๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 04:10:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 940928 ครั้ง)
yah&yim™รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 50

« ตอบ #210 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2008, 07:01:00 PM »

เคยมีแต่ไม่รู้คุณค่าของมันเลยฝากให้คนอื่นเอาไปดูแลแทน ..คิดแล้วเสียดาย หัวเราะร่าน้ำตาริน
บินหลา
ราชสีห์ผู้ภักดีต่อแผ่นดิน
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #211 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2008, 05:23:10 PM »

ยิง.38SUPER จากลูกจริงของวิน เห็นมีเขม่าดินปืนติดที่ปลายปลอก แต่ยิงจากลูกจริงของบูลเล็ต ทำไมถึงไม่มีเขม่าติดที่ปลายปลอกละครับ  ขอสอบถามท่านผู้รู้เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

ข้าจะปฎิบัติราชการ รับใช้ใต้ฝ่าพระบาท เป็นราชพลี ชีวิตนี้เพื่อพระองค์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #212 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2008, 01:25:10 PM »

ยิง.38SUPER จากลูกจริงของวิน เห็นมีเขม่าดินปืนติดที่ปลายปลอก แต่ยิงจากลูกจริงของบูลเล็ต ทำไมถึงไม่มีเขม่าติดที่ปลายปลอกละครับ  ขอสอบถามท่านผู้รู้เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

Grin กระสุนปืนแต่ละยี่ห้อมีคุณสมบัติต่างกันครับ ถ้าเอามายิงแล้วยิงออก ไม่ติดขัด ไม่เกิดปัญหาใด ๆ ก็ไม่ต้องกังวลครับ Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #213 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 11:43:18 AM »

พยายามจีบของน้องที่รู้จักกันอยู่ให้ปล่อยม้า ซุปเปอร์ให้ทีแต่ใจแข็งจังไม่ยอมปล่อยให้สักที  หาของใหม่ก็สู้ราคาไม่ไหวแพงจริงๆ  ของมือสองที่เห็นลงขายก็ไม่ค่อยสวยราคาก็แรงแถมยังอยู่ไกลอีกต่างหาก   หามาร่วมสองปียังไม่เจอเนื้อคู่เลย.... Grin Grin Grin
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #214 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:13:08 PM »

พยายามจีบของน้องที่รู้จักกันอยู่ให้ปล่อยม้า ซุปเปอร์ให้ทีแต่ใจแข็งจังไม่ยอมปล่อยให้สักที  หาของใหม่ก็สู้ราคาไม่ไหวแพงจริงๆ  ของมือสองที่เห็นลงขายก็ไม่ค่อยสวยราคาก็แรงแถมยังอยู่ไกลอีกต่างหาก   หามาร่วมสองปียังไม่เจอเนื้อคู่เลย.... Grin Grin Grin

ใจเย็นๆ ของดีบางครั้งต้องการเวลา ขอให้ได้ดังหวังครับ

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #215 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2008, 12:43:22 PM »

พยายามจีบของน้องที่รู้จักกันอยู่ให้ปล่อยม้า ซุปเปอร์ให้ทีแต่ใจแข็งจังไม่ยอมปล่อยให้สักที  หาของใหม่ก็สู้ราคาไม่ไหวแพงจริงๆ  ของมือสองที่เห็นลงขายก็ไม่ค่อยสวยราคาก็แรงแถมยังอยู่ไกลอีกต่างหาก   หามาร่วมสองปียังไม่เจอเนื้อคู่เลย.... Grin Grin Grin

ใจเย็นๆ ของดีบางครั้งต้องการเวลา ขอให้ได้ดังหวังครับ
  ขอบคุณครับ   เกรงว่านานวันไปเงินที่เก็บสะสมไว้มันจะไม่เหลือไว้ซื้อซิครับ.... Grin Grin Grin
ภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #216 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 09:55:13 PM »

เรียน... พี่โรด  และพี่ ๆ ในกระทู้ที่ชอบซูเป้อร์ครับ
    สงสัยเรื่องกระสุนของซูเป็อร์น่ะครับ...คือบางแบบก็มี +p  บางแบบก็ไม่มี...ก็พอทราบบ้างครับ ว่าที่มี + P  สำหรับลูกโม่เนี่ย แรงกว่าแน่นอน (ส่วนใหญ่ก็ .38 สเปฯ)  แต่ปืนลูกโม่ไม่มีกลไกอะไรที่ซับซ้อน  หรือต้องรับแรงรีคอยล์อะไรมากมาย  เพียงแค่ใช้วัสดุที่แข็งแรงขึ้นกว่าเดิมเท่านั้น...แต่ในกึ่งอัตโนมัติ ซึ่งลูกซูเป็อร์ที่ไม่ได้ +p  ก็สามารถยิงได้ไม่ติดขัดอะไร กลไกก็บริหารปกติดี...ซึ่งเวลาผมซื้อก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร  แค่ขอให้เป็นซูเป้อร์ก็เพียงพอ
    จึงอยากถามพี่ ๆ ว่า...ลูกซูเป้อร์แบบ + P   ใช้ดินปืนมากว่า  เร็วแรงมากกว่า  เสียงดังมากกว่า แบบไม่ได้ +P ใช่หรือไม่ครับ... ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #217 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:30:53 PM »

เรียน... พี่โรด  และพี่ ๆ ในกระทู้ที่ชอบซูเป้อร์ครับ
    สงสัยเรื่องกระสุนของซูเป็อร์น่ะครับ...คือบางแบบก็มี +p  บางแบบก็ไม่มี...ก็พอทราบบ้างครับ ว่าที่มี + P  สำหรับลูกโม่เนี่ย แรงกว่าแน่นอน (ส่วนใหญ่ก็ .38 สเปฯ)  แต่ปืนลูกโม่ไม่มีกลไกอะไรที่ซับซ้อน  หรือต้องรับแรงรีคอยล์อะไรมากมาย  เพียงแค่ใช้วัสดุที่แข็งแรงขึ้นกว่าเดิมเท่านั้น...แต่ในกึ่งอัตโนมัติ ซึ่งลูกซูเป็อร์ที่ไม่ได้ +p  ก็สามารถยิงได้ไม่ติดขัดอะไร กลไกก็บริหารปกติดี...ซึ่งเวลาผมซื้อก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร  แค่ขอให้เป็นซูเป้อร์ก็เพียงพอ
    จึงอยากถามพี่ ๆ ว่า...ลูกซูเป้อร์แบบ + P   ใช้ดินปืนมากว่า  เร็วแรงมากกว่า  เสียงดังมากกว่า แบบไม่ได้ +P ใช่หรือไม่ครับ... ไหว้

กระสุน +P คือกระสุนที่มีดินปืนมากขึ้น เพื่อให้ความเร็วสูงขึ้น สิ่งที่ได้ตามมา คือ
พลังงานของหัวกระสุนนัดนั้นมีมากขึ้น.. แรงดันในปลอกกระสุนจะสูงเพิ่มขึ้น  ตามไปด้วย

ในความเร็วระดับหนึ่ง พลังงานที่ได้ จะรุนแรงกระโดดข้าม ไม่ใช่เป็นไปตามบัญญัติไตยาง
แม้ความเร็วห่างกันนิดเดียว 
อยากให้ดู เปรียบเทียบ ดีเพรสชั่น >โซนร้อน > ไต่ฝุ่น.. ระดับความเร็วที่เพิ่มขึ้น
ความรุนแรงมันโดดสูงขึ้น อานุภาพการทำลาย ต่างกันลิบลับ.

สำหรับกระสุน .๓๘ super มาตรฐาน ๑๒๕/๑๓๐ เกรน ความเร็ว  ๑๒๑๕ ฟุต/วินาที +/- ..ซึ่งจะมีแรงดันสูงที่อันตราย  กับปืน ๑๙๑๑ รุ่นเก่า ที่เคยใช้งานกับ .๓๘ automatic ที่กระสุนอ่อนแรง

กระสุน .๓๘ super ถูกพัฒนา จากกระสุน  .๓๘ automatic แต่จะยิงกับปืน .๓๘ automatic ไม่ได้ ครับ
บริษัทผลิตกระสุน จึง ต้องเพิ่ม +P เป็น .๓๘ super +P  ลงไว้ในจานท้ายกระสุน เพื่อกันหยิบผิด ..
และกลายมาเป็นรูปลักษณ์ ของกระสุน ขนาดนี้ มาจนถึงปัจจุบัน ซึ่งแม้ตัวปืน .๓๘ automatic  จะเลิกผลิตไปพร้อมกับการเกิดใหม่ ของกระสุน .๓๘ super   
(ทั้งหมดนี้ ผมอ่านพบประวัติจากหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืน) 

ปัจจุบัน กระสุน ปลอกทองเหลือง ผลิตจากโรงงาน รวท. ซื้อปลอก AP มาจาก ฟิิลิปปินส์ ไม่มีคำว่า +P
แต่ความรุนแรง คือมาตรฐาน ของกระสุน .๓๘ super +P  เพียงแต่หัวทู่กว่า ยิ่งนิ่มกว่า  win .   ครับ.  Cheesy

ฉะนั้น กระสุน .๓๘ super  จะมี +P  หรือไม่ จะมีมาตรฐานความรุนแรง อย่้่างเดียวกัน ครับ.  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 10:38:12 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

กิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้เอง

« ตอบ #218 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:49:51 PM »

. 38 superด้วยคนครับ แต่เป็น ซิก 220 นะครับ 

ขอชมด้านข้างหน่อยสิครับ

ฟ้า......ไม่ได้แบ่งคนธรรมดา กับยอดคนออกจากกัน แต่ยอดคนจะปรากฎขึ้นเองจากประสพการณ์ และการฝึกฝนนั่นเอง
กิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

ชีวิตมันก็เป็นอย่างนี้เอง

« ตอบ #219 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 10:52:46 PM »

. 38 superด้วยคนครับ แต่เป็น ซิก 220 นะครับ  หลงรัก

ขอชมด้านข้างหน่อยสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2008, 10:58:27 PM โดย กิต » บันทึกการเข้า

ฟ้า......ไม่ได้แบ่งคนธรรมดา กับยอดคนออกจากกัน แต่ยอดคนจะปรากฎขึ้นเองจากประสพการณ์ และการฝึกฝนนั่นเอง
wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #220 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2008, 11:13:15 PM »

อ่านมาตั้งนาน..อยากได้ขึ้นมาเหมือนกันครับ

แต่...จะหาได้ที่ไหนเนี่ย  เหนื่อยใจล่วงหน้า

piyakung
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #221 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 01:07:07 AM »

ขอรบกวนถามหน่อยคับพี่ Ro@d หรือพี่ๆ ที่มีความรู้ช่วยผมหน่อยครับ::014::
ปืน .38 super ของผมมันมีอาการขัดลำ เศร้า เศร้าไม่ทราบว่ามันจะเกิดจากอะไรได้บ้างคับ( ซื้อต่อเขามาคับ )
อาการเป็นดังนี้
                     พอยิงได้สัก 4 - 5 นัด ก็จะขัดลำกล้องเลยครับ อ๋อย อ๋อย อ๋อย

แต่ผมไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร เพราะ ผมมือใหม่ซิง ๆ ไหว้ 

แล้วผมจะต้องทำอย่างไร หรือ เอาไปแก้ไขได้ที่ไหนครับ

แล้วผมจะเอารูปให้ดูตอนหลังนะครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #222 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 07:04:24 AM »

ขอรบกวนถามหน่อยคับพี่ Ro@d หรือพี่ๆ ที่มีความรู้ช่วยผมหน่อยครับ::014::
ปืน .38 super ของผมมันมีอาการขัดลำ เศร้า เศร้าไม่ทราบว่ามันจะเกิดจากอะไรได้บ้างคับ( ซื้อต่อเขามาคับ )
                     พอยิงได้สัก 4 - 5 นัด ก็จะขัดลำกล้องเลยครับ อ๋อย อ๋อย อ๋อย

แต่ผมไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร เพราะ ผมมือใหม่ซิง ๆ ไหว้ 

แล้วผมจะต้องทำอย่างไร หรือ เอาไปแก้ไขได้ที่ไหนครับ

แล้วผมจะเอารูปให้ดูตอนหลังนะครับ

Grin ถามต่ออีกหน่อยครับ ว่าขัดลำในลักษณะไหน เช่น คาบปลอกเป็นปล่องควัน หัวกระสุนชนท้ายรังเพลิง กระสุนเข้ารังเพลิงไม่สุด ฯลฯ ซึ่งหากทราบลักษณะการขัดลำจะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นครับ เพราะแต่ละอาการจะมีสาเหตุต่างกัน Grin

ภูมิ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #223 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 08:21:12 AM »

จึงอยากถามพี่ ๆ ว่า...ลูกซูเป้อร์แบบ + P   ใช้ดินปืนมากว่า  เร็วแรงมากกว่า  เสียงดังมากกว่า แบบไม่ได้ +P ใช่หรือไม่ครับ... ไหว้

กระสุน +P คือกระสุนที่มีดินปืนมากขึ้น เพื่อให้ความเร็วสูงขึ้น สิ่งที่ได้ตามมา คือ
พลังงานของหัวกระสุนนัดนั้นมีมากขึ้น.. แรงดันในปลอกกระสุนจะสูงเพิ่มขึ้น  ตามไปด้วย

ในความเร็วระดับหนึ่ง พลังงานที่ได้ จะรุนแรงกระโดดข้าม ไม่ใช่เป็นไปตามบัญญัติไตยาง
แม้ความเร็วห่างกันนิดเดียว 
อยากให้ดู เปรียบเทียบ ดีเพรสชั่น >โซนร้อน > ไต่ฝุ่น.. ระดับความเร็วที่เพิ่มขึ้น
ความรุนแรงมันโดดสูงขึ้น อานุภาพการทำลาย ต่างกันลิบลับ.

สำหรับกระสุน .๓๘ super มาตรฐาน ๑๒๕/๑๓๐ เกรน ความเร็ว  ๑๒๑๕ ฟุต/วินาที +/- ..ซึ่งจะมีแรงดันสูงที่อันตราย  กับปืน ๑๙๑๑ รุ่นเก่า ที่เคยใช้งานกับ .๓๘ automatic ที่กระสุนอ่อนแรง

กระสุน .๓๘ super ถูกพัฒนา จากกระสุน  .๓๘ automatic แต่จะยิงกับปืน .๓๘ automatic ไม่ได้ ครับ
บริษัทผลิตกระสุน จึง ต้องเพิ่ม +P เป็น .๓๘ super +P  ลงไว้ในจานท้ายกระสุน เพื่อกันหยิบผิด ..
และกลายมาเป็นรูปลักษณ์ ของกระสุน ขนาดนี้ มาจนถึงปัจจุบัน ซึ่งแม้ตัวปืน .๓๘ automatic  จะเลิกผลิตไปพร้อมกับการเกิดใหม่ ของกระสุน .๓๘ super   
(ทั้งหมดนี้ ผมอ่านพบประวัติจากหนังสือเกี่ยวกับอาวุธปืน) 

ปัจจุบัน กระสุน ปลอกทองเหลือง ผลิตจากโรงงาน รวท. ซื้อปลอก AP มาจาก ฟิิลิปปินส์ ไม่มีคำว่า +P
แต่ความรุนแรง คือมาตรฐาน ของกระสุน .๓๘ super +P  เพียงแต่หัวทู่กว่า ยิ่งนิ่มกว่า  win .   ครับ.  Cheesy

ฉะนั้น กระสุน .๓๘ super  จะมี +P  หรือไม่ จะมีมาตรฐานความรุนแรง อย่้่างเดียวกัน ครับ.  Cheesy

เคลียร์ครับพี่โรด...ขอบคุณครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #224 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2008, 11:35:36 AM »

Grin ถามต่ออีกหน่อยครับ ว่าขัดลำในลักษณะไหน เช่น คาบปลอกเป็นปล่องควัน หัวกระสุนชนท้ายรังเพลิง กระสุนเข้ารังเพลิงไม่สุด ฯลฯ ซึ่งหากทราบลักษณะการขัดลำจะวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้นครับ เพราะแต่ละอาการจะมีสาเหตุต่างกัน Grin

ตามที่ นายใหม่ สอบถาม .จะรอดูภาพครับ. . แต่ปืนรุ่นนี้ ผ่านเวลา มายาวนาน ๔๐-๕๐  ปี

สปริงลำเลื่อน สปริงเข็ม ควรเปลี่ยนใหม่ .. ถ้าของ Wolf เลือกสัก ๑๖ ปอนด์ จะได้ไม่ตึงมือตอนขึ้นลำ 
จะมีมาพร้อมกับสปริงเข็ม ชุดหนึ่ง ราว ๕๐๐.-+/-  ครับ

Colt .๓๘ super ที่อยู่กับผมเกินกว่า ๒๐ ปี..ยังไม่เคยเจอกระสุนด้าน และไม่เคยขัดลำสักนัด ครับ. .เยี่ยม

หน้า: 1 ... 12 13 14 [15] 16 17 18 ... 210
  พิมพ์