุของการที่มันไม่ค่อยจะค้างสไลย์ให้จนพบสาเหตุเป็นที่ลิ้นแม็กครับ  จึงทำการดัดลิ้นแม็กซะใหม่ดัดหลายๆครั้งจนเดี่ยวนี้ปลดไสลย์หางยาวใช้ได้ไม่มีปัญหาแล้วครับ   อาจเป็นเพราะตัวปลอสไลย์หางยาวยี่ห้อวิลสันทำมาไม่ได้มาตรฐานครับ  ดูๆมันมีขนาดเล็กกว่าของเดิมที่ติดมากับปืนนะครับ.....

Grin เคยลองเอาคันค้างลำเลื่อนแบบยาวมาลองใส่ เป็นอาการเดียวกันครับ แต่ของผมไม่ใช่ว่ามันเล็กไป เพราะมือมักไปโดนโดยไม่รู้ตัว ยิ่งกริ๊ปปืนสูงด้วยแล้วยิ่งโดน เลยใช้ของเดิมดีกว่า ปลดลำเลื่อนโดยการดึงลำเลื่อนเอา ผมไม่ค่อยปลดลำเลื่อนโดยการกดคันค้างลำเลื่อนครับ Grin

วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #429 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:57:42 AM »

ผมใช้ลูกซ้อม ไทยอาร์ม กล่องละ ๙๐๐ บาท

เคยเจอแต่ขอรั้งปลอกกระชาก ขอบจานท้ายฉีก เพราะปลอกบวม

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #430 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 06:21:39 PM »

สวัสดีครับพี่Ro@d และแฟนานุแฟนของ.๓๘ super ทุกท่าน
รายงานตัวของผม ไม่เคยมีปัญหาขัดลำใดๆปืนของผมเป็นปืนใหม่ยุคหลังแล้วคือ บูล เอ็ม5 เลยอาจจะถูกออกแบบแก้ปํญหาไว้แล้ว
และดูแล้วรูตรงช่องรังเพลิงคว้านไว้ใหญ่หลวม อาจจะจงใจทำไว้เพื่อให้ยิงลูกอะไรก็ได้ทั้งมาตรฐานทั้งไม่มาตรฐานตามประสาปืนอิสราเอล
ที่ใว้ต่อสู้ตามชาตินักสู้ส่วนลูก 9มม. ยังไม่เคยลองครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #431 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 08:45:18 PM »

สวัสดีครับพี่Ro@d และแฟนานุแฟนของ.๓๘ super ทุกท่าน
รายงานตัวของผม ไม่เคยมีปัญหาขัดลำใดๆปืนของผมเป็นปืนใหม่ยุคหลังแล้วคือ บูล เอ็ม5 เลยอาจจะถูกออกแบบแก้ปํญหาไว้แล้ว
และดูแล้วรูตรงช่องรังเพลิงคว้านไว้ใหญ่หลวม อาจจะจงใจทำไว้เพื่อให้ยิงลูกอะไรก็ได้ทั้งมาตรฐานทั้งไม่มาตรฐานตามประสาปืนอิสราเอล
ที่ใว้ต่อสู้ตามชาตินักสู้ส่วนลูก 9มม. ยังไม่เคยลองครับ

Grin .38 ซุปฯ รังเพลิงเดิม ๆ ของโคลท์ก็หลวมนิด ๆ ครับ Grin

love.gunthai
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

tik.axiom

« ตอบ #432 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:00:54 PM »

Cheesy ขอรวมพลด้วยคนครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #433 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:46:59 PM »

ยินดีต้อนรับ ............................ สู่รวมพล คนคบ .38 SUPER

........................................................... .....................ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #434 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:47:01 AM »

สวัสดีครับ คุณ Gunchon.. สวัสดี เพื่อนคอปืนที่ร่วมแชร์กระทู้ ทุกท่าน ครับ.  Cheesy

เมื่อวาน ผมนำแม็กฯแถวเดี่ยว ของ .๔๕ ที่ผลิตจากสแตนเลส แต่ไม่ใช่ของ Colt 
Chip Mc Cormick ,ชูตติ้งสตาร์ ,และที่มีสัญลักษณ์ เป็น อักษร M (จำไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร มีทั้งขนาด.๓๘su และ.๔๕)

ตรงปากแม็กฯ ส่วนที่จับครึ่งปลอกประสุน.. เป็นแนวตรง ระดับเดียวกับ ปากแม็กฯ .๓๘ su
ผมอัด .๓๘ su ไปแทนได้ ๙ .. องศาระดับเดียวกับ แม็ก .๓๘ su   
สไลด์อย่างเร็ว ใน Colt super ผ่านตลอดไม่ติดขัด. . สะดวกเมื่อไหร่ จะนำไปยิงดูอาการ ครับ.  Grin

ถ้าประมาณนี้.. คราวจำเป็น ท่านอาจนำแม็กฯ .๔๕ แถวเดี่ยว
ที่มีปากลิ้นแม็กฯ  ลักษณะตามที่บอก มาใช้แทนได้บ้าง.  Cheesy

แต่เวลาเสียบในตัวปืน ต้องใส่ เพียง ๘ นัด จึงจะยัดเข้าสนิท ครับ.  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:51:26 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 26 27 28 [29] 30 31 32 ... 210
  พิมพ์